• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Malinois nhà minhcuong đã sinh 11: 5 trai - 6 gái

Phi Anh

Member
Ngày 27 này chắc mình không ra được vì đi off hội chó phú Quốc
Gửi anh em yêu Malinois hình ảnh Clip em nhà mình đang tập cắn tai nhà Dog Eye
http://www.youtube.com/watch?v=gP6LQA5ZylA
Như bác Hung.tinhyeu đã nói, đúng là Ali đang thay răng, nên hạn chế tập cắn.
Xem clip bác quay, Ali trông ngày càng ấn tượng. Tuy nhiên, bác "oánh" có vẻ hiền quá :D. Khi em cho Ali cắn, e "oánh" dã man hơn nhiều. Mà càng oánh, Ali cắn càng hăng và càng dữ dội. Nhìn thế mới thích :)):-bd:D.

vanglai213

Active Member
Như bác Hung.tinhyeu đã nói, đúng là Ali đang thay răng, nên hạn chế tập cắn.
Xem clip bác quay, Ali trông ngày càng ấn tượng. Tuy nhiên, bác "oánh" có vẻ hiền quá :D. Khi em cho Ali cắn, e "oánh" dã man hơn nhiều. Mà càng oánh, Ali cắn càng hăng và càng dữ dội. Nhìn thế mới thích :)):-bd:D.
hehe bác ơi oánh nó thế thôi , chứ như em mang chầy ra em dã TZ nhà em đó , đập quả nào chết quả đó luôn chứ không phải như anh Hoan đâu :)):)):)):))

hehe bác ơi oánh nó thế thôi , chứ như em mang chầy ra em dã TZ nhà em đó , đập quả nào chết quả đó luôn chứ không phải như anh Hoan đâu :)):)):)):))
Các bác cho em hỏi : em cho tụi nó tập cắn khi mà cầm cái que đánh tụi nó là quay ra cắn cái que ngay hoặc giơ que lên đã quay ra cắn que rồi, nên sửa không và làm thế nào ạ ?

vanglai213

Active Member
Các bác cho em hỏi : em cho tụi nó tập cắn khi mà cầm cái que đánh tụi nó là quay ra cắn cái que ngay hoặc giơ que lên đã quay ra cắn que rồi, nên sửa không và làm thế nào ạ ?
bạn dấu cái que đi trước đã, cho cún cắn dẻ sâu lúc nó đạt đến tốt vung que ra vụt , vụt vào lưng vào hông nó nhé, miệng hô cắn hoặc 1 từ nào dạng kích thích nó hưng phấn đánh dần dần khi nào chó quen chỉ cắn dẻ , hoặc bao tay. CHứ con chó cứ bảo nó cắn là nó cắn bất kì cái gì ..dạy nhiều dần khắc quen, tốt nhất vũ khí dạy nó cắn hãy dấu đi lúc cần thiết mới bỏ ra phang, gậy lên dùng loạn que tre vót nhỏ giống bác Hoan làm, đánh ra nó kêu tách tách là ok

đánh vậy có sợ gãy xương không các anh ^^

các chú các anh ơi , đến tầm tuổi này và đang ở giai đoạn thay răng thì chế độ dinh dưỡng của malinois có cần bổ sung thêm gì mới và có nên cho nhấm nháp cổ gà chưa ạ ?

vanglai213

Active Member
[animal RESCUE];419865 nói:
các chú các anh ơi , đến tầm tuổi này và đang ở giai đoạn thay răng thì chế độ dinh dưỡng của malinois có cần bổ sung thêm gì mới và có nên cho nhấm nháp cổ gà chưa ạ ?
tăng lượng thức ăn lên,và cho cún đi luyện tập phơi nắng nhiều hơn,chó thay răng sữa xong thì cho nó ăn cổ gà cũng được tùy theo gia chủ có kinh tế .Nuôi cún đủ chất vận động đông tốt cũng chả cần bổ xung gì nhiều đâu bạn à, đừng lo lắng quá về chế độ dinh dưỡng...

vài hình ảnh của Aid 4 tháng rồi ạ ^^ em có 1 cách dạy chó ngồi im trên xe Lead hoặc SH dễ lắm ạ, có lần em chạy xe thật nhanh cho Aid nó đuổi theo, được 2 đoạn sợ quá nên nó nhảy tót lên sàn xe ngồi im, nhưng vẫn nên có cái xích vào cho an toàn ạ ^^

[animal RESCUE];423253 nói:
vài hình ảnh của Aid 4 tháng rồi ạ ^^ em có 1 cách dạy chó ngồi im trên xe Lead hoặc SH dễ lắm ạ, có lần em chạy xe thật nhanh cho Aid nó đuổi theo, được 2 đoạn sợ quá nên nó nhảy tót lên sàn xe ngồi im, nhưng vẫn nên có cái xích vào cho an toàn ạ ^^

nhìn aid ổn đấy chứ, mình vẫn chưa dám cho đi xe máy, chỉ sợ đang đi lại nhảy xuống đuổi theo chó gặp trên đường thì toi.
thứ bảy mọi người có ra công viên không vậy. mình đang định xuống một hôm nhờ anh Chiền kiểm tra cho tụi nó xem có vấn đề gì không

minhcuong

Active Member
Sao anh nhìn thấy Aid nó nhỏ con hơn Ali của anh nhiều thế nhỉ . hay chó cái nó vậy nhỉ :at wits end:
Hôm nào mang ra đọ biết ngay. Hai bác chủ hiện đang âm thầm luyện, hôm nào ra mắt anh em một cái đi.

Aid nhỏ bé nhưng nhanh nhẹn, lông óng mượt thế kia là khoẻ mạnh. Hơn nữa, trông Aid rất giống Carla, không thực sự to con nhưng phản xạ tốt. Ali là chó đực, có phần vạm vỡ, dũng mãnh hơn cũng là điều dễ hiểu. Mỗi chó con trong đàn có một đặc điểm khác nhau nhưng chúng đều lớn, khoẻ, thông minh, nhớ lũ quỷ con này quá.

vanglai213

Active Member
anh cường sắp bán carla rồi thì chị còn nhớ nhiều hơn đó chị thu à ...carla về đó ở thì còn lâu nữa mới có chú cún nào buồn thật nhà em sắp đầy đàn rồi chị à @@ lại vất vả rồi. một sai lầm của em

tran van hoan

Active Member
Hôm nào mang ra đọ biết ngay. Hai bác chủ hiện đang âm thầm luyện, hôm nào ra mắt anh em một cái đi.
Anh thì dạy Amatơ thôi chứ không dạy bài bản như huấn luyện viên dạy chó chuyên nghiệp được . Nhưng được cái dòng Malinois nó thông minh dễ bảo nên huấn luyện nó cũng có phần dễ hơn các giống chó khác , chính vì thế nên anh mới kết dòng này như vậy.anh sẽ cố gắng huấn luyện nó thuần thục những lệnh cơ bản như Đứng- Nằm- Ngồi- Bò -Đi sát cạnh chủ-Trông đồ và bảo vệ chủ. ngoài ra dạy thêm môn cắp vật về cho chủ nữa là ok.anh đã chuẩn bị 1 đoạn dây dù dài 20m để dạy môn cắp đồ về cho chủ nhưng vẫn chưa có thời gian dạy.Ali thỉnh thoảng anh mới dạy thôi,mỗi buổi dạy khoảng 15-20 phút thôi có thể lúc dỗi ngày dạy 2 lần .Còn lệnh đi sát chủ thì ngày nào chẳng 2-3 lần,vì đằng nào cũng dắt chó đi vệ sinh,vì bài này anh thấy cũng rất hay vì như thế này nhé :
thứ nhất khi cho nó đi vệ sinh,mình dắt nó bằng dây dắt,khi đó mình bắt nó ngồi YÊN ( thì bỗng nhiên mình dạy được 2 động tác là NGỒI và NGỒI YÊN )
Thứ 2 khi cho đi ra ngoài thì mình bắt nó ngồi yên đợi lệnh cho đi,lúc đi thì mình hô nó ĐỨNG và chỉ tay hô THEO là nó sẽ đi theo mình,nếu nó đi nhanh thì mình hô CHẬM nếu nó đi xa người thì mình dật dây dắt hô CẠNH để nó đi sát cạnh chủ nếu nó chưa đi sát chủ thì mình hô SAI , đến chỗ đi vệ sinh lại bắt nó ngồi sau đó mình tháo dây dắt và chỉ tay hô ĐI CHƠI , vì đằng nào nó chẳng đi WC,nhưng như thế thì tự nhiên mình dạy được nó hiểu được từ ĐI CHƠI là như thế nào .
Và như vậy trong lúc cho nó đi WC nó học được những lệnh cơ bản như NGỒI -ĐỨNG- NGỒI YÊN hoặc ĐƯNG YÊN-CẠNH-THEO-ĐI SÁT CHỦ-ĐI CHƠI-SAI và có thể mình dạy thên động tác NẰM , vì bây giờ anh chưa dạy động tác NẰM vì anh muốn nó nhuyễn lệnh NGỒI và ĐỨNG trước đã còn dạy NẰM thì quá đơn giản và muốn nó hiểu các động tác xa xa ra chút để nó nhớ lệnh , và đỡ nhầm lệnh .
Và cái quan trọnh nhất là trong lúc đi WC mình tập cho nó có ý thức phải nghe lời chủ , vì chó sống bầy đàn nên thích làm đầu đàn , nên mình cho nó phải biết mình là chủ của nó và mình đầu đàn , và khi nó biết sợ và nghe lời chủ rồi thì những lệnh khác mình sẽ dễ dạy hơn .
Anh dạy như thế đã được chưa MinhCuong , có gì chỉ dáo thêm cho huấn luyện viên nghiệp dư như anh nhé . Cám ơn trước nhé ^:)^

Phi Anh

Member
Anh thì dạy Amatơ thôi chứ không dạy bài bản như huấn luyện viên dạy chó chuyên nghiệp được . Nhưng được cái dòng Malinois nó thông minh dễ bảo nên huấn luyện nó cũng có phần dễ hơn các giống chó khác , chính vì thế nên anh mới kết dòng này như vậy.anh sẽ cố gắng huấn luyện nó thuần thục những lệnh cơ bản như Đứng- Nằm- Ngồi- Bò -Đi sát cạnh chủ-Trông đồ và bảo vệ chủ. ngoài ra dạy thêm môn cắp vật về cho chủ nữa là ok.anh đã chuẩn bị 1 đoạn dây dù dài 20m để dạy môn cắp đồ về cho chủ nhưng vẫn chưa có thời gian dạy.Ali thỉnh thoảng anh mới dạy thôi,mỗi buổi dạy khoảng 15-20 phút thôi có thể lúc dỗi ngày dạy 2 lần .Còn lệnh đi sát chủ thì ngày nào chẳng 2-3 lần,vì đằng nào cũng dắt chó đi vệ sinh,vì bài này anh thấy cũng rất hay vì như thế này nhé :
thứ nhất khi cho nó đi vệ sinh,mình dắt nó bằng dây dắt,khi đó mình bắt nó ngồi YÊN ( thì bỗng nhiên mình dạy được 2 động tác là NGỒI và NGỒI YÊN )
Thứ 2 khi cho đi ra ngoài thì mình bắt nó ngồi yên đợi lệnh cho đi,lúc đi thì mình hô nó ĐỨNG và chỉ tay hô THEO là nó sẽ đi theo mình,nếu nó đi nhanh thì mình hô CHẬM nếu nó đi xa người thì mình dật dây dắt hô CẠNH để nó đi sát cạnh chủ nếu nó chưa đi sát chủ thì mình hô SAI , đến chỗ đi vệ sinh lại bắt nó ngồi sau đó mình tháo dây dắt và chỉ tay hô ĐI CHƠI , vì đằng nào nó chẳng đi WC,nhưng như thế thì tự nhiên mình dạy được nó hiểu được từ ĐI CHƠI là như thế nào .
Và như vậy trong lúc cho nó đi WC nó học được những lệnh cơ bản như NGỒI -ĐỨNG- NGỒI YÊN hoặc ĐƯNG YÊN-CẠNH-THEO-ĐI SÁT CHỦ-ĐI CHƠI-SAI và có thể mình dạy thên động tác NẰM , vì bây giờ anh chưa dạy động tác NẰM vì anh muốn nó nhuyễn lệnh NGỒI và ĐỨNG trước đã còn dạy NẰM thì quá đơn giản và muốn nó hiểu các động tác xa xa ra chút để nó nhớ lệnh , và đỡ nhầm lệnh .
Và cái quan trọnh nhất là trong lúc đi WC mình tập cho nó có ý thức phải nghe lời chủ , vì chó sống bầy đàn nên thích làm đầu đàn , nên mình cho nó phải biết mình là chủ của nó và mình đầu đàn , và khi nó biết sợ và nghe lời chủ rồi thì những lệnh khác mình sẽ dễ dạy hơn .
Anh dạy như thế đã được chưa MinhCuong , có gì chỉ dáo thêm cho huấn luyện viên nghiệp dư như anh nhé . Cám ơn trước nhé ^:)^
E thực sự vui vì Ali được bác chăm sóc và dạy dỗ tốt thế này :-bd
Trước kia, e cũng đã dạy Ali tương đối thành thạo lệnh: Đứng, Ngồi, Lại (ném quả bóng tennis ra xa, Ali chạy theo bắt, và hô LẠI, Ali làm rất tốt việc này. Ngày nào Ali cũng làm việc này vì e lười chạy, nên cho Ali tập thể dục bằng cách này)

tran van hoan

Active Member
E thực sự vui vì Ali được bác chăm sóc và dạy dỗ tốt thế này :-bd
Trước kia, e cũng đã dạy Ali tương đối thành thạo lệnh: Đứng, Ngồi, Lại (ném quả bóng tennis ra xa, Ali chạy theo bắt, và hô LẠI, Ali làm rất tốt việc này. Ngày nào Ali cũng làm việc này vì e lười chạy, nên cho Ali tập thể dục bằng cách này)
ô hóa ra anh đã dậy nó bài này rồi à.nhưng quan trọng là em muốn nhặt đồ là phải ngồi trước mặt chủ đưa cho chủ như mấy Clip mà bọn nước ngoài nó dạy ý anh ạ.nên em đã chuẩn bị 1 đoạn dây dù 20m rồi ném vật ra xa khi nó cắp đồ rồi thì thường thường theo bản năng nó sẽ cắp đồ rồi chạy lung tung quanh chủ thôi,chứ không mang lại cho chủ,nên em với cần 1 sợi dây dài móc vào đai cổ khi nó cắp được đồ rồi thì kêu MANG LẠI ĐÂY và kéo nó lại trước mặt chủ hô NGỒI và mình muốn lấy đồ nó cắp thì hô NHẢ khi nó nhả mình lấy đồ rồi thì khen nó GIỎI GIỎI ALI GIỎI GIỎI , phải nói từ GIỎI dài dài ra 1 chút như là kiểu khen trẻ con ý .nhưng em vẫn chưa có thời gian dạy . vì bà xã mới sinh em bé mà . Ali em ít dạy thỉnh thoảng mới dạy ,mà mỗi lần dạy chỉ tối đa là đến 25phút là cùng để tránh nó chán nản, nhưng được cái nó tiếp thu rất tốt .

vanglai213

Active Member
ô hóa ra anh đã dậy nó bài này rồi à.nhưng quan trọng là em muốn nhặt đồ là phải ngồi trước mặt chủ đưa cho chủ như mấy Clip mà bọn nước ngoài nó dạy ý anh ạ.nên em đã chuẩn bị 1 đoạn dây dù 20m rồi ném vật ra xa khi nó cắp đồ rồi thì thường thường theo bản năng nó sẽ cắp đồ rồi chạy lung tung quanh chủ thôi,chứ không mang lại cho chủ,nên em với cần 1 sợi dây dài móc vào đai cổ khi nó cắp được đồ rồi thì kêu MANG LẠI ĐÂY và kéo nó lại trước mặt chủ hô NGỒI và mình muốn lấy đồ nó cắp thì hô NHẢ khi nó nhả mình lấy đồ rồi thì khen nó GIỎI GIỎI ALI GIỎI GIỎI , phải nói từ GIỎI dài dài ra 1 chút như là kiểu khen trẻ con ý .nhưng em vẫn chưa có thời gian dạy . vì bà xã mới sinh em bé mà . Ali em ít dạy thỉnh thoảng mới dạy ,mà mỗi lần dạy chỉ tối đa là đến 25phút là cùng để tránh nó chán nản, nhưng được cái nó tiếp thu rất tốt .
em nghe anh Hoan nói hình như là hơi ngược chút,nếu anh muốn chó nhặt đồ rồi , mang đồ lại trước mặt nó anh làm như này nhé, bình thường huấn luyện bằng bóng tenis trước ném rồi hô mang nó về, rồi bảo nó nhả nhuần đi đã. Thứ 2 anh quăng vật cứng để tạo cảm giác khác cho nó nhặt rồi mang về y chang như trên, nhưng anh muốn thành thục chó ngồi trước mặt chủ nhả đồ thì anh dùng chiêu nữa nhé, anh dùng đoạn dây, cầm 2 tay giơ lên trước mặt rồi bảo nó đớp dây đó, lúc đó quăng quăng vài cái cho nó thích, rồi lại giơ lên vị trí lúc đầu trước mặt nó, hô NHẢ,sau đó anh lại tập với vật
.Rồi quăng vật đi hô chó nhặt lại, 2 tay giơ lên như cầm dây cho chó cắn ,rồi hạ xuống cằm con chó dữ vào vật hô chó NHẢ .Tập chiêu này nếu thành thục như IPO thì phải như thế, chứ đơn thuần con chó nhặt bóng về hô nó nhả kiểu gì nó cũng nhả thôi anh à nhưng mà nhả đẹp thì phải có bài bản ^^ chúc anh thành công nhé:D

minhcuong

Active Member
:-bdChào các bác chủ Malinois,

Trước một thực tế là Malinois nhà các bác đã lớn. Mỗi người đều có ý thức huấn luyện Malinois để nó hòa nhập cuộc sống, phục vụ và bảo vệ chủ. Hiện này mỗi phương pháp đều có những ý đúng nhưng bên cạnh đó có thể còn có một số điểm có thể chưa chuẩn.

minhcuong không đưa ra phương pháp riêng của mình mà đã tìm hiểu các chương trình huấn luyện chó thi đấu thể thao IPO, Schutzhund hoặc Ring. Hiện giờ minhcuong có tài liệu và đĩa để hướng dẫn huấn luyện IPO rất bài bản. Tuy nhiên toàn bộ bằng tiếng Anh và tiếng Đức. minhcuong muốn chia xẻ cho các anh em thực sự đam mê huấn luyện Malinois bằng cách:

Mời các anh em 2 tuần 1 lần ở một chỗ nào đó, rồi minhcuong dịch - thuyết minh lại giáo trình huấn luyện trên. Anh em có thể mang máy ghi âm hoặc ghi chép. Thời lượng giáo án rất dài, huấn luyện tỉ mỉ công phu do đó, chắc anh em đam mê huấn luyện phải gặp nhau 4-5 buổi mới hết.

Báo cáo với các bác chủ Malinois một tin nữa là Carla Must Love King Rich nhà minhcuong để về nhà chủ mới là bạn Tùng. Tùng hiện đang nuôi Anna và Arika. Tháng 5/2011 tới đây, Tùng sẽ nhập một Malinois đực dòng dõi Cartouche (một con Malinois đực ở Bỉ, sau này xuất sang Pháp, nổi tiếng vì đoạt giải French Ring thứ hạng cao, gien ổn định, các đời con cháu đều đoạt giải IPO, Ring cao), bố mẹ con đực này đều có IPO3, 1 con từ Thụy Sĩ và 1 con từ Bỉ. Về dòng dõi Malinois nổi tiếng trên giang hồ, các bác tham khảo tại đây http://hondenaus.com/malinois_current_working_bloodlines.html

Như vậy các bác chủ không còn phải lo Malinois bị ế chồng rồi nhé. :-bd:-bd:-bd