• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yêu thương của meonho

meonho

Member
Sáng nay meonho cùng một số vị, các em hs, đến thăm cụ Quý.
Nhìn tận mắt cảnh sống của bà cụ và bọn nhỏ, thiệt...không biết phải nói sao!

Giờ ăn.

Và...ị!

Hàng ngày bà cụ trãi la liệt giấy báo khắp nhà cho chúng ị. Và, cũng hàng ngày, bà phải dọn dẹp suốt ngày vì bọn chúng.

Ẻm này, đón meonho bằng một dòng nước ấm nóng nồng nàn!
Nó đáng dấu lãnh thổ cái chưn của meonho, là sỡ hữu của nó! Huhu.

meonho

Member
Ôi...bây giờ mới được diện kiến đàn con của meonho. Hihi.. Meonho up hình ngôi sao lớn đi. Không biết bé giờ này ra sao rồi. Còn đàn ngôi sao nhỏ nữa chứ. :) Mai mốt cho Nam qua thăm nó nhé. :D
Bạn ơi, hồi sáng định gọi dt cho bạn, nhưng meonho đi sớm quá, gọi ...ngại!
Lần sau sẽ lôi bạn khỏi giường từ năm giờ sáng nhé. :D
Còn đây là ngôi sao lớn của meonho nà.
Bé vẫn bị chứng viêm vú hành hạ. Đi bs, uống kháng sinh mà...bình sữa của nó nhìn cứ như "cô gái Hà Lan"
Meonho lo ghê!

Săn gián, bảo vệ lãnh địa. :D

Đọc ở trên giận lắm, kéo xuống dưới thì bớt giận một chút. Hihi... Hôm nào meonho đi nhớ rủ kynam nhé. ;) Nhưng trước khi đi nhắn kynam biết trước nhé. Ah, đi lúc 5h sáng chắc kynam không đi được đâu, vì nhà chưa mở cửa. Sau 6h thì ok hơn. :)
Ah, bé ngôi sao lớn của meonho bị viêm vú?! Kynam có một bé ở nhà cũng có khối u ở bụng, nhưng chưa biết đó là viêm, giun sán hay đó là cuống rốn của bé?! Mấy ngày nữa phải dẫn nó đi bs mới được. :(
Meonho có biết chỗ khám bệnh nào ở Q3 có thể tin tưởng được không??

meonho

Member
Meonho ở Bthanh, nên, không rành về quận Ba. Bạn hỏi 1080 á. Cái gì không biết, meonho cứ túm áo cái nhà dịch vụ này. :D

meonho

Member
Ngôi Sao Lạc lại kêu gào.
Định gọi cho Bs Green xin tư vấn mà không dám.
Hôm nó bị rụng dzú, cũng kiu bs Green.
Con nó rụng rún cũng kiu bs Green.
Con nó là trai hay gái cũng kiu bs Green.
Kiu quoài, đâm ngại.
Thời may, có con bạn đang học thú y ở Đại Học Nông Lâm - Thủ Đức.
Gọi cho nó:
_ Tâm ơi, mèo mẹ của tao đòi chai. Nó kiu thảm thiết quá. Giờ sao mậy?
_ Cột nó lại.
_ Hông được, nó cởi dây giỏi lắm.
_ Nhốt.
_ Cũng hông được. Tao nhốt nó trong mùng, nó cắn lủng cái mùng một lỗ to tổ bố rùi nè.
_ Giờ mày lấy nước sạch, hòa vào ít muối, bôi vào cái "hoa" của nó.
_ Cái hoa là cái gì mậy?
_ Con ngu, là cái chỗ con mèo con chui ra.
... Ngẫm nghĩ, xức muối dzô chỗ đó...rát nó chết. Con này xúi dại mình!
Nãy gọi cho nó. Nó hỏi, mày xức chưa?
Điên tiết, chửi một hơi:
_ Con quỷ, xức cái đầu mày. Ai xức nước muối dzô cái hoa của mày, mày có chịu không?
_ Á, dạy cho mà không chịu nghe. Kệ xác mày!
Nó cúp máy. Chắc phen này bị nó giận chắc luôn.
Ngôi Sao Lạc đang nằm ườn rên rỉ.
Chèn ơi, cách gì cho nó hết kiu đây!?

be_meo

Member
HCM lớn quá nên các dịch vụ thú y cũng khó nhỉ?

Meonho ơi, mình quý tấm lòng của bạn dành cho bọn nhỏ lắm. "Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ", bỗng dưng có 1 bé mèo thì yêu thương nó rồi coi đó là tình yêu thật lớn. Đúng là có chăm mèo con từ khi nó trong trứng nước, chăm lúc nó còn ngoi ngóp trong đống nhầy chui ra từ bụng mẹ... cắt cuống rốn, lau chùi... chẳng biết nói thế nào. Vậy mà nhiều lúc mình muốn buông xuôi vì mệt mỏi và cũng vì bất lực. Bất lực khi nhìn thấy có quá nhiều mảnh đời bất hạnh ngoài kia mà mình chẳng thể làm gì...

meonho

Member
Sao em không kiếm dzai cho nó? Nếu muốn nó sau này không kêu nữa thì dẫn đi triệt sản.
Ngôi Sao Lạc kiếm chai giỏi lắm. Nó ở trong nhà, kiu la um sùm, ngoài lan can, những mái nhà kế cận, mèo chai ngồi lủ khủ. Bọn mèo chai cũng kiu gào, quánh nhau inh ỏi.
Có một điều mâu thuẫn trong meonho. Nửa muốn triệt sản, để nó không đẻ nữa. Nửa lại muốn nó tiếp tục có những bé con xinh xắn.
Nỗi lo khác lớn hơn. Đám con nhỏ hiện giờ, toàn con gái. Mèn ơi, mấy tháng nữa, bomb nổ giữa nhà meonho cho coi.

meonho

Member
HCM lớn quá nên các dịch vụ thú y cũng khó nhỉ?

Meonho ơi, mình quý tấm lòng của bạn dành cho bọn nhỏ lắm. "Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ", bỗng dưng có 1 bé mèo thì yêu thương nó rồi coi đó là tình yêu thật lớn. Đúng là có chăm mèo con từ khi nó trong trứng nước, chăm lúc nó còn ngoi ngóp trong đống nhầy chui ra từ bụng mẹ... cắt cuống rốn, lau chùi... chẳng biết nói thế nào. Vậy mà nhiều lúc mình muốn buông xuôi vì mệt mỏi và cũng vì bất lực. Bất lực khi nhìn thấy có quá nhiều mảnh đời bất hạnh ngoài kia mà mình chẳng thể làm gì...
Tp HCM, đến bs thú y mắc lắm bạn ơi. Thêm nữa, cầu nhiều hơn cung, nên khi phải đến bs thú y, đợi chờ ngại lắm.

Bạn ở quận mấy? Bạn có mấy bé mèo?
Sức tới đâu, làm tới đó bạn ơi. Thượng đế còn không lo hết nỗi cho những mảnh đời bất hạnh.
Cho nên, đừng phiền muộn quá nghen bạn. Bạn làm mình nhớ, có lúc mình ước làm thủ tướng. Chỉ để xử lý cái bọn buôn bán và giết chó, mèo ăn thịt.

be_meo

Member
Tp HCM, đến bs thú y mắc lắm bạn ơi. Thêm nữa, cầu nhiều hơn cung, nên khi phải đến bs thú y, đợi chờ ngại lắm.

Bạn ở quận mấy? Bạn có mấy bé mèo?
Sức tới đâu, làm tới đó bạn ơi. Thượng đế còn không lo hết nỗi cho những mảnh đời bất hạnh.
Cho nên, đừng phiền muộn quá nghen bạn. Bạn làm mình nhớ, có lúc mình ước làm thủ tướng. Chỉ để xử lý cái bọn buôn bán và giết chó, mèo ăn thịt.

hehe nhà mình có 6 đứa. Thỉnh thoảng lên cơn chán đời thì như vậy thôi, chứ bình thường tớ cứ tưng tửng ý mà, không phiền muộn gì đâu :):) Tớ thì chẳng bao giờ có ước mơ làm thủ tướng, chủ tịch...etc nchung những ước mơ to lớn. Tớ chỉ mong cuộc sống xung quanh mình và cả xung quanh mình luôn được bình yên, vui vẻ thôi :p:love struck:

Ngôi Sao Lạc kiếm chai giỏi lắm. Nó ở trong nhà, kiu la um sùm, ngoài lan can, những mái nhà kế cận, mèo chai ngồi lủ khủ. Bọn mèo chai cũng kiu gào, quánh nhau inh ỏi.
Có một điều mâu thuẫn trong meonho. Nửa muốn triệt sản, để nó không đẻ nữa. Nửa lại muốn nó tiếp tục có những bé con xinh xắn.
Nỗi lo khác lớn hơn. Đám con nhỏ hiện giờ, toàn con gái. Mèn ơi, mấy tháng nữa, bomb nổ giữa nhà meonho cho coi.
Em cứ suy nghĩ kỹ. Nếu sau này vẫn có thời gian chăm sóc cho các bé con thì không triệt sản. Theo anh cứ để nó tầm 4,5 năm tuổi là nên dẫn đi triệt sản. Còn đám con nhỏ của em thì bố chúng là ai vậy? Đừng để mấy bé mèo con sống chung với bố nhé. Không chúng lại giao phối với nhau..

meonho

Member
@ Kynam: Meonho không biết được, ba của tụi nó là đứa mèo nào! Chỉ thấy, mèo mẹ mà kiu là quanh nhà mèo đực tới đông lắm.

Đi loanh quoanh coi hình chó con, mà thèm có một con.
Ngày nhỏ cũng được nuôi một con chó phèn. Phèn lém lắm. Suốt ngày đòi ẳm như con nít. Ăn thì, ăn chung chén với meonho luôn.
Thế là, một buổi học về, không thấy nó nữa. Ở nhà nói ăn chung với chó có ngày bị "điên". Lần đó khóc như mưa dầm mấy ngày.
Còn nhớ, những lúc ẳm nó qua hàng xóm chơi. Chỗ nào là chân bàn, chân ghế, cả chân...người, là nó tới hửi hửi, hít hít, rồi giở giò lên, tè liền một bãi.
Sau thì ẳm tới nhà nào chơi, người ta cũng không cho dzô chơi.
Phải tìm một cún con mới được. Thích quá!

meonho

Member

LẠC GIỮA ĐÀO NGUYÊN - Ảnh chị Gemma (Meonho xin phép chị Gemma cho meonho sd ảnh của chị )

TẦM XUÂN GIỮA HẠ CHÓI CHAN.
( Meonho thương tặng Boo Boo )

Ngày Xuân đi đâu xa vắng.
Chùn chân mỏi gối Em tìm.
Thênh thang trời hè vàng nắng.
Tầm xuân mê ngủ im lìm.

Theo chân Anh trèo cây bưởi.
Làm gì có nụ Tầm Xuân.
Theo Anh ra vườn cà nụ.
Mặt trời mọng mắt rưng rưng.

Tháng Giêng Anh làm nhẫn cỏ.
Xuân thì tặng bạn trăm năm.
Em má hồng Anh chẳng tỏ.
Nguyên tiêu tròn lẳn trăng rằm.

Mùa Xuân dời chân nhè nhẹ.
Ngỡ ngàng tay trắng - trắng tay.
Tầm Xuân Em tầm mê mãi.
Xuân qua rồi, ai có hay!

Giữa hè chang chang nắng hạ.
Em loanh quoanh bưởi với cà.
Tầm xuân có còn xanh biếc
Hay là đã mãi vời xa!?
Meonho - 20/4/2011

Meonho chúc Boo Boo vui nhiều. Tầm được Xuân, bạn nhé. :D

Boo Boo

Member
Cảm ơn mèo nhỏ rất nhiều. Chẳng hiểu sao mình rất thích hoa tầm xuân. Có lẽ vì câu "nụ tầm xuân nở ra xanh biếc" nên hồi xưa mình cứ "rình" xem hoa nở xanh thế nào nên đâm ra thích loài hoa này. Cảm ơn lời chúc của Mèo nhỏ nữa, giờ mình đang đợi đến tuổi "hồi xuân" thôi :D:D.

Gemma

Active Member

LẠC GIỮA ĐÀO NGUYÊN - Ảnh chị Gemma (Meonho xin phép chị Gemma cho meonho sd ảnh của chị )

TẦM XUÂN GIỮA HẠ CHÓI CHAN.
( Meonho thương tặng Boo Boo )

Ngày Xuân đi đâu xa vắng.
Chùn chân mỏi gối Em tìm.
Thênh thang trời hè vàng nắng.
Tầm xuân mê ngủ im lìm.

Theo chân Anh trèo cây bưởi.
Làm gì có nụ Tầm Xuân.
Theo Anh ra vườn cà nụ.
Mặt trời mọng mắt rưng rưng.

Tháng Giêng Anh làm nhẫn cỏ.
Xuân thì tặng bạn trăm năm.
Em má hồng Anh chẳng tỏ.
Nguyên tiêu tròn lẳn trăng rằm.

Mùa Xuân dời chân nhè nhẹ.
Ngỡ ngàng tay trắng - trắng tay.
Tầm Xuân Em tầm mê mãi.
Xuân qua rồi, ai có hay!

Giữa hè chang chang nắng hạ.
Em loanh quoanh bưởi với cà.
Tầm xuân có còn xanh biếc
Hay là đã mãi vời xa!?
Meonho - 20/4/2011

Meonho chúc Boo Boo vui nhiều. Tầm được Xuân, bạn nhé. :D
Ái chà, ngất mất thôi! Sao lại có thiên tài "xuất khẩu thành thơ" nhanh quá chừng vầy nè! Trời đã sinh Gemma sao còn sinh Meonho! :p:love struck: Chị rất rất vui lòng và hãnh diện khi bức ảnh chưa xuất sắc lắm của các bé nhà chị được sánh duyên cùng tuyệt tác thơ tầm xuân của em. :-bd:angel: Cảm ơn em về bài thơ nhé, trông rất ứng với bức ảnh của anh em nhà nó. Trong bài hát về nụ tầm xuân, ai đó đã yêu nhau từ những ngày xuân thơ trẻ, hình ảnh trong lời hát thấy có đôi tình nhân quấn quýt bên nhau từ thuở niên thiếu như hình ảnh Ginger và Lion trong bức hình trên. Thơ và ảnh cùng họa lẫn nhau, quá tuyệt! >:D<=D>:love struck:

Gemma

Active Member
Bạn ơi, hồi sáng định gọi dt cho bạn, nhưng meonho đi sớm quá, gọi ...ngại!
Lần sau sẽ lôi bạn khỏi giường từ năm giờ sáng nhé. :D
Còn đây là ngôi sao lớn của meonho nà.
Bé vẫn bị chứng viêm vú hành hạ. Đi bs, uống kháng sinh mà...bình sữa của nó nhìn cứ như "cô gái Hà Lan"
Meonho lo ghê!

Săn gián, bảo vệ lãnh địa. :D
Bé này nhìn giống như lai nửa mướp, nửa tam thể ấy nhỉ! Hồi lâu rồi chị cũng có một em nhìn giống như vầy, với một cô mèo chị của em nửa mướp nửa tam thể ấy. Nhưng cô chị thì xinh hơn, nhìn rõ ba màu tam thể hơn. Và hai chị em cùng sinh con một lượt, cứ tha lôi con của nhau về cho bú, buồn cười lắm. Cô chị tam thể hay ngủ chung giường với chị, đêm nó chuyển dạ sinh con, nó tha ngay đứa đầu leo lên ngực chị cả mẹ lẫn con. :worried: Chị hoảng quá, dậy làm cho nó một cái ổ trong một cái thau nhựa lớn với ít quần áo cũ, như ba chị hay làm. Rồi mới đi ngủ tiếp, sáng dậy thấy một bầy nheo nhóc đến 4-5 đứa, vui ơi là vui. Hồi hộp nhất là canh cho chúng mở mắt và biết đi lững chững, và rồi chạy tung tăng khắp nhà. Hồi đấy lâu lắm rồi, giờ chị vẫn còn nhớ cái cảm giác ấy. Và nhất là khi đọc bài em viết về ngôi sao lạc và những ngôi sao nhỏ, chị lại nhớ những bé mèo hồi ấy biết bao, cũng cả hai chục năm có lẻ, giờ chắc các em ấy đều là các thiên thần nhỏ trên thiên đường. :praying::angel:

Hóa ra em cũng ở Sài Gòn nhỉ? Vì nhìn thông tin thành viên của em, chị cứ tưởng em ở dưới miền Tây sông nước kia :blusshing::rolling eyes: Sorry nhé! Nhà em ở Bình Thạnh thì không xa nhà chị mấy, chị ở Phú Nhuận, gần ngã tư Phú Nhuận ấy. Hôm nào cho các bé mèo giao lưu hỉ? :love struck: Thế hôm rồi em có đi off mèo không? Chị không biết hết tên mọi người cũng như nick name trong buổi off hôm ấy nên đi về rồi mà không biết là mình đã gặp những ai nữa :(:)(( Hay là em cũng có đi mà chị không biết? :hypnotized:>:D<

meonho

Member
@Chị Gemma: Nhờ vào bức chụp của hai bé nhà chị. Nhờ vào lời nhờ của Boo Boo. Nên, mới có thơ của meonho.
Là duyên phải hông chị.
Meonho học Nhân Văn. Mê viết lách từ ngày còn nhỏ lắm. Hồi đi học, làm văn toàn được đọc trước lớp. Phỗng mũi dữ lắm.
Meonho gốc ở miền tây. Yêu miền tây, như yêu mèo và yêu thơ.
Sao mà meonho yêu nhiều thứ đến vậy!
Hôm off, meonho không có mặt.
Công việc của meonho hơi đặc biệt chút, nên ít khi rảnh rỗi vào giờ mà, ai cũng đều rãnh. ( Chị đừng thắc mắc nghen - hông nói được ) :D
Hihi, trời sinh chị, thì phải sinh meonho chứ!
Tương sinh mừ! :D

Gemma

Active Member
@Chị Gemma: Nhờ vào bức chụp của hai bé nhà chị. Nhờ vào lời nhờ của Boo Boo. Nên, mới có thơ của meonho.
Là duyên phải hông chị.
Meonho học Nhân Văn. Mê viết lách từ ngày còn nhỏ lắm. Hồi đi học, làm văn toàn được đọc trước lớp. Phỗng mũi dữ lắm.
Meonho gốc ở miền tây. Yêu miền tây, như yêu mèo và yêu thơ.
Sao mà meonho yêu nhiều thứ đến vậy!
Hôm off, meonho không có mặt.
Công việc của meonho hơi đặc biệt chút, nên ít khi rảnh rỗi vào giờ mà, ai cũng đều rãnh. ( Chị đừng thắc mắc nghen - hông nói được ) :D
Hihi, trời sinh chị, thì phải sinh meonho chứ!
Tương sinh mừ! :D
Trong bức ảnh ấy, đúng là hai bé mèo đang đi tầm xuân đấy, cả về nghĩa đen và nghĩa bóng. Nghĩa đen là vì mùa xuân đã qua rồi, hai bé ấy đang ngơ ngác bên gốc đào phương Bắc lạc giữa nắng phương Nam và hoa thì đã rụng hết cả. Đến năm sau không biết có còn "Hoa đào năm ngoái còn cười gió đông" hay không... ;;) Còn nghĩa bóng, hai bé còn đang hoa niên, tầm xuân là cái chắc, còn biết bao nhiêu mùa xuân để mà tầm :blusshing::love struck:

Em giống chị nhiều khoản yêu và mê ở trên: học khoa văn, yêu văn thơ, yêu viết lách và... yêu mèo! Hồi học cấp ba, bài làm văn của chị luôn được điểm cao nhất lớp và giữ lại đọc cho cả lớp nghe :blusshing::blusshing: Em giống chị cả khoản này luôn :-bd

Còn công việc của em, chị không thắc mắc, nhưng nhìn thấy đồ nghề của em mà các bé mèo chơi muốn hỏng, chị có thể đoán được... :party: