• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yêu Chim Bồ Câu đưa thư

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Thắng? Thua?

bigflowerhorn oi cho hỏi là nhantran có phải la nhàn lê minh xuân phải không?bồ câu racing homer của nhantran bị chim của quậy chảy thắng tới phải chạy mặt không dám dua nữa phải không bigflowerhorn?mình nghe nói bạn mình nói vậy.
:)) :)) :)), đúng vậy nhantran đó là Nhàn Lê Minh Xuân đó bạn ạ! Còn chuyện bạn nói "thua đến chạy mặt" thì bạn nói có hơi quá không :thingking: vả lại mình cũng chẳng quan tâm :shame on you: bạn ơi! Những chuyện thiên hạ khích bác nhau thì hơi đâu bạn đem vào diễn đàn osscar? Thắng hay thua là chuyện thường trong đời! Có thắng thì cũng sẽ có thua! Không ai thắng mãi mà cũng chẳng ai thua mãi đâu bạn ạ :)! "CAO NHÂN TẤT HỮU CAO NHÂN TRỊ"

Còn osscar, bạn có kinh nghiệm gì hay về chim câu cũng như hình ảnh gì về bồ câu của bạn có thể cho mọi người xem? Nghe bạn nói có vẻ bạn có nhiều kinh nghiệm nuôi bồ câu đua lắm có thể chia sẻ để mọi người cùng học hỏi không bạn >:D<?

Mình có một chút lưu ý bạn nhé :p! Mình là bigflowerhorn không phải là pig! Bạn chịu khó gõ đúng tên mình bạn nhé! Cám ơn nhiều!

osscar

Member
:)) :)) :)), đúng vậy nhantran đó là Nhàn Lê Minh Xuân đó bạn ạ! Còn chuyện bạn nói "thua đến chạy mặt" thì bạn nói có hơi quá không :thingking: vả lại mình cũng chẳng quan tâm :shame on you: bạn ơi! Những chuyện thiên hạ khích bác nhau thì hơi đâu bạn đem vào diễn đàn osscar? Thắng hay thua là chuyện thường trong đời! Có thắng thì cũng sẽ có thua! Không ai thắng mãi mà cũng chẳng ai thua mãi đâu bạn ạ :)! "CAO NHÂN TẤT HỮU CAO NHÂN TRỊ"

Còn osscar, bạn có kinh nghiệm gì hay về chim câu cũng như hình ảnh gì về bồ câu của bạn có thể cho mọi người xem? Nghe bạn nói có vẻ bạn có nhiều kinh nghiệm nuôi bồ câu đua lắm có thể chia sẻ để mọi người cùng học hỏi không bạn >:D<?

Mình có một chút lưu ý bạn nhé :p! Mình là bigflowerhorn không phải là pig! Bạn chịu khó gõ đúng tên mình bạn nhé! Cám ơn nhiều!
kinh nghiệm về bồ câu của mình cũng ít thôi bạn big à.nhưng mà mình nghĩ thì trí nhớ và bộ cánh của chim bồ câu là quan trọng nhất,bộ cánh nào là bay ngược gió,và bộ cánh nào bay thuân gió,và con chim nào la lông hình,và con chim nào la sát lông để chọn thời điểm thích hợp để mà bay.và coi con chim câu xương nặng hoặc có phải la đường tàu không....còn nói về coi mắt mà bay được mấy trăm cây số thì mình bó tay.mình chỉ biết chút ít là màu mắt nào bay giờ nào và mùa nào là hợp lý nhất.và chim về nhanh nhất,ngoại trừ thiên tai,oanh tặc trên không thôi.và điều quan trọng nhất là những con chim bị trùng huyết thống,đó là điều tối kỵ nhất đối với những con bồ câu thái.đối với bồ câu kiểng thì không sao.còn nuôi chim đua thì trùng huyết sẽ làm cho những con bồ câu không đươc thông minh,đem đi thả về trễ.vì vậy theo ý kiến của mình thì những ai nuôi chim thái để thả và bay về xuất sắc.thì phải chọn đúng giống để nuôi.thí dụ như mùa này mà mang 1 con đi thả phan rang 350km đường bộ mà về đươc khoảng 4giờ 15 phút là đạt.đối với trời tốt,không mưa.không bão.con số 4giờ 15 phút là mình chỉ lấy trung bình thôi.chứ chưa phải là kỷ lục.mình chỉ biết chút ít đến vậy à.có gì không đúng thi cho mình xin lỗi nha các bạn.

thangdovebi

Member
bạn osscar thân mến. rất vui được bạn tham gia giúp vui cho anh em diển đàn rất hăng say và cởi mở , chia sẽ những kinh nghiệm về say mê nuôi bồ câu cũng như cách xem chim hay.tuy nhiên thắng có ý nhỏ thôi muốn chia sẽ với bạn mong bạn vui vẻ với thắng nhé.chúng ta tham gia diển đàn chỉ nên nói về bồ câu bạn đừng nói thắng làm nghề gì việc gì đôi khi không hay lắm. bạn thông cảm nhé. bạn gọi thắng là thangdovebi là đủ rồi.khi nào bạn rãnh thắng mời bạn uống cà phê nha. kết bạn anh em sẽ hiểu nhau nhiều hơn.HIHIHI thankS.

bocau

Member
Anh Thắng nói đúng, trên diễn đàn mình đừng nói về chức danh và nghề nghiệp vào làm gì, ai là thành viên đều có 1 sở thích chung là đam mê bồ câu. Hôm nay góp mặt nhiều lão làng về bồ câu ở sài gòn tham dự là rất quý cho mọi người biết thêm về kinh nghiệm về bồ câu. Nếu mình lập hội chơi bồ câu thì quý, thỉnh thoảng mình làm 1 cuộc thi bình chọn bồ câu thì quá hay

Chấn PG

Member
Bạn đã lầm tưởng rồi duc_NA

xin lỗi cho em hỏi bồ câu nhà có làm bồ câu đưa thư được không?
Bạn hãy đọc các topic trước đi bạn:) chỉ có lấy bồ câu đã nuôi thả lâu ngày đem tới nhà người đó cần đưa thư cho bạn, người đó kẹp thư vào chân chim thả về thì chim về chỗ của bạn thôi
Bạn đừng nhầm tưởng là khi mua bồ câu về muốn nó bay tới chỗ người mà bạn cần đưa thì thì không có việc này rồi bạn :yawn::yawn::yawn::thingking: không có chim nào khôn tới cỡ đó ngoài "anh đưa thư" đâu ($-):nerd:người đưa thư bây giờ chắc cũng không còn nữa. :))

kyoshari

Member
bồ câu nhà cũng đưa thư được nhưng chĩ õ gần nhà thôi vì nếu đi xa không nhớ đường về đâu và sức khoẻ cũa chúng cũng không giống bồ câu đua ( thái ) có thễ bay xa và nhớ đường về

Chấn PG

Member
bồ câu nhà cũng đưa thư được nhưng chĩ õ gần nhà thôi vì nếu đi xa không nhớ đường về đâu và sức khoẻ cũa chúng cũng không giống bồ câu đua ( thái ) có thễ bay xa và nhớ đường về
Chim anh vinhnguyentom về rồi đó:).Chuẩn bị làm chuồng lại đợi cặp xi tỉm về kìa kyoshari ơi:praying::)).Làm chuồng lại mà chim chưa về thì rước 1 -2 cặp khác về nuôi luôn kyoshari;;):love struck:>:D<:nerd:

kyoshari

Member
bồ câu

ũa mà sao biết vậy nếu không đi nghĩa vụ qua tết mới chơi lại chưa biết có đi hay không mà sao không thấy nó đưa giấy :worried: :broken heart::broken heart:

-chúc mừng trang chim câu của mình đứng thứ 2 trong DĐ vietpet chỉ sau trang chủ đề về chó thôi.chủ đề về chim câu thật là có nhiều đề tài để ta tranh luận thiệt.

Chấn PG

Member
Nói chung thú vật nào được yêu nhiều thì bàn luận nhiều thôi :-> :)) DĐ có tranh luận, trao đổi , học tập thì mới hào hứng chứ phải không anh em :D.Chúc chủ đề về bồ câu của mình lên TOP 1 nha :D:love struck:

Chấn PG

Member
forum bên đó cũng ít post hình về chợ chim bên đó lắm ,mình mới thấy 1 thành viên bên đó show chợ chim bên Thổ Nhĩ Kỳ nên lụm luôn cho qua bên đây cho anh em coi :)):love struck:

Các bạn có để ý không, bạn sẽ không bao giờ thấy Chạp hay Bi. Chỉ thấy Vn của mình hoặc TQ có mấy loại này thôi.

Chấn PG

Member
chắc chỉ có bên mình có thôi chứ bên TQ chắc không có rồi :D.Nhiều người nói Chạp lúc trước có nguồn gốc từ 1 giống Bồ Câu bên Đức lai tạo ra không biết giống đó là gì nữa @-) :-&

Khu vực nhiều bài nhất

Nói chung thú vật nào được yêu nhiều thì bàn luận nhiều thôi :-> :)) DĐ có tranh luận, trao đổi , học tập thì mới hào hứng chứ phải không anh em :D.Chúc chủ đề về bồ câu của mình lên TOP 1 nha :D:love struck:
Ước mơ đã thành sự thật rồi,nhờ các thành viên nên bồ câu đưa thư đã đứng đầu nhiều bài nhất trên diễn đàn ,vietpet là diễn đàn chính của các chú khuyển, bồ câu đưa thư đứng sau xa nhưng gần đây nhiều người yêu thích môn này nên đã port bài nhiều quá. A Big nên tổ chức họp mặt hoặc tổ chức đua chim để mừng xuân Kỷ Sửu nha.

Chấn PG

Member
Ước mơ đã thành sự thật rồi,nhờ các thành viên nên bồ câu đưa thư đã đứng đầu nhiều bài nhất trên diễn đàn ,vietpet là diễn đàn chính của các chú khuyển, bồ câu đưa thư đứng sau xa nhưng gần đây nhiều người yêu thích môn này nên đã port bài nhiều quá. A Big nên tổ chức họp mặt hoặc tổ chức đua chim để mừng xuân Kỷ Sửu nha.
Giải thưởng
Giải I: 2 cái áo & 2 mốc gắn chìa khoá,1 quẹt ga do Mobifone tài trợ :))
Giải II:1 cái áo & 1 mốc gắn chìa khoá
Giải III: 1 mốc gắn chìa khoá
Trao giải thưởng trực tiếp và đăng lên diễn đàn luôn đó anh em:))
:)) :)) :)) :)) =)) =)) =)) =)) :nerd: :nerd: :nerd: :nerd: >:D< >:D< >:D< :-bd

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Tổ chức đua chim câu mừng xuân Kỷ sửu

Không được đâu các bạn ơi!

Thứ 1 là cuối năm ai cũng bận bịu lo Tết.

Thứ 2 tình hình sức khoẻ các chiến binh không được tốt lắm!

Thứ 3 - Vấn đề chính là dịch cúm H5N1 luôn rình rập đâu đó nên tốt nhất là không thả chim trong mùa này nữa :worried:!

Thôi để qua Tết đi, khi nào ổn sẽ tổ chức vui chơi nhé! Còn tạm thời chọn ngày họp mặt nhau cho vui thôi nhé!