• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yêu Chim Bồ Câu đưa thư

Chấn PG

Member
Nốt sần như thế nào? anh rảnh thì chụp hình up lên cho mọi người dễ nhìn nha:)

rhinky

Member
nhà em thì không có cặp khác để phối lại rồi vì cặp nào là ra màu riêng,đen ra đen,xám ra xám,và cũng đủ cặp nên không thể ghép lại được,em rất cảm ơn sự chỉ giáo chân tình của anh,nhưng em không biết là nguyên nhân nào cặp này nghĩ đẻ,trông con mái có vẽ không bình thường,cá 100% là nó không chịu ở chổ này,buổi trưa em thường hay thả ra tắm nắng trên lang can,đi lại cho đep lông,những lúc đó thì nó mới thực sự muốn đẻ,cứ lại ghị mỏ vào con trống rồi gồng lên như đang mớn thức ăn cho chim con,rồi nằm xuống xoè cánh ra cho con trống đạp,có vẽ nó thích được nuôi thả hơn là nuôi nhốt,em lại nghĩ lúc đó không có cặp nào lại gần nên nó mới bình tĩnh như thế.bó tay,em tính ngày mai che chuồng lại thử,không cho nó thấy những cặp khác xem sao,vì sáng nay lúc mang cặp vãy cá kế bên xuống nhà cho bạn coi,lúc lên em thấy con mái nhảy vô ổ nằm,điều mà nó đã không làm gần 2 tháng nay,càng làm em thêm nghi ngờ chuyện nó bị phiền bỡi những con xung quanh.cảm ơn anh hoàng dương nhiều nha.

trantantai

Active Member
Chào tất cả các tiền bối em đang tập tành nuôi chim nên lên đây xin các tiền bối chi giáo nhé,hiện em đang nuôi 10 chu chim thái (mua o tuan con)và bên anh bồ câu nhưng chưa biết phải tập cho chúng bay thế nào ,em đang cố đọc hết mọi chủ đề để có thêm kinh nghiệm rất cám ơn sự chia sẻ của anh em

trantantai

Active Member
anh bf ơi em rất mê nuôi chim thái vì thấy chúng bay giỏi lại thong minh nuôi con tốt nhưng hiện nay vẫn chưa biết chọn bổn ở đâu hay và điều kiên nuôi như thế nào mới có được chú chim đứa thư giỏi nhỉ,xin chỉ giáo,anh có nhiều bổn thái không em muốn anh để cho em vài cặp giống mà bố mẹ bay giỏi anh có sãn lòng không?cảm ơn anh nhiều

trantantai

Active Member
chao triêt 88
bạn mua bên tuấn con đó chim thái bay nhé con kiểng thì qua anh cường sắt mình có số của hai anh đó nếu quan tâm nhắn cho mình minh cho số

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bạn trantantai ơi,
Nuôi chim câu là thú vui của anh, anh chưa từng bán bất cứ một em nào từ căn cứ anh em à! Chim câu của anh đa phần cũng do bạn bè anh tặng. Mục đích của anh là đem chim đi thả càng xa càng tốt :D ! Do đó anh không bán em ơi! Thông cảm nha!

Em mua 1 lúc 10 chú về nuôi thì đúng bài rồi đó! Đằng nào cũng nuôi, có điều kiện thì nuôi liền 1 lúc luôn. Một thời gian sẽ có chim thả! Chim mua ngoài chợ cũng không hẵn là chim tồi đâu em! Anh cũng đang giữ của tuancon 2 em cũng bay xa được 200km rồi! Tuỳ theo mục đích của mình chơi thôi em à! Cứ nuôi đi từ từ em sẽ có kinh nghiệm thôi!

anh bf ơi em rất mê nuôi chim thái vì thấy chúng bay giỏi lại thong minh nuôi con tốt nhưng hiện nay vẫn chưa biết chọn bổn ở đâu hay và điều kiên nuôi như thế nào mới có được chú chim đứa thư giỏi nhỉ,xin chỉ giáo,anh có nhiều bổn thái không em muốn anh để cho em vài cặp giống mà bố mẹ bay giỏi anh có sãn lòng không?cảm ơn anh nhiều
Chào tất cả các tiền bối em đang tập tành nuôi chim nên lên đây xin các tiền bối chi giáo nhé,hiện em đang nuôi 10 chu chim thái (mua o tuan con)và bên anh bồ câu nhưng chưa biết phải tập cho chúng bay thế nào ,em đang cố đọc hết mọi chủ đề để có thêm kinh nghiệm rất cám ơn sự chia sẻ của anh em

Chấn PG

Member
Những con chim mà bạn mua đó, nhiều khi trong đó có chim hay nữa thì sao? Cho nên bạn nuôi chim của mình trước đi rồi dợt vài lần coi chim ra sao (nếu thích đua như ngoài chợ thì coi thời gian dợt vài lần là biết liền còn không thích đua như ngoài chợ mà chỉ thích đem chim đi thả chơi thì vô tư đi khỏi suy nghĩ nhiều :nerd:) sau đó hẳn tính tới chuyện mua "Bổn" gì đó sau. ;)

Chấn PG

Member
ChuyaChuya lâu quá không thấy lên diễn đàn, lúc này chim ra sao rồi :D, bữa cặp Kỳ Lân mua ở 13 tới nay biết bay chưa ?

trantantai

Active Member
Cám ơn anh bigflowerhorn và anh Chấn_PG nhiều có khi nào em được ngồi nói chuyện về bồ câu với mấy anh hả? Hiện nay em chưa dám thả thử em nào vì có mấy cưng đã bay tốt rồi anh Tuấn thì nói phải cột cánh lại rồi thả nhưng em thấy tội nên muốn hỏi anh có cách nào khác để thả mà nó không bay luôn mà không phải cột? Em có coi cái chuồng của anh post lên rồi nhưng không thấy rõ cái cửa tự động em cũng bắt chước làm nhưng thấy nó không ổn lắm anh có thể chỉ cho em cách làm được không? Em làm cái chuồng trên mái nhà không biết có sao ko sợ nó bị nóng quá. Vậy cám ơn mấy anh trước nha!

trantantai

Active Member
Cám ơn Anh Big flo w e r ho rn cái phông tiếng việt bị sao nên em đanh tên anh không được nên em viết tắt.Bữa nay em sưu tầm được một cặp chim sắp đẻ ,em dự định kiếm chim con nhưng không biết mình chăm sóc như thế nào để ra chim con cho tốt ,có bài nào thì chỏ cho em nghe,em mong anh trả lời lắm đó

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi trantantai,
Chuyện cột cánh là việc làm rất bình thường em à! Chim non hơi lớn tí thì ta cột cánh nó rồi thả cho nó đi chơi loanh quanh chổ chúng ở và tập chúng ra vô chuồng cho quen. Sau đó thả 1 cánh rồi thả 2 cánh và thả vài con một lần, không thả hết 1 lúc nha em! Chắc chắn 10 em sẽ không mất hết luôn đâu :D!

Chuồng chim thì em xem kỹ lại đi. Nhìn dễ lắm mà, lấy cửa chuồng đảo ngược, cắt bỏ 1 phần theo hình là ok.

Nuôi chim trên mái nhà thì đúng là nóng rồi. Em nuôi chuồng gì? Em xem có thể làm cho nó cái la phông cho mát không? Che phủ, lợp lá ... để đừng nóng quá!

Còn khi em soạn bài, để gõ tên anh dễ dàng thì em bấm phím F12 để thay đổi tắt mở cách gõ tiếng Việt là ok :D !

Cám ơn anh bigflowerhorn và anh Chấn_PG nhiều có khi nào em được ngồi nói chuyện về bồ câu với mấy anh hả? Hiện nay em chưa dám thả thử em nào vì có mấy cưng đã bay tốt rồi anh Tuấn thì nói phải cột cánh lại rồi thả nhưng em thấy tội nên muốn hỏi anh có cách nào khác để thả mà nó không bay luôn mà không phải cột? Em có coi cái chuồng của anh post lên rồi nhưng không thấy rõ cái cửa tự động em cũng bắt chước làm nhưng thấy nó không ổn lắm anh có thể chỉ cho em cách làm được không? Em làm cái chuồng trên mái nhà không biết có sao ko sợ nó bị nóng quá. Vậy cám ơn mấy anh trước nha!

trantantai

Active Member
Hi trantantai,
Chuyện cột cánh là việc làm rất bình thường em à! Chim non hơi lớn tí thì ta cột cánh nó rồi thả cho nó đi chơi loanh quanh chổ chúng ở và tập chúng ra vô chuồng cho quen. Sau đó thả 1 cánh rồi thả 2 cánh và thả vài con một lần, không thả hết 1 lúc nha em! Chắc chắn 10 em sẽ không mất hết luôn đâu :D!

Chuồng chim thì em xem kỹ lại đi. Nhìn dễ lắm mà, lấy cửa chuồng đảo ngược, cắt bỏ 1 phần theo hình là ok.

Nuôi chim trên mái nhà thì đúng là nóng rồi. Em nuôi chuồng gì? Em xem có thể làm cho nó cái la phông cho mát không? Che phủ, lợp lá ... để đừng nóng quá!

Còn khi em soạn bài, để gõ tên anh dễ dàng thì em bấm phím F12 để thay đổi tắt mở cách gõ tiếng Việt là ok :D !
Cám ơn anh Bigflowerhorn em đánh được rồi đó,và cám ơn anh Hoàng Dương nữa, đầu tuần sẽ bắt đầu thả nhưng chú nhóc đó hy vọng không trục trặc gì.Em mới được anh bạn để cho một cặp thái đen đang nuôi con nhưng em không biết tướng tá nên chẳng biết có ra gi không,vậy cho em hỏi nếu mình muốn mua chim bố mẹ để lấy con thi phải căn cứ vào những điều gì nếu không biết thông tin gi ngoài ngoại hình của nó hả anh,nghe nói là chim có mắt hồng sáng ngạn là con chim thông minh có đúng không?em đang tìm một cặp fo con để bổ sung vào đàn không biết anh có thể hỏi dùm em đươc không,cặp nào mà bố mẹ có chiến tích một chút.Nhà em ở hốc môn ngã ba bầu số điện thoại: 0909214357.Anh em nào trên diễn đàn nhà gần có thể cho mình địa chỉ để mình tới giao lưu học hỏi kinh nghiệm về chim thái nhé.Cám ơn nhiều nhiều

Cám ơn anh Bigflowerhorn em đánh được rồi đó,và cám ơn anh Hoàng Dương nữa, đầu tuần sẽ bắt đầu thả nhưng chú nhóc đó hy vọng không trục trặc gì.Em mới được anh bạn để cho một cặp thái đen đang nuôi con nhưng em không biết tướng tá nên chẳng biết có ra gi không,vậy cho em hỏi nếu mình muốn mua chim bố mẹ để lấy con thi phải căn cứ vào những điều gì nếu không biết thông tin gi ngoài ngoại hình của nó hả anh,nghe nói là chim có mắt hồng sáng ngạn là con chim thông minh có đúng không?em đang tìm một cặp fo con để bổ sung vào đàn không biết anh có thể hỏi dùm em đươc không,cặp nào mà bố mẹ có chiến tích một chút.Nhà em ở hốc môn ngã ba bầu số điện thoại: 0909214357.Anh em nào trên diễn đàn nhà gần có thể cho mình địa chỉ để mình tới giao lưu học hỏi kinh nghiệm về chim thái nhé.Cám ơn nhiều nhiều
Nếu bạn muốn mua chim gốc và chim có thành tích thì hơi bị khó tìm à.:shame on you: Muốn mua chim có thành tích thì bạn nên lên Q6 ra chổ đường Nguyễn Thị Nhỏ có quán cà phê số 19 bạn chỉ cần vào đó uống cà phê và xem đua chim.:-bd Khi có chim thắng thì bạn hỏi mua chim thì có thể đó là chim hay, còn bạn nghe người ta nói chim này là gốc hay chim bay xa thì đừng có nghe vì mình chưa biết chúng bay như thế nào.:D Nếu mua thì tiền mất mà chim bay không hay thì tốn công chăm sóc lắm, còn tận mắt thấy chim thắng trận mua về lấy con rồi tập cho chúng bay thì hay hơn.:-bd Chúc bạn có được bày chim bay giỏi.:)):wave:

Chấn PG

Member
chim gốc thì hình như osscar có đó muốn mua thì bạn pm đặt chim rồi osscar sẽ để chim con lại. :D

trantantai

Active Member
Chấn PG có thể cho Tài địa chỉ hay ĐT của osscar được không?

Mình thả 6 con của mình ra: chỉ còn lại 4 con cột cánh, 2 em cột 1 cánh bay mất rồi. Bữa đầu mình cột 2 cánh, chúng không đi, chỉ loanh quanh trên đó nhưng tháo bớt một bên cánh thì không thấy tăm hơi nữa. Hai con này bắt về biết bay rồi nhưng còn lông măng không hiểu sao nhốt lâu vậy mà nó nỡ bỏ mình mà đi nhỉ, 2 con đó bắt cùng lượt với 2 con còn lại từ bên Tuancon. Buồn quá thất bại rồi!

Chấn PG

Member
Mình không có số đt bạn ơi, mà cũng không biết osscar chịu nhường lại không nữa, chắc để osscar trả lời là thích hợp nhất :D. trantantai bạn ở Lâm Đồng địa chỉ nào vậy:D, chút nữa mình lên Đà Lạt nếu rảnh sẽ ghé bạn chơi luôn ^^.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Đừng nãn trí

Hi trantantai,
Chia buồn cùng em nhưng bạn đừng có nãn lòng, "Thất bại là mẹ thành công" bạn à! Nuôi chim thả lúc nào cũng phải chuẩn bị tinh thần chia tay em à :D ! Nhất là khi mình mới gầy dựng bầy đàn và xung quanh mình có căn cứ khác. Do đó thời điểm này không cần nuôi bổn bay hay, bổn bay giỏi đâu bạn :) ! Khi nào thật sự ổn định bầy rồi hãy nghĩ đến cũng chưa muộn!

Trường hợp bạn, mình nghĩ là chúng bay và bị rớt xuống đường hay nhà hàng xóm nên người bắt rồi, bạn có hỏi han hàng xóm chưa? Vì buộc 1 cánh thì không thể nào bay xa được :shame on you: ! Nhất là chim non chưa bay tốt.

Bạn thả chúng như thế nào :thingking:? Bạn nuôi chúng bằng chuồng như thế nào? Cố gắng post hình cho mọi người xem để góp ý giúp bạn nhé!

Bạn nên cho chúng ăn uống vừa phải, không cho ăn no và có giờ giấc. Tập chúng ăn uống gần gũi với mình, mến mình :love struck: bằng cách cho ăn bằng tay, muốn vậy thì phải cho chúng nhịn đói, khi đó thấy thức ăn trên tay bạn chúng sẽ đến gần thôi. Một thời gian sau, khi bạn đến là chúng đòi ăn thôi. Khi không còn sợ hãi thì chúng sẽ ở thôi. Bạn tập chúng ra vô cửa chuồng nữa, cho con bên trong và bắt con bên ngoài chuồng rồi cho thức ăn vào trong. Em ngoài thấy sẽ chui vô thôi. Sau đó cho tất cả bên ngoài rồi thức ăn bên trong, chúng sẽ chui vào vì đói. Tập sáng, tập chiều vài ngày rồi thả cánh từ từ khi thấy chúng quen là được. Nhớ để chúng tự nhiên, đừng xua đuổi chúng nhé! Chúc bạn thành công >:D<!

...
Mình thả 6 con của mình ra: chỉ còn lại 4 con cột cánh, 2 em cột 1 cánh bay mất rồi. Bữa đầu mình cột 2 cánh, chúng không đi, chỉ loanh quanh trên đó nhưng tháo bớt một bên cánh thì không thấy tăm hơi nữa. Hai con này bắt về biết bay rồi nhưng còn lông măng không hiểu sao nhốt lâu vậy mà nó nỡ bỏ mình mà đi nhỉ, 2 con đó bắt cùng lượt với 2 con còn lại từ bên Tuancon. Buồn quá thất bại rồi!

trantantai

Active Member
Cám ơn anh Bigflowerhorn và Chấn PG nhé, hên quá mới tìm thấy hai em đó rồi nó bị rớt xuống sân nhà bên cạnh mà người ta không có nhà nên đói gần chết luôn. Bữa nay thì đã tháo cánh cho bay hết rồi nó tự chui vô cửa tự động được. Nhưng bận đi làm nên sáng ra Tài thả ra rồi bỏ đồ ăn tối về thấy nó trong chuồng nên không không cho ăn theo bữa được cũng không thấy nó lượn vòng, không biết mình mang ra vài trăm mét thả nó có về không ha? Chắc mai chủ nhật mang thả thử. Mai mấy bác có đi off không cho em góp mặt với. Em chưa biết post hình làm sao, để biết làm em post nhé!
Chấn PG ơi nhà Tài ở Lâm Đồng nhưng ở và làm việc ở đây. Ở Hóc Môn đó. Tài cũng không phải quê ở Dalat mà ở Bảo Lộc khi nào có dịp đi ngang qua thi ghé chơi nhé ở Khúc Cua Bà Liên ,Thị trấn Madaguoi Huyện Đạ hoai. Số đt của Tài là 0909.214.357 có đi thả chim ở đâu cho em đi với nhé. Cám ơn sự chỉ giáo của các bác rất nhiều.

Chấn PG

Member
Chào Tài :D. Sắp tới có công tác tại Đà Lạt nữa thì mình sẽ ghé bạn chơi ^^. Mai sáng thì vẫn offline bình thường Tài ơi :), mai rảnh thì ghé nha Tài :D.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Madaguoi

Chấn PG ơi,
Khó gặp bạn trantantai này rồi vì bạn ấy làm ở Saigon :D. Còn nếu bạn ấy có ở nhà và em đi Đà Lạt 300km, nhất là khi em đi bằng Máy bay :D thì cũng không gặp được vì bạn này ở Madaguoi cách Saigon khoảng 150km thôi, giáp ranh Tân Phú -Đồng Nai. Chổ này có khu du lịch Madaguoi cũng hay lắm :-bd ! Nếu có dịp mang bồ câu đi offline ở đây cũng thích lắm vì có khu rừng, có sông, có suối ... :love struck: :-bd :angel: !

Chào Tài :D. Sắp tới có công tác tại Đà Lạt nữa thì mình sẽ ghé bạn chơi ^^. Mai sáng thì vẫn offline bình thường Tài ơi :), mai rảnh thì ghé nha Tài :D.