• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Malinois nhà minhcuong đã sinh 11: 5 trai - 6 gái

minhcuong

Active Member
Thời điểm này các bé gần được 4 tháng, đây là thời điểm thay răng cửa và răng nanh. vậy các bạn lưu ý không cho các bé tập cắn nhiều và không nhấc cao các vật cho bé tập cắn. Như vậy rất dễ bị xô răng sữa, dẫn đến hàm răng bị lệch. Thân
Các bác chủ lưu ý điều anh Hung.tinhyeu nhắc nhé.

Trước 6 tháng tuổi, các bác chỉ nên cho chó con cắn vào gối bông vỏ là vải bên như dưới hình vẽ

Không nhấc chó lên cao. Gối bông này sẽ là một đồ chơi, phần thưởng cực kỳ quan trọng khi huấn luyện các kỹ năng phức tạp hơn. Thực tế, thời kỳ huấn luyện thưởng thức ăn sẽ phải nhanh chóng kết thúc bởi vì khi chó tập luyện lại phải ăn vặt rất không tốt.

Răng nanh là răng cực kỳ quan trọng của Malinois. Khi cắn nhanh, và để cảnh cáo, răng nanh được sử dụng, lực cắn không cần mạnh nhưng đủ làm đối thủ đau nhói. Lúc nhận ra thì Malinois đã cách đó vài mét rồi.
cháu và Aid hay chời trò đuổi nhau, cháu chạy và Aid đuổi.

thỉnh thoảng cháu chạy dài quá Aid nó cáu, khi mình vừa dừng lại nó vẫn đà chạy lao lên rồi cắn cháu 1 miếng ( như chú tả)

trường hợp này cháu nên cư xử thế nào ạ , thường thì cháu coi như không biết, mặc kệ và coi như chưa xảy ra ?

minhcuong

Active Member
[animal RESCUE];412274 nói:
cháu và Aid hay chời trò đuổi nhau, cháu chạy và Aid đuổi.

thỉnh thoảng cháu chạy dài quá Aid nó cáu, khi mình vừa dừng lại nó vẫn đà chạy lao lên rồi cắn cháu 1 miếng ( như chú tả)

trường hợp này cháu nên cư xử thế nào ạ , thường thì cháu coi như không biết, mặc kệ và coi như chưa xảy ra ?
Cháu đến nhà chú, chú chỉ cho. Tật này gọi là heel nipping, xảy ra với dòng chó chăn cừu. 100% con Malinois thì đến 98 con có bản năng này. Khi sống với người thì phải hướng bản năng đó ra việc khác.

Chú Cường cho cháu hỏi, cháu vẫn thường cho Aid thay ddoooir món và ăn no đủ bữa hằng ngày mà sao nó vẫn gầy gò lắm, cháu cần bổ sung lượng ăn hay nên tăng lượng đạm và béo đơn thuần mà thôi ?

minhcuong

Active Member
[animal RESCUE];412282 nói:
Chú Cường cho cháu hỏi, cháu vẫn thường cho Aid thay ddoooir món và ăn no đủ bữa hằng ngày mà sao nó vẫn gầy gò lắm, cháu cần bổ sung lượng ăn hay nên tăng lượng đạm và béo đơn thuần mà thôi ?
Cháu mang nó đến nhà chú. Chú kiểm tra nó xem sao. Tiện thể hướng dẫn cháu huấn luyện nó tuân lệnh luôn.

Chỉ cần một hai buổi 3 tiếng là cháu hiểu.

Shakhi Viet

Active Member
Tôi nhớ đã đọc ở đâu đó rằng để chó chăn cừu không cắn gia súc mà nó trông coi, từ rất nhỏ chó đã được tách mẹ và thay vào đó là bú sữa cừu, do vậy nó sẽ coi đàn cừu là gia đình của nó, sẽ chăm sóc với tất cả sự yêu thương. Thậm chí có trường hợp, chó bị thiến để nó không còn cảm giác về sự khác biệt nòi giống. Phải công nhận thái độ làm việc của phương tây rất là nghiêm túc và hết lòng.
Hy vọng Animal Rescue sẽ làm cho Aid cảm thấy cậu là 1 người anh.

minhcuong

Active Member
Tôi nhớ đã đọc ở đâu đó rằng để chó chăn cừu không cắn gia súc mà nó trông coi, từ rất nhỏ chó đã được tách mẹ và thay vào đó là bú sữa cừu, do vậy nó sẽ coi đàn cừu là gia đình của nó, sẽ chăm sóc với tất cả sự yêu thương. Thậm chí có trường hợp, chó bị thiến để nó không còn cảm giác về sự khác biệt nòi giống. Phải công nhận thái độ làm việc của phương tây rất là nghiêm túc và hết lòng.
Minh nghĩ cắn này trong suy nghĩ của Malinois là 50% đùa nghịch và 50% theo bản năng muốn quản lý, điều khiển các con trong bầy đàn, có cả Animal Rescue trong đó.

Lúc này là thời điểm tốt để dạy Aid đi sát chân. Cái bản năng nipping heel lại là khởi đầu rất tốt cho huấn luyện đi sát chân.

Thú vị nhỉ ...:D

thế cháu phải cho nó bú sữa ai giờ ạ =))=))=))

Hung.tinhyeu

Active Member
[animal RESCUE];412282 nói:
Tẩy giun lại chưa, không khéo ăn bao nhiêu nuôi giun hết. Hì.............................!

minhcuong

Active Member
[animal RESCUE];412877 nói:
tẩy từ hôm mùng 5 thắng 12 rồi bác ạ . phải tẩy lại chưa ạ ?
lịch của cháu là tháng sau mà ?
Aid mới chỉ được tẩy giun một lần ở nhà chú. Cháu gọi cho bs ChienVet kiểm tra lại lịch nhé.

Mãi không thấy cháu cho ảnh, video của Aid lên chú không biết nó to nhỏ thế nào để phán cả.

Cháu cố gắng dành thời gian đến gặp chú. Chú luôn muốn chia xẻ kinh nghiệm chăm sóc cún để cháu có cún khoẻ và ngoan.

Cháu sẽ kiểm tra lại lịch ạ. cám ơn chú Cường!

nếu không phiền chú , cuối tuần này cháu có thể mang cho nó về thăm nhà cũ chứ? Cháu sẽ gọi điện cho chú để hẹn cụ thể chú nhé!

Hung.tinhyeu

Active Member
[animal RESCUE];412877 nói:
tẩy từ hôm mùng 5 thắng 12 rồi bác ạ . phải tẩy lại chưa ạ ?
lịch của cháu là tháng sau mà ?
Tẩy giun bằng loại thuốc gì, liều lượng ra sao, cho uống vào thời gian nào trong ngày. Không khéo uống rồi mà không có tác dụng.

Tẩy giun bằng loại thuốc gì, liều lượng ra sao, cho uống vào thời gian nào trong ngày. Không khéo uống rồi mà không có tác dụng.
cháu làm theo lời bs Chiền bảo :D

uống trước bữa ăn sáng 2 tiếng , 1 viên

Cháu cũng không nhớ hôm đấy cháu cho uống như nào nữa, cũng không nhớ chính xác đã uống lúc nào =.=! nhưng đảm bảo làm đúng lời bs Chiền ạ . Cháu nghĩ không phải nó gầy mà nói chính xác là nó nhỏ con :D

sắp tới ngày hẹn 26 rồi ^^ không biết 2 nhóc mali đã về LẠng Sơn có được về thăm mẹ không ạ ^^ Aid về gặp mẹ bị mẹ phủ đầu sợ luôn ^^.

nhưng lạ lắm, với các con chó khác Aid chưa bao giờ dựng lông gáy mà sao gặp Carla nó lại thế chứ !

[animal RESCUE];416551 nói:
sắp tới ngày hẹn 26 rồi ^^ không biết 2 nhóc mali đã về LẠng Sơn có được về thăm mẹ không ạ ^^ Aid về gặp mẹ bị mẹ phủ đầu sợ luôn ^^.

nhưng lạ lắm, với các con chó khác Aid chưa bao giờ dựng lông gáy mà sao gặp Carla nó lại thế chứ !
Ủa 26 là vào thứ bẩy mà, nếu chủ nhật may ra mình cố gắng đi được , muốn về hn chơi lắm nhưng bận quá. xuống hn khoái nhất dắt chó sang đường rất tốt cho thần kinh :D

Ủa 26 là vào thứ bẩy mà, nếu chủ nhật may ra mình cố gắng đi được , muốn về hn chơi lắm nhưng bận quá. xuống hn khoái nhất dắt chó sang đường rất tốt cho thần kinh :D
nếu được thì ngày 27 anh cũng cho lũ nhỏ ghé qua công viên Thống Nhất^^ cho anh em chúng nó giao hữu nhau chút . Về khoản huấn luyện thì anh em mình trao đổi thêm với nhau ^^ như vậy cũng sẽ ngộ ra nhiều điều hơn anh ạ ! Hi vọng Aid nhà em có cơ hội thể hiện khả năng cho anh chị thấy ạ ^^! nhưng phải là thấy live show.

minhcuong

Active Member
[animal RESCUE];417170 nói:
nếu được thì ngày 27 anh cũng cho lũ nhỏ ghé qua công viên Thống Nhất^^ cho anh em chúng nó giao hữu nhau chút . Về khoản huấn luyện thì anh em mình trao đổi thêm với nhau ^^ như vậy cũng sẽ ngộ ra nhiều điều hơn anh ạ ! Hi vọng Aid nhà em có cơ hội thể hiện khả năng cho anh chị thấy ạ ^^! nhưng phải là thấy live show.
Chú đã quay video Aid tập với Animal RESCUE. Chiều này sẽ upload lên cho Animal phấn khởi.

Ngày 27 này chắc mình không ra được vì đi off hội chó phú Quốc
Gửi anh em yêu Malinois hình ảnh Clip em nhà mình đang tập cắn tai nhà Dog Eye
http://www.youtube.com/watch?v=gP6LQA5ZylA
Ali mặt đen trông rất ấn tượng đấy bác Hoan. Hôm nào anh chạy qua công viên Thống Nhất em chia xẻ ít kinh nghiệm huấn luyện Malinois.

Hiện giờ có bạn Tuấn Anh đang huấn luyện Carla. Sau 1 tuần làm quen, thấy Carla đã rất tuân lệnh HLV mới.

[animal RESCUE];417170 nói:
có lẽ mình không xuống được, xin hẹn lần sau khi mình có thời gian rảnh 1 chút. chúc ar thành 1 huấn luyện viên tốt, air ngoan ngoãn mau chóng thành tài, tuy bé nhỏ nhưng được việc