• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vài lời với người nuôi Xoáy Thái

damson82

Member
Chào anh em có lẽ kg hiểu hết ý mình rồi ý mình nói là người ta chọn lọc con chó show là nhanh nhẹn nhẹ nhàng chứ không phải nặng nề thô kệch như thuở ban đầu chứ cái chuẩn vẫn như cũ thôi chứ làm sao thay đổi được nhưng họ sẻ bổ sung thêm thôi
còn phần lông màu đỏ thì hơi dầy lông chứ kg phải xít như lông màu xám{đây là suy nghỉ riêng đưa ra bình luận thôi}
Về vấn đề chất lông thì e hoàn toàn tán thành với ý kiến của a thành lộc.xem ảnh thấy lông đỏ dầy hơn xám nhiều.
Còn những con trd mà người thái lựa chọn tham gia các cuộc thi lớn gần như là những con hình mẫu chuẩn rồi đúng k ạ?

doberman

Member
Chia sẻ !!!

1 mẹo hay giúp dựng tai TRD nhanh và ổn định,mình thấy nó không mới nhưng có thể có ích cho 1 số bạn ;) mình chọn cách này vì thấy nó đơn giản.

Tuy phong

Member
E thì chưa biết dogshow là gì vì chưa được xem.và cũng không được giao lưu cùng a e vì ở xa ( thanh hóa ).vì vậy e chỉ băn khoăn cái cầm đuôi thôi ạ.và hây giờ thì cũng đã hiểu rõ như thế nào.e cảm ơn bác doberman nhiều.
Theo e cái đuôi có lẽ như e nói ở trên rồi.thả tay ra không biết sẽ là đuôi nhất dương chỉ hay cụp đây.
Và về body.vẫn giữ nguyên tỉ lệ.chiều sâu ngực so với chiều cao vẫn vậy.
Nhưng cái quan trọng nhất vẫn là xem tận mắt sờ tận tay.chứ bình qua ảnh thì vẫn lờ mờ lắm.
Mình cứ nghỉ là bạn đã nghiên cứu nhiều về xoáy Thái, nhưng đúng như bạn nói là bạn không có kinh nghiệm trong dog show ! :-*:-*:-*
Bạn chịu khó xem trong website petnews2005.com thì sẽ thấy nhiều hình ảnh của các con này thể hiện trong dog show đó. Điều đó mới có thể lý giải tại sao nó thắng các con khác. Người Thái không tệ đến nỗi đem con quốc khuyển của họ đi trình làng với cái đuôi cụp ????

Khi đứng trên bục nhận giải hay bàn chấm thi (chó nhỏ), chó thường rất dễ bị mất tự nhiên, nên các giám khảo đều cho phép một số chó được nâng đuôi lên để tạo dáng (labrador, golden, xoáy thái, chihuahua, beagle ...)

Mình nghĩ các bạn trong topic nay đều đang muốn tìm hiểu về show line nên mới post hình để cùng tham khảo.

Nếu bạn chỉ dừng lại ờ mức độ làm pet (hay nuôi chơi không cần tiêu chuẩn tiêu chiếc gì) thì không cần quan tâm đến cái đuôi hay cụt đuôi cũng được.

Thân chào

damson82

Member
Mình cứ nghỉ là bạn đã nghiên cứu nhiều về xoáy Thái, nhưng đúng như bạn nói là bạn không có kinh nghiệm trong dog show ! :-*:-*:-*
Bạn chịu khó xem trong website petnews2005.com thì sẽ thấy nhiều hình ảnh của các con này thể hiện trong dog show đó. Điều đó mới có thể lý giải tại sao nó thắng các con khác. Người Thái không tệ đến nỗi đem con quốc khuyển của họ đi trình làng với cái đuôi cụp ????

Khi đứng trên bục nhận giải hay bàn chấm thi (chó nhỏ), chó thường rất dễ bị mất tự nhiên, nên các giám khảo đều cho phép một số chó được nâng đuôi lên để tạo dáng (labrador, golden, xoáy thái, chihuahua, beagle ...)

Mình nghĩ các bạn trong topic nay đều đang muốn tìm hiểu về show line nên mới post hình để cùng tham khảo.

Nếu bạn chỉ dừng lại ờ mức độ làm pet (hay nuôi chơi không cần tiêu chuẩn tiêu chiếc gì) thì không cần quan tâm đến cái đuôi hay cụt đuôi cũng được.
Thân chào
thời gian mình nuôi trd cũng chưa lâu.và vốn tiếng anh hay công nghệ thông tin thì cũng gần như mù tịt nên tìm hiểu cũng 1 phần hạn chế bác ah.
bây giờ hay trước đây cũng chỉ là nuôi pet .và cũng có thể thời gian tới cũng vậy.nhưng khi chơi cái gì cũng muốn tìm hiểu sâu về nó.thời gian đầu mình tìm con đực để nhẩy giống đã khó.nhưng gần đây tìn hiểu giao lưu thì cũng biết nhiều.còn vấn đề show chính xác thì mới 1 tháng nay mình mới xem.nên hiểu về show hay những con đi show vẫn gà mờ lắm ạ.
cảm ơn bạn về đường link bổ ích.

thanhloc

Member

Thân chào
thay mặt anh em trong diễn đàn cám ơn anh nhiều vì anh đã dành thời gian và kiến thức vềTRD cho anh em mong anh giúp đỡ nhiều CHÂN THÀNH CÁM ƠN

Giờ xoáy Thái lai Phú Quốc hơi nhiều thì phải, nhiều em thấy có đặc điểm của cả 2, như em này chẳng hạn:

Tuy phong

Member
Làm sao biết được xoáy thái lai CPQ hay CPQ lai xoáy Thái :-??:-??:-??
Người ta làm như vậy với mục đích gì ?
:-??

damson82

Member
nếu mình nhớ không nhầm thì con vện này cảu 1 bác ở long biên.ngoài con này ra bác ấy còn 1 con mầu vàng nữa.

damson82

Member
Làm sao biết được xoáy thái lai CPQ hay CPQ lai xoáy Thái :-??:-??:-??
Người ta làm như vậy với mục đích gì ?
:-??
theo em nghĩ thì có thể có nhiều nguyên do dẫn đến việc lai tạp như vậy.
- nhà có con cái pq thấy bạn bè ,hàng xóm có con đực xoáy hầm hố hợ.mầu khác và nhìn thích.đến kỳ salo của con pq mang sang cho nhẩy để ra đàn con như con bố.đây là trường hợp của những người k đam mê pq và có thể xảy ra nhiều.
- nhà có con xoáy đến kỳ salo do bận công việc,do không đam mê thế là cho nhẩy với con đực pq gần nhà hay của bạn về cho tiện.cũng như trường hợp trên là những người không đam mê xoáy thái cho lắm.
- khi mua chó con.mua phải của những người như 2 trường hợp trên hay những người mua bán không đứng đắn.khi nuôi lớn lên tí sẽ thấy khác ngay.mình nghĩ trường hợp này khá nhiều.do mới chơi không tìm hiểu và nôn nóng nên mua phải như vậy.
còn với những người có đam mê thì chắc chắn sẽ không có trường hợp cho nhẩy khác dòng như trên.
và dù đẹp hay như thế nào.dù chuẩn đến đâu thì chắc chắn chúng ta khó mà biết được.phải có cái giấy như giấy khai sinh của mình ấy.được hiệp hội công nhận và cấp giấy chứng nhận nguồn gốc.khi đấy dù con chó có như thế nào thì đương nhiên chúng ta vẫn phải công nhận nó thuần chủng và không lai tạp.có con nào đó xấu hay gì gì thì hình như người ta gọi là lỗi gen.
trên đây là quan điểm của riêng em thôi ạ.đúng hay sai gì các bác chỉ giáo cho em hiểu với.

theo em nghĩ thì có thể có nhiều nguyên do dẫn đến việc lai tạp như vậy.
Đồng ý với bạn! Người nuôi chó (ở VN ta cũng như ở nước ngoài) thường chia làm 2 trường phái

1 - Cho chó nhà mình lai lung tung hết, thấy con chó nào nhìn hay hay là vác chó nhà mình đến cho salo. Những người nay chả cần hiệp hội nào công nhận, chó con của họ cũng được bán cho những người như họ, nuôi vì thích, chả có tham vọng đạt giải hay tham gia hiệp hội nào cả

2 - Chỉ nuôi chó thuần chủng, chọn lựa kỹ lưỡng chồng cho chó nhà mình. Coi việc nhân giống dòng chó mình thích là đam mê, là nghĩa vụ thiêng liêng. Chó của họ tất nhiên là phải được hiệp hội công nhận, các cuộc thi là mục tiêu phấn đấu của họ.

Cả 2 nhóm trên đều yêu chó nhưng theo những cách khác nhau. Ở VN ta (do điều kiện kinh tế cũng như hiểu biết còn hạn chế) nên nhóm 1 vẫn đông đảo hơn. Tuy nhiên, theo đà phát triển tất yếu, nhóm 2 sẽ ngày một đông đảo hơn :)

Tuy phong

Member
Theo mìnnh thi xã hội càng ngày càng phát triển,việc nhân giống chó ngày sẽ càng được tìm hiểu kỷ càng hơn, người chủ sẽ cân nhắc hơn và sẽ có trách nhiệm nhiều hơn về việc mình làm.

Có thể bạn không tham gia việc bảo tồn các giống chó quý, nhưng cũng nên tìm hiểu các đặc trung cơ bản và tiêu chuẩn của giống chó mình đang nuôi.

Tối có 1 thắc mắc là hình thái và cấu trúc của con CPQ và chó xoáy Thái rất ít có điểm tương đồng, nhưng không hiểu sao người ta vẫn thích cho lai 2 giống này, nhưng chó con đẻ ra thì lại ép nó mang tên CPQ :-??:-??:-??

Sắp tới, nếu các vị VKA lại công bố là CPQ không xoáy vẫn được chấp nhận, chắc tình trạng này mới kết thúc chăng ???

>:D<>:D<>:D<

damson82

Member
Theo mìnnh thi xã hội càng ngày càng phát triển,việc nhân giống chó ngày sẽ càng được tìm hiểu kỷ càng hơn, người chủ sẽ cân nhắc hơn và sẽ có trách nhiệm nhiều hơn về việc mình làm.

Có thể bạn không tham gia việc bảo tồn các giống chó quý, nhưng cũng nên tìm hiểu các đặc trung cơ bản và tiêu chuẩn của giống chó mình đang nuôi.

Tối có 1 thắc mắc là hình thái và cấu trúc của con CPQ và chó xoáy Thái rất ít có điểm tương đồng, nhưng không hiểu sao người ta vẫn thích cho lai 2 giống này, nhưng chó con đẻ ra thì lại ép nó mang tên CPQ :-??:-??:-??

Sắp tới, nếu các vị VKA lại công bố là CPQ không xoáy vẫn được chấp nhận, chắc tình trạng này mới kết thúc chăng ???

>:D<>:D<>:D<
Những trường hợp lai tạp e nghĩ chỉ có những người nuôi chông coi nhà,nhuemgx người nuôi sinh sản không đứng đắn thôi a ah.
Chứ những người chơi và có chút ít tâm huyết thì chắc không sảy ra như vậy.như anh nói ngày càng phát triển thì 2 trường hợp như trên sẽ ít dần.

Tuy phong

Member
Trong quá trình nhân giống xoáy Thái với nhau, các bạn có thấy con của chúng không có xoáy không ạh ?

:(

thanhloc

Member
Trong quá trình nhân giống xoáy Thái với nhau, các bạn có thấy con của chúng không có xoáy không ạh ?

:(
Anh đặt câu hỏi kho trả lời quá nhưng đành chấp nhận sự thật thôi
Da chào anh theo em thấy trong quá trình chăn nuôi của em thì dòng đỏ nhà em thì có xoáy hết .còn xám thì trường hợp nay có xảy ra 10%

Da chào anh theo em thấy trong quá trình chăn nuôi của em thì dòng đỏ nhà em thì có xoáy hết .còn xám thì trường hợp nay có xảy ra 10%
Tức là 10% không xoáy hả bạn?

Tớ cũng không rõ vấn đề này lắm 3:-O

Tuy phong

Member
Đâu có gì đâu mà khó anh. Bản tiêu chuẩn FCI của xoáy Thái ghi rõ ràng là không có xoáy là bị loại mà ! Tức là trong quá trình nhân giống họ cũng phát hiện có con không xoáy.

>:D<

thanhloc

Member
vay mà xoáy việt nam dang tranh cãi vui ghê luôn
còn kg xoay đôi khi đột biến jen ................................................................

Tuy phong

Member
vay mà xoáy việt nam dang tranh cãi vui ghê luôn
còn kg xoay đôi khi đột biến jen ................................................................
Vấn đề trên em mù tịt cũng không có hứng thú, không có công lực và tầm nhìn cao xa như các vị ấy nên không dám bon chen.

Không chừng người Thái qua mua lại của anh mấy con không xoáy để đăng ký thêm 1 giống mới đấy. Anh mà có hời thì nhớ ới 1 tiếng nhé ! >:D<:-ss>:D<