• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Câu đối Tết

tribm.ts

Member
Sáng nay cầm tờ báo Tuổi Trẻ đọc trang 2 có tin dẹp phố " ông bà ĐỒ" ở Văn Miếu, tự dưng thấy cảm thương sao cho niềm tự hào 4000 năm văn hoá, buồn quá vào đối với bác " chum" có lẽ vui hơn.

Hihi, bác làm bản " tin trong nước" thì em xin làm " tin quốc tế" nhé:

Tết Trâu này chiến tranh loạn lạc, Ô BA MA lên đoạn đầu đài
Nếu nói về độ ác liệt thì phải nói vế đối trên của bác KIM mới là ác liệt nhất. Cùng phân tích để cả nhà hiểu bác KIM , NHỌN tới cỡ nào:

Vế đối này gồm hai phần: trước và sau, nửa trước có con trâu, nửa sau là tên một người, nếu đọc qua thì không ai biết có sự liên tưởng nào, nhưng thực ra k phải, vế sau cũng là trâu vì nếu tìm hiểu kỹ thì Vị này cầm tinh con trâu. Cái hay chưa dừng lại đó, đỉnh của cái hay lại nằm chỗ khác. Vế trước là một con trâu mà đã là trâu thì có tới 99% là trâu đen, nên nhắc tới con trâu là người ta liên tưởng tới một con trâu đen. Vậy thì vế sau là một người đen à ? Ngệ thuật chơi đạt tới "đỉnh" trong trường hợp này chính là ở cái tên.của nhân vật. Chữ "Ô" như một cái khóa để người nào có ý định phản đối không thể mở miệng được. Chữ "Ô" là Đen (gà ô, ngựa ô). Tóm lại vế đối này có hai phần, phần trước là một con trâu, phần sau cũng là một con trâu đen bóng.- không ai có thể bắt bẻ.
Những vấn đề khác như: Tết, từ láy, lên -xuống ..vv chỉ còn là chuyện nhỏ. Đây là một vế đối nhìn xuôi thì Đen mà nhìn ngược thì Thâm. (ý tôi nói từ Thâm là khóa được miệng thiên hạ)

Xuất đối dị-đối đối nan, nhưng trường hợp này quá nan giải.

tribm.ts

Member
Còn đây là ý kiến của trợ lý giám khảo:
ACE nào đối lại câu này hay sẽ có quà xuân trị giá gần 2.000.000 vnd

Tomy-SP

Member
Hu...hu...

Làm giám khảo:

Từ đầu đến giờ mới thấy được câu nghe hay hay ... nhưng chưa hay, thật ra đối phú thì thường được du di dăm ba chữ, còn như đối thơ thì đúng là phải như bác CHUM đã trình bày phần trên, câu từ rất ít, nghiêm ngặt trong việc gieo vần, ý thơ chặt, đã rền thì phải vang đã nền thì phải nẩy; thế thì về ý câu của TO MY rất đạt, tuy nhiên do bác CHUM chọn thế cờ triệt gần buộc rồi, nên cơ hội còn lại rất ít, hic... thế mà cũng đem đố, chán bác thiệt, giám khảo có vài phân tích để ACE cùng nhau động não cho ra câu đối nhé:
Ai cũng có thể hiểu câu của bác CHUM gieo vần có thanh: T T B B B T T; thế thì chúng ta cần 1 câu có thanh: B B T T T B B, dễ nhỉ , ấy nói vậy mà không phải vậy, công việc của chúng ta ở đây ngoài việc chọn cho được 2 con vật có trong giáp thì còn phải kiếm ra được 1 mùa trong tứ thời bát tiết có thanh T, đấy nó rối là ở đây nè, bởi vì 4 mùa xuân, hè, thu, đông thì mùa xuân Bác đã dùng rồi, còn lại thì chỉ có thanh B thôi, ấy nhưng vưỡn còn 1 mùa nữa đó là mùa HẠ thanh T, thế thì chúng ta có được 1 chữ rồi, trong 12 con giáp thì bác đã chọn TÝ có thanh T, thế thì chúng ta lại phải kiếm con gì có thanh B chứ, loại hết thì chúng ta còn: dần, thìn, thân, mùi hết, ấy vậy là lại phải lục lọi cho ra 1 EM nào xứng tầm mà gom vào, hihi mệt chưa quý vị, nhưng chưa hết đâu 3 chữ cuối " cho lũ chó" cũng là việc đáng phải bàn vì từ "cho" và từ " chó" ôi !!! lại chán bác lần nữa, chơi chữ ở phần này "quá ác" nhưng nếu là em thì em sẽ "nhân cách" cho nó luôn đó là "cho chú chó", lỡ mết rồi thì "ngủ" luôn cho đỡ mệt, hihi
Vài lời dông dài, mục đích là gợi ý để trang câu đối xôm tụ, mong ACE cùng tham gia nhé; riêng phần ban giám khảo sẽ có phần thưởng cho ACE nào có câu hay nhất, với phần quà trị giá gần 1.000.000.000vnd

Chào:wave:
Để đối...chỉnh về thanh, ý, chữ thì....Tomy chắc...ngọng mất. Chơi câu đối mất công , mất thời gian. Thêm nữa cần giỏi tiếng...Viẻt. :D
Tomy chỉ không đồng ý với bác là Xuân không nhất thiết phải đối với mùa... Hạ cho chỉnh về vần mùa...
Xuân có thể đối với Tết.
Xuân đến>< Tết về.
Câu đối phải chan chát về thanh, nhưng cũng có thể đồng nghĩa mà.:blusshing:
Ròm cái giải gần...1 tỷ VND mà ham. $-) Nhưng chớ hòng mà giật.
Võ trường thì có Đệ nhất chứ văn trường thì...không . :D
Cái mục 12 con giáp của bác có tham gia thì nghe cũng,,,ép như ép mỡ. :D
Đối không hẳn từ đối từ; mà cụm từ đối cụm từ, vần cũng vậy mà. Ví dụ câu đối :
- Nhà trống đôi ba gian, một thầy, một cô, một chó cái.
- Học trò dăm bảy đứa, nửa người, nửa ngợm, nửa đười ươi.
(Cao Bá Quát)

Hay
- Tối ba mươi, nợ réo tít mù, ờ ờ Tết.
- Sáng mùng một, rượu say tuý luý, à à Xuân

Thôi làm đại một câu cho...vui là chính. :party:

Có tý quà xuân cho lũ chó
Không tỵ vị Tết méo mặt mèo :D

Tomy-SP

Member
Xuất đội dị đối đối nan...

Nếu nói về độ ác liệt thì phải nói vế đối trên của bác KIM mới là ác liệt nhất. Cùng phân tích để cả nhà hiểu bác KIM , NHỌN tới cỡ nào:

Vế đối này gồm hai phần: trước và sau, nửa trước có con trâu, nửa sau là tên một người, nếu đọc qua thì không ai biết có sự liên tưởng nào, nhưng thực ra k phải, vế sau cũng là trâu vì nếu tìm hiểu kỹ thì Vị này cầm tinh con trâu. Cái hay chưa dừng lại đó, đỉnh của cái hay lại nằm chỗ khác. Vế trước là một con trâu mà đã là trâu thì có tới 99% là trâu đen, nên nhắc tới con trâu là người ta liên tưởng tới một con trâu đen. Vậy thì vế sau là một người đen à ? Ngệ thuật chơi đạt tới "đỉnh" trong trường hợp này chính là ở cái tên.của nhân vật. Chữ "Ô" như một cái khóa để người nào có ý định phản đối không thể mở miệng được. Chữ "Ô" là Đen (gà ô, ngựa ô). Tóm lại vế đối này có hai phần, phần trước là một con trâu, phần sau cũng là một con trâu đen bóng.- không ai có thể bắt bẻ.
Những vấn đề khác như: Tết, từ láy, lên -xuống ..vv chỉ còn là chuyện nhỏ. Đây là một vế đối nhìn xuôi thì Đen mà nhìn ngược thì Thâm. (ý tôi nói từ Thâm là khóa được miệng thiên hạ)

Xuất đối dị-đối đối nan, nhưng trường hợp này quá nan giải.
Tết trâu này chiến tranh loạn lạc, Ô BA MA lên đoạn đầu đài.
Đối với
Mậu Tý qua, chứng khoán đảo điên, nhiều đại gia chuột sa chĩnh gạo
Không chỉnh ở phần:
Mậu Tý qua phải đối với Kỷ Sửu tới. Ở đây Can-Chi đi cùng nhau.:thingking:

Tết trâu này chiến tranh loạn lạc, Ô BA MA lên đoạn đầu đài.
Xuân chuột nớ tài chính lao đao, BẠCH ỐC TOÀ lên voi xuống chó.

Hàng...hàng...ép hơn ép mỡ nếu đối chan chat với...ĐOẠN ĐẦU ĐÀI. :D

Thiệt là Xuất đối dị, đối đối nan, thỉnh các tiên sinh...tiên đối

amifidele

Member
Bận tất niên chợ búa lăng xăng hơn tuần nay bây giờ mới ghé lại phố cụ đồ xin góp vài chữ cho vui:

" Quậy phá đi, dân tình bớt khổ,
Cày bừa tới, thế thái vui hơn. "

Có thể sử dụng cho cả tình hình trong nước lẫn tình hình thế giới và cả luôn cho tình hình Vietpet ạ!

Quậy phá:
- Chuột.
- Bọn đầu cơ tích trử, tung tin đồn nhảm, tham ô...làm lao đao tình hình kinh tế trong nước.
- Bush - hiếu chiến, tác giả chiến tranh Iraq.
- Mấy nick ảo, nick thật quậy phá diễn đàn.

Cày bừa:
- Trâu.
- Người làm ăn chân chính, nỗ lực đưa kinh tế đất nước vươn lên.
- Obama - cần mẫn xây đắp cho một thế giới mới (như trong diễn văn nhậm chức có nói).
- Các thành viên cật lực vung đắp cho diễn đàn ngày càng lớn mạnh, tiến bộ.

Tomy-SP

Member
Nhớ ra...

Không biết sửa lại bài đã viết hôm qua trình tự ra làm sao. Xì-pam bài tý vậy.:blusshing:

Chẳng tỵ lộc tết méo mặt mèo.:doh:

tribm.ts

Member
Vậy xin đổi lại cho đúng ý bác TOM, bác KIM:
Có tí quà xuân cho chú chó
Chẳng tị lộc tết méo mệ mèo

kimtiem

Chuyên gia thú y
Để đối...chỉnh về thanh, ý, chữ thì....Tomy chắc...ngọng mất. Chơi câu đối mất công , mất thời gian. Thêm nữa cần giỏi tiếng...Viẻt. :D
Tomy chỉ không đồng ý với bác là Xuân không nhất thiết phải đối với mùa... Hạ cho chỉnh về vần mùa...
Xuân có thể đối với Tết.
Xuân đến>< Tết về.
Câu đối phải chan chát về thanh, nhưng cũng có thể đồng nghĩa mà.:blusshing:
Ròm cái giải gần...1 tỷ VND mà ham. $-) Nhưng chớ hòng mà giật.
Võ trường thì có Đệ nhất chứ văn trường thì...không . :D
Cái mục 12 con giáp của bác có tham gia thì nghe cũng,,,ép như ép mỡ. :D
Đối không hẳn từ đối từ; mà cụm từ đối cụm từ, vần cũng vậy mà. Ví dụ câu đối :
- Nhà trống đôi ba gian, một thầy, một cô, một chó cái.
- Học trò dăm bảy đứa, nửa người, nửa ngợm, nửa đười ươi.
(Cao Bá Quát)

Hay
- Tối ba mươi, nợ réo tít mù, ờ ờ Tết.
- Sáng mùng một, rượu say tuý luý, à à Xuân

Thôi làm đại một câu cho...vui là chính. :party:

Không tỵ vị Tết méo mặt mèo :D
" Thềm xuân mai nở sau hè đào hoa"

Kính quan bác Tomy.
Xuân đã gần kề, nhà nhà đón tết, niềm vui chung như ngưng đọng đất trời, ghé trang VP đọc đôi lời của quan bác mà em như thấy cả trời xuân, xuân yên lành, xuân ấm no, xuân đoàn tụ, xuân hạnh phúc, xuân ơi ... muôn ý xuân.
Quan bác kính mến, vì là em XIN làm giám khảo nên mới có đôi nhời mạo muội, nếu chưa đúng, chưa hợp thì bác cũng ...hì bỏ quá cho, mùa xuân là mùa của yêu thương mà bác; Riêng những gì mà quan bác dẫn chứng, thì theo em đây được gọi là đối phú, mà đối phú thì em cũng đã từng có nhời rồi đấy thôi: đôi khi thiếu 1 từ cũng vưỡn được chấp nhận cơ mà, riêng thơ thì luôn chặt hơn, chính vì vậy cũng đã có trào lưu người ta đưa ra phương án chỉnh lý cho vế đối được dễ hơn, cụ thể là việc thuận cho " nhất, tam, ngũ bất luận" nghĩa là chữ thứ 1, 3, 5 thì ... sao cũng được, ấy cũng như là bộ đội chủ lực và đoàn quân du kích nhưng vẫn có chung 1 mục đích là được rồi.
Với cuộc chơi mục đích vui là chính, rất mong quan bác lượng thứ vá tiếp tục góp vui với mọi người nhé; như quan bác thấy đấy em ra giá gần 1.000.000.000vnd thế là bác CHUM chơi lại em 2.000.000vnd, em không nghĩ là bác CHUM nghèo hơn em (hic, muốn nhiêu mà chả được) nhưng đây thực sự là 1 câu đối của bác CHUM đấy ạ: 1 - 2, tỷ - triệu,nếu bác chơi sang là USD nữa thì tuyệt, hihi vui nhỉ, cám ơn bác CHUM nhé.

Riêng về câu xuất đối của quan bác:

Xuân về anh em 2 miền chung tay xây Viet pet.

Em xin góp tí cho vui nhà vui cửa, hihi từ đầu giải đến chừ chúng ta tu niệm ăn chay lâu quá rồi, xuân cũng sắp tới xin phép cả nhà cho phép em ăn mặn tí nhá:

Đêm tàn vợ chồng 1 chiếu góp ... đúc thằng cu.​

Dấu ... ai hiểu sao cũng được ạ, miễn là thanh T là ok, hihi
Thân:wave:

Tomy-SP

Member
Chỉnh nhất....

Vậy xin đổi lại cho đúng ý bác TOM, bác KIM:
Có tí quà xuân cho chú chó
Chẳng tị lộc tết méo mệ mèo
Tương đối là ...chỉnh, nhưng cho với méo thì...:))
Giật được 2.000.000 của quan bác...toát mồ hôi.:((

Tomy-SP

Member
Tú...Kim

Kính quan bác Tomy.
Xuân đã gần kề, nhà nhà đón tết, niềm vui chung như ngưng đọng đất trời, ghé trang VP đọc đôi lời của quan bác mà em như thấy cả trời xuân, xuân yên lành, xuân ấm no, xuân đoàn tụ, xuân hạnh phúc, xuân ơi ... muôn ý xuân.
Quan bác kính mến, vì là em XIN làm giám khảo nên mới có đôi nhời mạo muội, nếu chưa đúng, chưa hợp thì bác cũng ...hì bỏ quá cho, mùa xuân là mùa của yêu thương mà bác; Riêng những gì mà quan bác dẫn chứng, thì theo em đây được gọi là đối phú, mà đối phú thì em cũng đã từng có nhời rồi đấy thôi: đôi khi thiếu 1 từ cũng vưỡn được chấp nhận cơ mà, riêng thơ thì luôn chặt hơn, chính vì vậy cũng đã có trào lưu người ta đưa ra phương án chỉnh lý cho vế đối được dễ hơn, cụ thể là việc thuận cho " nhất, tam, ngũ bất luận" nghĩa là chữ thứ 1, 3, 5 thì ... sao cũng được, ấy cũng như là bộ đội chủ lực và đoàn quân du kích nhưng vẫn có chung 1 mục đích là được rồi.
Với cuộc chơi mục đích vui là chính, rất mong quan bác lượng thứ vá tiếp tục góp vui với mọi người nhé; như quan bác thấy đấy em ra giá gần 1.000.000.000vnd thế là bác CHUM chơi lại em 2.000.000vnd, em không nghĩ là bác CHUM nghèo hơn em (hic, muốn nhiêu mà chả được) nhưng đây thực sự là 1 câu đối của bác CHUM đấy ạ: 1 - 2, tỷ - triệu,nếu bác chơi sang là USD nữa thì tuyệt, hihi vui nhỉ, cám ơn bác CHUM nhé.

Riêng về câu xuất đối của quan bác:

Em xin góp tí cho vui nhà vui cửa, hihi từ đầu giải đến chừ chúng ta tu niệm ăn chay lâu quá rồi, xuân cũng sắp tới xin phép cả nhà cho phép em ăn mặn tí nhá:

Kính quan bác...Tú Kim,
Xưa có Tú Xương, sau Tú Mỡ...Giờ thì ViẹtPet có quan bác Tú...Kim. :D
Cũng xin có đôi nhời từ đáy lòng với bác, vào trang này xem các bác đối ẩm thấy: Tết thật là Tết, Xuân rõ ra Xuân.
Được quan bác làm giám khảo thì quá là may mắn , còn mong ước gì hơn. Được chỉ cho cái thiếu mà bổ sung, cho cái sai mà sửa...mấy ai được diễm phúc này.>:D<
Vế đối của quan bác...tràn trề không khí Tết. Dào dạt khí Tết tuôn...trời đất cũng say.
Không có sao mà kính biếu, chứ nguyên khoản
dấu ba chấm của quan bác lại đối với cái...tay mà lại còn vần... T nữa thì quá là...thâm :)) và xứng đáng 5* rồi.
Vế đối của quan bác khiến vế đối trên tinh thần...nội quy VP của em mờ mờ nhạt nhạt hẳn. :D
Tết về cứ hẵng vui cái đã.
Kính.

:new:

tribm.ts

Member

Kính quan bác Tomy.
.........................................

Thì đương nhiên là ..góp hiệp.. chứ góp được gì nữa???. Một bên là nội quy VP bên kia là luật hôn nhân- chan chát.. chỉ lưu ý các bác: hiệp này các bác cố câu giờ một tý gần bằng hiệp bóng đá thì "phần thắng ắt về ta" để xuân này vui vẻ, có gì xảy ra sơ sót, quan trên đỡ cằn nhằn .....

kimtiem

Chuyên gia thú y
Thì đương nhiên là ..góp hiệp.. chứ góp được gì nữa???. Một bên là nội quy VP bên kia là luật hôn nhân- chan chát.. chỉ lưu ý các bác: hiệp này các bác cố câu giờ một tý gần bằng hiệp bóng đá thì "phần thắng ắt về ta" để xuân này vui vẻ, có gì xảy ra sơ sót, quan trên đỡ cằn nhằn .....
Bác CHUM ơi, em đã xin cả nhà cho em ăn mặn rồi sao bác lại bắt em ăn chay thế, bác bảo em chan chát thì em cứ chan chát đấy chứ, trừ có vế đầu vì em cảm thấy từ Đêm tàn so với Đông tàn mặc dù về câu chữ thì chưa hay nhưng lại mang ý vị tuyệt vời hơn, nên em chọn Đêm là vậy bác ạ, các chữ còn lại thì em dùng "vô tư" đấy bác, điển hình là "chung tay" thì em đành phải "góp chân", mà ... chân không thì chán lắm bác ạ, chỉ tội BQT VP , chắc cũng đại xá cho TỘI dám đem " Thăn...c " mà chọi với VP, vui xuân mà các bác BQT nhỉ hihi:)).

Chị AMI ơi, chuẩn bị đón tết chắc bận rộn lắm nhỉ, thế mà vẫn nhín thì giờ vào góp vui với cả nhà thì hay quá, TINTIN năm nay chắc là nhớn lắm rồi nhỉ, hihi không biết còn định làm cô BSTY nữa không ? câu đối của chị quả là cân lắm ... lắm rồi đấy ạ, tuy nhiên nếu để chỉ vế hình ảnh của con chuột mà chị dùng từ quậy phá thì chưa được chỉn chu, chắc rằng nếu em có sửa tí thì chị cũng không giận đâu nhỉ? :)):)):)) thế thì em sửa nhé:

" Quậy phá đi, dân tình bớt khổ,

Em xin góp tí như sau:

" Đục khoét đi, dân tình bớt khổ,

Hihi, không được giận đâu đấy nhé.
Chào cả nhà :wave::beer

kimtiem

Chuyên gia thú y
Sao mà vắng như chùa Bà Đanh thế này, chiềng làng chiềng họ ... vào tham gia để còn giật giải ... chứ , ăn tết thì cũng phải chờ giao thừa, các sĩ phu đất Bắc dạo này im hơi lặng tiếng nhể, chắc chuẩn bị tết to lắm đây, cô ca sĩ DT chạy Show mhiều quá hay sao mà cũng chẳng thấy nữa.
Để phong phú thêm câu đối, em xin xuất thêm 1 vế như sau:

Đêm Kỷ Sửu trâu mẹ đẻ nghé con, cả nhà vui hơn ngày Ngưu lang sánh duyên cùng Chức Nữ

Tùng tùng,Mời vào, mời vào ạ, cheng.:wave:

Tomy-SP

Member
Hoa mắt...

Sao mà vắng như chùa Bà Đanh thế này, chiềng làng chiềng họ ... vào tham gia để còn giật giải ... chứ , ăn tết thì cũng phải chờ giao thừa, các sĩ phu đất Bắc dạo này im hơi lặng tiếng nhể, chắc chuẩn bị tết to lắm đây, cô ca sĩ DT chạy Show mhiều quá hay sao mà cũng chẳng thấy nữa.

Đêm Kỷ Sửu trâu mẹ đẻ nghé con, cả nhà vui hơn ngày Ngưu lang sánh duyên cùng Chức Nữ

Tùng tùng,Mời vào, mời vào ạ, cheng.:wave:
...Cheng...thượng hạ tây đông....tùng... tùng...
Vế đối bác Kim...cheng...cheng..cheng...
Đem ra...ngâm cứu...tùng...cheng...cheng...
Bác ra vế đối hóc thế này:

Đã Sửu lại Trâu.
Trâu mẹ rồi nghé con
Rồi thì Ngưu Lang cùng Chức Nữ
Lại...sánh duyên... :thingking:
Rồi! Trâu -Nghé, tạm><Gà-Qué:-$
Mẹ-Con><Ông-Cháu, không xong Bố><Convậy ( Bác Kim không chỉ giới tính, của bác là ...vịt giời thì bên này cứ cho là cậu...ấm chén gì đấy.
Tiếp đến màn...đẻ (sinh)><chết, nghoẻo,củ, tịch, tỏi, toi...(tử)
Cả nhà vui hơn ngày... tạm><Toàn tổng buồn quá đêm... gì gì:thingking:
Ngưu Lang, Chức Nữ:thingking: Là Sao mới chết >< Thái Bạch,Kế Đô hay, La Hấu, Diêm Vương :thingking:
Sánh duyên cùng...chắc phải Ly dị với:thingking:
Giờ chỉ còn sắp xếp trình tự cho OK. Các bác chỉ giáo dùm. Xin đa tạ. Dog Eye

kimtiem

Chuyên gia thú y
...Cheng...thượng hạ tây đông....tùng... tùng...
Vế đối bác Kim...cheng...cheng..cheng...
Đem ra...ngâm cứu...tùng...cheng...cheng...
Bác ra vế đối hóc thế này:

Đã Sửu lại Trâu.
Trâu mẹ rồi nghé con
Rồi thì Ngưu Lang cùng Chức Nữ
Lại...sánh duyên... :thingking:
Rồi! Trâu -Nghé, tạm><Gà-Qué:-$
Mẹ-Con><Ông-Cháu, không xong Bố><Convậy ( Bác Kim không chỉ giới tính, của bác là ...vịt giời thì bên này cứ cho là cậu...ấm chén gì đấy.
Tiếp đến màn...đẻ (sinh)><chết, nghoẻo,củ, tịch, tỏi, toi...(tử)
Cả nhà vui hơn ngày... tạm><Toàn tổng buồn quá đêm... gì gì:thingking:
Ngưu Lang, Chức Nữ:thingking: Là Sao mới chết >< Thái Bạch,Kế Đô hay, La Hấu, Diêm Vương :thingking:
Sánh duyên cùng...chắc phải Ly dị với:thingking:
Giờ chỉ còn sắp xếp trình tự cho OK. Các bác chỉ giáo dùm. Xin đa tạ. Dog Eye
Hề hề.
Bác Tomy phân tích quá chuẩn rồi mời cả nhà nhào vô tiếp thêm hơi cho ...ấm tý ạ, xin bổ túc 1 tý nữa là ok:

Nhớn rồi thì gọi là trâu,
Bé thời làm Ngé lâu ngày thành Ngưu.

Tí thế thôi, chú ý ... chú ý nhé cả làng cả tổng ơi
:beer:wave:

Tomy-SP

Member
Đa tạ

Hề hề.
Bác Tomy phân tích quá chuẩn rồi mời cả nhà nhào vô tiếp thêm hơi cho ...ấm tý ạ, xin bổ túc 1 tý nữa là ok:

Đêm Kỷ Sửu trâu mẹ đẻ nghé con cả nhà vui hơn ngày Ngưu Lang sánh duyên cùng Chức Nữ

Tí thế thôi, chú ý ... chú ý nhé cả làng cả tổng ơi
:beer:wave:

Đa tạ bác Kim bổ túc. Giờ em xin khảo dị:

Sửu, Trâu, Ngưu, Nghé ...trời ôi
Danh từ đã hốt tính từ giờ sang
Đã Ngưu mà lại còn Lang
Đã Chức lại Nữ cả làng có hay.:((
Bác ơi đối chữ gay gay*
Hay là lét lét** phen này mới xong.:thingking:
Bà con ôi có hãi không????

tribm.ts

Member

Đa tạ bác Kim bổ túc. Giờ em xin khảo dị:

Danh từ đã hốt tính từ giờ sang
Đã Ngưu mà lại còn Lang
Đã Chức lại Nữ cả làng có hay.:((
Bác ơi đối chữ gay gay*
Hay là lét lét** phen này mới xong.:thingking:
Bà con ôi có hãi không????
Ngưu lang Chức nữ mưa ngâu
Ô kiều ô thước cũng là quạ thôi
Danh từ đã hốt tính từ giờ sao
Đầu xuân mà đã đòi sang
Lang ơi chàng hỡi sáu thời nữa cơ.
Nóng ruột thì hãy làm thơ,
Thiếp chờ tháng bảy cưỡi ngưu rước chàng....

dieuthuy

Phó chủ nhiệm CLB cuối tuần Hà Nội.

Ngày Tân Mão, miu cái bỏ nhà đi tìm miu đực....:D, cả làng cả tổng buồn thay vì LŨ MÈO MẢ GÀ ĐỒNG....:p:)):p

Bác KimTiêm thông cảm, e chẳng hiểu, cũng chẳng biết đối gì đâu, cứ thấy thuận thuận, tàm tạm 1tí thì cho vào thôi, em cũng chẳng hiểu thanh, vần gì hết ạ:-bd

dieuthuy

Hề hề.

Chẳng LỚN cũng được là ANH....
Bé thời cứ gọi là CU cho vần.....=))=))=))

dieuthuy

Đón Tết hoa Đào hé nụ đông sớm mai

E sửa 1tí thành 3miền bác nhé:

Xuân về anh em 3 miền chung tay xây Viet pet.

Thu qua đôi lứa cùng nhau dựng nên một mái nhà:-bd