• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những chiến binh của tôi

Status
Không mở trả lời sau này.
Chào bac Pip

Như tui biết thì nhum nuôi 5-6 tháng chỉ nặng cỡ 1kg thôi chứ nhỉ? Bọn này là đặc sản miền Tây đó. Nhưng nghe đâu lại thành vấn nạn ở một số nơi - do các hàng bán thịt chuột làm xổng ra, nhưng không có ruộng , rạch để phát nên nó đâm ra phá nhà!

Theo em thì bác Pip và bác maison dùng đám mỏ nhọn đuôi cong xử lý mấy con này hay hơn là dùng pitbull / bully.

@vanglai213:Chắc vì nổi ám ảnh với mấy con chuột Cống thành thị nên bác lo lắng dịch bệnh.Không sao đâu bác,tôi vẫn thường ăn chúng,là đặc sản Miền Tây đó bác!Nếu có trúng dịch thì chẳng ngồi đây mà gõ cho bác như vầy :)) :)) :))
@Bác bắn tỉa:Em nhầm chút xíu,cá thể Cống Nhum ngoài thiên nhiên độ chừng 1 năm tuổi trở lên mới có trọng lượng cở 3 kg.Chuột trưởng thành như con chuột đực của em chỉ khoảng 600-700gr.
Riêng cái vụ Cống Nhum trở thành vấn nạn thì em mới được nghe,em nghĩ không đến nổi nào vì 1kg Cống Nhum có giá từ 30-35k,hổng biết có đủ cho dân Sài gòn nhậu không nữa :)) :))

Pitbull vs Cống Nhum theo em nghĩ là để huấn luyện cho con chó có kinh nghiệm chiến đấu,tăng thêm chiến ý cho nó.bác thông cảm cho dân thành phố như em,biết đào đâu ra con nào đủ chất hoang dã và thú tính để chiến với Pitbull.À,mà bác đừng xem nhẹ lũ chuột này nhé,chỉ chó cỏ thôi,con nào yếu bóng vía 1 tẹo gặp phải con Cống Nhum 3 kg,nó khè cho khủng hoảng phải biết :))

bác snipper nói thế nào chứ mấy con này mà sổng ra ở ngoài thì chỉ có vào nồi hanh hơn thôi, đâu thì em không biết chứ ở việt nam mình mấy chú chuột ngon thế khia mà phá hoại nhà dân thì hơi buồn cười

Xin phép làm phiền bác T. maison nha!

Em cũng mới chỉ "nghe nói" về cái vụ nhum lẩn ra ngoài, cắn gà vịt moi ruột ăn. Đói quá có khi còn tấn công cả lợn sữa đang bú mẹ - trong khi đó đa số mèo & chó không xơi được nó. Bẫy, đánh thuốc thì không ăn thua.

Ở đây ạ: Bình Giả với nguy cơ chuột cống nhum

Chứ trước về miền tây em cũng mới chỉ nhìn thấy con nhum trắng tinh hoặc vàng rộm, thơm lừng chứ đâu biết nó chiến vậy!

Trước xem phim CSI trên kênh AXN - có phim về bọn nuôi chó chọi & tổ chức chọi chó. Bọn đó tăng tính kích thích của chó bằng tất cả những con vật sống có thể như chó, mèo.... Em không thích món này nên không quan tâm - nhưng bác T.maison chắc rành mấy câu vọng cổ này hơn! :D :D

Vẫn mong có dịp được dắt chó đi săn nhum về nhậu, chứ không phải nuôi rồi thả ra cho chó săn :D :D

Pippi của bác Pip rất đẹp & được chăm sóc thật là chu đáo!

@Bác bắn tỉa:
Riêng cái vụ Cống Nhum trở thành vấn nạn thì em mới được nghe,em nghĩ không đến nổi nào vì 1kg Cống Nhum có giá từ 30-35k,hổng biết có đủ cho dân Sài gòn nhậu không nữa :)) :))

Pitbull vs Cống Nhum theo em nghĩ là để huấn luyện cho con chó có kinh nghiệm chiến đấu,tăng thêm chiến ý cho nó.bác thông cảm cho dân thành phố như em,biết đào đâu ra con nào đủ chất hoang dã và thú tính để chiến với Pitbull.À,mà bác đừng xem nhẹ lũ chuột này nhé,chỉ chó cỏ thôi,con nào yếu bóng vía 1 tẹo gặp phải con Cống Nhum 3 kg,nó khè cho khủng hoảng phải biết :))
bác snipper nói thế nào chứ mấy con này mà sổng ra ở ngoài thì chỉ có vào nồi hanh hơn thôi, đâu thì em không biết chứ ở việt nam mình mấy chú chuột ngon thế khia mà phá hoại nhà dân thì hơi buồn cười

zinzin80

Member
em kết nhất cái thằng trên cây:)):)):)):)):)):)):))

pit nhà bác đẹp quá........................

bác maison cho em hỏi tý khi lên đài thì chỉ pit bull vs pitbull hay còn chiến với các loại chó khác
em xem một số tài liệu thì các cuộc đấu chó không chia cân nặng như đấm box
họ chia thành các class(lớp) những dòng chó cũng đẳng cấp đấu với nhau
class 1 gồm:
pit

bác maison cho em hỏi tý khi lên đài thì chỉ pit bull vs pitbull hay còn chiến với các loại chó khác
em xem một số tài liệu thì các cuộc đấu chó không chia cân nặng như đấm box
họ chia thành các class(lớp) những dòng chó cũng đẳng cấp đấu với nhau
class 1 gồm:
pit
Người ta dùng Pit đấu với Pit. Cụ thể như tại Trung Quốc, môn Pit Fighting được chấp nhận như một môn giải trí thì lên đài đều dùng Pit vs Pit, còn Pit vs Ngao tạng hay các dòng chó khác thường khi là họ thử sức chiến đấu, sự chịu đựng, chiến ý của từng dòng chó mà thôi, hoặc có thể do sự thách thức nào đó. Pit đấu thực sự đều theo hạng cân

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Sao lâu lắm chú không cập nhật hình ảnh của con NO lên hả chú????Cháu mà sở hữu em nó chắc cháu post hình lên liên tục.hê hê hê..Con NO chính xác được bao nhiêu tháng rồi hả chú????Con cái của cháu trông cũng hơi giống giống con NO của chú..........nhưng đẹp gần bằng chú nhỉ???hì hì

kinhke

Member
Bọn này là Chuột Cống Nhum đó anh! Em không biết ngoài đấy gọi là chuột gì,nhưng em nghĩ chắc cũng có bọn này.
Phá phách 1 cây!Miền Tây lúa nước là cái nôi của nó,chúng hay bắt gà,cắn cổ cho chết rồi bỏ chứ không ăn,lại bắt cá rất giỏi,nên hay sống gần mấy cái ao,mương.Thú vị ở điểm,vài người nông dân lại nuôi bọn này trong nhà như chó mèo,em đã thấy có anh chàng có bầy chuột Cống Nhum 6 con được nuôi chung với 2 con mèo,nhìn sock lắm.Nhà nào có nuôi chúng thì không bao giờ có những loại chuột khác dám đến phá.Em thấy cũng hay hay,cố bỏ công kiếm thì được 1 gia đình chuột đầy đủ 2 thế hệ:cha mẹ và bầy con còn đỏ hỏn,chưa có lông.Hiện nay lũ chuột con đã được tách mẹ,nuôi riêng.Em chỉ cần khi có khách lạ đến nhà,bầy chuột 6 con ùa ra mà khè khè như chó là ổn rồi anh ạ :))
Đây là con chuột đực,con này còn tơ,khoảng 800gr:

Còn đây là hình cập nhật nóng hổi của bầy chuột con,khoảng 1 tháng tuổi hơn.

Box Breeders Discussion bắt đầu hay rồi đó anh,cái này phải kể công của anh Neo.lol :-bd
:)) Anh Giai ơi,con chó,cái điếu cày và chai rượu là của em :)) :)) Còn cái ông râu ria kia chỉ mượn làm phông thôi!
Em cũng có chút tin vui từ con Pippi,tuần trước nó đã kéo được 600 kg rồi đó anh,ngầu chưa? :cool:
Chào bạn, mình đọc trên mạng thấy loài chuột này tưởng nặng chỉ khoảng 1kg thôi chứ. Bạn có thể tạo 1 topic mới nói về loài chuột này được ko ? thanks !

cyber_hp

Member
Chú Tuấn trông nom cẩn thận không NO nó xơi tái mất con lợn Móng Cái thì toi mất cái Tết :)
Hôm ngồi nhà Chú chơi,mải nói chuyện đến hơn 12h mới đi đón vợ,về nhà suýt thì nó hê hết cả người lẫn chó ra đường Chú ạ,sợ xanh cả mắt.
Àh,hôm trước gọi cho Chú xong cháu sang Kiến An lấy thuốc về tiêm cho con Lab con nhưng không đỡ Chú à.Hôm sau cháu mang nó ra Bệnh viện Pet gần cầu vượt,người ta thử test thì ra bị pravo Chú ạ.Hôm nay qua thăm thấy no khá hơn nhiều rồi,chắc 2 hôm nữa xuất viện.Cháu cảm ơn Chú nhiều.

Status
Không mở trả lời sau này.