• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tin vui tin vui :D Cami sáng nay đã sinh 10 nhóc

Các bác nói rất phải. Để đi đến hồi kết của những tranh luận kiểu này thì chỉ có mỗi một cách tất cả tranh luận dựa theo một tiêu chí cụ thể. Dựa vào tiêu chí đó soi rọi lại xem ai đúng ai sai.

Nhân tiện các bác đã đề xuất như vậy em có ý kiến :

Em xin đề cử Bác Hùng trung yên là người theo mọi người đánh giá là có đủ uy tín và trình độ chuyên môn cao trong CLB Rott hơn nữa bác hùng cũng là Mod quản lý Box Rott nên bác ấy là người thích hợp nhất để đứng ra để thu thập tài liệu gốc của FCI về các tiêu chí của một con Rott thực sự đạt tiêu chuẩn.
Sau khi đã có tài liệu đó bác Hùng có thể post lên cả bản gốc lẫn bản dịch ra tiếng Việt để mọi thành viên đọc và tham khảo,khi đọc rồi họ hiểu ra đâu là cái cốt lõi thực sự của vẻ đẹp theo tiêu chuẩn họ sẽ không còn đưa ra những nhận định mang tính chất cảm tính cá nhân nữa ngay thôi
Nếu đc như vậy em nghĩ chắc sẽ không còn đất cho những cá nhân cố tình cãi cùn phá đám nữa đâu ạ.

Xin lỗi các bác, quả thực đọc xong mấy bài gần đây em thấy chả có tính xây dựng gì cả (cho VP cũng như cho topic)... Trộm nghĩ những bài nào ko có sự đóng góp, các bác mod xóa đi cho nhẹ diễn đàn cũng như sự trong sạch của VP. Kính

ibmbmi

Các bác nói rất phải. Để đi đến hồi kết của những tranh luận kiểu này thì chỉ có mỗi một cách tất cả tranh luận dựa theo một tiêu chí cụ thể. Dựa vào tiêu chí đó soi rọi lại xem ai đúng ai sai.

Nhân tiện các bác đã đề xuất như vậy em có ý kiến :

Em xin đề cử Bác Hùng trung yên là người theo mọi người đánh giá là có đủ uy tín và trình độ chuyên môn cao trong CLB Rott hơn nữa bác hùng cũng là Mod quản lý Box Rott nên bác ấy là người thích hợp nhất để đứng ra để thu thập tài liệu gốc của FCI về các tiêu chí của một con Rott thực sự đạt tiêu chuẩn.
Sau khi đã có tài liệu đó bác Hùng có thể post lên cả bản gốc lẫn bản dịch ra tiếng Việt để mọi thành viên đọc và tham khảo,khi đọc rồi họ hiểu ra đâu là cái cốt lõi thực sự của vẻ đẹp theo tiêu chuẩn họ sẽ không còn đưa ra những nhận định mang tính chất cảm tính cá nhân nữa ngay thôi
Nếu đc như vậy em nghĩ chắc sẽ không còn đất cho những cá nhân cố tình cãi cùn phá đám nữa đâu ạ.
Đúng đấy ah, em rất ủng hộ ý tưởng này, đề cử bác Hùng Tình yêu làm chủ tịch đi...he he
Nhưng vấn đề tài liệu chuẩn của FCI về ROT thì có rất nhiều bên Box vietnam Rottweiler của bác sơn nguyễn rồi còn gì? bác Hùng cứ thế mà áp dụng thôi, tìm thêm làm gì cho nhọc sức, mà làm thế khó bác Hùng lắm vì đâu phải chuyên môn của bác ấy, phải không bác Hùng?

duykhanh

Chào anh long! các anh cứ thổi phồng con CAMI và đàn chó con của anh nên theo tôi nghĩ giá như các anh ở châu âu thì sẽ có tuyết rơi còn như ở VN mình chỉ có sỏi và đá hộc thôi các anh súc hơi bị khó đấy.còn theo các anh tiêu trí thế nào là con chó đẹp của thế giới , thế nào là con chó đẹp của VN . Mà theo tồi và mọi người trên diễn đàn anh cũng biết đầu tư quá nhỉ chấp nhận rủi ro được ăn cả ngã về không và anh đã đóng lệ phí vào sự nghiệp đầu tay của anh

Em không hiểu sao các bác vẫn thích cãi nhau về vấn đề này thế nhỉ.

Bác Long cánh ngầm dám bỏ ra 1 số tiền lớn để đầu tư phải là điều đáng để khích lệ đấy chứ. Giống như bác TrungAC, Bác Longdalat, anh KhiêmTN là những người đầu tiên trong việc nhập khẩu những chú GSD. Các bác có thấy đàn con của các bác trên đẹp không? Trong miền nam có anh Sơn Nguyễn cũng là người đi đầu trong việc nhập những chú Rott chất lượng. Chúng ta có thể bổ sung nguồn gen tốt, giống tốt từ nước ngoài. Còn vấn đề về giá thành thì em không muốn nói, người chủ bỏ nhiều tiền ra, người ta có quyền đưa ra mức giá mà người ta cảm thấy hợp lý.Bác nào máu và cảm thấy vừa thì mua,không hợp lý thì thôi.

Bác nào chê không chuẩn hoặc xấu thì dựa vào bài dich bên bác Son Nguyen mà thử so sánh là biết ngay. http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=8543 thay vì cứ cãi nhau kiểu chày cối như hiện nay

CENTIMET

Member
Cent có chút ý kiến:

Con giống và những chó con:

Trước tiên con chó không phải là những cái bánh. cùng một khuôn , 1 chất liệu , nhiệt độ thích hợp thì cho ra những cái bánh y hệt nhau

Con chó rất phức tập: cùng 1 cha , một mẹ ....thế mà có con lại giống cha , có con giống mẹ , có con giống ông bà nội , có con giống ông bà ngoại , hoặc mỗi con giống một ít ở những thế hệ trên...Tất nhiên đó là giống cái đẹp và cũng giống luôn cái xấu..

Nếu VSR đủ sức (thời gian , kinh tế và trình độ chuyên môn ) hãy gạn lọc tiếp ở những thế hệ Này để ổn định và khẳng định con giống tốt của mình bằng cách đi thi đấu ở nước ngoài ,hoặc loại bỏ hoàn toàn chó bị Lỗi ( dù lỗi ít hay nhiều)==> ( chích chết )....v.v.

Việc thu hồi vốn rất cần thiết , nhưng chiến lược mua bán không phù hợp có thể ảnh hưởng đến quá trình xây dựng và phát triển VSR trong tương lai...

....
...

Khi có con giống tốt , chỉ là 50% của quá trình để có con chó đẹp , phần còn lại là do người nuôi ( nuôi chó không phải như nuôi heo , cho ăn no là đủ.... mà con tập luyện , dạy dỗ , nuôi dưỡng..v.v)

kinh doanh và định hướng:

Việc đảm bảo chất lượng là một việc quá khó khăn...rủi ro cho việc đảm bao là quá cao...

Cent nghĩ bác chỉ dừng ở mức : làm cho khách hàng hiểu là họ mua đúng hàng và đúng giá hơn là làm cho khách hàng hiểu mình sai , hiểu mình đúng...

Khách hàng luôn đúng! đó là chân lý của người kinh doanh.

Đôi dòng ý kiến , có gì không phải bác Long bỏ qua.

Nếu có thể hiểu được câu ngạn ngữ : những con ngựa mập không thể chạy nhanh ...bác sẻ hiểu Cent mến bác như thế nào , trong lúc này bác cần bình tĩnh , vượt khó hơn là..... lao và để gặp khó khăn nhiều hơn

Thân ái!
Centimet

1stLady

Member
Quan niệm chơi chó ngon bổ rẻ (thuần chủng) và nhân rộng sẽ không bao giờ có phát triển đỉnh cao.

Ví dụ: Thử hỏi phong trào chơi bóng đá quần chúng cả nước có hàng triệu người tham gia nhưng chưa chắc đã tuyển đc 1 đội truyển mạnh như lứa cầu thủ trẻ mà Hòang Anh Gia Lai đang liên kết với Asernal đào tạo thành danh sau này sau này (điều kiện tập luyện ăn ở của Đội tuyển VN cũng thua xa các thần đồng bóng đá tại trung tâm). Tại sao phải mời huấn luyện viên ngọai? Tại sao phải cho đi tập huấn ở nước ngòai?

Ai chơi kiểu phong trào cứ chơi - ai chơi đỉnh cao cứ chơi. Tùy điều kiện và mức độ đam mê của mỗi người.

Tất cả các kiểu chơi thì cuối cùng sẽ có thi thố - giao lưu. Thế thì Việt Nam lấy con chó phong trào đi thi hay lấy 1 con chó đỉnh cao đi thi sau này khi hòa nhập với thế giới? Hay VietNam sẽ đạt danh hiệu là nước sản xuất Rott rẻ nhất ?

Việc phân chia "đẳng cấp" chơi chó sẽ là chuyện rất tự nhiên - có thể mới mẻ nhưng nó là sự phát triển tất yếu.

So sánh giữa các đẳng cấp là chuyện khập khiễng, đánh đồng con chó nhập có paper + danh hiệu và 1 con đẻ trong nước (đều thuần chủng) cũng giống như so sánh 2 chị em ruột có cô em béo phì và cô chị thì đạt danh hiệu hoa khôi.

Gâu Gâu
Dog Eye

manhnm

Member
Thay mặt A Long cám ơn những bài viết của A Cent và 1stLady.

Tôi thấy mọi việc đi quá xa so với bản chất của sự việc và thật sự quá đáng. Tôi rất quí A Long nên tôi không muốn A Long bị mọi người hiểu sai hay nghi ngờ A Long chỉ vì chuyện này thêm nữa. Cho phép tôi đựơc nói vài lời

Một người ko kinh doanh chó, yêu chó thì tôi fải nói là tuyệt vời, chăm sóc chó rất tốt mọi người có thể thấy qua những chú chó của A Long. A giúp tôi rất nhiều kiến thức về nuôi Rott, và khi tôi nhập Cami về A Long giúp tôi chia sẻ với mọi người trên diễn đàn một cách rất bình thường vậy mà...Tôi quá thất vọng về một số người.

Thật sự nếu mà để có một con chó mang đi thi đấu thì thật sự khó, ngay bản thân 1 nước như Serbia có rất nhiều trại chó, rất nhiều con chó nổi tiếng tuy nhiên đâu fải họ luôn có những con chó thật sự chuẩn, thật sự đẹp để đi thi đấu đâu. Khó khăn thì rất nhiều nhưng chúng tôi hy vọng những khó khăn đó do chính bản chất của sự việc mang lại, biết khó nhưng vì tình yêu với giống Rott AE vẫn quyết tâm nhập về, tôi nuôi 1 chú GSD đầu tiên và rồi tình cờ quen Ostap, A Long và một số AE yêu Rott họ đã dùng những kiến thức họ có truyền đạt cho tôi, tôi bắt đầu hiểu và nuôi thử 1 chú Rott sinh tại VN, nếu nói về chuẩn thì nó ko có nhưng tôi vẫn yêu quí nó, vẫn tự hào vì mình sở hữu nó, vẫn khoe với mọi người về con chó của mình. Tôi cảm nhận được tình yêu với Rott từ họ, đó là điều tôi thấy quí giá và đáng trân trọng nhất. Còn với một số người mọi người đã thấy thì thật đáng buồn, tôi không hiểu mục đích họ vào đây để làm gì nữa. Đúng như 1 số người nói fong trào nuôi Rott, hay chất lượng con giống ở VN chắc ko biết bao giờ mới có thể khá lên.

Tôi tập hợp lại một số AE yêu Rott lại và cuối cùng tôi quyết định đứng ra nhập về có sự lựa chọn rõ ràng về Chó Bố, cùng nhau chia sẻ con giống chất lượng (theo quan điểm của chúng tôi, và có thể nói là những con giống thuộc loại tốt ở VN), không có thể nói chắc được chuyện gì ngay cả những người muốn mua (có thể lúc đó họ có thời gian, nhưng giờ thì không) nhưng đó không fải là điều ngăn cản chuyện chúng tôi muốn. Chi phí để nhập một con chó tương đối (vô địch giải trẻ) cũng là một số tiền lớn, rủi ro của việc phối giống vận chuyển cao, chưa bao giờ chúng tôi nghĩ nhập con chó về để hoành tráng hay tỏ ra hơn ai, cạnh tranh với ai, đơn giản ai có cùng suy nghĩ, cùng yêu rott tập hợp và cùng nhau phát triển (theo 1 nghĩa là những người có cùng đam mê).

Muốn có 1 con chó chuẩn đẹp thì fải làm thật, đầu tư thật (bằng cách này hoặc cách khác rất nhiều cách). Còn nói chuyện kinh doanh chắc không bao giờ tôi làm theo cách này đâu, tôi ko muốn dính dáng đến những con người (chưa có con Rott nào nhập, chưa nhìn thấy con chó của tôi) nhưng vào Topic của A Long để nói vài 3 câu nhảm nhí, nếu nói chúng tôi sợ thì không đúng, còn ai tin họ thì cứ tự nhiên, A Long tôn trọng sự tranh luận thì trả lời thôi.

************************edit by Doberman207************* Xin tránh dùng câu từ có thể gây bất hoà

Đến đây tôi mong những ai đã và đang nghĩ A Long đang làm hình ảnh để bán chó là sai rồi đó.

Tôi là chủ chó.

Em cám ơn các bác đã quan tâm, động viên và chia sẻ !

Mọi chuyện đến đây đã rõ : lời muốn nói đã nói rồi, điều muốn nghe cũng đã đc nghe.

Vậy nên từ nay ta không nhắc lại chuyện này nữa các bác nhé !

Vì một số lý do cá nhân em xin đc bàn giao lại topic này cho Mạnh quản lý. Từ nay nếu có bất cứ thắc mắc hay góp ý gì các bác cứ trao đổi trực tiếp với Mạnh nhé.

Em mong rằng sau tất cả những chuyện không hay vừa qua topic vẫn sẽ nhận đc sự quân tâm, đóng góp ý kiến quý báu như trước

Em cám ơn tất cả các bác ^:)^^:)^^:)^

manhnm

Member
Bài tập quân sự: Vượt rào. Khẩu hiệu: "Rào cao nhưng trí còn cao hơn nữa" ... khà khà

manhnm

Member
Hôm nay bọn tớ được 26 ngày tuổi rồi nhé, đây là một vài hình ảnh của bọn tớ này.

manhnm

Member
Chào A Ly - giang

Mai chủ nhật E sẽ chụp và up lên sau, Em mong có sự đóng góp kinh nghiệm từ các AC đi trước.

To bác Ly - Giang : Hôm qua vội quá không chụp cẩn thận đc bác thông cảm nhé !
Về tìm lại em thấy có mỗi cái này thôi ạ :D

Dạo này em bận quá không thể thường xuyên cập nhật hình ảnh của các cháu nó đc.
Các bác thông cảm vì tháng sau em bị "toà tuyên án tù chung thân khổ sai suốt đời rồi ạ :D"
Mà kể cũng lạ : Chỉ vì chót yêu thương thật lòng một cô gái và nguyện đem lại hạnh phúc cho người ta vậy mà bị kết án chung thân khổ sai suốt đời. Án khác càng cải tạo tốt thì càng nhanh đc giảm án và sau cùng là đc tự do. Nhưng án em lĩnh thì ngược lại càng "cải tạo tốt" án càng nặng hơn híc híc..... nếu đạt đến độ người con, người chồng, người cha mẫu mực, chăm ngoan thì coi như xong...:D Lúc đó cả đời cũng không bao giờ mơ đến ngày giảm án đâu các bác ạ híc híc .....:(:)(:)((

Ý ....... ngoài đó có gì mà ồn ào vậy cà ? Phải ngó ra xem mới đc :D

Thì cũng có gì hay đâu mà mọi người cười nói ầm ĩ thế nhỉ ? Cũng..... thường thôi mà :D

Chán thật chả ai ngó ngàng gì đến mình nhỉ :(

Bây giờ phải làm sao đây ? không lẽ cứ vậy mà rút lui à ? Không đc đã ló mặt ra rồi thì cũng phải chào cả nhà một phát rồi muốn ra sao thì ra :D

Hơ hơ ... cứ thế này mà chào thì thường quá :( Phải sửa tướng lại cái đã

Không biết lưỡi lè ra thế này đã đc chưa đây ?

Hehhehhehhhe .... hình như hơi........bị dài :D Phải sửa ngắn lại tí nữa mới đc

Chắc thế này là ổn :D

Hế lô .... các bác ! :D

Ý....... ngoài đó có cái gì hay mà cha nội này cứ đứng đó sửa tướng hoài.....:( Hết thè dài lưỡi ra rồi lại rụt vào là sao ?
Mình phải tìm hiểu mới đc

Hơ hơ .... hình như hơi thấp chả nhìn thấy gì cả

Chậc chậc .... ngoài đó có gì hay mà thằng cha này cứ đứng lè lưỡi ra đó mà cười hoài vậy bà con ?

Oé..... ngoài đó vui nhỉ không biết mình ra tham gia cùng họ có cho nhập hội không vậy ta ?

Kệ mấy cha thỏ đế đứng đây mà nhìn. Em là em phải bò ra tận nơi tham ra cùng mới đc :D

Đầu tiên là bác cánh ngầm bế em lên ngắm nghía chụp chọt đây ạ

Hehhehhhe...... 2 thằng cu tí nhà em đây các bác nè. Các cháu nó vừa ăn bột xong chưa kịp lau rửa đã lôi lên chụp chọt rồi híc híc...

Tụi này giống nhau quá :D Nếu không nhìn kỹ chả phân biệt đc. Em là em cứ phải nhìn cái "mầm gừng" cho chắc ăn khỏi nhầm lẫn

Zoom cận cảnh xem mặt mũi thế nào nào

Tụi nhóc này giống nhau quá chả phân biệt đc các bác ạ.

manhnm

Member
To: bác Ly-giang. Đây là hình các em bé được 27 ngày tuổi, em vừa chụp sáng nay (trình độ thợ vườn chụp nên hơi í ẹ, hihi)