• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tây Bắc tầm cẩu ký sự - version 2009

TaiVenh

Active Member
Tiếp tục Cán Cấu:

Rượu ngô Bắc Hà :-bd:beer

Nông cụ đẽo từ gỗ

Chỗi làm từ cây gì hơi giống hạt kê

Duyên dáng sơn nữ. Phải công nhận là xinh tuyệt các bác ạ :-bd

coi77

Member
Sáng hôm sau mặc dù vẫn còn uể ỏai sau bữa rượu ngô đêm hôm trước, chúng tôi dậy sớm đi chợ Simacai

Cây đào ở bên đường

làm dáng trước cửa đồn biên phòng Simacai

Cái gì đây kỳ này?? thấy anh Liên nói đây là 1 loại nấm mộc nhĩ

Chăm chút chảo thắng cố

1 chú Bắc Hà

chó con ở chợ simacai, hình như đây là đàn mà Cương bắt 1 chú

Được em Khoa chỉ điểm, chúng tôi đi bộ 1 đoạn chừng 100m xem 1 đàn H'mông

Kể ra anh em mình làm con ngựa, đi bản tầm cẩu mới óach

coi77

Member
Dám bật à :))

@anhTV: chổi ấy hình như làm bằng cây bo bo, ngày xưa nhà em cũng trồng 1 vườn bobo cho gà ăn

coi77

Member
Tạm biệt Simacai, chúng tôi hối hả quay về Bắc Hà, vô cùng hứng khởi với 2 chú chó mua được ở Cán Cấu và Simacai. Xe qua chợ Cán Cấu, hôm nay ko phải phiên chợ nên chẳng 1 bóng người

ghé chợ Lùng Phình, cũng bán khá nhiều chó

trong chợ

Lipschitz

Member
Chuyến đi thật tuyệt, nhưng nhìn bọn chó bị đem bán ngoài chợ trông thật buồn, bao năm sống với chủ giờ bị bán, thật là...
thế mới càng nên trân trọng những con chó xuất sắc vì đã vượt qua được thử thách khắc nghiệt của vùng tây bắc uống rượu bắt tay tuyệt đẹp này

KimCuong

Active Member
Đường đi khám phá Cầu Mây lên dốc rồi lại xuống dốc.

Cụ Nguyễn Tuấn định song phi em! Hị hị

Ngắm nhìn bãi đá.

Hứng khởi khinh công vượt suối.

coi77

Member
Chúng tôi đi tiếp, Bắc Hà thẳng tiến, trong lòng vô cùng hứng khởi bời chuyến đi đã có ít nhiều thành công với chiến lợi phẩm là 2 Họa Mi và 2 Cún. Lòng tràn đầy hy vọng sẽ "bội thu" ở chợ Bắc Hà. 10h chúng tôi có mặt ở chợ Bắc Hà, trời nắng nóng như mùa hè, trong khi đó ở Hà Nội trời đang mưa phùn, thời tiết ẩm ướt.

Đúng là phiên chợ lớn nên rất đông, chúng tôi phải chen lấn mãi mới vào được phía trong, lơ ngơ tìm chỗ bán chó và chim họa mi. Vì mục đích là tầm chim và chó nên chẳng quan tâm đến những thứ khác.

Mình phục các bạn dân tộc, bắn tiếng Anh, tiếng Pháp nhoay nhóay

TaiVenh

Active Member
Tiếp nốt ít ảnh Cán Cấu các bác nhé:

Bác Liên ra hỏi thăm 2 cô áo xanh xem là dân tộc gì

Xa xa dưới thung lũng, phiên chợ trâu đang diễn ra khá sôi động. Theo bác Liên nói thì ở đây trâu có giá khoảng ~ 7 triệu/chú

Phiên chợ ngựa. Khác với Sapa, tại huyện Bắc Hà ngựa còn được sử dụng khá nhiều. Giá cả cũng khá mềm mại, tầm loanh quanh 2 triệu một chú

coi77

Member
Tranh thủ chụp lưu niệm bên chảo thắng cố kỷ lục Guinness, nghĩ VN mình cũng buồn cười, cái gì cũng thích to nhất :))

coi77

Member
Các bà mẹ vừa bán hàng vừa tranh thủ cho con bú

chị này đang ngắm ảnh mới chụp ở hàng ảnh ngòai huyện

TaiVenh

Active Member
Chiến lợi phẩm đầu tiên của hành trình. bác Phước nhanh tay chộp được 1 chú hmong cộc khá đẹp

Chú này là cộc tam sắc thứ 2 ở HN. Giờ thì chú Vlad hết chảnh nhé :shame on you:

Đầu thủ, màu mảng, chân vó chả khác gì Rot. Đề nghị bác Phước đặt tên nó là Rot, hoặc là Cán, hoặc Cấu để kỷ niệm chuyến đi :))

Phước hớn hở địu "con cưng" về xuôi

coi77

Member
Mò mẫm 1 lúc thì em cũng thấy cái chợ ngựa, trâu, theo suy đóan thì chợ chó chắc là gần đây, đúng thế thật, chỗ bán chó và lợn nằm bên tay trái chợ ngựa, trâu

KimCuong

Active Member
Đứng giữa trời đất bao la mới thấy mình quá nhỏ bé.

Tay máy xịn của anh em Vietpet cũng như của ABV: coi77.

Bác Vểnh nhà ta lại làm dáng. Hehe

Bác Phước: Cái thằng còi này, chú chụp ông Vểnh làm gì cho phí thẻ hả? Hahahaha :)) =)) :party:

KimCuong

Active Member
Tiếp tục lên đường ra khám phá Cầu Mây.

Phát hiện 1 em lang thang trên đường.

Ra đến Cầu Mây (bên cạnh) dừng chân nghỉ lát đã.

KimCuong

Active Member
Đôi chân đã bắt đầu thấy mỏi rồi.

Chỉ có ông Cướp và ông Còi vẫn rảo bước.

Hình ảnh này khả năng sẽ là đặc sắc nhất, trong trùm ảnh của chuyến tầm cẩu này bác nguyentuanhn nhỉ? Hí hí

KimCuong

Active Member
Đi qua Cầu Mây, anh em chúng tôi bắt gặp những cá thể này! Thật dữ dằn những cũng không kém phần dữ dội.

Đường đi qua bản toàn đá và đá.

Nhưng vẫn không cản được bước chân của các anh em Vietpet.

KimCuong

Active Member
E ấp bên cửa chờ động thủ! Hihihi

Chỉ vì ông mãnh này mà suýt có 1 cuộc đổ máu, à quên đau tai của các anh em Vietpet! Hihi

Ông mãnh này cộc hay không cộc, mọi người ơi? Đề nghị mọi người cho ý kiến nhé. KC xin cảm ơn trước. Hị hị

Lipschitz

Member

hay quá, theo phong tục chó con được cho vào gùi?
vì tôi thấy anh KC cũng làm như vậy
Các anh kể thêm về các công đoạn vận chuyển khác nhé, ôtô, đi bộ, nhà nghỉ, khách sạn, tàu hoả. Lúc các anh liên hoan thì bọn chó ở đâu? buộc giữ thế nào?
Tôi muốn biết vì nhỡ đột xuất được đi lên đó, đột xuất kiếm được chó thì còn biết cách xoay sở chứ.