• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ seal203

seal203

Member
Bài viết có giá trị tham khảo

Đây là bài viết bên aquabird.com.vn của Sat Thu Toc Dai, có nhiều điểm tương đồng nên mình pót anh em tham khảo thêm :

Chim cu gáy rất khó phân biệt trống mái , chỉ những người có kinh nghiệm lâu năm may ra mới có thể phân biệt được nhưng mức độ chính xác chỉ là 50% thôi . Tuy nhiên vào mùa sinh sản , dáng con chim mái nảy nở ở phần hậu môn nên những người thực sự có chuyên môn mới có khả năng << nhìn >> ra được sự khác biệt giữa trống và mái , nhưng rất khó giải thích rõ ràng để người khác bắt chước được . Để chọn được chim cu gáy hay bạn có thể tham khảo thông tin sau :
1) Nhứt huỳnh kiên : cườm chim màu vàng đóng xuống tận vai .
2 ) Nhì liên giáp : chim có thân mình rắn chắc , mập mạnh ( thân giữa nở phình ra, trong khi đầu đuôi nhỏ lại ) .
3) Tam quá khóe : dưới mắt chim cu có một cái chỉ màu đen , nếu chỉ này dài quá khóe mắt một chút là chim tốt nên chọn nuôi .
4) Tứ chân khô : chân chim phải vuông cạnh và khô, vẩy hai hàng trơn đóng hột bắp.
5) Ngũ liên hoàn : cườm ở cổ nếu đóng kín cả phần ức mới thật tốt . Chim này rất hiếm trăm con chưa có một .
6) Lục cườm rựng :chim có cườm lót ( siêng gáy ) .
Đấy là 6 chi tiết cần lưu ý khi chọn chim , và đây là một vài chi tiết nữa :
- Đuôi vót : bắp đuôi trên lớn chót đuôi vót nhỏ lại là chim khôn.
- Gián cánh : có một vài lông trắng bên cánh , chim có hai cánh chéo nhau cũng tốt.
- Bạch đề : chim có một hay nhiều móng trắng .
- Mỏ đỏ : chim dữ , làm chim mồi rất tốt .
Chim đầu nhỏ, mỏ cong, cổ dài , lông phủ kín gối cũng là loại chim tốt nên chọn nuôi .

Chấn PG

Member
Ghi nhận nhưng tại từ này em quen gọi vậy rồi anh thông cảm nha, giáng cánh đây giống như xitim vậy thôi, một nốt giáng b [/] trong nhạc. Tuỳ vào người mà tên gọi khác nhau. Nhưng đảm bảo từ này rất nhiều người dùng mọi người có thể thăm dò.
Đúng là giống ĐL không phải con nào cũng cánh trắng nhưng những con cánh trắng đa số là chim ĐL, cái này mình chỉ nghe các anh em lớn tuổi nói lại và nói theo hư không khẳng định, hi vọng mọi người có thể tìm ra cái chuẩn để đánh giá. Giống như bạn mình cầm trực tiếp hay Chấn có post chim của Trung Quốc lên nhưng cũng không có dấu hiệu nhận biết.

Vậy không phải rồi anh. Mấy người đó chắc nói chơi đó chứ giống chim nào cũng vậy, do lúc giao phối giữa các con khác màu nên gen có tính trội lặn nên mẫu hình con đó không quyết định được con đó xuất phát từ đâu mà phải khẳng định con đó từ màu nào phối với con nào và trong người con đó có gen của con màu khác không? :-$ :-$ :-$ :-$ :-$ :-$

seal203

Member
Cái quan trọng chính là tìm ra cái dòng gien trội này đó. Vì giống này khá trội khi phối ghép đều ra chim con gián cánh

trantantai

Active Member
Đây là bài viết bên aquabird.com.vn của Sat Thu Toc Dai, có nhiều điểm tương đồng nên mình pót anh em tham khảo thêm :

Chim cu gáy rất khó phân biệt trống mái , chỉ những người có kinh nghiệm lâu năm may ra mới có thể phân biệt được nhưng mức độ chính xác chỉ là 50% thôi . Tuy nhiên vào mùa sinh sản , dáng con chim mái nảy nở ở phần hậu môn nên những người thực sự có chuyên môn mới có khả năng << nhìn >> ra được sự khác biệt giữa trống và mái , nhưng rất khó giải thích rõ ràng để người khác bắt chước được . Để chọn được chim cu gáy hay bạn có thể tham khảo thông tin sau :
1) Nhứt huỳnh kiên : cườm chim màu vàng đóng xuống tận vai .
2 ) Nhì liên giáp : chim có thân mình rắn chắc , mập mạnh ( thân giữa nở phình ra, trong khi đầu đuôi nhỏ lại ) .
3) Tam quá khóe : dưới mắt chim cu có một cái chỉ màu đen , nếu chỉ này dài quá khóe mắt một chút là chim tốt nên chọn nuôi .
4) Tứ chân khô : chân chim phải vuông cạnh và khô, vẩy hai hàng trơn đóng hột bắp.
5) Ngũ liên hoàn : cườm ở cổ nếu đóng kín cả phần ức mới thật tốt . Chim này rất hiếm trăm con chưa có một .
6) Lục cườm rựng :chim có cườm lót ( siêng gáy ) .
Đấy là 6 chi tiết cần lưu ý khi chọn chim , và đây là một vài chi tiết nữa :
- Đuôi vót : bắp đuôi trên lớn chót đuôi vót nhỏ lại là chim khôn.
- Gián cánh : có một vài lông trắng bên cánh , chim có hai cánh chéo nhau cũng tốt.
- Bạch đề : chim có một hay nhiều móng trắng .
- Mỏ đỏ : chim dữ , làm chim mồi rất tốt .
Chim đầu nhỏ, mỏ cong, cổ dài , lông phủ kín gối cũng là loại chim tốt nên chọn nuôi .
Mình lúc trước cũng có chơi chim cu gáy nhưng chim duói LĐ to con chứ không nhỏ như trên đây có con to bằng chú thái con,màu lông thì không đậm bằng,mình không biết về sách vở lắm nhưng chỉ thích những chú chim dạn người và gáy hay, gáy nhiều,ngoắc một cái là gáy,mình thì có nuôi một em 2 hậu rất to,thực ra là của anh bạn nhưng ảnh đi hoài nhờ mình chăm sóc vì nhà mình có lúa,mình hay mang ra sau đồi treo lên cành là nó gáy ,chim rừng về rất nhiều những lần chim vào là mình hồi hộp muốn rớt tim,khi nhỏ mình hay theo giõi chim làm tổ đợi khi chim con vừa biết bay là lên bắt nuôi cũng thích lắm nhưng nó lâu gáy vô cùng.sau này lên TP học nên dẹp hết nếu có dịp mình sẽ mang một em dưới quê lên so xem nó khác thế nào.vì hôm bữa thật là tức khi bị ông già bán chim bên Lê Quang Định GV nói là không biết gì về chim.mà dám nói chim của ổng không phải là cu đất,mình đã đính chính là chim mình nuôi to hơn nhiều nhưng cũng gọi là cu đất,nếu vậy tại sao 2 giống khác nhau lại gọi cùng tên.nghe nói chim cu có loại là cu ngói vậy nó như thế nào bạn cho mình biết nhé,và vui lòng giải thích tại sao có 2 loại chim cu nhìn giống nhau về màu sắc và mọi đặc tính nhưng to nhỏ khác nhau nhưng lại gọi cùng một cái tên sao không goi như gà nòi và gà tre cho dẽ phân biệt.
Rất vui được chỉ giáo>:D<

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Vấn đề chính là gì?

Bạn seal203 này còn máu "cu" nhiều quá, cái gì cũng đẫn chứng "cu" vô :)) ! "Cu" khác chim câu khác bạn hiền ơi :shame on you:!

Gene trội thì sao :thingking: ;) :D ? Vấn đề là trội về cái gì? Lông đẹp, thịt chắc ăn ngon :D hay bay giỏi :thingking: ? Thôi đừng tranh cãi kiểu này nữa :shame on you: . Tập luyện nhiều và đưa ra kết quả nhé! Cái đó mới là minh chứng tốt nhất :) :-bd !

Tốt gỗ hơn tốt nước sơn. Vẻ bên ngoài chỉ là một phần thôi, còn nhiều thứ nữa ...! Mình chơi chim bay, không phải chim kiểng đâu ;) :thingking: !

Cái quan trọng chính là tìm ra cái dòng gien trội này đó. Vì giống này khá trội khi phối ghép đều ra chim con gián cánh

seal203

Member
Bạn seal203 này còn máu "cu" nhiều quá, cái gì cũng đẫn chứng "cu" vô :)) ! "Cu" khác chim câu khác bạn hiền ơi :shame on you:!

Gene trội thì sao :thingking: ;) :D ? Vấn đề là trội về cái gì? Lông đẹp, thịt chắc ăn ngon :D hay bay giỏi :thingking: ? Thôi đừng tranh cãi kiểu này nữa :shame on you: . Tập luyện nhiều và đưa ra kết quả nhé! Cái đó mới là minh chứng tốt nhất :) :-bd !

Tốt gỗ hơn tốt nước sơn. Vẻ bên ngoài chỉ là một phần thôi, còn nhiều thứ nữa ...! Mình chơi chim bay, không phải chim kiểng đâu ;) :thingking: !
Em không hề nói la gen trội là chim hay, hay gián cánh là chim hay, thật ra gián cánh chỉ là đẹp chơi vui thôi. Về phần gen chẳng qua chúng ta muốn có 1 cái phả hệ tốt. Chim hiện nay chúng ta chơi điều không rõ nguồn gốc thì chán lắm, thú thật cầm con BC Thái, ai cũng gọi là BC Thái nhưng có ai gọi là chim đua không(thật ra chim VN gồm nhiều giống lắm : Thái lan, Trung Quốc, Đài Loan, Philipines, và có cả giống Hà Lan(e chưa biết con này ra sao nhưng cũng nghe nhiều người nhắc)...) đôi lúc chúng ta không khắc khe vấn đề đó mà ai gọi chim ĐL, TQ thì lại nói không phải.
Máu "Cu" thì cũng không phải là máu gì đâu đại ca ơi nhưng cách xem tướng như vậy theo em rất đúng. Các nghệ nhân chơi chim vẫn phân ngũ trường ngũ đoản cho cả Than, Mi, Lửa, Khướu v.v... cái đẹp ở đây là cái dáng đẹp, cái khuôn đẹp mà qua nhiều năm kinh nghiệm ông cha ta đã đút kết. Nhìn con chim bay hay mà tướng xấu thì cũng khó chịu thật sự vì chúng ta gọi nôm na là "nghệ nhân". Chơi nghệ thuật có cái khó và cái khắc khe của riêng nó. Em chỉ nói lên chính kiến chủ quan của mình và mong mọi người góp ý thôi chứ cũng không hề xem đó là chân lý.

seal203

Member
Mình lúc trước cũng có chơi chim cu gáy nhưng chim duói LĐ to con chứ không nhỏ như trên đây có con to bằng chú thái con,màu lông thì không đậm bằng,mình không biết về sách vở lắm nhưng chỉ thích những chú chim dạn người và gáy hay, gáy nhiều,ngoắc một cái là gáy,mình thì có nuôi một em 2 hậu rất to,thực ra là của anh bạn nhưng ảnh đi hoài nhờ mình chăm sóc vì nhà mình có lúa,mình hay mang ra sau đồi treo lên cành là nó gáy ,chim rừng về rất nhiều những lần chim vào là mình hồi hộp muốn rớt tim,khi nhỏ mình hay theo giõi chim làm tổ đợi khi chim con vừa biết bay là lên bắt nuôi cũng thích lắm nhưng nó lâu gáy vô cùng.sau này lên TP học nên dẹp hết nếu có dịp mình sẽ mang một em dưới quê lên so xem nó khác thế nào.vì hôm bữa thật là tức khi bị ông già bán chim bên Lê Quang Định GV nói là không biết gì về chim.mà dám nói chim của ổng không phải là cu đất,mình đã đính chính là chim mình nuôi to hơn nhiều nhưng cũng gọi là cu đất,nếu vậy tại sao 2 giống khác nhau lại gọi cùng tên.nghe nói chim cu có loại là cu ngói vậy nó như thế nào bạn cho mình biết nhé,và vui lòng giải thích tại sao có 2 loại chim cu nhìn giống nhau về màu sắc và mọi đặc tính nhưng to nhỏ khác nhau nhưng lại gọi cùng một cái tên sao không goi như gà nòi và gà tre cho dẽ phân biệt.
Rất vui được chỉ giáo>:D<
Chim xứ lạnh đa phần rất lớn con, gọi là "hình lông" lớn vì xứ lạnh mà. Chim mà anh nói là con chim "Thục Người", luyện cái này rất dễ nếu muốn em có thể chỉ anh. nhưng những con này không ra rừng đấu đá gì đươợc đâu, người ta thường bỏ đi và giá cũng rẻ khoảng 500k là có.(Không muốn lấn sân nên có gì anh PM cho em nha)
Cu ngói no giống cu Pháp nhưng màu đất nung và vẫn có 1 chỉ đen chạy trên rìa cổ như cổ áo. Nó cũng gáy nhưng chỉ gáy rù rù thôi. Cu ngói có rất nhiều ở các tàng cây xanh ở TP anh để ý sẽ thấy. Hình của em nó đây :

Còn về lớn nhỏ sao không gọi thì cùng giống nhưng do điều kiện địa lý nên khác biệt thể hình thể tạng chứ gà nòi gà tre thì chỉ cùng chi thôi anh ạ

seal203

Member
seal bữa giờ có thả chim ở đâu không? nắng ráo thế này tập huấn được đó, sao lâu ngày ko thấy vào diễn đàn.
Mấy bữa nay kiếm tiền mua bồ câu và thức ăn nên hơi bận chút anh ơi, chắc sẽ tái xuất giang hồ sớm thôi, hôm vừa rồi công việc đột xuất không đi off được với anh em buồn ghê. Sắp chinh phục cầu Mỹ thuận trong nay mai nè, khi nào đi em sẽ hú coi có anh em nào gửi không Mộc Bài thì giờ chờ lứa nhỏ lớn chút rồi thả tiếp lứa lớn cứng lắm rồi về chỉ 1h- 1h10p

seal203

Member
Hôm nay có chuyến công tác đột xuất tại chân cầu Mỹ Thuận (an hữu - xấp xỉ 100km ĐCB). Thả 4 em lúc 11h36 phút 1h40 ở nhà dt báo tin thắng trận, em có cảm giác chim đi miền Tây về rất tốt. Anh BIG và các tiền bối cho ý kiến

trantantai

Active Member
Chúc mừng chuyến công tác miền tây thành công của mấy chú chim nhé. Mình rất muốn đi Mỹ Thuận 1 chuyến bằng Honda để thả chim cho đã, nếu ai có đi thì rủ mình với nha, chuyến sau bạn đi miền tây cho mình gửi chim với nhe, mấy em nhóc mấy bữa bị kẹp cổ ở cây xăng HM về chưa bạn mình cũng đi tìm ở đó nhưng chưa có thông tin gì cả, chưa biết chuông ai ở gần đó,nghi ở đó có bc lai gà đó nên nó mới dữ như vậy

trantantai

Active Member
Đi Mỹ Tho hay là cầu Mỹ tho hoặc qua bến tre thì có vẻ ngắn hơn đi cầu Mỹ Thuận đó. Ghét cái là mình lại không thích đi xe máy mới chết chứ. hay là Tài làm tài xế đi.
OK ,hiện nay em thấy anh rảnh vậy chuẩn bị bữa nào được phone cho em em xin làm tài xế vậy,đi kiểu này cũng lí thú lắm nha,Bến Tre, Mỹ Tho hay cầu Mỹ thuận cũng được. Đi hé:-bd

trantantai

Active Member
Vậy đi nha,sáng thứ 7 em qua sớm đón anh nhe,tình hình chim hơi nhiều nên anh xem đồ đựng như thế nào cho hợp lí nha,em mang đi 7 em ,còn anh bao nhiêu?chắc kiếm cái thùng giấy rồi bỏ chung nha ,không biết có ai đi không nữa để gửi thêm

seal203

Member
Vậy thứ 7 này đi, đi sớm rồi thả ở cầu rạch miễu xong ăn hủ tíu mỹ tho và nghỉ ngơi chút rồi về. Trên đường về ghé thăm anh 13. Có em gì ở dưới tiền giang có muốn đi cùng không vậy ta? thử hỏi cu cậu coi sao?
Vậy đi nha,sáng thứ 7 em qua sớm đón anh nhe,tình hình chim hơi nhiều nên anh xem đồ đựng như thế nào cho hợp lí nha,em mang đi 7 em ,còn anh bao nhiêu?chắc kiếm cái thùng giấy rồi bỏ chung nha ,không biết có ai đi không nữa để gửi thêm
Hai anh ghe nhà em làm cốc cà phê rồi cho em gửi 4 em luôn, thú thật mấy bữa nay bận quá căn cứ hơi điêu tàn. Nhưng vẫn "bạn đến chơi nhà" được

seal203

Member
Chúc mừng chuyến công tác miền tây thành công của mấy chú chim nhé. Mình rất muốn đi Mỹ Thuận 1 chuyến bằng Honda để thả chim cho đã, nếu ai có đi thì rủ mình với nha, chuyến sau bạn đi miền tây cho mình gửi chim với nhe, mấy em nhóc mấy bữa bị kẹp cổ ở cây xăng HM về chưa bạn mình cũng đi tìm ở đó nhưng chưa có thông tin gì cả, chưa biết chuông ai ở gần đó,nghi ở đó có bc lai gà đó nên nó mới dữ như vậy
Uh nó đi bụi luôn rồi, thôi kệ chim không đủ bản lĩnh thì về cũng vậy, mình có thả thử 4 em MB ở đây mà lần này cũng không thấy kẹp cổ, có lẽ chúng nó già địa hình lên cái về luôn chả thèm đảo lấy 1 vòng

trantantai

Active Member
Seal203 ơi dạo này mê buôn bán quá không lên hả? có gì mới không có em nào đi xa không, nghe nói dưới đó bổn hay lắm hả mới chơi lại mà đi cả 100km rồi , mình cũng đi qua mốc này một tí nhưng nay thì cho gấp đôi luôn hy vọng sau đợt này còn chim chơi với anh em, mình có thấy nhà bạn rồi hôm xuống nhà anh 13 nhưng có dịp sẽ ghé chơi nhà bạn hi vọng bạn dành thời gian, Mình đang làm bên bảo hiểm xe hơi nghe nói bạn lái xe khi nào có nhu cầu giới thiệu cho mình nhé, không có ý lợi dụng bạn bè đâu nhưng không biết thì thôi biết rồi thành bằng hữu, biết bạn trên mạng nhiều rồi chưa biết mặt không biết già, trẻ, lớn, bé thế nào mình xưng hô thế nhé, thấy bạn am hiểu sách vở và nhiều kiến thức( về chim chẳng hạn) rất là ngưỡng mộ hẹn gặp một ngày gần nhé.
số hôm nọ gọi là số chính thức của Seal hả có gì sẽ liên lạc nhé. chào

seal203

Member
Seal203 ơi dạo này mê buôn bán quá không lên hả? có gì mới không có em nào đi xa không, nghe nói dưới đó bổn hay lắm hả mới chơi lại mà đi cả 100km rồi , mình cũng đi qua mốc này một tí nhưng nay thì cho gấp đôi luôn hy vọng sau đợt này còn chim chơi với anh em, mình có thấy nhà bạn rồi hôm xuống nhà anh 13 nhưng có dịp sẽ ghé chơi nhà bạn hi vọng bạn dành thời gian, Mình đang làm bên bảo hiểm xe hơi nghe nói bạn lái xe khi nào có nhu cầu giới thiệu cho mình nhé, không có ý lợi dụng bạn bè đâu nhưng không biết thì thôi biết rồi thành bằng hữu, biết bạn trên mạng nhiều rồi chưa biết mặt không biết già, trẻ, lớn, bé thế nào mình xưng hô thế nhé, thấy bạn am hiểu sách vở và nhiều kiến thức( về chim chẳng hạn) rất là ngưỡng mộ hẹn gặp một ngày gần nhé.
số hôm nọ gọi là số chính thức của Seal hả có gì sẽ liên lạc nhé. chào
Thank anh. Đúng là hổm rày công việc ngập đầu chả làm gì được cả. Chim thì em vẫn cho đi đi về về, Cty có công tác xa thì cứ cho em nó đi thôi. Hổm rày có vài em nổi trái không chăm sóc kĩ lây lan nhiều quá hôm qua thức dậy lúc 5h để tổng vệ sinh và gom mấy em chim bệnh ra khu riêng để chăm sóc. Chắc khoảng 1 tháng nữa dự án này mới xong hi vọng sẽ off với anh em lại. Còn về BH anh cứ PM cho em nha, em sẽ đọc và có gì em sẽ liên lạc với anh. E còn nhỏ thôi dân 8x anh ạ. Dự kiến khi khai trương dự án này sẽ mời anh em xuống off và thả bồ câu. Lúc đó chắc sẽ nhờ anh BIG kêu gọi anh em dùm em để số lượng thật nhiều hehe. Còn thiếu gì nữa không ta ! à khi nào anh đi ngang cứ alô em có nhà thì ghé em chơi. Số DT đó là số chính thức của em nhưng e không phổ biến nhiều hehe.
Bổn hay thì không có anh ạ, chim đúng sở thích của em thì có nhiều hihi vì em lựa theo gu của em.

seal203

Member
Hôm qua có việc đi lên tới chợ Long Hoa ăn đám cưới đứa bạn thân nên quyết định hốt ổ nguyên bầy 11 em cho chúng nó lên núi bà cầu tài, cầu lộc. Thả 11 em lúc 1h30 trời nắng gắt quá nên phải làm động tác banh miệng cho uống 1 ngụm nước như gà rồi thả. Trên đường về thì trời đổ mưa nhưng về tới nhà thì được thông báo kiểm tra đầy đủ lúc 3h30. Thú thật đi Mỹ Tho hay cầu Mỹ Thuận chưa mất em nào mà đất Tây Ninh em hao binh tổn tướng cũng 5-6 em rồi bó tay. Đợt tập huấn này xem như thành công.

trantantai

Active Member
Lâu lâu mới thấy, 11 em đi hoành tráng quá ha, sắp tới đám của mình cũng có 11 em đi được nên sẽ cho nó đi xa dần, trong thời gian tới có đi đâu ma tiện xe cho gửi với nhe, cỡ Mộc Bài là ok, cám ơn trước nhé, Kì này có hay lên đó không Seal?

seal203

Member
Đi lên đó thì đi mỗi ngày nhưng xe Cty đi thôi em lúc này về lại TP rồi có việc mới chạy lên anh ơi. Khi nào có đi sẽ hú anh, mà em thường đi đột xuất nên cũng khó

Chào anh seal203! Em là thành viên mới gia nhập dd. Em ở thủ đức nhưng đi làm tại vòng xoay an lạc bình chánh. Được biết anh ở gần đây, em cũng đang cần cặp chim đua để thả cùng với anh em. Nếu anh ko ngại thì cho em ghé tham quan căn cứ của anh và anh 13 luôn, chỉ xem trên hình thôi ko đã anh ơi. Thanks anh trước. Em tên Huỳnh-0933347227. Anh cho em xin sdt luôn nha.