• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các giống chó bản địa tại các tỉnh Bắc Bộ

TaiVenh

Active Member
Ông PCN cho em đăng ký một em 59 vện hoặc 59 vàng đỏ được không ạ? :praying::praying::praying:

Vladavia

Member
Hehehe, em thì em xin một chú 59 đen, thằn lằn cuốn cổ, tứ túc mai hoa. :D:D:D Bác Tai Vểnh dịch doklad đi :D

Chú Vladavia thử xem em Mông cộc lão Tai vểnh vừa post lên nhìn xem có được không? Không biết lão Vểnh nhìn thấy em này ở đâu mà đẹp thế? Lão này chắc lại định ém quân om hàng đây.:angry::angry::angry:

KimCuong

Active Member
Ơ hơ, lão Tai vểnh tìm được ở đâu em này mà đẹp thế nhỉ? Hôm trước mình đi có thấy đâu nhỉ? Chắc lão này lại om hàng rồi. Chú Vladavia thử xem em này có đạt tiêu chuẩn và thoả nỗi đam mê của chú không? Anh sẽ cố gắng tìm bằng được cho chú.

TaiVenh

Active Member
HỊ hị, trong khi anh em khổ sở sục sạo tải bản Mèo thì ông PCN còn mải chui vào chăn ấm ngáy o o, lấy đâu ra chó với cả ảnh? :shame on you::not talking:

Này thì thêm cái nữa cho chú Vla thèm. Có gì cứ đè ông PCN ra mà chú vặt nhé :silly::silly::silly:

KimCuong

Active Member
HỊ hị, trong khi anh em khổ sở sục sạo tải bản Mèo thì ông PCN còn mải chui vào chăn ấm ngáy o o, lấy đâu ra chó với cả ảnh? :shame on you::not talking:

Này thì thêm cái nữa cho chú Vla thèm. Có gì cứ đè ông PCN ra mà chú vặt nhé :silly::silly::silly:

:shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you::shame on you:

Vladavia

Member
Hix hix...thằng ku nó đẹp thế mà không bắt về cho em, chán mấy ông anh quá. Thôi đành ngồi mong tin của đồng chí thành viên Kim Cương thôi.

KimCuong

Active Member
Hix hix...thằng ku nó đẹp thế mà không bắt về cho em, chán mấy ông anh quá. Thôi đành ngồi mong tin của đồng chí thành viên Kim Cương thôi.
Đồng chí Vladavia cứ yên tâm đi. Cứ từ từ khoai sẽ nhừ mà chú em ơi. Đùa vậy thôi, xuất xứ và địa chỉ của thằng cu Mông cộc thạch sùng bám cổ, tứ túc mai hoa và có một đốm trắng rất đẹp trên gáy thì anh đã nắm rất rõ. Nếu thực sự chú em thích em này thì chắc chắn thằng cu sẽ có mặt ở Hà Nội và trong tay chú em trước Tết Nguyên đán đấy. :loser:

Vladavia

Member
Hehehe, ok anh Kim Cương, rất mong tin anh. Thôi, chúng ta quay trở lại chủ đề chính "các giống chó bản địa tại các tỉnh Bắc Bộ", em đã theo dõi rất kỹ forum mà đồng chí chuyên gia Vlasenko có tham gia, nói thật thì diễn đàn đó cũng chỉ là một diễn đàn nghiệp dư của những người chơi chó, tuy nhiên topic về các giống chó Việt Nam nhận được những sự quan tâm rất đặc biệt của họ, ở phần "đến từ", có thể nhìn thấy các thành viên đến từ nhiều nơi trên thế giới như Đan Mạch, Pháp, Bỉ, Mỹ... Lan man qua qua thế để các bác nắm được, còn bây giờ em xin vào chủ đề chính, đó là sau khi ngạc nhiên thích thú, đến trầm trồ thán phục thì người ta có đặt ra câu hỏi là "người Việt Nam có kế hoạch (dài hạn và ngắn hạn) gì để bảo tồn nguồn gene và phát triển những giống chó này. Không biết mọi người thấy thế nào chứ nói thật là em đã khá chạnh lòng khi họ tiếc thay cho chúng ta, tiếc vì chúng ta chẳng có một dự án, một phương cách gì mang tính chất khả thi để bảo vệ những cái thuộc về tinh túy của dân tộc. Đồng chí Vlasenko - có lẽ cũng là người am hiểu về VN, có trả lời rằng ở VN duy chỉ có trường ĐH Nông Nghiệp 1 Hà Nội là có nuôi dưỡng và chăm sóc một số con nhằm mục đích nghiên cứu, và ở SGN cũng có một đơn vị tương tự. Cái vấn đề người ta đặt ra ở đây là, hơn 1 chục loài chó mà chỉ 1 đơn vị cấp ĐH bảo tồn và nghiên cứu, thì liệu rồi nó sẽ đi đến đâu? Người ta buồn thay cho chúng ta, còn chúng ta thì... :(:(:(

TaiVenh

Active Member
Đồng ý với chú Vlad. Thú thực là anh với anh Phương bên BQP cũng đang loay hoay tìm cách xin dự án để bảo tồn mấy giống này. Nhưng tình hình rất chi là tình hình. Có lẽ trong khi chờ đợi thì ta phải tự làm thôi.

Mô hình "xã hội hóa" nếu được triển khai bài bản thì đôi khi lại là phương án tốt nhất đấy. Ban đầu mình chỉ cần tập trung làm tốt 1 đến 2 điểm, sau đó khi có kết quả khả quan là có thể nhân rộng được. Thời gian qua coi như là ta đã làm được một việc rất có ý nghĩa là giới thiệu được tới một số thành viên VP 1 giống chó quí bản địa. Nếu tập hợp được đủ một lượng người có điều kiện như: tâm huyết, kiến thức, kinh nghiệm, sân vườn, tài chính (cái này thì khiêm tốn thôi vì hiện giờ giá mua còn rất rẻ) thì có thể bắt tay vào việc rồi đó. Hôm nào rảnh anh em mình ngồi với nhau bóng bàn tý xem sao nhé.

Việc mời các bác trên Sapa tham gia cùng là một idea quá chuẩn. Ra Tết có lẽ AE mình bố trí lên đó chuyến nữa nhé.

KimCuong

Active Member
Báo cáo thông tin mới nhận, trong tuần này Vietpet sắp sửa sẽ có một chú Mông cộc nữa bổ sung vào nguồn gene đang hiếm. Hiện tại chú Mông cộc này đã nằm ở nhà anh Tùng Sapa vào chiều tối qua và chiều nay sẽ có mặt Ban QLDA tại Văn Bàn của em. Nếu không có gì thay đổi khoảng 2-3 ngày nữa chú Mông cộc này sẽ có mặt ở Hà Nội và được giao cho chú em Vladavia chăm sóc. Báo cáo hết, nếu còn báo cáo sẽ báo cáo tiếp... ./.

TaiVenh

Active Member
Chú KC nóng vội rồi. Thế qui trình tiêm chủng và tẩy giun chú quên rồi à?

Theo anh chú nên hoàn tất qui trình đó ở BQLDA (mất thêm 2 tuần chứ mấy), sau đó mang về HN vừa đẹp trước Tết.

Đừng vì nóng vội mà rồi sau lại tiếc chú ơi.

KimCuong

Active Member
Chú KC nóng vội rồi. Thế qui trình tiêm chủng và tẩy giun chú quên rồi à?

Theo anh chú nên hoàn tất qui trình đó ở BQLDA (mất thêm 2 tuần chứ mấy), sau đó mang về HN vừa đẹp trước Tết.

Đừng vì nóng vội mà rồi sau lại tiếc chú ơi.
Báo cáo, rõ!^:)^

Vladavia

Member
Báo cáo là 6h40' sáng nay bác Cương nhắn tin lúc em còn lơ mơ ngủ :D Nhưng nói chung thì rất là phấn khích. Mong rằng chúng ta sẽ góp một phần nhỏ nhoi bảo vệ niềm tự hào của dân tộc.

Còn vấn đề xã hội hóa, em thấy thì VN mình có một đặc điểm khá...đáng yêu là tâm lý dựa trên số đông, cá nhân thì không thể, nhưng nếu có đơn vị nào đó nhận chăm sóc và huấn luyện những đàn chó Việt thật chuẩn, tích cực tham gia các hoạt động ngoại khóa và trình diễn cho đồng bào xem sự tuyệt vời của chó Việt thì dần dần sẽ nhân rộng được phong trào bảo tồn lên ngay thôi (chó Phú Quốc đã từng là một điển hình).

Ngay cá nhân em, Bắc Hà thì không nói vì em cũng đã nuôi và đã biết tài trông nhà của nó rồi, còn Mông Cộc thì vừa rồi được chiêm ngưỡng tài năng của nó ở Festival mới thấy hâm mộ. Chúng ta cứ làm những điều nho nhỏ dựa vào khả năng của bản thân rồi tích tiểu thành đại, để rồi cùng hi vọng vào một ngày...

TaiVenh

Active Member
Cụ thể cụ thể đây:

Các bác xem cuối tuần này hay ta tổ chức quả đến nhà cậu Dũng Vetvrtc thăm chú Gấu, tiện thể thăm ông hàng xóm luôn. Dũng nó nói là ông ta có 2 con Mông cộc đẹp lắm, gạ mua mãi ko bán. Cái này gọi là mục sở thị. Nếu các bác máu thì ta lên chuơng trình luôn...

Vladavia

Member
Các bác lên lịch đi, em tham gia, nhưng trừ cho em sáng chủ nhật nhé, đến khoảng 2h em mới tan sở :D:D Thế cháu Gấu hiện tại được nuôi ở đâu hả anh Taivenh?

TaiVenh

Active Member
Gấu hiện nuôi ở nhà Dũng, bên trường NN1. Lên lịch sáng thứ 7 nhé. chú KC có OK ko để anh còn gọi cho chú Dũng nào?

KimCuong

Active Member
Dạ, thằng KIM CUONG lại báo cáo ông anh Tai cực vểnh! Sáng thứ 7 này anh em mình lại lên đường ạ. Nhưng nhất quyết là phải sáng thứ 7 này nhé, không khả năng tuần sau em lại phải lang thang trên huyện Văn Bàn tỉnh Lào Cai rồi anh ơi.