• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tin vui tin vui :D Cami sáng nay đã sinh 10 nhóc

manhnm

Member
Tè bậy này....(nhanh nhanh không bị phát hiện bây giờ) híhí

Em lừ (giả vờ tí ti)

Cái gì đây nhỉ? Trông là lạ, mình chưa thấy bao giờ. Lạ quá cơ...

Tớ đứng bằng 3 chân nhé
Mẹ tớ đang làm vệ sinh này, đã quá cơ, phê phê

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Chào Mạnh,
Qua những hình em gởi lên, theo Anh thì em đang có những chú bé Rott đẹp, bây giờ tất cả là tùy thuộc vào sự chăm sóc của em để cho chúng hoàn thiện là một con Rott đẹp (mà điều này là cả một vấn đề). Thời tiết Hà nội mùa này mát mẻ là một thuận lợi cho chăm sóc chó con. Một chú Rott đẹp phải có lồng ngực sâu và nở, điều này không phải đợi cho chúng lớn mà phải chú ý ngay từ lúc nhỏ, đa số những chú Rott trưởng thành ơ VN thường không đẹp ở điểm này, nguyên do lúc nhỏ chúng ta thường thúc bé thật là bụ bẩm, sự phát triển không đồng bộ giữa cân nặng và khung xương cộng với nhiều yếu tố như vận động, nắng, nền ...sẽ dẫn đến lép ngực hoặc hư chân. Nuôi chó con là cả một nghệ thuật nó đòi hỏi phải bỏ ra rất nhiều công sức, vật chất và nhất là không ngừng tích lũy những kinh nghiệm, làm sao khi nhìn một chú chó ta biết chúng ở thời điểm này cần điều gì là tốt. Anh nghĩ là Mạnh cũng có tham khảo một số hình ảnh về chó con trên mạng của các trại. chúng rất bụ bẩm, và phát triển toàn diện, đó là điều chúng ta phải học hỏi.

*chú ý nền nhà của em có thể làm chân bẹt và không thẳng, giữ chó luôn khô ráo,....
Thân,

manhnm

Member
Chào Anh Ly-Giang

E rất cám ơn những tư vấn của Anh. E cũng đang chuẩn bị sửa mảnh đất của E thành một đồng cỏ và khu chuồng trại sạch sẽ và thông thoáng. E sẽ cố gắng để sao cho lũ nhóc có điều kiện ăn uống và vận động tốt nhất. E cũng đồng tình với A, đây là lần đầu tiên E nuôi Rott đẻ vì vậy E rất cần những sự chỉ bảo và đóng góp ý kiến của mọi người. Hiện tại ngoài sự hiểu biết của bản thân thì E vẫn chia sẻ hàng ngày với các chủ trại để họ có thể hướng dẫn những chế độ dinh dưỡng cũng như phán đoán các sự cố có thể phát sinh. Lũ nhóc tuy không đươc bụ bẫm như chó bên Serbia nhưng nó vẫn đảm bảo nằm trong dẫy tiêu chuẩn cân nặng (27 ngày từ 2-3,5kg), thật sự E đang cố gắng để làm sao họ chia sẻ kinh nghiệm nuôi chi tiết từ khi sinh ra cho đến khi chúng được khoảng 30ngày tuổi. Nhìn bức ảnh Bác chia sẻ tuyệt thật đấy, 11 con lận mà nó to thế, chủ trại cũng có một con sinh sát ngày Cami nhưng E luôn thua họ khoảng 400-500gr, nhưng kiểu ( zì ) gì trước sau cũng fải tìm ra chế độ của họ, hiểu biết rõ thì đỡ vất vả Anh ơi, E cứ thấy chúng nó đói là E cho ăn, thấy cứ tội tội và sót lắm, nửa đêm cũng chăm nhưng vẫn thua :). Bác có biết chỉ E với nhé. Trân trọng.

Ngôn ngữ chat, thành viên lưu ý.

Chào anh Ly-giang
Em xin gửi lời cám ơn chân thành về những lời động viên và góp ý của anh cho em như trên. Quả thật, lần đầu tiên chăm sóc chó con, nhất là với điều kiện khí hậu khắc nhiệt như ở miền Bắc em gặp không ít khó khăn. Trong quá trình nuôi dưỡng và chăm sóc chó con và Cami, em có trao đổi và xin sự hướng dẫn của chủ Cami cũng như của các trại khác để biết chế độ dinh dưỡng, chăm sóc chó con qua từng thời kỳ, những bệnh thường gặp trong giai đoạn này... Những điều anh lưu ý, em xin ghi nhớ và triển khai theo.
Kinh nghiệm em chưa nhiều và em hy vọng có được sự góp ý và hướng dẫn của các người anh đi trước như anh Ly-giang để những chú chó con có được một cơ thể khoẻ mạnh, đạt tiêu chuẩn như những chú chó con của các nước bạn.
Em xin chân thành cảm ơn!
Em sẽ update thông tin các bé hàng ngày để các anh/chị/bạn cùng theo dõi.

Đây chỉ là chỗ tụi em lôi lũ nhóc sang để chụp ảnh thôi mà bác Ly - Giang ơi

Bọn em nuôi chúng ở phòng khác dành riêng cho chúng : với sàn trải thảm và sàn gỗ mềm để đảm bảo khi di chuyển tụi nhóc vẫn có thể bấm móng chân đi lại bình thường gần giống như sân đất nện. Chỗ tụi nó ngủ luôn khô thoáng không có bất cứ con côn trùng hay muỗi gì cả bác ạ.

Tụi em có để một khoảng rành riêng khi ngủ mà lũ nhóc tè thì nước giải lọt ngay xuống các ô nhỏ li ti dưới bề mặt, không thấm ngược trở lại vào lũ nhóc.

Thỉnh thoảng trong lúc các cháu ngủ em em có chiếu đèn(chuyên dụng) để kích thích sự trao đổi can xi giúp các bé mau lớn hơn khi chưa đc ra tắm nắng :D

Tụi em cám ơn bác đã dành những lời khuyên chân tình cùng sự chia sẻ những kinh nghiệm thực tế .

Mong rằng các bác thường xuyên chỉ bảo như vậy ạ