• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Doberman không cắt đuôi

Hung.tinhyeu

Active Member
Chào bạn ! Bạn trách mình vì cho Dob sinh sản sớm quá à????
Con Doberman của bạn chưa được 2 tuổi mà đã cho đẻ là sớm hơn so quy định của bạn becool nói là đúng rồi.

Thường thì người ta nuôi đến khi nào em nó được 4 tuổi, lúc đấy mới cho đẻ bạn à, bạn nên học hỏi kinh nghiệm nuôi Doberman từ bạn BECOOL là chuẩn đấy.

becool

Member
Chào bạn ! Bạn trách mình vì cho Dob sinh sản sớm quá à????
Haha không dám nói là trách bạn á. Chó của bạn thì bạn toàn quyền quyết định. Nhưng bạn hỏi thì mình khẳng định là sớm.
Bạn không phải breeder, nên mình cũng không bàn nhiều về đủ loại test cho giống Doberman. Nhưng cái bạn có thể làm trong tầm tay đó là để con giống chín muồi, thuần thục rồi mới phối :)

Con Doberman của bạn chưa được 2 tuổi mà đã cho đẻ là sớm hơn so quy định của bạn becool nói là đúng rồi.

Thường thì người ta nuôi đến khi nào em nó được 4 tuổi, lúc đấy mới cho đẻ bạn à, bạn nên học hỏi kinh nghiệm nuôi Doberman từ bạn BECOOL là chuẩn đấy.
Có phải bác đang nói móc em không nhỉ? Nếu phải thì cứ nói thẳng, em không buồn đâu. Em đâu phải ông lớn nào mà có quy định của riêng em. Em chỉ mang kinh nghiệm em được chỉ dạy ra nói thôi.
Chó chả phải của em, cũng chả phải của bác, đẻ thì cũng đẻ rồi. Em nói cho người khác nếu thấy đúng thì theo, không thích không theo thì làm gi nhau, bác nhỉ? :D

Nếu không phải móc thì em cám ơn. Mình cùng nhau chi sẻ thôi bác moderator nhá.
Chào trân trọng :beer

becool

Member
Như vậy cô nàng này sinh ngày 23/2/2008
Đến ngày 29/7/2009, chưa đầy 2 năm mà chủ đã cho sinh sản? --> Có lẽ dobermanhn nên tham khảo thêm kiến thức của mình về Doberman. Tham khảo ai cũng được, trên net cũng được.
Chắc tại câu này làm cho nhiều người hiểu nhầm. Ý mình nói là "Có lẽ dobermanhn nên tham khảo thêm kiến thức của chính dobermanhn về Doberman."
Lâu lâu bị bà xã chửi cái tội tiếng Việt lủng củng :not talking: :doh:

Hung.tinhyeu

Active Member
Haha không dám nói là trách bạn á. Chó của bạn thì bạn toàn quyền quyết định. Nhưng bạn hỏi thì mình khẳng định là sớm.
Bạn không phải breeder, nên mình cũng không bàn nhiều về đủ loại test cho giống Doberman. Nhưng cái bạn có thể làm trong tầm tay đó là để con giống chín muồi, thuần thục rồi mới phối :)

Có phải bác đang nói móc em không nhỉ? Nếu phải thì cứ nói thẳng, em không buồn đâu. Em đâu phải ông lớn nào mà có quy định của riêng em. Em chỉ mang kinh nghiệm em được chỉ dạy ra nói thôi.
Chó chả phải của em, cũng chả phải của bác, đẻ thì cũng đẻ rồi. Em nói cho người khác nếu thấy đúng thì theo, không thích không theo thì làm gi nhau, bác nhỉ? :D

Nếu không phải móc thì em cám ơn. Mình cùng nhau chi sẻ thôi bác moderator nhá.
Chào trân trọng :beer
Thân chào bác.
Chắc là bác hiểu nhầm ý em rồi, ý em là DobermanHN nên tham thảo những người như bác đã có nhiều kinh nghiệm nuôi Doberman. Vì cho nó đẻ sớm quá là không tốt cho nó và bầt con của nó, vì lúc này cơ thể của nó chưa phát triển toàn diện. Nếu để cho nó phát triển toàn diện thì khi đó cho nó đẻ thì tốt hơn mà.
Thân

becool

Member
Thân chào bác.
Chắc là bác hiểu nhầm ý em rồi, ý em là DobermanHN nên tham thảo những người như bác đã có nhiều kinh nghiệm nuôi Doberman. Vì cho nó đẻ sớm quá là không tốt cho nó và bầt con của nó, vì lúc này cơ thể của nó chưa phát triển toàn diện. Nếu để cho nó phát triển toàn diện thì khi đó cho nó đẻ thì tốt hơn mà.
Thân
Haha cám ơn bác nhé. Tính em hơi thẳng, có gì cứ huỵch toẹt ra cho anh em dễ nói chuyện.
Bia nào :beer

Vananh Nguyen

ôi, con dob nhà em cũng ko cắt tai cắt đuôi, y hệt của bác. nhiều người nhìn xong cứ bảo chó lai làm em điên quá :((

Chim chích

Chào Bác Thinkpad414 !l
Chú Dob nhà em có hộ khẩu trên sân thượng (thả rông khoang gần 40 m2), nhiều người nói Dob khó nuôi, hay sủa hóng, dữ,.... nhưng thực tế không phải đâu. Qua theo dõi và nuôi Dob gần chục năm rồi, theo em ngu hay khôn (trừ những con thiếu năng trí não:))), lành hay dữ đều do chủ Bác ạ.
Nhưng phải nói Dob trung thành và rất quấn chủ. Bác nhìn ảnh sẽ thấy, con nhỏ nhà em lấy Dob làm ngựa suốt :D Tóm lại điều kiện và hoàn cảnh nào cũng nuôi được, chỉ cần thực sự yêu thích và quan tâm đến nó là OK :D