• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vài lời với người nuôi Xoáy Thái

dungvoi_hp

Member
Thực ra nhân giống hai con giống thuần chủng chỉ để hạn chế thấp nhất tỷ lệ cho ra sản phẩm lỗi như lỗi về màu sắc hay lỗi về xoáy thôi anh em ạ. Còn nếu bị lỗi về xoáy cụ thể là không có xoáy thì có hai nguyên nhân : một là do nhân giống không - chưa thuần chủng ...hai là do yếu tố lỗi gen ở 1 trong hai con giống khi kết hợp nhân giống ......

Tuy phong

Member
Thực ra nhân giống hai con giống thuần chủng chỉ để hạn chế thấp nhất tỷ lệ cho ra sản phẩm lỗi như lỗi về màu sắc hay lỗi về xoáy thôi anh em ạ. Còn nếu bị lỗi về xoáy cụ thể là không có xoáy thì có hai nguyên nhân : một là do nhân giống không - chưa thuần chủng ...hai là do yếu tố lỗi gen ở 1 trong hai con giống khi kết hợp nhân giống ......
Anh nói về Chó PQ hay chó xoáy Thái và xoáy Nam phi ?

leecuong

Member
con xoáy thái của mình tầm trung. đang rao bán để mua 1 chú becgie. nhưng nhìn trung thì rất trung thành và trông nhà rất tốt.

Mực

mình đang nuôi 1 ẻm chó "săn" không xoáy nên chả dám đi giao lưu ;;)

langtu_yenthanh

Active Member
[FONT=&quot]Gần đây, trên diễn đàn Vietpet liên tục có những bài rao bán chó Xoáy Thái Lan và những bài rao mua chó Xoáy Thái, điều đó nói lên trên diễn đàn đang có nhiều bạn quan tâm đến giống chó có Xoáy Lưng Thái Lan và cũng có nhiều bạn đã chán giống chó này. Không đề cập đến những lái chó cố tình chuộc lợi đem những con chó lai Thái mạo nhận là chó xịn lên bán rẻ trên diễn đàn, mình đã đến xem một vài chú chó TRD của người nuôi thực thụ, và nhận thấy rất nhiều chủ nhân bán với giá rẻ thật sự, lỗ nhiều so với lúc mới mua. Đó là thực trạng của nhiều anh em chơi Xoáy Thái hiện nay. Lúc mua thì háo hức, lúc nuôi thì chán phè. Đã có thời điểm, cả tháng trời mà box chó săn không có bài viết mới, trong khi các box khác vẫn sôi nổi. Không phải do chó săn, cụ thể là chó Xoáy Thái Lan không có người nuôi mà có lẽ chưa có một luồng gió mới nào thổi vào để thúc đẩy nhiệt huyết anh em. Vẫn chỉ là những topic lập ra để khoe về con chó của mình, đưa ảnh lên để anh em chặt chém và rồi thi thoảng lại có những tin “buồn quá mình không nuôi được nữa muốn bán các bạn ơi”. Vô vàn lí do biện hộ nhưng chủ yếu chốt lại một câu là chán rồi không nuôi nữa.[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot] Nguyên nhân là do đâu?[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]Mình xin viết một vài lời phân tích dựa trên kinh nghiệm thực tế của mình. Qua kinh nghiệm bản thân nuôi chó có dải lông mọc ngược ở lưng (Phú Quốc, Xoáy Nam Phi, Xoáy Thái) và qua những buổi anh em cùng thú chơi ngồi họp mặt giao lưu mình nhận thấy căn nguyên của bệnh cả thèm chóng chán khi nuôi giống này là: Ngương mộ vẻ đẹp dẻo dai khỏe mạnh, ngưỡng mộ bản tính lầm lì của nó nên muốn nuôi. Khi nuôi không tìm hiểu, không biết rõ những giai đoạn phát triển của con chó nên nuôi hỏng (hỏng tính cách, hỏng hình thể) , mọi người kêu ca dẫn đến chán,. Đa số anh em bán chó thường vào giai đoạn chó choai choai, trung bình khoảng 6 tháng tuổi vì cảm thấy ngán ngẩm khi chăm nó một giai đoạn dài đến giờ mà nó bị hỏng, hoặc bị gia đình, hàng xóm gây sức ép phải bán. Trừ những bạn do hiểu biết ít về giống nên mua phải chú chó kém chất lượng, lai tạp; mình có thể khẳng định các bạn đã quá vội vàng. Độ tuổi 3 đến 4 tháng chó thay răng, dễ bị đi ngoài; 5 đến 8 tháng chó bắt đầu dậy thì, con chó cũng như con người, lúc này rất bướng, thích thể hiện bản thân và không chịu nghe lời thế nên nhiều anh em nghĩ oan cho con chó. Anh em không biết dạy dỗ chó thời điểm này dẫn đến con chó của mình bất trị. Mình khẳng định, khi con chó Xoáy Thái đã trưởng thành thì nó rất trầm tính và trung thành. Với đôi tai thính, giọng sủa trầm vang và bản chất bảo vệ lãnh thổ mạnh của dòng chó hoang sơ thì chú Xoáy Thái không làm bạn thất vọng trong việc trông giữ nhà, trang trại và thay luôn cả mèo săn chuột. Cung điện Thái Lan hiện nay sử dụng chó Xoáy Thái để canh gác có thể thấy được niềm tự hào dân tộc của họ và sự ưu việt của giống chó này.[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]Nuôi chó Xoáy Thái Lan dễ và cũng khó. Dễ là bởi chăm sóc nó không quá cầu kỳ, vốn bản chất hoang dã nên sức khỏe chúng rất tốt, nuôi hoang dã như các cụ ta nuôi chó ta cũng vô tư. Ai đã từng nuôi TRD kiểu bỏ mặc, có gì cho chó ăn nấy, không bổ sung vitamin không chải chuốt như những giống chó Tây đắt tiền khác thì nhận thấy nó vẫn sống khỏe, vẫn có bộ lông óng mượt và thậm trí có thân hình cơ bắp đáng ngưỡng mộ. Mình nói như vậy không phải để tranh cãi về kinh nghiệm chăm sóc với các pro nhưng đúng là với những giống chó có nguồn gốc cổ xưa săn bắt thì ta nên nuôi chúng theo phong cách dân dã, gần với tự nhiên nhất để con chó có thể phát huy hết được bản năng chứ đừng nuôi chúng trong nhung lụa. Nuôi Xoáy Thái mà chăm chút kiểu như toydog đối với mình là ngược đãi nó. Tuy nhiên cái khó khi nuôi là con chó Xoáy Thái không phải là con chó ta, nó to lớn, thông minh, có cá tính và đặc biệt là rất bướng bỉnh (trán rô) so với chó ta nên nếu giáo dục không đúng cách, cho vận động không đúng phương pháp rất dễ dẫn đến con chó không chịu nghe lời, chạy đi gọi không về nhiều khi bị mất chó, hoặc con chó quá hung dữ cắn người khi nó không vừa ý. Lời khuyên của mình với những ai nuôi Xoáy Thái là nên tìm hiểu kỹ về giống này khi nuôi. Ngoài những bản tiêu chuẩn đã được anh em nhiều diễn đàn dịch về tiếng Việt (anh em nào chưa đọc có thể đọc tại đây http://vka.vn/details/cho-xoay-lung-thai-lan.html) còn có rất nhiều bài viết chia sẻ kinh nghiệm của những bậc tiền bối đi trước nhưng lâu rồi những bài viết đó cứ bị chìm xuống cùng với nhiệt huyết viết bài của anh em nuôi Xoáy Thái. [/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]Liệu đã đến lúc anh em yêu Xoáy Thái lập một topic nghiêm túc trao đổi kinh nghiệm nuôi, trao đổi kiến thức về dòng chó này để tránh những sai lầm đáng tiếc khi nuôi? Bản thân mình mong muốn anh em nuôi Xoáy Thái có thể xích lại gần nhau như những anh em nuôi giống chó khác để có thể giao lưu, học hỏi lẫn nhau. [/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]Mong anh em vào cho ý kiến xây dựng!
[/FONT]
Bài này đúng là quá hay và xúc tích, bạn là 1 người tâm huyết mà mình rất khâm phục.

thanhloc

Member
Bài này đúng là quá hay và xúc tích, bạn là 1 người tâm huyết mà mình rất khâm phục.
bai nay hay qua xúc tích vậy ae chúng ta đã làm gì và đươc gì cho TRD hay là chỉ là đi trên con đường mòn mà hôm nay con đường này nó chỉ là quá khứ

Tôi là người mới chơi chó nhưng tôi rất đam mê dòng soáy thái này, tôi thích sự vạm vỡ và kiên định của nó, thank bạn vì bài viết. Mong rằng xoáy thái sẽ phát triển nhanh mạnh và bền vững

viet_thang_85

các pro cho hỏi > mình nuôi dòng này từ tết . ko hiểu sao đợt này nó thay lông xong cứ có những nốt nổi đầy người là bị sao nhỉ
em xin cảm ơn