• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ seal203

seal203

Member
Chào anh seal203! Em là thành viên mới gia nhập dd. Em ở thủ đức nhưng đi làm tại vòng xoay an lạc bình chánh. Được biết anh ở gần đây, em cũng đang cần cặp chim đua để thả cùng với anh em. Nếu anh ko ngại thì cho em ghé tham quan căn cứ của anh và anh 13 luôn, chỉ xem trên hình thôi ko đã anh ơi. Thanks anh trước. Em tên Huỳnh-0933347227. Anh cho em xin sdt luôn nha.
Đã PM cho Huỳnh số DT mình check Mess nha.

seal203

Member
Quan sát chim đẻ

Thời gian vừa qua vì 1 số lý do chủ quan Seal không sát cánh cùng anh em được, đến hôm nay mới tạm gọi là có thể rãnh rỗi được đôi chút nên chia sẻ 1 số ý mà seal quan sát được mong anh em góp ý thêm.
Nội dung : Quan sát vấn đề lai tạo màu và hình dáng chim bồ câu.
Mẫu : 02 cặp chim con
Giả thiết : Seal cho lai 02 cặp chim con với cha dáng tròn lùn, viền mắt dày sần sùi màu xỉ tỉm tối, có gián cánh trắng, phần càm có 1 đóm trắng. Mẹ pho đỏ (chocolate) thân dài.
Kết quả : Chim con cho ra chim trống màu chocolate, thân hình lớn con, dầu cổ nhìn giống chim cha nhưng mình dài hơn chi cha. Chim mái ra xỉ tỉm giống chim cha (có gián cánh và râu trắng) nhưng mình lại giống khung xương của chim mẹ và nhỏ con hơn.
Hiện tại seal đang thử 1 em xỉ tỉm trống và 1 em chim trắng mái đang xoay ổ hi vọng kết quả ra như mong đợi.
Kì vọng : chim trống ra màu trắng, mái ra xỉ tỉm
Nhờ các anh em cao thủ trên diễn đàn có hứng thú với vấn đề này cùng seal tiến hành các thử nghiệm. Mục đích có phải màu sắc bồ câu lai tạo theo nhiễm sắc thể chéo.
Hiện tại em fo trống tướng tá rất đẹp, chiều rãnh sẽ post hình anh em cho ý kiến

Thời gian...........
Hiện tại seal đang thử 1 em xỉ tỉm trống và 1 em chim trắng mái đang xoay ổ hi vọng kết quả ra như mong đợi.
Kì vọng : chim trống ra màu trắng, mái ra xỉ tỉm
Nhờ các anh em cao thủ trên diễn đàn có hứng thú với vấn đề này cùng seal tiến hành các thử nghiệm. Mục đích có phải màu sắc bồ câu lai tạo theo nhiễm sắc thể chéo.
Hiện tại em fo trống tướng tá rất đẹp, chiều rãnh sẽ post hình anh em cho ý kiến
không có chuyện này đâu hiii:shame on you::shame on you: trắng với xitim hiii thử đi...

vuanh

Member
Em ơi, có phải em nuôi chim để thả bay không? Hầu như chim của ai đăng lên cũng đẹp hết, còn có bay xa được không thì không ai nhìn hình tự tin đánh giá chim đâu em ơi. Anh thấy Chần mới post bài chim bay 3000km, em thử nhìn xem con chim đó có to, có dài hay gì có cái gì đặc biệt không mà sao nó bay ve sầu vậy. Đó là ý kiến của Vuanh.

seal203

Member
không có chuyện này đâu hiii:shame on you::shame on you: trắng với xitim hiii thử đi...
Vậy là anh Tai đã thí nghiệm rồi hả. Kết quả theo anh là nó sẽ như thế nào anh, thật sự em rất muốn biết

seal203

Member
Em ơi, có phải em nuôi chim để thả bay không? Hầu như chim của ai đăng lên cũng đẹp hết, còn có bay xa được không thì không ai nhìn hình tự tin đánh giá chim đâu em ơi. Anh thấy Chần mới post bài chim bay 3000km, em thử nhìn xem con chim đó có to, có dài hay gì có cái gì đặc biệt không mà sao nó bay ve sầu vậy. Đó là ý kiến của Vuanh.
Chào anh Vuanh.
1. Vấn đề đầu tiên em nôi chim để thảa bay không nuôi chim kiểng.
2. Chim to dài hay gì đó em cũng không bàn nhưng chuyện em bàn ở đây là vấn đề lai tạo. Khi em cho lai 2 chim bố mẹ thì chim được thừa hưởng là chim trống. To khoẻ mập ốm ở đây là to khoẻ mập ốm so với hệ qui chiếu nào thôi. Em đâu có nói là đăng lên để chim thả xa được hay không đâu. em định đăng lên để anh em quan sát so sánh thôi. anh vội vàng quá...

Chào các ban trên diển đàn, chơi chim hay nuôi bất cứ vật gì cũng vậy thì phải chọn giống tốt đúng không? Ai không biết địa điểm thì mình chỉ dùm chứ ai nào quảng cáo gì đâu, mà sao lai xóa bài mình vậy? Nói cho anh em nghe thôi, con chim dở thì mình có nuôi kỹ (kỉ) hoặc huấn luyện thường xuyên thì nó cũng dở à, phải biêt cách lai tạo hoặc chọn giống tốt thì mới tạo nên một thế hệ sau tốt . Mới làm cho thú chơi của mình thêm ý nghĩa hơn!

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Chào các ban trên diển đàn, chơi chim hay nuôi bất cứ vật gì cũng vậy thì phải chọn giống tốt đúng không? Ai không biết địa điểm thì mình chỉ dùm chứ ai nào quảng cáo gì đâu, mà sao lai xóa bài mình vậy? Nói cho anh em nghe thôi, con chim dở thì mình có nuôi kỹ (kỉ) hoặc huấn luyện thường xuyên thì nó cũng dở à, phải biêt cách lai tạo hoặc chọn giống tốt thì mới tạo nên một thế hệ sau tốt . Mới làm cho thú chơi của mình thêm ý nghĩa hơn!
Vậy anh Quang cho em hỏi tí là kĩ thuật chọn giống tốt là chọn ra sao anh nh? Chim cần ưu điểm hay có 1 số tiêu chí gì để chọn được giống tốt vậy anh?

Cuối cùng anh BF cũng dzụ dỗ em trờ lại với con đường đau khổ nhất va sau khi hình thành xong cái căn cứ up lên để anh em phê phán rút kinh nghiệm

Căn cứ của bác ở trên sân thượng hả?trên lợp bằng gì?
Tôi có cái sân thượng đã lợp tôn cao 3,6m có tường gạch vây xung quanh mà đang phân vân không biết nhốt chim có sống được không?bác cho tui lời khuyên nhé.Nhà tôi chỉ nuôi nhốt-không thả được vì nhà bên cạnh bán muối:)):)):))

seal203

Member
Căn cứ của bác ở trên sân thượng hả? Trên lợp bằng gì?
Tôi có cái sân thượng đã lợp tôn cao 3,6m có tường gạch vây xung quanh mà đang phân vân không biết nhốt chim có sống được không?bác cho tui lời khuyên nhé. Nhà tôi chỉ nuôi nhốt-không thả được vì nhà bên cạnh bán muối:)):)):))
Hổm nay có việc nên không trả lời bạn được thành thật xin lỗi. Vấn đề nhốt chim theo mình vẫn ok trong mùa này tuy nhiên bạn phải đảm bảo hệ thống thông khí. Tuy nhiên vào mùa nóng mình không biết nơi bạn ở độ "hầm" như thế nào và lúc đó bạn cần trang bị hệ thống quạt hút để giảm nhiệt độ phòng. Tốt nhất bạn chụp lên 1 tấm hình toàn cảnh ngôi nhà bạn nên có 2 căn nhà xung quanh và 1 tấm căn phòng bạn nuôi bồ câu thì mình và anh em ở đây mới góp ý bạn được. Căn cứ mình thật ra còn 1 nóc trên(boong lơn) tấm mình làm nóc là eron một dạng như thạch cao nhưng chịu mưa nắng được. Thân

seal203

Member
... 8- Anh ngdeja: 01/03 chiến binh (100km), còn thiếu 02 chiến binh ...
Chiều nay đi về ngang nhà anh ngdeja thấy chim đánh vòng nhiều, tưởng chim về đủ anh mở tiệc khao quân chứ! Nuôi gần nhà mà lâu lâu mới thấy chim anh đánh vòng. Hiện thời căn cứ mình thất lạc 2 em cựu binh cứ đi đi về về (có em 69 đã đi Đà lạt và Cà mau) do làm chuồng nên em chẳng chịu vào nhà mới mà không bao giờ thấy em nó không biết có nhập bọn cùng đàn của anh ngdeja không?

ngdeja

Chào Seal203!
nói gần nhà là ở đâu vậy Seal ? tình hình là không có chim nào nhập bọn với chim nhà anh
hôm nay làm lại cái chuồng nên thả chúng ra. Nói là gần nhưng anh cũng chẳng thấy bầy nào bay gần nhà không biết có noi chuyện với seal lần nào chưa
còn nick thì chịu không nhận ra ai là ai
vậy nha , có gì gặp nhau ở 12

seal203

Member
Chào Seal203!
nói gần nhà là ở đâu vậy Seal ? tình hình là không có chim nào nhập bọn với chim nhà anh
hôm nay làm lại cái chuồng nên thả chúng ra. Nói là gần nhưng anh cũng chẳng thấy bầy nào bay gần nhà không biết có noi chuyện với seal lần nào chưa
còn nick thì chịu không nhận ra ai là ai
vậy nha , có gì gặp nhau ở 12
Cầu vượt Đông Tây là trung điểm của nhà anh và nhà em đó, chim em có đảo xa nhất cũng chỉ khoang cầu vượt Đông Tây thôi, mà dạo gần đây chúng đảo bán kính nhỏ lắm khoảng 50m đổ lại dạo trước đảo ít nhất 300-400m em chưa rõ lí do, hi vọng có lời giải đáp về tập quán này

ngdeja

Nhà thấp quá nên anh cũng không thấy ! thỉnh thoảng có 1 bầy nhóm chung với nhà anh, nhưng cũng không có chú ý lắm nhà thấp nên quan sát khó lắm anh thì đi làm về trễ vào cuối năm nên chỉ cho tập dượt chim non thôi chim lớn thì nó làm biếng lắm nhìn thấy nó không muốn bay nên không ép vậy nhà em bên Tân Kiên hả ?

seal203

Member
Nhà thấp quá nên anh cũng không thấy ! thỉnh thoảng có 1 bầy nhóm chung với nhà anh, nhưng cũng không có chú ý lắm nhà thấp nên quan sát khó lắm anh thì đi làm về trễ vào cuối năm nên chỉ cho tập dượt chim non thôi chim lớn thì nó làm biếng lắm nhìn thấy nó không muốn bay nên không ép vậy nhà em bên Tân Kiên hả ?
Dạ đúng rồi, Hi vọng chủ nhật này sắp xếp được anh em mình gặp nhau trên 12, có nghe anh V nói về anh vài lần nhưng chưa có dịp gặp mặt. Dưới em có 1 chỗ nuôi bồ câu gà nhiều lắm (chỉ thấy màu nâu) mà em chưa tiện vào chơi vì khi hỏi thấy gia chủ không được niềm nỡ cho lắm nên không dám xin vào xem. :D
PS : nhà em đối diện phân bón đầu trâu

ngdeja

Lần sau em rút kinh nghiệm xin vào mua chứ đừng xin vào xem hihih
có nick yahoo không noi chuyện trong forum hình nhu là không tiện lăm em

seal203

Member
Hệ thống cho ăn tự động :
Loại 1 : ra NTN mua loại dành cho gà ăn, loại này hở nên thức ăn dễ ẩm mốc và mối mọt.
Loại 2 : áp dụng từ các cóng thức ăn cho FInch ở các aviary của nước ngoài.
Vẽ phác hoạ sơ nét bằng paint nên hơi xấu :

Nếu chúng ta muốn thì trộn các loại vào theo ti lệ mong muốn còn gọi là thương nữa thì cứ mỗi loại ngũ cốc 1 bình.
Bình này có thể dùng chai nước suối hoặc chai thuỷ tinh miễn sao cổ bình lớn hơn hạt ngũ cốc là được. Khi chim ăn thức ăn vơi đi sẽ lại chảy xuống lượng thức ăn còn lại cũng được giữ kín và không bị phơi nên không gây ẩm mốc thứ căn

Chào bạn seal,
Mình đang nuôi bồ câu thịt, không biết bạn có cách nào hướng dẫn mình cho bồ câu uống nước tự động không? Vì nuôi bồ câu thịt, số lượng nhiều, mà chỗ để nước uống phải thay thế thường xuyên, cực lắm.
Hy vọng được chỉ giáo.
Thân.

Ban. co' the^? vao` đa^y weblink nay` đe^? coi automatic watering cho chim.
http://www.jedds.com/-strse-Equipment->>-Feeders-&-Founts-cln-Fount,-Self-dsh-filling/Categories.bok
Chào bạn,
Cảm ơn bạn đã giới thiệu sản phẩm watering cho bồ câu. Nhưng ở Việt Nam chắc không có bán, vả lại viết toàn tiếng Anh nên mình không hiểu.

Đây là mô hình nuôi bồ câu ở nhà mình (hệ thống uống nước thủ công, chưa tự động), bạn nào biết cách cho uống tự động vui lòng hỗ trợ thêm nha: