• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tây Bắc tầm cẩu ký sự - version 2009

minhcuong

Active Member

Ảnh chú cún này đẹp và xinh động quá. Bác Kim Cương lập giáo án đào tạo chú cún ta này nhé, biết đâu lại có thể vào biên chế rạp xiếc đi.

- Chó ta giữ nhà.
- Chó ta đánh hơi.
- Chó ta làm cảnh khuyển.
- Chó ta làm xiếc....
- Thậm chí chó ta dắt người mù (có lẽ hơi quá :D) hoặc làm công việc có ích khác như nhặt rác vứt trong bãi cỏ công viên.

Tại sao không? Chả lẽ chó cứ chỉ là pet mãi sao?

vanglai213

Active Member
nhìn mấy bác phiêu lưu mạo hiểm đi về cuội nguồn tìm cún,em thấy ấn tượng quá,muốn đi thử 1chuyến lên sapa như vậy.VP mang lại hạnh phúc cho những chú cún,bảo tồn các loại cún việt nam ta.khụa khụa

TaiVenh

Active Member
Hoa đào bên kia đường nhà anh Thúy

Chính xác ra phải gọi là Hoa Anh đào cơ chú Cướp ơi. Hoa này có nguồn gốc là do CP Nhật tặng cho UBND thành phố Sapa, lúc đầu trồng ở trụ sở UB. Sau đó phát triển và được chiết ra thành nhiều cây con rồi trồng vòng quanh bờ hồ Sapa. :-bd

Em bổ xung cái ảnh chụp hoa cây mận rừng, nhìn thoáng qua thì giống hệt hoa anh đào. Ảnh chụp ở bản Hmong, cách Simacai hơn 10km.

coi77

Member
Ẩm thực ở chợ

Đây là món bánh đúc nấu bằng củ dong giiềng

Món bánh rán cũng ngon, nhìn bạn Kimcuong đang chiến thì biết he he

Tạm biệt Cán Cấu, chúng tôi thắng tiến đến Simacai, anh em nhận phòng và tìm chỗ cho chú cộc nghỉ ngơi

Cả Simacai chỉ có cái nhà nghỉ A72 này

Chú cộc đang yên tâm với chỗ nghỉ

Sau bữa cơm trưa, buổi chiều chúng tôi đi vào bản Sả Sín Páo

HieuKTS

Member
Nhìn đống ảnh của bác coi 77 đỉnh quá !:-bd:-bd:-bd Lúc nào có điều kiện bác cho anh em học hỏi với nhé !!! ... Nhưng tình hình là em vẫn chưa nhìn thấy chiến lợi phẩm ( cún ) của " đoàn thám hiểm " ( ngoại trừ bé cộc của bác Kim cương ) he he ! đến trang thứ 7 rồi mà toàn " tả cảnh " - nhưng phải nói là cảnh ở Sapa đẹp thật ! - xem ảnh em lại nhớ về Sapa - 2 năm trước ! và 1 vài kỷ niệm nho nhỏ - chẹp chẹp .. chắc bây giờ con cái lớn tướng rồi !!!! hic !:yawn:

coi77

Member
Bản này khá nhiều chó

Giao lưu với dân bản địa, anh Liên trổ tài "ngoại ngữ"

KimCuong

Active Member
Em xin tiếp tục đây! Mở màn bằng lời chào của các anh em Vietpet cùng đi trong chuyến đi đáng nhớ này.

Anh Thuý Sapa, nguyentuanhn, anhthe98, TaiVenh, nguyen_phuoc_hn, lien_sapa, cuoptrengianmuop, coi77, KimCuong, ngoc khoa, Cường (em anh Phước), em Thành (con anh Thuý), bạn Ngọc Khoa. Và còn lại có anh Tùng Sapa và anh Sơn Sapa ngồi nhà chờ báo cáo của anh em. Hihi!

TaiVenh

Active Member
Hì, chú Còi đi nhanh quá, anh em post đuổi theo không kịp :p

Mời các bác quay trở lại Tà Phìn, còn mấy chú cẩu gặp trên đường ra em post nốt nhé:

Thăm lại gia đình ổ cún Hmong cộc mà lũ con quá nửa đã xuôi về HN

Một cún cộc khá đẹp, lanh lợi nhưng rất tiếc lại là của anh Khi (Sapa Khi) chứ không phải của anh Liên SP :p

Một chú cộc 6 tháng tuổi mới được chuyển khẩu về nhà anh em họ với bác Liên SP. Mới về nên cháu nó hơi dát.

Xin phép các bác em đi ăn. Về sẽ post về phi vụ "tiệc rượu thắng cố xếp chân nhà sàn" phục vụ các bác nhé

coi77

Member
@Taivenh: em post nhanh cho nó còn tý hơi âm ấm :D

Tiếp nhé

Chụp hình lưu niệm

1 chú chó rất thân thiện đi theo chúng tôi từ bản ra chợ

Tác nghiệp ở chợ

Sang xã bên cạnh, em quên mất ko chụp cái biển tên nên chẳng nhớ tên xã gì nữa, sương mù dày đặc, gió thổi cuồn cuộn, tầm nhìn xa trên 5m :D muốn biết có chó hay không tòan phải đánh động, thi thoảng lại nghe tiếng gừ, tiếng sủa và thấy 1-2 chú chó hiện ra sau màn sương mù

Chụp ảnh lưu niệm với lũ trẻ trong bản

Chúng tôi luồn lách trong bản, đến nhà này thì chủ nhà bảo đường đi bị chặn rồi, ko có lối đi.... mặt thì cười nhưng tay cầm con dao trông đến khiếp :))

coi77

Member
luôn bị được đeo bám và đe dọa

cảnh giác

Theo người đi lấy củi

Chú vện này cũng khá vui tính

coi77

Member
Rời Sản Sín Pao, trên đường về chúng tôi ghé qua Mản Thẩn. Theo như lời anh Dìn dân tộc H'Mông, bạn học của anh Liên thì đây là nơi nấu món rượu ngô Bắc Hà ngon nhất, rượu mà hay bán ở ngòai cho khách du lịch là loại nấu ở Bản Phố. Và buổi tối hôm đó chúng tôi được thưỏng thức cái vị men say khó quên ấy.

hành quân

Nụ cười mến khách

Phụ nữ bản xuống suối giặt quần áo

TaiVenh

Active Member
Sau chuyến khảo sát Tà Phìn, cả đoàn chúng tôi quay lại Sapa thăm nhà anh Liên. Tại cơ ngơi của anh Liên đã có sẵn 1 ngôi nhà sàn diện tích chắc là đủ để đoàn chia làm 2 đội ....đánh cầu lông :)).
Đợi sẵn chúng tôi là 2 mâm thắng cố hoành tráng, đi kèm 2 ôm rau vừa mới "chém" ở nương nhà.

Cũng xin nói thêm một chút về 2 nồi thắng cố để mọi người thêm hiểu về tấm lòng của anh em Sapa. Đây là món thắng cố ngựa đặc sản nổi tiếng, được bác Tùng đích thân order tại nhà hàng thắng cố ngon nhất Lào Cai, và do bác Quyên (phu nhân) đích thân áp tải từ Lào Cai về Sapa cho anh em nếm thử. Với các loại rau cải nương do chính tay Liên Sapa vung hạt :p, cộng với tài nội trợ đảm đang của em Quỳnh (Liên phu nhân), cả đoàn chúng tôi đã nhanh chóng quây quần bên 2 nồi thắng cố nghi ngút khói, thưởng thức đặc sản núi rừng Tây Bắc. Trong làn sương mù mịt, bên những người anh em có cùng niềm đam mê, với các câu truyện miên man về các dòng chó bản địa, can rượu ngô 20 lít nóng sực chả mấy chốc mà xuýt cạn :p;;)

Sân cầu lông nhà bác Liên

Vào VP xem những lời nhắn nhủ của anh em trước khi thưởng thức thắng cố

Chú Còi oằn người khênh can rượu vào tiệc

Mời các bác chiêm ngưỡng tuyệt tác của núi rừng Tây Bắc. Chuyên gia phá mồi Phước đang săm soi nồi thắng cố, chắc đang ước lượng xem mình có thể chén được mấy bát tô to =))

Chân dung em Quỳnh (Liên phu nhân) và em Mẩy, bạn NgocKhoa - 2 bóng hồng duy nhất của bữa tiệc

TaiVenh

Active Member

Vì bác Cả Thúy bận việc nhà nên bàn giao cho bác Sơn chủ trì "khai đao"

Đến lượt "khổ chủ" Liên có đôi nhời

Chuyên gia Phước đang tác nghiệp :))

Cướp đang tủm tỉm gì đấy cu?

Nguyentuan_HN cười như địa chủ được mùa ngô ;;)

Em Mẩy mời các anh VP một chén

Chú Khoa kia, định trốn vòng hả? :shame on you:

Cười phớ lớ vì được ưu tiên ngồi giữa 2 người đẹp :D

Cầu Mây cũ ...

Cháu bé đứng trên Cầu mây mới.. cây cầu mới cách cầu cũ khoảng 20m về phía thượng lưu/.

TaiVenh

Active Member
Em xin phép chuyển từ vụ thắng cố khoanh chân trở về chủ đề chính :p
Như chú Cò đã giới thiệu, từ tờ mờ sáng hôm sau, cả đoàn đã xuất hành trực chỉ hướng Bắc Hà, Cán Cấu, Simacai.
Em post lại cái sơ đồ hành trình để các bác dễ hình dung:

Hành trình của đoàn: Sapa - Lào Cai - Bắc Hà - Cán Cấu - Simacai

Bon chen với Còi post cái ảnh chợ Cán Cấu. Chợ họp ngay bên đường. Vẫn giữ được nhiều nét nguyên sơ đáng yêu. Cá nhân em thích cái chợ này nhất. Chợ BH thì chỉ tập trung xem ở khu bán chó nên coi như em chưa được đến thăm :p

Khu bán chó ở ngay đầu chợ Cán Cấu. Hàng hóa không được phong phú lắm. Hầu hết là của người dân tự đem bán.

Ống tre - công cụ hiệu quả để chống cắn trộm

Chú đen chắc là pro-Akita khá đẹp

Husky và Lab đang nằm đợi tân chủ nhân ;)

Khá ấn tượng với chú này. Ăn uống xam xưa như ở "trển" mà có được vóc dáng như thế này quả là đáng khâm phục :-bd

TaiVenh

Active Member
Tiếp tục giới thiệu với các bác các sản vật phong phú của chợ Cán Cấu

Các xâu ớt khô (được hong trên gác bếp). Em tiếc hùi hụi vì lười không mua về làm quà cho vợ. Món này mà treo trên bếp thì quá đẹp

Cải mèo, rau thơm, ớt khô, đu đủ, lá rong... toàn các thứ của nhà trồng được đưa tới chợ

Trang phục rất đẹp của phụ nữ Hmong - có nét khá giống với bộ váy áo của các quí bà, quí cô châu Âu những năm thế kỷ 19

Đầu chợ là hàng bán các nông cụ đồ rèn. Nhưng tiếc là không phải đồ chính hiệu của người Hmong. Xem kỹ thì dao quắm được rèn ra từ thép gai phi 16-18

Cụ lang ngồi bán các loại thảo dược dân tộc

coi77

Member
Em xin được tiếp nối mạch của em, vẫn đang cầm cờ :D

Làm nhà ở Mản Thẩn, trình tường là phương pháp làm nhà của người Mông, phía trong vẫn là khung gỗ như bình thường, lớp đất đắp bên ngòai dùng làm giữ ấm cho ngôi nhà trong mùa đông giá rét

anh Liên với chú chó đá cộc đuôi :D

đi dọc bản, rất nhiều chó bản địa đón tiếp chúng tôi

Tạm biệt Mản Thẩn, chúng tôi quay về simacai tắm rửa và chuẩn bị cho bữa tối với món lợn mán ngon bá cháy