• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tình hình nóng hổi

soi_lua

Member
Chào các bác,

Em thì không nuôi H'mông, nhưng nuôi chó ta + thấy các bác bòng bàn, em cũng có vài ý kiến thế này:

1) Với người dân tộc, họ nuôi con chó vì những lợi ích cụ thể (trông nhà, trông vườn, săn bắt - thậm chí là dọn chất thải :( :( ) . Đám chó này thì nuôi không tốn kém, dễ sống... túm lại là rất tiện lợi, nên đa phần người ta sẽ chỉ giữ lại những con chó tốt (trong mắt họ) để nuôi.

Với họ, thì một con chó "tốt", đã trưởng thành thì chắc chỉ có bỏ ra nhiều tiền hơn mức giá họ định thì mới mua được (VD: họ định giá 300K, chú nào trả 500K thì họ sẽ bán ngay. Ta mà trả đúng 300K thì họ không bán là đương nhiên)

Cho nên, để mua được con chó "tốt" - trong con mắt đánh giá của các bác - thì theo em, các bác phải lựa chọn:
- Bỏ thêm tiền để mua được những con chó trưởng thành "tốt".
- Lựa những con chó con tốt (giá thấp, dễ mua, mang về nuôi rủi ro bệnh tật khá cao ...) - tuy nhiên để lựa được con chó con tốt thì cũng phải khéo một chút. Em xin đóng góp một vài kinh nghiệm chọn chó con thế này:

+ Về vóc dáng, khuôn hình: đa phần phụ thuộc vào chó mẹ (dễ thôi), chó bố (rất khó xác định) và chế độ dinh dưỡng khi nuôi - chứ mua chó con lúc nó biết đi rồi thì rất khó xác định khuôn hình về sau.

+ Về tính cách: thể hiện khá nhiều từ khi còn nhỏ (dữ dằn, mạnh mẽ, thân thiện, nhút nhát...) - trên diễn đàn & các web khác cũng có viết nhiều. Ngoài ra, người dân tộc cũng có những cách chọn chó riêng như gí bó lửa vào ổ chó có con chó mẹ khôn, chó mẹ tha con nào đi thì con đấy có tính cách rất tốt (nhưng vóc dáng, thể hình thì có thể lại kém, lỗi ...)

+ Nếu bác TV nói về cái đệm bàn chân thì theo em thấy => chó các vùng đồi núi phía bắc đa phần đều có bàn chân chụm khít, đệm rất dày

+ Đặc điểm em thấy nổi bật ở giống này là cái đầu - cái đầu hình tam giác với phần sọ rất lớn, hàm khoẻ. Đây là một đặc điểm có thể nhìn khá rõ ở chó con (kể từ vài ngày tới 2-3 tháng). Thường những con chó con có xương hàm cong gồ , cộng thêm gốc mõm to, sống mũi trung bình / ngắn và đoạn chuyển từ gò má sang vùng mặt không có nếp gấp rõ rệt thì khi lớn mặt càng nổi rõ thành hình tam giác.

Về cái này thì em mạn phép nói bừa => con chó cái vện của bác haitrieu lúc lớn lên mặt sẽ không được đẹp lắm, vì cái mõm nó hơi dài và hơi nhỏ => khuôn mặt nhìn sẽ dài hơn so với khuôn mặt của con chó mà bác TV chụp lên làm mẫu.

+ Ngoài ra thì "sống lưng thẳng" luôn là một yêu cầu bắt buộc. Những con có sống lưng cong từ khi nhỏ thì lớn lên gần như rất khó có thể sửa được.

"Sống lưng thẳng" được tính cho đoạn kéo dài từ vai đến khoảng 35% người trước thôi, đoạn này chỉ có 2 kiểu là thẳng và võng xuống => con nào mà có đoạn này võng xuống thì cá nhân em sẽ không chọn với lý do như trên.

Còn đoạn sống lưng ở nửa người sau, kéo đến đuôi thì bao giờ cũng chỉ thẳng hoặc cong lên thôi, chứ không bao giờ võng cả. Và đoạn này thẳng hay cong lên thì cũng có những tác dụng khác nhau, tạm thời chưa bàn đến.

Những cái khác, như chân hạ bàn, tai cụp hoặc vểnh không đúng hướng ... thì với chó con có thể sửa được hết, do các yếu tố này ảnh hưởng một phần lớn từ chế độ nuôi dưỡng. Bác haitrieu chú ý cái tai con vện nhé.

Vài dòng ý kiến để các bác tham khảo!.

Cám ơn bác soilua, các bác biết không đi vào cung cao phải có kinh nghiệm một tý có những lần em vào trong bản chỉ có ý định mua 1 con dao thôi "dao người Hmong sắc nổi tiếng" nhưng không thể mua được trả cỡ nào cung không bán.... nhưng đôi khi minh tạo được sự thân thiên thì họ lại cho ngay. Thế nên nhiều khi học cũng chẳng cần tiêu tiền, chẳng cần tiền mới khó, mà lại con không biết tiêng kinh nữa thì thôi rồi đanh bó tay quay đầu trở lại thôi. hê hê. Cũng như em cún của em muốn tuyển được ngoài có tiền còn phải có công tác "dân vận" một tý đấy. Đúng là sau khi nuôi em thấy loại cho này rất dễ nuôi, không tốn kém em và cũng rất thông minh quấn người " mắc dù là đã được họ người dân tộc nuôi lớn rồi" nhưng em thấy cũng rất dễ dạy VD đã huấn luyên được ra lệnh vào chuồng là vào chuồng nằm.... theo sát chân người đi chơi khi chủ vào nhà thì năm ngoài chờ.... đây là những tính cách tốt em đã thấy, mắc dù khi mua em chỉ xác đinh lấy dáng chuẩn, thần kinh tốt về làm giống tuyển ra đời F1 thật tốt.... Mong các bác cho ý kiến

TaiVenh

Active Member
Hay quá. Cám ơn chú sói đã vào chia sẻ kinh nghiệm với ae.

Nếu chú thấy có thôgn tin nào chưa chuẩn thì đính chính hộ anh luôn nhé.

Hôm nào OK sẽ mời chú đi thăm mấy chú Hmông cộc đã hạ sơn nhé.

AQ101

Member
Chẳng lẽ đọc lại không ý kiến gì?
Hôm qua ngồi mấy anh em nói chuyện, từ chó sang chim thấy bảo trước đây chim hoạ mi vùng lạng Sơn nhà mình hót hay nổi tiếng. Cách đây 3 năm TQ tìm mua chim hoạ mi Việt nam, bất biết chất lựong thế nào, cứ có là thu mua. Đến nay họ đã nuôi đẻ được và Việt nam không còn những con đẹp nữa và con đẹp lại phải nhập từ TQ. Nghe buồn quá!
Sáng nay ngồi với một anh bạn lại nói chuyện chim hoạ mi thấy bảo nhà nước có chính sách cấm xuất sang TQ mà ngược lại du HS TQ khi về nước nếu thủ được 1 quả trứng chim hoạ mi thì được hỗ trợ tièn đi lại.
Thiết nghĩ các bác nên làm một cái gì đó tránh công bố rộng rãi, nhưng vẫn phải cảnh báo gì đó cho giới chức trách về việc này. Như thế ít nhất cũng làm chậm quá trình xâm lấn của TQ. Chứ còn rừng không giữ, phá hết cây mới đi trồng thì biết đến bao giờ. Một người làm 1 ngàn người phá, nhất cự ly nhì cường độ. Xét trên cả 2 cái này các bác đều thua hệ thống thu mua của người Tàu

KimCuong

Active Member
Chẳng lẽ đọc lại không ý kiến gì?
Hôm qua ngồi mấy anh em nói chuyện, từ chó sang chim thấy bảo trước đây chim hoạ mi vùng lạng Sơn nhà mình hót hay nổi tiếng. Cách đây 3 năm TQ tìm mua chim hoạ mi Việt nam, bất biết chất lựong thế nào, cứ có là thu mua. Đến nay họ đã nuôi đẻ được và Việt nam không còn những con đẹp nữa và con đẹp lại phải nhập từ TQ. Nghe buồn quá!
Sáng nay ngồi với một anh bạn lại nói chuyện chim hoạ mi thấy bảo nhà nước có chính sách cấm xuất sang TQ mà ngược lại du HS TQ khi về nước nếu thủ được 1 quả trứng chim hoạ mi thì được hỗ trợ tièn đi lại.
Thiết nghĩ các bác nên làm một cái gì đó tránh công bố rộng rãi, nhưng vẫn phải cảnh báo gì đó cho giới chức trách về việc này. Như thế ít nhất cũng làm chậm quá trình xâm lấn của TQ. Chứ còn rừng không giữ, phá hết cây mới đi trồng thì biết đến bao giờ. Một người làm 1 ngàn người phá, nhất cự ly nhì cường độ. Xét trên cả 2 cái này các bác đều thua hệ thống thu mua của người Tàu
Rất cảm ơn ý kiến của anh AQ! Em rất nhất trí như vậy. Em đã từng có ý kiến chúng ta nên phải có một kế hoạch dài hơi cho dự án bảo tồn dòng chó H'Mông này. Chúng ta nên có một cuộc gặp mặt trực tiếp hay có thể nói là một cuộc họp thống nhất để triển khai cho bằng được mục đích của anh em đã đề ra.

Em xin lỗi, phải nói thật điều này mong các bác thông cảm ạ! Thực chất đến thời điểm này, chúng ta vẫn ai thích làm thì làm hoặc không thích làm thì nghỉ ạ. Như thế thì anh em ta vẫn chưa tìm được tiếng nói chung đâu ạ. Ví dụ như ngay bản thân em, anh Hùng TrungYen có nhờ tuần này lên Lào Cai nếu tiện thì mang con H'Mông về cho anh ấy. Ngay bản thân em tự thấy: ôi giời thích lên lúc nào cũng được tiện thì lấy không tiện thì thôi! Chính vì em chưa bị gắn trách nhiệm vào đó. Và việc anh Hùng nhờ em đó là nhờ chứ em thích làm thì làm không thích làm thì thôi.

Em có chút ý kiến như vậy, các bác xem thế nào ạ.
Hiện em đã tìm được 1 nhà nhận nuôi 1 đôi Mông cộc và anh AQ bảo anh mang về quê nuôi vài con cũng được. Em sẽ cố gắng tìm và báo cáo lại với các bác các thông tin cập nhật ạ.

Em xin hết!

AQ101

Member
Lâu quá không thấy ai ý kiến gì nữa, hay lại xịt rồi các bác ơi.
Báo cáo tình hình chỗ chăn nuôi là AQ đã tìm được một chỗ nuôi khá gần Hà nội diện tích khoảng 3ha, chủ nhà thì vô tư muốn nuôi bao nhiêu cũng được.
Chờ mãi chả thấy chú Cương cho anh con nào cả. Kiểu này về quê mua lại của thằng cu con mực cho nó nhanh!

KimCuong

Active Member
Lâu quá không thấy ai ý kiến gì nữa, hay lại xịt rồi các bác ơi.
Báo cáo tình hình chỗ chăn nuôi là AQ đã tìm được một chỗ nuôi khá gần Hà nội diện tích khoảng 3ha, chủ nhà thì vô tư muốn nuôi bao nhiêu cũng được.
Chờ mãi chả thấy chú Cương cho anh con nào cả. Kiểu này về quê mua lại của thằng cu con mực cho nó nhanh!
Báo cáo anh AQ! Thứ 3 tuần sau em mới có mặt trên Lào Cai vì tuần này em có chút việc gia đình không thể đi được. Tình hình thế nào cuối tuần sau em sẽ telephon với anh nhé. Sorry, sorry anh! ^:)^

Vladavia

Member
Rất cảm ơn ý kiến của anh AQ! Em rất nhất trí như vậy. Em đã từng có ý kiến chúng ta nên phải có một kế hoạch dài hơi cho dự án bảo tồn dòng chó H'Mông này. Chúng ta nên có một cuộc gặp mặt trực tiếp hay có thể nói là một cuộc họp thống nhất để triển khai cho bằng được mục đích của anh em đã đề ra.

Em xin lỗi, phải nói thật điều này mong các bác thông cảm ạ! Thực chất đến thời điểm này, chúng ta vẫn ai thích làm thì làm hoặc không thích làm thì nghỉ ạ. Như thế thì anh em ta vẫn chưa tìm được tiếng nói chung đâu ạ. Ví dụ như ngay bản thân em, anh Hùng TrungYen có nhờ tuần này lên Lào Cai nếu tiện thì mang con H'Mông về cho anh ấy. Ngay bản thân em tự thấy: ôi giời thích lên lúc nào cũng được tiện thì lấy không tiện thì thôi! Chính vì em chưa bị gắn trách nhiệm vào đó. Và việc anh Hùng nhờ em đó là nhờ chứ em thích làm thì làm không thích làm thì thôi.

Em có chút ý kiến như vậy, các bác xem thế nào ạ.
Hiện em đã tìm được 1 nhà nhận nuôi 1 đôi Mông cộc và anh AQ bảo anh mang về quê nuôi vài con cũng được. Em sẽ cố gắng tìm và báo cáo lại với các bác các thông tin cập nhật ạ.

Em xin hết!

Ôi trời, bác KimCuong lại quan trọng hoá vấn đề lên quá rồi,cho dù có quý và cần thiết đến mấy thì chó của chúng ta cũng chỉ là thú chơi, còn công việc và cuộc sống riêng mới là quan trọng nhất. Các cụ chả nói "có thực mới vực được đạo" còn gì, nếu không đặt công việc lên hàng đầu, không chu toàn được thì lấy đâu ra "thực" mà vực "đạo quân HMông" đây.
Vì trên tinh thần tự nguyện và nhiệt tình là chủ đạo (chả ai cho mình tiền mấy vụ này cả), nên nếu phạm vi của bác có khả năng triển khai được việc ấy thì anh em ta rất mừng, còn bằng không thì anh em đều hiểu và thông cảm mà.

Xin chào các bác!
Báo cáo với bác TaiVenh và các bác, vừa qua tôi có tham gia cùng đ/c Trần Huy Hoàng và đ/c Võ Tấn Vinh ở phía nam, về dự án H'mong cộc...nhưng mới trên mặt tinh thần :D
hiện nay tôi mới có 1 túp lều cỏ nằm ngoại ô TP HCM, có 1 khoảng vườn đủ rộng cho mấy chú Rott, nên mạnh dạn đề nghị các bác cho phép tham gia trực tiếp vào dự án H'mong, xin đăng kí 1 em H'mông đực, màu đen càng tốt...để phát triển dòng H'mông màu đen ở phía nam.
Mong hồi âm sớm từ các bác !

tran huy hoang

Active Member
Thưa ACE , hiền giơ thì CLB HCMN đã nhân giông tạm gọi là thành công giống chó H,mông Cộc. Tới đây CLB HCMN sẽ cộng tác với mốt số ACE ở Dalat , triển khai bước đâu mở một trại để nhân giông thêm một số những loại chó vùng cao như Bắc Hà.... Khi ấy mong được sự giúp đở của Các Bác .
Chào đoàn kết trên tinh thần chó Thuần Việt !

Muong63

Cun yeu

E moi nhap ngu Vietpet. Thay các Bác noi chuyen e me qua,sao các Bác ko up Anh len va gia ca ntn nao de moi Ng cung thao luận va chia se. :