• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ seal203

seal203

Member
Vậy nếu theo bạn thì chim bao nhiêu lông mới đủ tuổi đi trên 60km vậy bạn :D ,kế hoạch của mình có thay đổi rồi vì không hiểu sao ngủ 1 đêm dậy tự nhiên nó rớt lông quá trời còn bị lỏm 1 lỗ ngay đầu nủa rồi không biết chuột quậy hay tới tuổi thay lông :D
Thì chim 1 lông rưỡi đến 2 lông bạn đã có thể đi 60km, nhưng phan thiết là tới 160km(đường chim bay mà chưa hẵn đã đi 160km đâu) vì khi mình thả 4 con tại trảng bàng 45km đường chim bay nó bay về có 55-65 phút nhưng ngay ngày hôm sau thả 4 con ở MB 60km(ĐCB) nó lại đi tới 3h chứng tỏ nó đi cái vòng vì MB cũng khác hướng trảng bàng nhiều và hôm đ1o cũng ngay đợt giông bão.
Về phần lông thì đó cũng là 1 lý do mà mình nói chim bạn đi phan thiết không được, chim 2 lông bắt đầu trổ lông mã (những lông có anh tím) thay bỏ lớp lông máu(khác lông măng nhưng mình tạm gọi là vậy, tưởng tượng giống chó vậy khi mới để nó xù mủm mỉm dễ thương khoảng 3-4 tháng tuổi thay lông sát mượt không còn xù nữa). Lúc này mình chim rất nhiều lông ống và sự thay lông này cũng làm "riêm" mình chim, nên bay cự ly dưới 100km thì ok chứ xa hơn thì là một vấn đề lớn.

Mình hỏi thì hỏi vậy thôi chứ lúc mình dự tính đưa đi thì em ấy chưa có lông óng nhùi còn bây giờ bung lông máu đầy người nên mình không dám thả xa đâu để em nó ở nhà nghĩ dưởng sức thay lông xong mình sẻ tập tiếp :D:D:D. thanhks vì nhửng lời góp ý của bạn :D:p

seal203

Member
Mình hỏi thì hỏi vậy thôi chứ lúc mình dự tính đưa đi thì em ấy chưa có lông óng nhùi còn bây giờ bung lông máu đầy người nên mình không dám thả xa đâu để em nó ở nhà nghĩ dưởng sức thay lông xong mình sẻ tập tiếp :D:D:D. thanhks vì nhửng lời góp ý của bạn :D:p
Vấn đề là với 1.5 lông thì dù chim chưa thay lông bạn cũng không đi được phan thiết, nuôi bồ câu thái và các loại chim cảnh khác có cái hay của nó, BC có thể xem là 1 con vật trung thành vì đi đâu nó cũng về chủ cũ, chứ mình đừng xem con bc như con chuột bach bạn nha.

mình sẽ suy nghĩ góp ý của bạn khi nào có tiến triển gì mới gì sẽ nói tiếp vì hiện giờ mặt nó toàn lông máu không nên không dám thả xa seal203 nuôi khoảng nhiêu con rồi? căn cứ bạn có tiến triển gì mới chưa :D

seal203

Member
mình sẽ suy nghĩ góp ý của bạn khi nào có tiến triển gì mới gì sẽ nói tiếp vì hiện giờ mặt nó toàn lông máu không nên không dám thả xa seal203 nuôi khoảng nhiêu con rồi? căn cứ bạn có tiến triển gì mới chưa :D
Cảm ơn bạn. Hiện tại căn cứ mình được 20 em có thể thả và 10 tù binh nuôi đẻ, các em ở căn cứ mình vẫn hành quân điều đặn cự ly 60km, lứa 1 lông mình vẫn chỉ thả tập dưới 10km. Nếu thời tiết ok thì mình thả cách ngày, nếu không ok thì bỏ mình không có ý định tập các em dưới trời mưa bão. Khi có áp thấp mình chỉ cho các em đảo vòng(chỉ vào buổi sáng vì nếu buổi tối dễ gây cúm chim). Chim 2 lông trở lên mình mới cho đi 60km, tạm thời mình chỉ cho đi như vậy chim thật sự trưởng thành mình mới cho đi cự ly xa hơn.
Chiều nay về sớm làm vài tấm ảnh các anh em góp ý :

Con chim đầu tiên Made in seal 1 trứng bị hư hic :

Bốn em lứa đầu đã đi MB :(còn 1 em đang đảo vòng không chụp được)
Cặp 1:

Cặp 2 :(rất ưng ý 2 chú này, Hi vọng phát triển toàn diện sẽ đẹp nữa)

Cặp này của người bạn cha mẹ là F1 Trung Quốc, tướng ngon nhưng mới 7 tuần chưa thả được :

Pót lô hình này mệt bở hơi tay :hypnotized:, Hôm rồi offline nghe Mario Vo than không thấy anh em nào pót hình, seal đi đầu hi vọng các anh em khác post hình chim và căn cứ mình lên nha.

seal203

Member
Thế hệ thứ 2 tại căn cứ seal

Con mái này anh Bigflowerhorn từng bị lầm là trống :)) ghép với con Đài Loan mũi bự ra con 2 màu riêng biệt.

seal203

Member
Thường thì nó sẽ ra màu riêng biệt, theo mình nghĩ do màu lông có khi nó nằm trên nhiễm sắc thể giới tính, cái này mình đã thấy nhiều cặp nó như vậy, đẻ con ra một con giống bố một con giống mẹ, nhưng đời cháu của chúng thì màu sẽ thay đổi nhiều. Đó chỉ là quan sát thấy trên một số cặp chim như thế.
Như nhà mình có một con trắng tuyền đi với con xám thì nó lại ra kì lân. Còn bên anh Bigflowerhorn thì có một con kì lân đi với một con xitỉm hay là xám gì đó nó lại ra màu kì lân giống bố.

Có lẽ nên có một công trình khoa học nghiên cứu về màu lông của chúng di truyền như thế nào. :))
Màu lông thì di truyền chéo rồi anh ơi, ra màu lạ chẳng qua là gen lặn thuần chủng ra thôi hoặc đột biến

seal203

Member
em này cha mẹ mắt hồng xám ngạnh, gián cánh, đặc trưng của gốc đài loan. Anh em bình luận dùm :

seal203

Member
Sau mình pót hình lên rồi mà không thấy anh em nào hưởng ứng pót hình thêm để mọi người quan sát học hỏi hết vậy.

chứng tỏ hiện giờ dân chơi chim đang quan tâm đến kiểng nhiều nên vẫn nhìn nhận xét chim của seal nhưng không góp ý cho seal , cũng có lý do chim đua thì đơn giãn hơn chim kiểng , kiễng thì quan sat từng ly từng tí bởi vậy đua kiểng lên nhiều người bàn tán là vậy hiii không đúng thì bỏ qua cho em nha mấy anh

seal203

Member
Cái từ "gián cánh" là sao? cái từ này nghe mà không hiểu gì hết.

Thì anh em vẫn chiêm ngưỡng đó thôi, đưa lên chủ yếu là để anh em ngó coi, ngó rồi không phải ai cũng phải lên tiếng: "dạ thưa anh sael em đã nghía chim của anh, chim của anh con nào cũng to béo, mập mạp con nào nhìn cũng hấp dẫn hết" phải không nè. hi hi hi
chứng tỏ hiện giờ dân chơi chim đang quan tâm đến kiểng nhiều nên vẫn nhìn nhận xét chim của seal nhưng không góp ý cho seal , cũng có lý do chim đua thì đơn giãn hơn chim kiểng , kiễng thì quan sat từng ly từng tí bởi vậy đua kiểng lên nhiều người bàn tán là vậy hiii không đúng thì bỏ qua cho em nha mấy anh
Anh Dương hiểu sai ý em rồi, em không phải pót lên để cần như vậy mà ý em là mấy anh em không pót chim mình lên căn cứ để mọi người chiêm ngưỡng, em có nói rất rõ là Mario Vo than phiền ít thấy anh em post hình mà chỉ nói không nên em mới post lên để anh em post theo thôi.
Gián cánh là có 1 cộng lông khác màu ở cánh (đa số là lông trắng). Từ này xuất phát từ dân chơi chim và cu gáy thôi.
Thực sự chim kiểng là đi thi người mẫu còn chim đua thì thi Mr & MRs Universal.

seal203

Member
Nếu có hai cọng hay nhiều hơn thì sao? mình cũng khoái cái loại có cọng lông trắng ở cánh vì nó bay lên nhìn đẹp lắm. từ 2 cọng mỗi bên trở lên có gọi là gián cánh không?
1 hay nhieều cọng gì cũng được hết đó anh

seal203

Member
Cái này là từ dân gian thôi vì chim cu hay chích choè lửa có gián cánh thì là chim quí nên mới có từ đó và seal dùng từ đó. Còn bồ câu thì rất nhiều nên nó chỉ có dấu hiệu nhận biết chứ chả biết chim hay không. Còn đuôi trắng thì nhiều lắm anh ơi. Nếu là gà mà có 1 cọng đuôi ở giữa màu trắng và cứng(hơi cong theo đồ thị hình sin) thì người ta gọi đó là "gà tiến vua" gà quí.

Gián cánh có gì đột biến không mà sao mấy a khoái vậy bửa nào kiếm 1 cặp chơi thử coi có gì lạ hem ha :D

seal203

Member
Gián cánh có gì đột biến không mà sao mấy a khoái vậy bửa nào kiếm 1 cặp chơi thử coi có gì lạ hem ha :D
Bình thường thôi nhưng nhìn nó đẹp vậy thôi và giống Đài Loan KLPR đa số điều gián cánh nên minh nói vậy chứ không khẳng định điều gì.

Bửa nào có chim con gián cánh bạn nhường lại cho mình 1 cặp nha để có cái này cái kia chơi với ae . Cám ơn seal trước nha :D:D:D

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Xám cánh trắng là xám cánh trắng, xitỉm cánh trắng là xitỉm cánh trắng ..., dùng từ "gián cánh" (hay "dán cánh" ???) nghe nó sao sao đó :)) :)) !

Chấn PG

Member
Giống Đài Loan đâu phải là con nào cũng có cánh trắng đâu anh? Do gen nó có màu trắng nên ra con hay cháu vậy thôi chứ đâu phải giống Đài Loan là đa số có đâu anh ơi . :|

seal203

Member
Xám cánh trắng là xám cánh trắng, xitỉm cánh trắng là xitỉm cánh trắng ..., dùng từ "gián cánh" (hay "dán cánh" ???) nghe nó sao sao đó :)) :)) !
Giống Đài Loan đâu phải là con nào cũng có cánh trắng đâu anh? Do gen nó có màu trắng nên ra con hay cháu vậy thôi chứ đâu phải giống Đài Loan là đa số có đâu anh ơi . :|
Ghi nhận nhưng tại từ này em quen gọi vậy rồi anh thông cảm nha, giáng cánh đây giống như xitim vậy thôi, một nốt giáng b [/] trong nhạc. Tuỳ vào người mà tên gọi khác nhau. Nhưng đảm bảo từ này rất nhiều người dùng mọi người có thể thăm dò.
Đúng là giống ĐL không phải con nào cũng cánh trắng nhưng những con cánh trắng đa số là chim ĐL, cái này mình chỉ nghe các anh em lớn tuổi nói lại và nói theo hư không khẳng định, hi vọng mọi người có thể tìm ra cái chuẩn để đánh giá. Giống như bạn mình cầm trực tiếp hay Chấn có post chim của Trung Quốc lên nhưng cũng không có dấu hiệu nhận biết.