• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ seal203

seal203

Member
Cuối cùng anh BF cũng dzụ dỗ em trờ lại với con đường đau khổ nhất va sau khi hình thành xong cái căn cứ up lên để anh em phê phán rút kinh nghiệm

wow ...Chúc mừng anh big mới dụ được 1 thành viên tham gia . Nói nhỏ anh dụ bằng cách nào hay vậy chuyền cho em 1 ít đi đang muốn dụ mấy thằng bạn nuôi cho vui hiii

Chấn PG

Member
hoành tráng hoành tráng :-bd. Bên kia cần 1 tấm bạc che gió nữa là ok đó seal203 :D

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Trời, nghe chữ "dụ" sao mà dễ ăn vậy trời :D ! Cái gì cũng phải xuất phát từ tâm, từ chính niềm đam mê bạn ơi! Nếu không sẽ không bền đâu! Bạn seal203 chắc cũng có máu từ "trong trứng" rồi ;), nay có người kích thích nên quay lại với chim câu liền đó mà :D ! Vậy là mình lại có thêm 1 thành viên hỗ trợ tập huấn chim nữa rồi ;) :D ! Bạn này cũng đi tỉnh liên tục đây !

Bạn này cũng âm thầm ghê! Dựng chuồng, mua chim xong lúc nào không hay :D! Thế là có 7 chiến binh liền luôn rồi! 2 em già để lấy con. 5 chiến binh nhỏ thả bay :-bd !

Chúc bạn seal203 gây dựng thành công :-bd ! Mới "đề pa" mà thấy hoành tráng rồi :D ! Cửa chuồng ra vô cũng "pro" quá ! Lại một kiểu mới nữa đây! Làm phong phú thêm các kiểu chuồng ! Vấn đề còn lại phải lo là vấn đề vệ sinh chuồng trại đó bạn :thingking: ? Nên chăng là thêm cái sàn lưới bên dưới :thingking: ?

wow ...Chúc mừng anh big mới dụ được 1 thành viên tham gia . Nói nhỏ anh dụ bằng cách nào hay vậy chuyền cho em 1 ít đi đang muốn dụ mấy thằng bạn nuôi cho vui hiii
Cuối cùng anh BF cũng dzụ dỗ em trờ lại với con đường đau khổ nhất va sau khi hình thành xong cái căn cứ up lên để anh em phê phán rút kinh nghiệm

seal203

Member
Trời, nghe chữ "dụ" sao mà dễ ăn vậy trời :D ! Cái gì cũng phải xuất phát từ tâm, từ chính niềm đam mê bạn ơi! Nếu không sẽ không bền đâu! Bạn seal203 chắc cũng có máu từ "trong trứng" rồi ;), nay có người kích thích nên quay lại với chim câu liền đó mà :D ! Vậy là mình lại có thêm 1 thành viên hỗ trợ tập huấn chim nữa rồi ;) :D ! Bạn này cũng đi tỉnh liên tục đây !

Bạn này cũng âm thầm ghê! Dựng chuồng, mua chim xong lúc nào không hay :D! Thế là có 7 chiến binh liền luôn rồi! 2 em già để lấy con. 5 chiến binh nhỏ thả bay :-bd !

Chúc bạn seal203 gây dựng thành công :-bd ! Mới "đề pa" mà thấy hoành tráng rồi :D ! Cửa chuồng ra vô cũng "pro" quá ! Lại một kiểu mới nữa đây! Làm phong phú thêm các kiểu chuồng ! Vấn đề còn lại phải lo là vấn đề vệ sinh chuồng trại đó bạn :thingking: ? Nên chăng là thêm cái sàn lưới bên dưới :thingking: ?
Em đã có cách khác rồi anh BF ơi để khi nào xong em sẽ post lên! Nói trước bước không qua hehe. Em sẽ dành thời gian cho vấn đề băng truyền, dây truyền tự động (DIY) vì em hơi khoái vụ này có nhiều cái kế hoạch nho nhỏ về vấn đề tự động cho người bận rộn như anh em chúng ta. Vấn đề là có thời gian để nghiên cứu không thôi!

seal203

Member
Chúc mừng một thành viên nữa tham gia vào diễn đàn chim bồ câu.

nên che ba phía lại, chỉ để phía có cửa chuồng tự động thôi. hai phía kia để gió khỏi lùa vào, phía cử sổ để bụi khỏi bay vào nhà.

căn cứ hoành tráng, rất hoành tráng, nhìn là ghen tị luôn đó, không biết bao giờ mình mới có sân thượng để thoải mái dựng căn cứ nhỉ!
Thực tế mình vẫn có che đó các bạn để mình chụp mặt hông thứ 3 nha :

seal203

Member
xí nha cho em nói thêm , Anh này chắc chuyên gia nuôi chim cu gáy đây hiii
Hehhe, mình đã bỏ nghề lâu rồi phần không có thời gian, phần giờ đi bẫy xa quá, ở gần thì chim không vào bẫy nữa (trong nghề gọi là bị chặn). Post vài tấm hình cho anh em xem thử, giờ đã thả em nói vào chuồng chim tập thể (aviary) rồi:
Chụp hình chim cu gấp quá, trời hơi tối nó đã lên cây ngủ nên chưa có tấm ảnh đẹp. Em này giọng đôi (cúc cù cu.. cu..cu)

Em này là hàng độc, mình đố anh em là con gì? Nó cũng là chim mồi đấy! Giờ cũng ở chung aviary luôn :

Giờ phải chở BX về nhà nhạc phụ ăn Tết Đoan Ngọ , tối up chiến binh.

PS: Chúc anh em ăn Tết Đoan Ngọ vui vẻ cùng gia đình!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
aviary

Mình nghe bạn nói đến aviary có phải cái chuồng chim tập thể - cái chuồng chim to không vậy?

Bạn post cho mọi người xem cái chuồng chim tập thể của bạn đi seal203 :) ? Trong đó nuôi chim gì vậy? Post cho mọi người xem nhé!

Nhìn chuồng chim câu đã hoành tráng, thế mà còn cái "aviary" nữa, chắc là nhà bạn "to" lắm hả :silly: :D mới chứa nổi, sướng thiệt :-bd !

seal203

Member
Chuồng tập thể (gọi là aviary luôn nha anh em) của em ngày xưa nhiều lắm giờ thì rút gọn lại còn 1 em lửa, 3 em khoen, 1 cu gáy, 1 khúm núm, 1 sắc nhật( thả hoài ko chịu bay của đợt H5N1), 1 tương tư mỏ đỏ, đang sưu tầm 1 số chim rừng có thể sống tập thể vì mi, than khướu vào đây nó đá bay mấy thằng khác. Chim ở đây đa số là bổi đang tập búng tay bay lại đó anh BF. EM cu gáy thì búng tay bò lại rồi, gà nước(khúm núm) tháng 10 mới lên mồng chơi được. Mới gầy lại aviary nên số lượng và chất lượng cũng hạn chế. Ngày xưa cái aviary nằm tại căn cứ bồ câu bây giờ nhưng do nhường lại bãi đáp cho bồ câu nên mới đưa nó xuống sân vường kích thước hạn chế lại rồi : 2.5mx2mX3m. sáng sớm khuyên ríu rít( chưa líu vì khoen mùa này). Lửa hót sổng, cu gáy. Trưa thì chỉ có mỗi con lửa "đi chuyện" hà. Đang định kiếm 1 em "bà mụ" và 1 cặp chào mào (mùa này CM con không nên chưa lấy, em chơi aviary chỉ lấy toàn bổi). Giờ tối quá mai sáng sẽ chụp hình post anh em

bạn nuôi chuồng tập thể thì phải nghiên cứu những loài nào có cùng đặc tính chẳng hạn như thức ăn..... thì mới tiện cho việc chăm sóc

seal203

Member
bạn nuôi chuồng tập thể thì phải nghiên cứu những loài nào có cùng đặc tính chẳng hạn như thức ăn..... thì mới tiện cho việc chăm sóc
hahha đại ca bữa nay cũng vô đây nữa hả. Hỏi anh V coi em là ai nha, cái này em nuôi 2-3 năm rồi nên cũng có chút kinh nghiệm

bạn kiếm thêm cặp chim đa đa nuôi , nó hót hay lám đó mình đã nghe đa đa hót rồi.....quang linh ...hot dở hợn chim đa đa..hiii

seal203

Member
Mình cũng đang nhờ anh em quen biết(nói anh em chứ thật ra lão thành cách mạng không hà) sưu tầm dùm.

seal203

Member
Hình chiến binh

Đây là cặp Fo của ông dượng cho mượn gầy giống( đã đi Châu Đốc về), hiện giờ ông hết thả chim rồi. Hai em này từ 2005 lận. Đợt đi Châu Đốc về mất hết vài em ông nản bỏ luôn. giờ chỉ nuôi tài tử :

Chiến binh này bạn bè giới thiệu nguồn gốc theo nó cũng khá chuẩn ( mà người này lại không biết vào diễn đàn). Nhưng bay thử mới biết ( "Đời cha tập ăn lạt, đời con đỡ khát nước" hả anh BF)
Xam 2 gach

Xitim

seal203

Member
Đã liên lạc với anh Bf để tìm số điện thoại của anh 13 chưa? nếu chưa thì add nick tui, rồi tui chỉ cho cách vào nhà anh 13.

Nhà anh 13 và nhà mình cách nhau có 1.5km (nhà mình gần ngay ngã ba vào nhà anh 13 áh)

ax ... Cao thủ xuất hiện chạy leeee.....Nhìn chim là chạy lẹ .....chạy đến nhà anh coi chim.....quá pro..

nhìn cặp fo của anh đẹp quá anh ơi hi vọng 1 thời gian nửa con đàn cháu đống nhiều nửa thi anh chia cho em 1 cặp nha anh , đang khoái màu fo..

seal203

Member
nhìn cặp fo của anh đẹp quá anh ơi hi vọng 1 thời gian nửa con đàn cháu đống nhiều nửa thi anh chia cho em 1 cặp nha anh , đang khoái màu fo..
Bạn muốn kiếm FO thì năn nỉ ông BF gầy đàn đi ông quá trời Fo tại thấy FO ổng đi xa mình mới kiếm Fo về chơi áh

thì ra là Thành hả, lúc này bộ rảnh sao mà đua đòi nữa, nói chung hay đi tỉnh thì cũng nên chơi loại này nó cũng lý thú