• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Doberman không cắt đuôi

Hung.tinhyeu

Active Member
Phải công nhận bác DobermanHN chăm 9 nhóc tỳ mát tay thật, nhìn cái Clip của chú Meki là biết ngay, lũ nhóc khi nào đói chỉ cần há mồm ra 1 lúc vài con ruồi chui tọt vào mồm là no ngay, khỏi cần phải bú sữa mẹ. Chó con nhanh cứng và mở mắt sớm cũng phải........................!

Phải công nhận bác DobermanHN chăm 9 nhóc tỳ mát tay thật, nhìn cái Clip của chú Meki là biết ngay, lũ nhóc khi nào đói chỉ cần há mồm ra 1 lúc vài con ruồi chui tọt vào mồm là no ngay, khỏi cần phải bú sữa mẹ. Chó con nhanh cứng và mở mắt sớm cũng phải........................!
Bác còn chiêu gì không, cho em học hỏi tý:D:D:D Em cứ tưởng Bác già thì mắt kém chứ, hoá ra không phải :D:D:D:D:-bd
Có ruồi là vì "Lão chủ trại" vừa ăn mít xong:(:)(:)(( Em sẽ cho lão chủ trại 1 trận vì tội giữ gìn vệ sinh kém :D:D:D

vhungvhn

Member
Tình hình là có 1 em đực con sẽ được tách bầy nuôi theo chế độ riêng để kiểm tra chất lượng rồi bác chủ của Max ah.

nhìn tụi nhỏ dễ thương quá! khi nào xuất chuồng anh cho em biết với nha. Anh có thể cho em biết có mấy em đực,cái được không ạ?

nhìn tụi nhỏ dễ thương quá! khi nào xuất chuồng anh cho em biết với nha. Anh có thể cho em biết có mấy em đực,cái được không ạ?
Khi được 21 ngày mình đã tẩy giun cho lũ nhóc, nhìn chung bọn chúng vẫn mạnh khoẻ và háu ăn lắm. Quân số hiện thời là 9 nhóc, trong đó có 6 đực và 3 cái bạn nhé! Sắp tới mình sẽ tiêm vacxin ngừa 5 bệnh cho lũ nhóc.
Thân!

Mình tìm được cái clip từ Youtube hay quá,cứ ngẩn tò te...share với mấy bác,hy vọng có người đồng quan điểm nhé....
http://www.youtube.com/watch?v=Nv41O9_BHo8&feature=fvw
Xem như quà mừng thôi nôi bọn nhỏ,bác Dobermanhn!
Chào Bác De lena Pippi!
Chú cún của bác thế bào rồi? Bác còn duy trì khẩu phần ăn sống nữa không?
Chắc chú nhóc bây giờ lớn lắm rồi nhỉ :-bd:-bd:-bd

@Dobermanhn:Khẩu phần sống vẫn còn duy trì và có lẽ là như thế này suốt anh ạ.Cám ơn anh đã quan tâm đến con Pippi nhà em.Anh xem qua link này:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=25187&page=6
Thời gian này chắc anh Dobermanhn bận rộn vất vả lắm phải không,ráng lên nhé anh,tuy mệt mà vui:).Và nếu như để rõ ràng và tiện quan sát hơn,anh Dobermanhn nên chụp từng đứa,từng đứa một,sẳn tiện cho bọn chúng học bài học đầu tiên là tư thế đứng luôn anh nhỉ?
Chúc vui!

Hung.tinhyeu

Active Member
Khi được 21 ngày mình đã tẩy giun cho lũ nhóc, nhìn chung bọn chúng vẫn mạnh khoẻ và háu ăn lắm. Quân số hiện thời là 9 nhóc, trong đó có 6 đực và 3 cái bạn nhé! Sắp tới mình sẽ tiêm vacxin ngừa 5 bệnh cho lũ nhóc.
Thân!
Sau khi tẩy giun, giờ các cháu nhà bác chắc lớn rồi bác nhỉ, chắc phải được 4,5kg/1cháu. Chân cẳng các cháu có ngon lành không bác DobermanHN ơi.

Ice Man

Member
Chó nhà mình vẫn ăn thức ăn sống hằng ngày,vẫn vô tư ngây ngô và rất thân thiện.Có người nói thịt sống khó tiêu nhưng chắc chó nhà mình đã thích nghi tốt với chuyện này nên hiếm khi nào thấy nó làu bàu,phiền hà gì cả.Con chó vẫn đại tiện 2 lần/ngày nhưng được khá ít so với số lượng thức ăn.Anh Dobermanhn hình như có nêu vấn đề này 1 lần,ai có cao kiến giải thích hộ mình tí.
Chào Bác De lena Pippi!
1. Việc chó vệ sinh ít hơn chuyện ăn là chuyện đương nhiên rồi Bác (nếu cho ăn bao nhiêu ra bấy nhiêu - tiêu chảy,ốm,.... là cái chắc), điều đó khẳng định hệ thống tiêu hoá của của chú cún làm việc tốt và rất khoẻ mạnh (trừ trường hợp táo bón) :)):))
2. Thực tế việc cho ăn đầy đủ chất (không thừa nhé), không quá nhiều chất sơ,... ===> chó vệ sinh ít hơn. Theo em biết chó cần thịt hơn cơm.
Em hiểu sao nói vậy, Bác nào cho thêm ý kiến đi :nailbitting: :nailbitting:
Thân !
Nếu không có gì là "bí mật" 2 anh có thể "truyền thụ" khẩu phần ăn sống này cho em với :D

Thax 2 anh :D, chúc cún 2 anh luôn mập,khỏe

Hung.tinhyeu

Active Member
anh doberman đưa hình mới của các bé cho cả nhà xem đi. Chắc bây giờ mấy bé đẹp lắm nhỉ! :)
Em vừa mới thông tin cho bác DobermanHN thì được biết sở dĩ bác ấy chưa kịp đưa hình các bé cho cả nhà xem vì..........bác ấy quá bận và có thêm 2 em bé mới.

Nếu không có gì là "bí mật" 2 anh có thể "truyền thụ" khẩu phần ăn sống này cho em với :D

Thax 2 anh :D, chúc cún 2 anh luôn mập,khỏe
Chẳng có gì là bí mật cả!
Thịt sống chứa nhiều chất dinh dưỡng hơn thịt đã qua chế biến ở nhiệt độ cao,nếu chúng ta biết chắc rằng thịt hoàn toàn tốt và chưa nhiễm các mầm bệnh thì đó là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời nhất.Tốt hơn,bạn Ice Man nên chọn lựa các loại thịt đã qua kiểm dịch,bạn sẽ an tâm hơn về vấn đề giun sán ở chó.Tuy thế,tôi vẫn xổ giun cho chó của mình định kỳ và trước mỗi lần xổ,tôi thường đem phân của chó đi xét nghiệm,như thế ta sẽ biết được chó nhiễm loại giun gì để có phương hướng điều trị cho phù hợp.
Có khả năng chó của bạn từ trước đến giờ ăn toàn đồ chín nên nó sẽ không ăn thịt tươi,bạn cần thời gian để cho nó làm quen với món ăn mới này.Riêng chó của tôi,từ nhỏ vừa cai sữa là đã được cho ăn thịt sống nên với nó chẳng phiền hà gì.Bạn có thấy rằng,với thịt bò nhiều người còn ăn tái hoặc ăn sống với mù tạt hay với chanh thì tội tình gì ta lại chó chó ăn chín????
Có nhiều người hay bảo rằng,thịt sống làm thay đổi tính khí của chó,nó sẽ khát máu hơn nhiều nhưng bạn Ice Man hãy an tâm,chó có hung dữ hoặc bất trị đều là do cách chúng ta nuôi dạy và huấn luyện mà thôi.Nếu vẫn chưa thật sự tin những gì tôi nói,bạn có thể đến nhà tôi chơi và thử tiếp xúc với con chó của tôi,chắc hẳn bạn sẽ hài lòng!
Và còn 1 điều nữa...đó là chó của tôi từ bé đến giờ,chưa hề bị bệnh hay những gì đại loại như thế,tôi cho rằng đó là nhờ nguồn dinh dưỡng và chế độ tập luyện đúng chừng mực.Tôi cho con chó tiếp xúc nhiều với môi trường khá bẩn(với điều kiện chó đã được tiêm ngừa các loại bệnh) nhằm mục đích tạo nhiều sức đề kháng cho nó,cứ chăm bẩm nâng niu suốt ngày,hể chút xíu là sợ dơ,sợ bẩn thì con chó mãi mãi chỉ là 1 con chó yếu đuối mà thôi.
Chút xíu kinh nghiệm từ việc nuôi con chó ở nhà,xin san sẻ với bạn!

highback

Member
Em thấy cho chó ăn thịt sống hay chính thì cũng giống nhau thôi. Miễn sao tiêm thuốc đầy đủ là con chó nó sẽ khoẽ mạnh thôi. Con dob nhà em từ lúc bắt nó về là đều ăn thức ăn khô, cứ 3 ngày là em pha thêm 1 hộp thịt bò. Cuối tuần thì được 1 nồi xương heo do mẹ nấu hủ tiếu để lại. Em còn cho nó ăn cải luộc, trái cây, bánh mì. Lâu lâu thì còn được ăn pizza nửa. Em nó có thể ăn hơn nửa cái pizza loại lớn. Nó tới bây giờ vẫn mạnh khoẽ.
Còn vế tính tình thì ráng ma cho chó con tiếp xúc khi còn nhỏ. Đừng để 1 người cho ăn hay chăm sóc quài lúc nhỏ. Nếu làm thế thì nó chỉ theo 1 chủ sau khi lớn. Mỗi chiều dắt chó di dạo mát cho tiếp xúc với môi trường xung quanh. Mỗi tuần tắm chó 1 lần cho sạch sẽ thì em thấy là quá đủ rồi.

Ice Man

Member
Chẳng có gì là bí mật cả!
Thịt sống chứa nhiều chất dinh dưỡng hơn thịt đã qua chế biến ở nhiệt độ cao,nếu chúng ta biết chắc rằng thịt hoàn toàn tốt và chưa nhiễm các mầm bệnh thì đó là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời nhất.Tốt hơn,bạn Ice Man nên chọn lựa các loại thịt đã qua kiểm dịch,bạn sẽ an tâm hơn về vấn đề giun sán ở chó.Tuy thế,tôi vẫn xổ giun cho chó của mình định kỳ và trước mỗi lần xổ,tôi thường đem phân của chó đi xét nghiệm,như thế ta sẽ biết được chó nhiễm loại giun gì để có phương hướng điều trị cho phù hợp.
Có khả năng chó của bạn từ trước đến giờ ăn toàn đồ chín nên nó sẽ không ăn thịt tươi,bạn cần thời gian để cho nó làm quen với món ăn mới này.Riêng chó của tôi,từ nhỏ vừa cai sữa là đã được cho ăn thịt sống nên với nó chẳng phiền hà gì.Bạn có thấy rằng,với thịt bò nhiều người còn ăn tái hoặc ăn sống với mù tạt hay với chanh thì tội tình gì ta lại chó chó ăn chín????
Có nhiều người hay bảo rằng,thịt sống làm thay đổi tính khí của chó,nó sẽ khát máu hơn nhiều nhưng bạn Ice Man hãy an tâm,chó có hung dữ hoặc bất trị đều là do cách chúng ta nuôi dạy và huấn luyện mà thôi.Nếu vẫn chưa thật sự tin những gì tôi nói,bạn có thể đến nhà tôi chơi và thử tiếp xúc với con chó của tôi,chắc hẳn bạn sẽ hài lòng!
Và còn 1 điều nữa...đó là chó của tôi từ bé đến giờ,chưa hề bị bệnh hay những gì đại loại như thế,tôi cho rằng đó là nhờ nguồn dinh dưỡng và chế độ tập luyện đúng chừng mực.Tôi cho con chó tiếp xúc nhiều với môi trường khá bẩn(với điều kiện chó đã được tiêm ngừa các loại bệnh) nhằm mục đích tạo nhiều sức đề kháng cho nó,cứ chăm bẩm nâng niu suốt ngày,hể chút xíu là sợ dơ,sợ bẩn thì con chó mãi mãi chỉ là 1 con chó yếu đuối mà thôi.
Chút xíu kinh nghiệm từ việc nuôi con chó ở nhà,xin san sẻ với bạn!
Thax anh nhiều :D

Sáng nay vừa thử cho ăn sáng bằng 4 cái cổ gà, lúc đầu ăn có vẻ yếu yếu nhưng cũng xơi hết 4 cái

Do mới cho ăn sống nên lợi gì thì không biết, nhưng thấy cái lợi trước mắt là không tốn công,tốn gas luộc chín:D. Thax anh

mike1803

Member
To bác Ice man : nếu chó của bác chưa từng ăn đồ sống trc đây, thì bác cứ cho nó ăn cổ gà tái trc cho quen dần rồi mới chuyển sang cho ăn sống hoàn toàn bác ạh. Có thể hôm nay nó ăn rất ngon lành nhưng đc 1 vài lần là nó lại bỏ thì sao . Tốt nhất là bác cứ thay đổi từ từ cho nó chắc bác ạh .

kaka234

Member
Những người nuôi Doberman ở Hà Nội:
1. Bác Hieu Do (.............................)
2. Bác Vhungvhn (..........................)
3. Bác Dobermanhn (Bác Lâm 0912.112.512):)]
4. Bác con _lợn_ nòi (bác Hưng 0982.428.636)
5. Bác ........... (Bác Tai Vểnh giới thiệu)
6. ....................................
Đề nghị các Bác show hình các chú Doberman nhà mình nhé. nếu có đủ thông tin thì mở luôn topic Doberman show =D>
Em xin mạn phép đề nghị bác thêm tên em nữa ạ . Nhà em đang nuôi 1 doberman đực gần 3 tháng 8kg rưỡi và 1 bé great dane cái 1 gần 2 tháng 4,5 kg ạ. hihihi

khoe hàng luôn

becool

Member
Như vậy cô nàng này sinh ngày 23/2/2008
Đến ngày 29/7/2009, chưa đầy 2 năm mà chủ đã cho sinh sản? --> Có lẽ dobermanhn nên tham khảo thêm kiến thức của mình về Doberman. Tham khảo ai cũng được, trên net cũng được.
Tách riêng 1 em nuôi theo chế độ đặc biệt? Chúc may mắn.

Như vậy cô nàng này sinh ngày 23/2/2008
Đến ngày 29/7/2009, chưa đầy 2 năm mà chủ đã cho sinh sản? --> Có lẽ dobermanhn nên tham khảo thêm kiến thức của mình về Doberman. Tham khảo ai cũng được, trên net cũng được.
Tách riêng 1 em nuôi theo chế độ đặc biệt? Chúc may mắn.
Chào bạn ! Bạn trách mình vì cho Dob sinh sản sớm quá à????