• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Câu đối Tết

tribm.ts

Member
Hề hề.

Chẳng LỚN cũng được là ANH....
Bé thời cứ gọi là CU cho vần.....=))=))=))
Nhân dieuthuy ra câu này tớ có câu góp vui cùng cả nhà:
Tớ ở Vũng Tàu có hai núi, một gọi là núi Lớn, cái kia gọi là núi Nhỏ- ( thực ra cả hai núi thì đều nhỏ như nhau), còn đây là câu thơ của anh bạn tớ:

"Núi không lớn nhưng gọi là núi lớn,
bởi có em núi nhỏ đứng kề bên."

Bởi vậy cho nên:
"Chẳng lớn cũng được là anh
Gái thời cứ gọi là em cho vần"......

câu đối trong ca dao Việt:

“Của chua ai thấy cũng thèm

Em cho chị mượn chồng em vài ngày”

.........

“Chồng em nào phải trâu cày

Mà cho chị mượn cả ngày lẫn đêm”

kimtiem

Chuyên gia thú y
Kính thưa quan viên 2 họ:
Hương Xuân đang tràn trên khắp nẻo đường, giờ khắc thiêng liêng sắp điểm, năm mới lại đến với mọi người, đất trời giao hoà, muôn lòng hân hoan cùng đón chào Xuân Kỷ Sửu.

Phần mở:

Góp vui cho ngày xuân Tú Kim xin có đôi nhời:
- Cám ơn bác CHUM đã mở PIC này.
- Cám ơn bác Tomy đã phong hàm Tú cho tú tôi (thích quá) , thực sự thì các cụ nhà Tú tôi từ thủa xa xưa đã không thích Nghè Cống gì sất cả vì “ ông Nghè ông Cống cũng nằm co”, và nằm co thì …chịu thôi:)):)), có ngon lành gì đâu cơ chứ, chỉ có Tú thì được nằm sấp hay ngửa, mà sấp hay ngửa thì mới … “ phê “.:)):D:))
- Sau rốt là xin được cám ơn toàn thể các liền Anh liền Chị đã cùng chung tay …gõ góp vui cho mục này.

Phần luận:

Xuân đến: “Thịt mỡ dưa hành câu đối đỏ”, đấy các quan viên thấy không ??? chỉ cần luận câu đối dân gian là chúng ta cũng đủ biết ngày xuân đâu chỉ có … chay, còn có cả mặn nữa đấy chứ, thế thì em xin tiếp tí ý về phần mặn nhé. (nghe là rạo rực rồi):D

Bà Chúa thơ Nôm: trong chúng ta ai chẳng biết, những bài thơ của bà phần nhiều là mặn, thế mà vẫn được tôn trọng và tôn xưng là Bà Chúa, ấy bởi vì các vần thơ tuy măn nhưng mà mặn nồng nàn, mặn vừa phải, mặn trong luật lệ.

Mặn nồng nàn:

"Đôi gò bồng đảo sương còn ngậm.
Một lạch đào nguyên suối chửa thông”

Quá … quá nồng nàn.

Mặn chua cay:

"Chành ra 3 góc da còn thiếu
Khép lại đôi bên thịt vẫn thừa"

Đợi chờ ….đợi chờ trong chua cay.

Phần trên thì mọi người ai cũng biết rồi nhỉ !!! tuy vậy còn 1 chuyện mà em vẫn cứ băn khoăn: giả sử như Bà Huyện Thanh Quan mà cũng làm thơ mằn mặn:)):D:)) như thế thì chắc không chừng cũng được phong là Bà Chúa ấy chứ nhỉ??? Vì xét về “lý lịch” cũng như “đảng tịch” thì bà Huyện rất “thâm hậu”, giá như bà chịu sửa theo như ý em :D ở câu này thì chắc em bỏ cho Bà 1 phiếu:

Câu của Bà: “Bước tới đèo Ngang bóng xế tà”

Còn của Em:” Bước tới đèo Ngang thích đá bèo”

Hê hê, cúi xin bà lượng thứ.

Hết phần mặn của thơ, em xin chuyển sang phần câu đối nhé.

Cụ Tam Nguyên Yên Đỗ rất nổi tiếng (ai chả biết) thật ra cụ chỉ thua họ Tú nhà em ở khoản … nằm thôi ạ:D:D:D, sử sách còn lưu truyền lại nhiều câu đối của cụ, ở phần này đang nói về chủ đề …MẶN nên em xin trình vài câu về mặn cho cả nhà ... DÙNG đỡ thôi ạ.

1- Bà Hậu Cẩm còn được gọi là bà Cẩm Tây (lấy Tây mà) khi bà xây trụ cổng có đến xin cụ câu đối để khắc 2 bên cột cổng thế là … ok:

Mở toang ra toác toạc toàng toang, cơ tạo hoá chia làm 2 mảnh.
Đóng khít lại khít khin khìn khịt, máy âm dương đưa đẩy 1 then.

Chả là cái cổng thì là cái …gì???:doh:

2- Hòng kiếm ăn dựa vào sự mê tín của người dân lầm than cơ nhỡ, nhóm quan lại, cường hào dựng đền bà Thánh Mẫu cũng đến xin cụ đôi câu, hihi có ngay …có ngay:

Mỹ nhân như ngọc, hành vũ hành phong anh linh mạc trắc
Tế thế kỳ âm, hộ dân hộ quốc thượng lại vô cùng.

(Người đẹp như ngọc, làm mưa làm gió anh linh không lường được
Âm đức cứu đời, hộ dân hộ nước đội ơn vô cùng )
Ấy vậy mà lại không phải vậy đâu, hihi nếu quan viên 2 họ chịu khó bỏ bớt vế sau và chuyển dấu 1 tí tẹo thôi thì câu đối sẽ như thế này:

Mỹ nhân như ngọc hành
Tế thế kỳ âm hộ.

Hê hê… không chú thích diễn giải gì đâu nhé …hê hê.:)):)):))

Phần kết:

Để giúp các quan viên … ấm ức trong 3 ngày xuân, Tú tôi xin xuất vế đối:

Bác sĩ Kim tiêm có cái Kim.

Điều lệ:
- Đúng niêm luật B - T
- Bác CHUM phải dùng câu có phong thuỷ.
- Bác Tomy phải dùng câu có ngũ hành.
- Các bác khác hoàn toàn tự do, càng MẶN càng …ngon:)):)):)), riêng Diệu Thuý thì đã …tự thú không biết làm câu đối nên cứ …thích gì viết nấy:D, cứ vô tư như củ từ hihi.

Chúc quan viên 2 họ: Vui Xuân mới không quên …bắp (vế) đối.
Chào.:beer

Sao mà vắng như chùa Bà Đanh thế này, chiềng làng chiềng họ ... vào tham gia để còn giật giải ... chứ , ăn tết thì cũng phải chờ giao thừa, các sĩ phu đất Bắc dạo này im hơi lặng tiếng nhể, chắc chuẩn bị tết to lắm đây, cô ca sĩ DT chạy Show mhiều quá hay sao mà cũng chẳng thấy nữa.
Để phong phú thêm câu đối, em xin xuất thêm 1 vế như sau:

Đêm Kỷ Sửu trâu mẹ đẻ nghé con, cả nhà vui hơn ngày Ngưu lang sánh duyên cùng Chức Nữ

Tùng tùng,Mời vào, mời vào ạ, cheng.:wave:
Sáng Canh Dần, Cọp rủ nhậu tiger, anh em nhốn nháo cụng ly mạnh như hổ mọc thêm cánh
hihi tặng mấy bác trai ngày tết nè:beer
Em cũng giống chị Diệu Thuý, thấy tạm tạm là bỏ vô câu đối đại thôi ạ, mấy bác đừng cười nhé. Xin cám ơn xin cám ơn

tribm.ts

Member
Tương đối là ...chỉnh, nhưng cho với méo thì...:))
Giật được 2.000.000 của quan bác...toát mồ hôi.:((
Tranh thủ đọc lại vài đoạn trước giao thừa, câu của bác Kim (phong thủy) xin khất thời gian.
To bác TOM: ủa vậy ra bác chưa biết: "Cho với méo là meo với chó" à:)):))

CHÚC CẢ NHÀ ĐÓN GIAO THỪA VUI ! HẸN NĂM MỚI GẶP LẠI.

Bây giờ mời các bác họa câu nầy cho vui nhe:

Giao thừa chó đẻ được chín con,
Cả dịp tết không đối được câu nào
Hôm nay mùng 2 định đối thử
Gặp câu này ... khó quá! Bó tay!

Chó = Cẩu = 9 (Khó quá)

Giao thừa chó đẻ được chín con
Tân niên phát tài cả tám hướng

Vẫn chưa được chuẩn (Không có động vật) nhưng phải đối thử để khai chữ đầu xuân vậy

Chúc mừng năm mới - Kính chúc phát tài

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Thử cố "cưỡng vần ép ý" đối cái xem sao !

Tết đến trâu phi cả bốn vó !​

Thử cố "cưỡng vần ép ý" đối cái xem sao !

Tết đến trâu phi cả bốn vó !​
Vậy mới nói là vế đối này khá khó.

Bác Báu đối 4 vó với 9 con thì chuẩn không cần chỉnh

Nhưng Trâu đối với Chó thì chỉ đạt có 1 nửa vì ý ẩn là Chó = Cẩu = 9 thì Trâu không đáp ứng

Khó quá! thằng cha ra vế đối này hại chết em đầu năm rồi! :(( :-bd ^:)^ =))

Em xin thử đối bắt chước các cụ ngày xưa vậy

Tết lạnh mèo nằm co bốn cẳng

Xin giải thích luôn Mèo = cat (tiếng anh) = 4 (tiếng Pháp)

Cái này em nhớ thế

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Vậy mới nói là vế đối này khá khó.

Bác Báu đối 4 vó với 9 con thì chuẩn không cần chỉnh

Nhưng Trâu đối với Chó thì chỉ đạt có 1 nửa vì ý ẩn là Chó = Cẩu = 9 thì Trâu không đáp ứng

Khó quá! thằng cha ra vế đối này hại chết em đầu năm rồi! :(( :-bd ^:)^ =))
Thực ra thì BSGV dúng" Trâu" cho thuận cái năm Kỷ Sửu, chứ lẽ ra phải đối:

Tết đến lợn nằm trơ bốn vó !

Lợn phát âm tiếng Hoa tựa như " Tứ" là 4 !

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Em xin thử đối bắt chước các cụ ngày xưa vậy

Xin giải thích luôn Mèo = cat (tiếng anh) = 4 (tiếng Pháp)

Cái này em nhớ thế

Cái ông Lý Quang Rượu này chơi khó đây !

Xuân nồng cún cưỡi "mấy tầng chin ".

"mấy tầng chin "--> Chín tầng mây !

kimtiem

Chuyên gia thú y
Sáng Canh Dần, Cọp rủ nhậu tiger, anh em nhốn nháo cụng ly mạnh như hổ mọc thêm cánh
hihi tặng mấy bác trai ngày tết nè:beer
Em cũng giống chị Diệu Thuý, thấy tạm tạm là bỏ vô câu đối đại thôi ạ, mấy bác đừng cười nhé. Xin cám ơn xin cám ơn
Điều đầu tiên xin chúc cả nhà sang năm mơí nhanh tay lẹ mắt, gõ câu nào ra câu ý, mở pic nào đắt hàng pic ý :beer

Hihi, năm ngoái đã đọc câu này rồi, nhưng chừa lại để năm mới khai bút lấy hên, bác BIBI ơi em đọc câu đối cuả bác thấy hay nhất ở đoạn: Em cũng giống chị Diệu Thuý, thấy tạm tạm là bỏ vô câu đối đại thôi ạ, , hê hê chỉ cần câu này thôi em cũng cho bác điểm rồi, và em quyết định tặng bác điểm Ưu, đây là câu hay nhất đấy ạ.

Thân.:))

kimtiem

Chuyên gia thú y
Em xin phép mở màn nhé:
Bác sĩ Kim tiêm có cái kim
Chuyên gia Dingoo có cái đinh
Ối giời ơi, bác này chơi ác thật, em có cái kim mà bác dùng cái đinh thì tiêu em rồi bác ợ, chết thật, ngày xuân bác cho em thở tí nhé, keke :D đúng ra thì em không muốn phân tích phân tác gì cả sất, sợ cả làng lại tưởng em "lên mặt" mới có tí Tú còm mà bày đặt, hic, nhưng mà nếu không thì lại sợ bác khác cho cái "sè beng" nữa thì còn gì thân em.
Thật ra công bằng mà chấm thì chắc chắn em cũng phải du di dù dì một teọ, bởi vì bác như đá này cứng lắm nên bác cũng cứ tưởng là ai cũng cứng, hê hê bác đã dùng được 1 từ chính xác đến ... 1/2 đó là dingoo - kim tiem đúng ở chỗ cùng là "níc" còn lại thì ...xin được hỏi bác rằng thì là chuyên gia thì có dính gì đến đinh không bác ??? ấy nhưng bác sĩ thì chỉ chắc chắn là liên tưởng đến ..kim liền hà, mà có kim thì chắc chắn là có... chích hihi, bác chú ý thêm 1 tí tẹo nữa là sao em không dùng từ cây kim mà lại là cái kim, hê hê cũng vui lắm đấy ạ... còn nhiều lắm cơ nhưng xin được " thiên cơ bất khả lậu" chờ người hữu duyên hihi.

Xét 1 cách toàn diện em kính bác 1 điểm ƯU nhờ ở chỗ bác là người đấu tiên lãnh ấn tiên phong, cám ơn bác nhé.

Thân:D

Tomy-SP

Member
Hu..hu..hic..hic..

Kính thưa quan viên 2 họ:
Hương Xuân đang tràn trên khắp nẻo đường, giờ khắc thiêng liêng sắp điểm, năm mới lại đến với mọi người, đất trời giao hoà, muôn lòng hân hoan cùng đón chào Xuân Kỷ Sửu.

Phần mở:

Góp vui cho ngày xuân Tú Kim xin có đôi nhời:
- Cám ơn bác CHUM đã mở PIC này.
- Cám ơn bác Tomy đã phong hàm Tú cho tú tôi (thích quá) , thực sự thì các cụ nhà Tú tôi từ thủa xa xưa đã không thích Nghè Cống gì sất cả vì “ ông Nghè ông Cống cũng nằm co”, và nằm co thì …chịu thôi:)):)), có ngon lành gì đâu cơ chứ, chỉ có Tú thì được nằm sấp hay ngửa, mà sấp hay ngửa thì mới … “ phê “.:)):D:))
- Sau rốt là xin được cám ơn toàn thể các liền Anh liền Chị đã cùng chung tay …gõ góp vui cho mục này.

Phần luận:

Xuân đến: “Thịt mỡ dưa hành câu đối đỏ”, đấy các quan viên thấy không ??? chỉ cần luận câu đối dân gian là chúng ta cũng đủ biết ngày xuân đâu chỉ có … chay, còn có cả mặn nữa đấy chứ, thế thì em xin tiếp tí ý về phần mặn nhé. (nghe là rạo rực rồi):D

Bà Chúa thơ Nôm: trong chúng ta ai chẳng biết, những bài thơ của bà phần nhiều là mặn, thế mà vẫn được tôn trọng và tôn xưng là Bà Chúa, ấy bởi vì các vần thơ tuy măn nhưng mà mặn nồng nàn, mặn vừa phải, mặn trong luật lệ.

Mặn nồng nàn:

"Đôi gò bồng đảo sương còn ngậm.
Một lạch đào nguyên suối chửa thông”

Quá … quá nồng nàn.

Mặn chua cay:

"Chành ra 3 góc da còn thiếu
Khép lại đôi bên thịt vẫn thừa"

Đợi chờ ….đợi chờ trong chua cay.

Phần trên thì mọi người ai cũng biết rồi nhỉ !!! tuy vậy còn 1 chuyện mà em vẫn cứ băn khoăn: giả sử như Bà Huyện Thanh Quan mà cũng làm thơ mằn mặn:)):D:)) như thế thì chắc không chừng cũng được phong là Bà Chúa ấy chứ nhỉ??? Vì xét về “lý lịch” cũng như “đảng tịch” thì bà Huyện rất “thâm hậu”, giá như bà chịu sửa theo như ý em :D ở câu này thì chắc em bỏ cho Bà 1 phiếu:

Câu của Bà: “Bước tới đèo Ngang bóng xế tà”

Còn của Em:” Bước tới đèo Ngang thích đá bèo”

Hê hê, cúi xin bà lượng thứ.

Hết phần mặn của thơ, em xin chuyển sang phần câu đối nhé.

Cụ Tam Nguyên Yên Đỗ rất nổi tiếng (ai chả biết) thật ra cụ chỉ thua họ Tú nhà em ở khoản … nằm thôi ạ:D:D:D, sử sách còn lưu truyền lại nhiều câu đối của cụ, ở phần này đang nói về chủ đề …MẶN nên em xin trình vài câu về mặn cho cả nhà ... DÙNG đỡ thôi ạ.

1- Bà Hậu Cẩm còn được gọi là bà Cẩm Tây (lấy Tây mà) khi bà xây trụ cổng có đến xin cụ câu đối để khắc 2 bên cột cổng thế là … ok:

Mở toang ra toác toạc toàng toang, cơ tạo hoá chia làm 2 mảnh.
Đóng khít lại khít khin khìn khịt, máy âm dương đưa đẩy 1 then.

Chả là cái cổng thì là cái …gì???:doh:

2- Hòng kiếm ăn dựa vào sự mê tín của người dân lầm than cơ nhỡ, nhóm quan lại, cường hào dựng đền bà Thánh Mẫu cũng đến xin cụ đôi câu, hihi có ngay …có ngay:

Mỹ nhân như ngọc, hành vũ hành phong anh linh mạc trắc
Tế thế kỳ âm, hộ dân hộ quốc thượng lại vô cùng.

(Người đẹp như ngọc, làm mưa làm gió anh linh không lường được
Âm đức cứu đời, hộ dân hộ nước đội ơn vô cùng )
Ấy vậy mà lại không phải vậy đâu, hihi nếu quan viên 2 họ chịu khó bỏ bớt vế sau và chuyển dấu 1 tí tẹo thôi thì câu đối sẽ như thế này:

Mỹ nhân như ngọc hành
Tế thế kỳ âm hộ.

Hê hê… không chú thích diễn giải gì đâu nhé …hê hê.:)):)):))

Phần kết:

Để giúp các quan viên … ấm ức trong 3 ngày xuân, Tú tôi xin xuất vế đối:

Bác sĩ Kim tiêm có cái Kim.

Điều lệ:
- Đúng niêm luật B - T
- Bác CHUM phải dùng câu có phong thuỷ.
- Bác Tomy phải dùng câu có ngũ hành.
- Các bác khác hoàn toàn tự do, càng MẶN càng …ngon:)):)):)), riêng Diệu Thuý thì đã …tự thú không biết làm câu đối nên cứ …thích gì viết nấy:D, cứ vô tư như củ từ hihi.

Chúc quan viên 2 họ: Vui Xuân mới không quên …bắp (vế) đối.
Chào.:beer

Trước ngưỡng Năm Mới Bác Tú Kim cho bà con ăn mặn...đắng, mặn...chát thế này tý nữa bà con tha hồ...khát... nước...
Làm tạm cốc bia phòng trước đã.:beer.
Lại Ngũ Hành...Âm Dương...:(( lại đúng niêm luật B-T:thingking:

Bác sĩ Kim tiêm có cái Kim
Siêu sao Tí Bụi đèo đôi...Tí

( Cố gắng học hỏi tinh thần : Bước tới đèo Ngang thích đá bèo.
của bác Tú Kim):-$
(Mạn phép Ti Bui, mới vào VP biết chưa nhiều ACE, thấy nick Ti Bui thật hợp ý hợp tình với vế đối của Bác Tú Kim.:blusshing: Sorry)

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Hôm nay là ngày được phép khai bài đầu xuân trên VP.=D>
Xin bác Tú Kim đại xá, tối 30 ngồi kính đáp câu đối của bác Tú. Không post được bài, tưởng bị kiểm duyệt gắt gao, bèn nhắn tin nhờ bác Chum post hộ. Té ra VP khoá oép. Xui tận mạng. Giá BQT thông bâo sớm để anh em biết còn kịp chúc mừng Tết nhau.:((
Cọp lại nguyên xi ( Có chỉnh đốn tý) công trình tối 30 kiính gởi bác Tú.

Tomy-SP

Member
Cám ơn

Tranh thủ đọc lại vài đoạn trước giao thừa, câu của bác Kim (phong thủy) xin khất thời gian.
To bác TOM: ủa vậy ra bác chưa biết: "Cho với méo là meo với chó" à:)):))

CHÚC CẢ NHÀ ĐÓN GIAO THỪA VUI ! HẸN NĂM MỚI GẶP LẠI.

Xin chân thành cám ơn bác CHUM đã thông báo lệnh bế quan toả cảng của VT.
Đang nóng lòng chờ câu Phong thuỷ của bác.Dog Eye

dieuthuy

Phó chủ nhiệm CLB cuối tuần Hà Nội.

(Mạn phép Ti Bui, mới vào VP biết chưa nhiều ACE, thấy nick Ti Bui thật hợp ý hợp tình với vế đối của Bác Tú Kim.:blusshing: Sorry)[/COLOR]

Ơ thế bác ơi, em thấy nick của Quang_ Kuppi cũng hay hay, có vẻ HƠI BỊ HỢP....:)):)):)), nên em cũng cho vào vế đối 1tí ạ

Bác sỹ Kim Tiêm có cái Kim
Còn chàng Kuppi thòi thằng KU....ạ:-bd
:beer...hế...hế......

Tomy-SP

Member
Khổ quá ...

(Mạn phép Ti Bui, mới vào VP biết chưa nhiều ACE, thấy nick Ti Bui thật hợp ý hợp tình với vế đối của Bác Tú Kim.:blusshing: Sorry)[/COLOR]

Ơ thế bác ơi, em thấy nick của Quang_ Kuppi cũng hay hay, có vẻ HƠI BỊ HỢP....:)):)):)), nên em cũng cho vào vế đối 1tí ạ

Khổ quá. :D Bác Tú Kim buộc Tom phải theo...ngũ hành. Kim-Mộc-Thuỷ-Hoả-Thổ.
Đã Ngũ hành thì phẳi...Âm-Dương cho...chỉnh. Rồi lại thì ...vần bằng-Trắc.
Còn Chàng Kuppi ..thòi thằng Ku,
thì cái ...quả Ku này đồng dạng phối cảnh béng cùng cái Kim của BS Kim tiêm còn gỉ. Lại thêm cùng vần với Kim. Không ổn, không ổn.

Siêu sao Tí Bụi đeo đôi Tí

Đôi Tí =Núi đôi ....còn gì.
Bác Tú thiên về hành...Kim, thì đây thiên về hành...Thổ. Đất đai, đồi núi...
Đã Kim thì phải...chích. Đất đai, đồi núi...chích...vô tư. Ối chỗ, rộng rãi, thoải mái.
:-$:-$:-$

Tomy-SP

Member
Đối

Chào đón năm mới xuân Kỉ Sửu, tạm biệt năm Mậu Tí.
Đón mừng năm mới bên chú chó yêu, xin ra câu đối mời cả nhà Vietpet tham gia vui vẻ:

Chuột chạy,Trâu nghênh, Chó sủa gâu

Bắt đầu lại từ đầu :thingking: Xin tiếp mấy câu cho đủ 12 con giáp

Chuột chạy,Trâu nghênh, Chó sủa gâu
Hổ gầm, Gà gáy, Lợn dẫm chân
Rồng bay, Rắn lướt, Mèo nheo nhéo
Dê than, Khỉ khóc, Ngựa quay đầu

Chuột chạy, Trâu nghênh, Chó sủa gâu
Rồng bay, Gà múa, Khỉ càu nhàu

Khảo dị: Nhăn như khỉ ăn gừng
Nhăn như khỉ phải mắm tôm

tribm.ts

Member

Cái kim-Thằng cu là tạm được rồi,(KU=ĐỒNG=KIM)

To bác Tom: Chưa nghĩ ra câu nào phong thuỷ hay hay,tạm gửi bác câu này cho đỡ sốt ruột:

Bác sĩ Kim tiêm có cái kim
Mem bờ Tôm mí phải ông tây
:nailbitting: