• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vài lời với người nuôi Xoáy Thái

hoangtkv

Active Member
xoáy thái thì đẹp phết nhưng được cái là dòng chó này ị thối mỗi lần mấy bác chơi xoáy thái mang ra hàng giấy chơi là thối um cả phố lên
Phân ị thối là do thức ăn chứ có phải do dòng chó nào đâu bạn ơi. Trong số các động vất, phân nhiều loại mùi và thối nhất có khi là phân người cơ bạn ạ.

Mong anh em vào cho ý kiến xây dựng!

Chào Hoàng,

Có thể cậu không thích hoặc ghét tôi!

Thấy cậu cũng hay lọ mọ - tự nhiên tôi cũng hết ghét cậu, chỉ khoái đứng ngoài xem cậu nói & viết những gì!

Hôm qua, ngồi tìm trong kho thấy cái ảnh này - hôm nay đọc bài viết của cậu nên gửi tặng cậu . Nếu cậu thực sự thích giống TRD này, thì xem kỹ bức ảnh này cũng có nhiều cái hay!

Jack Sterling, hay còn gọi là Papa Jack là một người Mỹ đã đặt ra tên gọi Thai Ridgeback Dog - TRD cho giống chó xoáy thái - và cái tên này đã rất phổ biến ngày nay!

Cậu có thể tin - có thể không tin - có thể tìm hiểu tiếp (tôi thích cách cuối) - bài viết này đã bị xóa trên forum của Jack!
Qua đây, cũng muốn nhắn cậu là những người đã nuôi & tìm hiểu về chó PQ không phải lúc nào cũng đặt con PQ là số 1 để "tự sướng". Có những cái, chúng tôi nói mỏi lưỡi với nhiều người mà ..... nguyễn như vân - nhưng khi chia sẻ với người đã lăn lộn với bầy chó, thì chỉ vài câu là đủ, và họ còn những cái có thể chỉ dạy, chia xẻ & hướng dẫn lại chúng tôi!

Mr.Burin

Member
Đầu tiên là fải cảm ơn bác hoàngtkv vì bài viết đầy tâm huyết này....nó thực sự đúng với thực trạng của Xoáy Thái bâyh ! Mong rằng aem nào đang nuôi và sẽ nuôi sau khi đọc bài viết này sẽ suy nghĩ lại 1 cách nghiêm túc hơn về xoáy thái !
Em xin tự giới thiệu : Em tên Mạnh , 18 tuổi , nhà ở Giáp Bát - Hoàng Mai - HN ! Hiện tại em đang nuôi 1 Xoáy Thái cái mầu đỏ lửa đc hơn 6 tháng tuổi...nuôi nó từ lúc 2 tháng tuổi mua của Bác Thắng có nick nguoinhaque bên VĐ ! Về riêng em cảm nhận thì xoáy thái là là 1 dòng chó nên nuôi và rất đáng nuôi vì nó khá phù hợp với kiểu nuôi chung ở VN mình ! Ăn uống đơn giản , gần như điều kiện nào cũng thích nghi , trông nhà và bảo vệ rất tốt....con nhà em 4 tháng đã phân biệt rõ ràng người nhà và người lạ rồi....hồi bé thì ngủ trong chuống...nhưng lúc 4 tháng trở đi là ko chịu trong chuồng nữa và muốn tự do chạy nhẩy đến đêm thì nằm ở sân trông nhà...bâyh ai vào ko bấm chuông mà cứ thò tay vào mở cửa thì cứ xác định là có quà kỉ niệm của nó luôn ! hehehehe.....nhiều lúc cũng tự hào lắm....lúc đầu em nuôi cũng chưa tìm hiểu nhiêu và mang về với mục đích trông nhà vì nghe nói dòng này trông nhà và bảo vệ tốt....nhưng càng nuôi càng thấy tính cách rất hay và nghiên cứu nhiêu hơn ở trên mạng và kinh nghiệm của những người đi trước và tiếp xúc thực tế thì em chỉ biết nói rằng....Đó là lựa chọn đúng của em và ngày càng đam mê xoáy thái...đối với em nó là ng` bạn tuyệt vời !:x:x:x:x:x:x:x
Mong rằng cộng đồng aem nuối Xoáy Thái sẽ fát triển mạnh mẽ với tình yêu và đâm mê thực sự chứ ko fải là phong trào nữa , Thân !
>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<

mr.vinh

Member
Đầu tiên là fải cảm ơn bác hoàngtkv vì bài viết đầy tâm huyết này....nó thực sự đúng với thực trạng của Xoáy Thái bâyh ! Mong rằng aem nào đang nuôi và sẽ nuôi sau khi đọc bài viết này sẽ suy nghĩ lại 1 cách nghiêm túc hơn về xoáy thái !
Em xin tự giới thiệu : Em tên Mạnh , 18 tuổi , nhà ở Giáp Bát - Hoàng Mai - HN ! Hiện tại em đang nuôi 1 Xoáy Thái cái mầu đỏ lửa đc hơn 6 tháng tuổi...nuôi nó từ lúc 2 tháng tuổi mua của Bác Thắng có nick nguoinhaque bên VĐ ! Về riêng em cảm nhận thì xoáy thái là là 1 dòng chó nên nuôi và rất đáng nuôi vì nó khá phù hợp với kiểu nuôi chung ở VN mình ! Ăn uống đơn giản , gần như điều kiện nào cũng thích nghi , trông nhà và bảo vệ rất tốt....con nhà em 4 tháng đã phân biệt rõ ràng người nhà và người lạ rồi....hồi bé thì ngủ trong chuống...nhưng lúc 4 tháng trở đi là ko chịu trong chuồng nữa và muốn tự do chạy nhẩy đến đêm thì nằm ở sân trông nhà...bâyh ai vào ko bấm chuông mà cứ thò tay vào mở cửa thì cứ xác định là có quà kỉ niệm của nó luôn ! hehehehe.....nhiều lúc cũng tự hào lắm....lúc đầu em nuôi cũng chưa tìm hiểu nhiêu và mang về với mục đích trông nhà vì nghe nói dòng này trông nhà và bảo vệ tốt....nhưng càng nuôi càng thấy tính cách rất hay và nghiên cứu nhiêu hơn ở trên mạng và kinh nghiệm của những người đi trước và tiếp xúc thực tế thì em chỉ biết nói rằng....Đó là lựa chọn đúng của em và ngày càng đam mê xoáy thái...đối với em nó là ng` bạn tuyệt vời !:x:x:x:x:x:x:x
Mong rằng cộng đồng aem nuối Xoáy Thái sẽ fát triển mạnh mẽ với tình yêu và đâm mê thực sự chứ ko fải là phong trào nữa , Thân !
>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<
Cún nhà bạn cùng đàn với cún nhà mình ......... :):):)

hoangtkv

Active Member
Chào Hoàng,

Có thể cậu không thích hoặc ghét tôi!

Thấy cậu cũng hay lọ mọ - tự nhiên tôi cũng hết ghét cậu, chỉ khoái đứng ngoài xem cậu nói & viết những gì!
Cám ơn bác về ý kiến đóng góp, với những người nói ít hiểu nhiều như tôi và bác thì chẳng mấy khi tranh luận đến câu thứ 3. Tôi cũng chưa bao giờ ghét bác thậm chí còn có cảm tình là khác.

Về vấn đề con Xoáy Thái, Xoáy Nam Phi hay bất kỳ giống nào khác, tôi nuôi để trải nghiệm, khen và cũng chê chúng. Tôi cũng không vì xuất thân hèn kém hay cao sang mà yêu hay ghét một thứ gì vì đơn giản tôi sống theo hiện thực, cố gắng chỉ để mọi thứ nó về đúng giá trị của nó. Xét về khía cạnh nào đó tôi cũng đang học theo con đường của bác từ xưa đó là bắn tỉa, có điều tôi không đứng núp nên chấp nhận bị bắn lại để trải nghiệm thôi. Diễn đàn để vui mà. Hy vọng có buổi hai anh em ta ngồi với nhau, nghe đồn nhà bác cũng ngay gần nhà em thôi.

Tặng bác bức ảnh tôi tỉa được trong đợt dog show này

Còn đây là minh chứng bác nói nhiều nhưng mà "Nguyễn Y Vân". Thiết nghĩ các bác phải có chiến thuật kỹ càng và cao cấp hơn thì mới có thể chứng minh bằng thực tế được. Một lần nữa cám ơn bác đã ghé thăm topic.

Mr.Burin

Member
Cún nhà bạn cùng đàn với cún nhà mình ......... :):):)
Dạ thế thì hay quá....nhà bác ở đâu hôm giao lưu cho aem chúng nó gặp nhau , Xoáy Thái của bác là đực hay cái thế ạ !

mr.vinh

Member
Dạ thế thì hay quá....nhà bác ở đâu hôm giao lưu cho aem chúng nó gặp nhau , Xoáy Thái của bác là đực hay cái thế ạ !
Cún nhà mình la đực, nếu bạn co thơi gian thi dắt cún ra CVTN luc 5h chiêu, minh hay cho nó đi dạo ở đấy SDT của mình là: 0988918383, có gì liên lạc nhé.

hoangtkv

Active Member
Mình cũng hay dắt chó đi công viên TN, thỉnh thoảng đi tầm 5h chiều, nhưng chưa thấy em Xóay Thái nào độ tuổi hơn 6 tháng cả mà toàn 8 tháng đổ lên. Không biết bạn mr.vinh hay dừng nghỉ ở đoạn nào trong CVTN.

mr.vinh

Member
Mình cũng hay dắt chó đi công viên TN, thỉnh thoảng đi tầm 5h chiều, nhưng chưa thấy em Xóay Thái nào độ tuổi hơn 6 tháng cả mà toàn 8 tháng đổ lên. Không biết bạn mr.vinh hay dừng nghỉ ở đoạn nào trong CVTN.
Em cung không phải ngày nào cũng dắt ra. Em hay cho nó chơi ở bãi cỏ gần sân bóng phía cổng lê duẩn ý, cún nhà em hay chơi với 1 con xoáy thái tên là Dog khoảng 10 tháng tuổi không biết bác có biết không ?

kaisari

Member
Thân chào Anh Em !
Mình đang có ý định mua 1 em xoáy Thái ,hôm nay lên nhà Ông Anh chơi may quá em Xoáy nhà Ông ý mới đẻ và hứa để lại cho mình 1 em .Tiện đây xin Anh Em cho ý kiến về mầu lông vì mình đang phân vân giữa 2 mầu là mầu Đỏ Lửa và mầu Vện Lửa .Rất mong mọi người góp ý . thx all

hoangtkv

Active Member
Thân chào Anh Em !
Mình đang có ý định mua 1 em xoáy Thái ,hôm nay lên nhà Ông Anh chơi may quá em Xoáy nhà Ông ý mới đẻ và hứa để lại cho mình 1 em .Tiện đây xin Anh Em cho ý kiến về mầu lông vì mình đang phân vân giữa 2 mầu là mầu Đỏ Lửa và mầu Vện Lửa .Rất mong mọi người góp ý . thx all
Về màu mảng thì ở bên Thái hiện nay đang chuộng màu xám chì, có người gọi là xám xanh, ở Việt Nam ta có phần thích màu đỏ lửa, như da bò hơn. Tùy theo sở thích. Còn màu vện lửa như bạn nói, thi thoảng mình cũng thấy bên Thái Lan họ chơi nhưng theo như bản tiêu chuẩn lại không thấy nói đến màu này.
Bạn có thể post ảnh lên cho anh em xem được không? Thân!

kaisari

Member
Mượn tấm hình mình mới seach ở google - mầu em xoáy tớ nói thì đỏ sẫm hơn và lông ngắn hơn em PQ này .

Hung.tinhyeu

Active Member
Mượn tấm hình mình mới seach ở google - mầu em xoáy tớ nói thì đỏ sẫm hơn và lông ngắn hơn em PQ này .

Nếu mầu vện lửa mà có mầu đỏ sẫm hơn và lông ngắn hơn em phú quốc này thì con đó là đẹp lắm.

hoangtkv

Active Member
Nếu đúng là vện như thế, mà đầu thủ nhăn nheo như con Xoáy Thái thì bạn cố gắng chụp ảnh post lên cho anh em xem nhé. Mình sẽ tiện nhận xét nó hơn.

TRD_hp

Member
hihi.... xoáy thái thì thích nhất đỏ lửa chứ mình chưa thấy vện lửa bao giờ bạn à. Chó nhà mình cũng vừa mới đẻ :D

hoangtkv

Active Member
Thật ra màu vện là màu đẹp, được nhiều người ưa chuộng nhưng tiếc là dòng Xoáy Thái thuần chủng theo bản tiêu chuẩn thì không có màu vện. Mình cũng muốn chiêm ngưỡng em Xoáy Thái vện đỏ lửa ở Việt Nam nên muốn xem ảnh bạn post lên mà

Về màu mảng thì ở bên Thái hiện nay đang chuộng màu xám chì, có người gọi là xám xanh, ở Việt Nam ta có phần thích màu đỏ lửa, như da bò hơn. Tùy theo sở thích. Còn màu vện lửa như bạn nói, thi thoảng mình cũng thấy bên Thái Lan họ chơi nhưng theo như bản tiêu chuẩn lại không thấy nói đến màu này.
Bạn có thể post ảnh lên cho anh em xem được không? Thân!
FYI

The development of the Thai Ridgeback dogs
from Jack Sterling's forum (closed)

Luang Paripon Potchanapisut, the official in the Justice Department in the past, had bred the Thai Ridgeback dogs since the year 1927. He passionately loved and was kind to the Thai Ridgeback dogs for the rest of his life. He was recognized as the "King of the Thai Dogs. He pioneered in breeding and developing the Thai dogs especially the Thai Ridgeback dogs in blue-gray color.

By that time, the only blue-gray dog that he had was a bitch with short hair but with no line on the back. Later, he got the blue-gray male Ridgeback dog with the line on the back. He mated this male dog with the female one that he had before. The result was the male puppy in the blue-gray color with the line on the back. His name was Chao Thao (Mister Gray). He was so beautiful with his remarkable characteristics that people started to call him Chao Thao Khong Khun Luang (Mister Gray of Khun Luang). He became so famous that there were many people taking their female dogs to mate with him because they wanted to have the blue-gray Thai ridgeback dogs for their own. It is reasonable to say that all of the blue-gray Thai Ridgeback dogs now a day are Chao Thao’s grandchildren.

kaisari

Member
Hôm nay rảnh mới up cho AE góp ý hộ gia đình xoáy nhà Ông Anh mình >:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<

hoangtkv

Active Member
FYI

The development of the Thai Ridgeback dogs
from Jack Sterling's forum (closed)

Luang Paripon Potchanapisut, the official in the Justice Department in the past, had bred the Thai Ridgeback dogs since the year 1927. He passionately loved and was kind to the Thai Ridgeback dogs for the rest of his life. He was recognized as the "King of the Thai Dogs. He pioneered in breeding and developing the Thai dogs especially the Thai Ridgeback dogs in blue-gray color.

By that time, the only blue-gray dog that he had was a bitch with short hair but with no line on the back. Later, he got the blue-gray male Ridgeback dog with the line on the back. He mated this male dog with the female one that he had before. The result was the male puppy in the blue-gray color with the line on the back. His name was Chao Thao (Mister Gray). He was so beautiful with his remarkable characteristics that people started to call him Chao Thao Khong Khun Luang (Mister Gray of Khun Luang). He became so famous that there were many people taking their female dogs to mate with him because they wanted to have the blue-gray Thai ridgeback dogs for their own. It is reasonable to say that all of the blue-gray Thai Ridgeback dogs now a day are Chao Thao’s grandchildren.
Bác bắn tỉa đã ghé thăm, post bài mà không dịch nốt hộ anh em còn đọc, tự dưng bác post bài, mọi người ghé qua lại tưởng bác người trên sao Hỏa mới xuống. Những bài viết là một khía cạnh để đọc và tham khảo nhưng nếu những bài viết đó mà hạ được uy tín của dòng chó Xoáy Thái Lan thì thế giới giờ họ không nuôi TRD rồi bác ạ.

Em chỉ nghĩ đơn giản thế này, khi mà chó PQ ta cay cú với con chó Xoáy Thái vì nó được FCI công nhận và đưa ra đủ mọi lí lẽ, lí luận để nói rằng con chó Xoáy Thái Lan là con cháu của chó Phú Quốc hay gì gì nữa thì cho đến giờ, Xoáy Thái Lan vẫn là một dòng chó được thế giới công nhận, cả thế giới có lẽ sẽ không nhầm phải không bác. Ai nuôi Xoáy Thái cũng đều trầm trồ về độ ổn định gen của Xoáy Thái, và dù có đố kỵ hay bảo thủ thế nào, tôi tin chắc các bác nuôi chó PQ chỉ mong con chó PQ của mình ổn định được gen bằng 90% con Xoáy Thái cỏ tại Việt Nam là ok rồi.

tuanphuthai

Active Member
Chú bắn tỉa cũng có lòng tốt với ae nuôi xoáy thái đấy chứ. Bài post tuy tiếng Anh chưa được dịch nhưng đại ý nói về nguồn gốc của TRD xám...