• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Rôn "Thuần Việt" mang nhãn hiệu Hmong!

Chắc phải đổi tên thành Trại Rott_Hmong rồi Hoàng ơi
cuối tuần này Gấu bự nhà mình về Biên Hoà, nếu mình về cùng thì sẽ tranh thủ qua trại thăm vợ chồng bạn và mấy bé
bác Hùng Tình Yêu mau tuyển thêm 1 bé Hmong cái cho Hoàng nuôi cho có cặp nhé bác Hùng ...
điều kiện ở chỗ Hoàng ok đó .
hơn năm sau đã có Hmong madein Miền đông nam bộ rồi các bác nhỉ ...!

tran huy hoang

Active Member
Báo cáo Sư Trưởng và Các Anh Em đang quan tâm,tối qua và sáng nay ngày 17/12/2009, sau 2 lân ngồi quan sát(Thời gian từ 21h đến 22 h và từ 5 h đến 5 h 30 phút),Mình ghi chép lại một số hành động rất đặc trưng của Giống Chó Hmong mà những con chó nhỏ của các Giống khác ít có được.Xin ghi ra đây để trình Sư Trưởng và Anh Chị Em.
1.Lúc nằm nghĩ, luôn lựa chỗ cao dễ quan sát được nhiều hướng khác nhau.
2.Khi ăn rất thận trọng,kiểm tra bằng múi trước khi ăn ( Dù là đang rất đói bụng )
3.Khi chạy nhảy rất linh hoạt,nhưng cũng vô cùng cảnh giác.
4.Có thể dừng ngay những hoạt động đang làm như ăn hoặc chạy chơi để lắng tai nghe những tiếng động lạ.
5.Thị giác,khứu giác và thính giác không bao giờ bỏ qua những con vật đang di chuyển trên sân ( Du là nhỏ như những cón kiến )
6.Không sợ độ cao,có thể tự nhảy lên, nhảy xuống để quan sát, ( Dù rằng chiêu cao đó có hơn gấp đôi chiêu cao của thân Nó )

tran huy hoang

Active Member
Theo kế hoạch hôm nay Mình sẽ đưa Cu Rôn vào rừng để xem hành động của Nó, rồi sẽ ghi lại cụ thể để trình Sư Trưởng và Anh Chị Em.
Sau đây là một vài hình chụp sáng nay,chứng tỏ bản năng săn môi của Nó khi thấy mấy Em Gà. Con rất nhỏ nhưng Cu Cậu cũng "LỒNG" gầm gừ và đuổi theo đàn Ga lớn không khác gì những con "SÓI RỪNG".Lú Gà nhà Mình sợ "PHÁT KHIẾP"!!!

kieumailc

Active Member
Báo cáo Sư Trưởng và Các Anh Em đang quan tâm,tối qua và sáng nay ngày 17/12/2009, sau 2 lân ngồi quan sát(Thời gian từ 21h đến 22 h và từ 5 h đến 5 h 30 phút),Mình ghi chép lại một số hành động rất đặc trưng của Giống Chó Hmong mà những con chó nhỏ của các Giống khác ít có được.Xin ghi ra đây để trình Sư Trưởng và Anh Chị Em.
2.Khi ăn rất thận trọng,kiểm tra bằng múi trước khi ăn ( Dù là đang rất đói bụng )
4.Có thể dừng ngay những hoạt động đang làm như ăn hoặc chạy chơi để lắng tai nghe những tiếng động lạ.
5.Thị giác,khứu giác và thính giác không bao giờ bỏ qua những con vật đang di chuyển trên sân ( Du là nhỏ như những cón kiến )
6.Không sợ độ cao,có thể tự nhảy lên, nhảy xuống để quan sát, ( Dù rằng chiêu cao đó có hơn gấp đôi chiêu cao của thân Nó )
:-bd,cám ơn Hoàng ,mình là người Hmông gđình cũng thường xuyên nuôi tôma cộc nhưng cũng chưa đúc kết được gì nhiều,điều đó làm cho mình suy nghĩ ,mình đã thực sự yêu và tìm hiểu về tôma cộc chưa ?

tran huy hoang

Active Member
:-bd,cám ơn Hoàng ,mình là người Hmông gđình cũng thường xuyên nuôi tôma cộc nhưng cũng chưa đúc kết được gì nhiều,điều đó làm cho mình suy nghĩ ,mình đã thực sự yêu và tìm hiểu về tôma cộc chưa ?
Cảm ơn Bạn đã động viên, Mình sẽ thu thập đây đủ về quá trình phát triển cùa Cu Rôn.

terranist

Member
Theo kế hoạch hôm nay Mình sẽ đưa Cu Rôn vào rừng để xem hành động của Nó, rồi sẽ ghi lại cụ thể để trình Sư Trưởng và Anh Chị Em.
Sau đây là một vài hình chụp sáng nay,chứng tỏ bản năng săn môi của Nó khi thấy mấy Em Gà. Con rất nhỏ nhưng Cu Cậu cũng "LỒNG" gầm gừ và đuổi theo đàn Ga lớn không khác gì những con "SÓI RỪNG".Lú Gà nhà Mình sợ "PHÁT KHIẾP"!!!
Bác này có vẻ kỳ vọng vào chó quá rồi. Chó nhìn thấy gà hay bất cứ con gì chuyển động mà lại lớ lờ lơ đi mới là vấn đề đáng nói. Chó nhà mình 3 tháng tuổi còn chạy ra chặn đầu ô tô tải làm bác lái xe sợ thót tim, mình cũng gần vỡ tim.
Mà Hmông mang tên Rôn thì nghe cũng không "thuần Việt" mấy bác nhỉ :D

tuyluy

Member
Ui zui ui, mấy em cún vện cộc này yêu quá là yêu :) Mình công nhận tham thật cứ thấy chó xinh là lại muốn nó là của mình :))

Bác này có vẻ kỳ vọng vào chó quá rồi. Chó nhìn thấy gà hay bất cứ con gì chuyển động mà lại lớ lờ lơ đi mới là vấn đề đáng nói. Chó nhà mình 3 tháng tuổi còn chạy ra chặn đầu ô tô tải làm bác lái xe sợ thót tim, mình cũng gần vỡ tim.
Chào các bác !
Tui nghĩ điều quan trọng là chúng ta đang bảo tồn và phái triển những con Hmong Thuần Việt
chứ ngay cả VKA cũng có bắt bẻ con chó có tên thuần Việt hay không thuần Việt đâu các bác !!!
mà sau này VN có ra nhập FCI chắc người ta cũng không thắc mắc chuyện đó đâu các bác nhỉ...:)):))
những gì các bạn đang âm thầm làm cho con Hmong mới là đáng trân trọng ...
Xin cảm ơn !

TaiVenh

Active Member
Cám ơn Hoàng về các nhận xét. Càng ngày tôi càng thấy sự lựa chọn của bác HTY là quá chuẩn khi giới thiệu Hoàng. Cu Rôn về Đồng Nai có môi trường sinh sống tuyệt vời thế chắc sẽ phát huy được hết các bản năng quí vốn có của giống Hmong. Hà Nội đất chật người đông, mà cái giống Hmong này tốt nhất là phải có sân vườn cho chúng hoạt động, chứ cứ nhà lô với nhà phố thì thú thực là rất đáng tiếc. Trong số anh em ngoài HN nếu xét về điều kiện sân vườn thì có lẽ chỉ đếm được vài người thôi (ấy là tính cả HN mở rộng với bác Tuyluy đó nha :)))

Còn về việc bác terranist nói Hoàng quá kỳ vọng vào Rôn, thực tình mà nói thì anh em ta cũng phải hết sức thông cảm với sự phấn khích của "khổ chủ" vì vừa tầm được chú cún ưng ý. Vì vậy có gì hơi nâng lên quá một tý thì các bác cũng bỏ quá cho :D.

Vụ leo trèo thì đúng là hmong là chuyên gia. Beo và Bo nhà bác Quyên buổi tối toàn leo lên Chòi vọng nguyệt, nằm thò mặt ra ngoài để có góc nhìn bao quát toàn lãnh địa. Nhất cử nhất động đều kiểm soát rất tốt, gia chủ cực kỳ yên tâm :-bd. Nói chung là Beo thì còn tạm gọi là hiền, chứ Bo với vóc dáng khủng và thái độ gườm gườm đã làm khiếp đảm vô số khách không mời. Nói chung là em cũng mát mặt với 2 bác Quyên Cam :p. Sau này sang nhà mới có sân vườn thì em nhất định sẽ nuôi ít nhất 1 đôi Hmong cộc, tha hồ mà gối cao ngủ kỹ...

Hmong nhà Bác Hoàng thì không biết sao chứ còn Em Chó gì đó của nhà Bác terranist này thì khôn thật đấy ! Chặn cả "Xe Tai" cơ, khôn thật !!!

terranist

Member
Mình nói đùa vậy thôi chứ có bắt bẻ gì đâu mà bác lại làm nghiêm trọng vậy :D cái này là biểu tượng cười vui đó nha :D Mình đùa như vậy chắc bác Trần Huy Hoàng cũng đâu có để bụng.
Chó con những con thần kinh tốt thường như vậy. Nhưng bác cũng chú ý nha. Cẩn thận không để tai nạn đáng tiếc. Cún con chưa đánh giá được nguy hiểm chưa lượng được sức bản thân. Đừng để em nó trèo lên chỗ cao quá nhảy xuống dễ tổn thương chân cẳng lắm. Mình đã từng bị rồi :(

tran huy hoang

Active Member
he he he he kết nhất ông anh hoàng quả đầu giống mình nhưng dài hơn minh chút chút?hii con quả dâu nữa nhìn lãng tử quá
anh hoàng nhìn tóc em có giống tóc anh ko hiii so sánh nhé
Dũng 7 có quả đầu đép đấy, khi chỉ nuôi Rott thi tóc Mình cũng còn để dài được, có thêm Hmong về tóc càng ngày càng cụt lại !

terranist

Member
Còn về việc bác terranist nói Hoàng quá kỳ vọng vào Rôn, thực tình mà nói thì anh em ta cũng phải hết sức thông cảm với sự phấn khích của "khổ chủ" vì vừa tầm được chú cún ưng ý. Vì vậy có gì hơi nâng lên quá một tý thì các bác cũng bỏ quá cho :D.
Bác ơi không phải em muốn "hạ tầm" em Rôn của bác ý đâu. Nhìn nhận đánh giá đúng con chó của mình thì nuôi dưỡng huấn luyện sẽ đạt kết quả tốt hơn mà :D Em cũng muốn giống H'Mong được mọi người quan tâm hơn. Thực tình em thích H'mong hơn PQ nữa :D

Hmong nhà Bác Hoàng thì không biết sao chứ còn Em Chó gì đó của nhà Bác terranist này thì khôn thật đấy ! Chặn cả "Xe Tai" cơ, khôn thật !!!
:)) chú này chắc chưa bao giờ nuôi một con Herding nào. Thôi chú kiếm 1 con về nuôi thử đi cho biết :D

tran huy hoang

Active Member
Chào Bạn,Bạn này nói quả không sai chút nào cả Vợ Chồng Mình "Không phải là Kỳ Vọng mà lá quá Ký Vọng nữa". Nhà mình lúc nào cúng có vài ba Em Rott nhỏ có, lớn có,những Vợ Chồng Mình cũng không thấy phài mất nhiều thời gian như khi đón Cu Rôn về. Tư hôm đó đến nay 2 Vợ Chồng mỗi người lại thêm việc mới, Vợ Mình ngồi trên Vietpet suốt ngày ( vẫn lấy nick trần huy hoàng ) mục đích học hỏi xem Hmong của Anh Chị Em trên toàn Quốc có khác biệt gì so với Cu Rôn nhà Mình không ? Con Mình thì lúc nào có thể lại quan sát và ghi chép lại đây đủ về Cu Rôn, trước là để báo cáo Bác Sư Trưởng và Mọi Người quan tâm,sau là để có thể đúc kết một tài liệu nho nhỏ kiến thức về Hmong cho Anh Chị Em muốn nuôi Giống Chó này. Mong rằng mọi Người ai quan tâm đến Hmong cộc,hay cùng Vợ Chồng Mình làm tất cả những gì có thể được cho Giống Hmong cộc nhé ! Thân !

tran huy hoang

Active Member
Báo cáo Sư Trưởng về cuộc đi vào rừng ngày hôm qua 17/12/2009 như sau. Tuy khu rừng không này không như những khu rừng nguyên sinh, nhưng cũng dễ gây lạc đường cho ngững ai mới lần đầu tiên vào. Cảm nhận đầu tiên của Em về Cu Rôn khác những con Chó Con mà Em từng thử trước đây ( ngay cả với Rott) đó là "không biết sợ" và "định hướng tìm đường rất giỏi". Nói quá thì tưởng Em nói phi sự thật, những nếu Ai có dịp ghé Trại, Em sẽ chứng minh điều đó ngay cho xem. Điều nhận định thứ 2 về Hmong là không sao láng hoặc ham chơi như những con Chó Con thuộc giống khác,Nó luôn biết hướng Nó phải đi nếu đã có mệnh lệnh của Chủ. Ngay sau khi kiểm chứng khả năng này,Em thấy bất ngờ quá liên "Đánh Giây Thém" cho Anh HTY báo tin này liền.

kieumailc

Active Member
thật cảm phục tình cảm Hoang với cu Rôn,mình đã,đang,và luôn dõi theo sự lớn lên và thành của các em tôma cộc trong đó có Rôn(xlỗi mình hay dùng từ tôma cộc vì dân tộc mình ít dùng từ Hmông cộc.tôma theo tiếng địa phương là cho)... chúc Hoàng sức khoẻ,hpúc và luôn thành công.

mon1910

Member
có gì mà không thuần việt hả bác. Rôn chứ không phải là John. Bác cho em biết, đặt tên cho chó "thuần Việt" là những tên nào vậy ạ?

tran huy hoang

Active Member
Sau đây là tường thuật bằng hình chụp vội ( không đẹp lắm ,mong thông cảm) , cuộc đi săn này " Bất Ngờ" và quá nhanh Mình không ghi hình kịp. Một sự hợp tác đầy ngấu hứng giữa Hmong cộc và "Thuần Việt Đen" nhà Em. Con mồi lần nay tuy không đủ làm thành dĩa mồi,nhưng cũng đủ làm nức lòng Vợ Chống Khổ chủ Nhà Em. Mong những hình ảnh này sẽ "thay lời muốn nói" của Vợ Chồng em về Hmong cộc.