• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tình hình nóng hổi

TaiVenh

Active Member
Kính báo các cụ là theo mật báo của người quen của bác Hùng TY, hiện ở các tỉnh phía Bắc VN đang xảy ra hiện tượng dân TQ sang các chợ phiên lùng mua Mông cộc với giá cao, vì vậy có thể gây ra hội chứng "chảy máu H'mong". Nếu tin này là chính xác thì đây sẽ là một vấn đề khó khăn cho việc bảo tồn giống chó này của VP nói riêng và Vn nói chung.

Để phản ứng với tình hình mới, BQT chúng em đã bàn bạc và tạm thời đề ra một số biện pháp như sau:

1. Trước hết xin nhờ các bác trên đó kiểm chứng lại thông tin nói trên. Điều này là rất quan trọng để chúng ta cùng tìm giải pháp tháo gỡ tình thế.

2. Lập riêng một subbox "Dự án bảo tồn chó Bắc Bộ" dành riêng cho một số thành viên nhiệt huyết để làm nơi trao đổi, chia sẻ các thông tin "nhạy cảm" hoặc không cần thông báo rộng rãi. Chỉ những người được mời mới có thể tham gia subbox này. Các thành viên bình thường ko đọc đc bài của subbox này.

3. Đánh động dư luận về việc TQ thu mua chó Hmong cộc, nhằm góp phần làm giảm thiểu mối nguy có thể có.

4. Đẩy mạnh việc triển khai dự án bảo tồn Hmong với các thành viên "hạt nhân" chúng ta.

DavidHHH

Member
Em nghĩ là nếu có việc này thì chúng ta cần gấp rút bảo tồn giống chó này tại HN và các tỉnh phía Bắc. Đề nghị các bác trên đó bớt chút thời gian để kiếm những chú thuần chủng để bảo tồn.

TaiVenh

Active Member
Em xin làm thành viên tích cực, mong các bác cho vào hội..................................
HỊ hị, ông đọc được bài này tức là ông nghiễm nhiên là thành viên của hội này rồi còn gì :D

Chú HT từ giờ khi pót thông tin cần thận trọng nhé. Món nào nhạy cảm quá thì đưa vào đây. Món nào chung chung thi mới tung ra box ngoài nhé. Cảnh giác vẫn hơn :worried:

hê hê ai mà biết được. Em thấy cái gì trên này hay thì ta phải chia sẻ cho mọi người cung xem, bây h nghe tin thế mới giật hết cả mình hi hi, có gì các bác trao đổi cụ thể đi.

KimCuong

Active Member
Em cũng đã được nghe thông tin này từ anh HungTrungYen, khả năng đầu tuần sau em có việc lên Lào Cai và cũng sẽ tìm hiểu xem tại địa bàn Lào Cai có diễn ra hiện tượng này không.

Theo em được biết qua thông tin của anh em Sapa, trước Tết Nguyễn Đán vừa rồi có một đoàn khảo sát của Bộ quốc phòng đã lên Sapa đi tìm chó H'Mông cộc. Qua 4 ngày tìm và khảo sát, cả đoàn 4-5 cán bộ đã đi rất nhiều các bản trên đó mới lựa chọn được 5 chú.

Và hiện tại, theo thông tin ban đầu đã có một số chú H'Mông cộc đã về được đến Hà Nội do các thành viên Vietpet tìm kiếm và đã được chuyển cho các thành viên Vietpet chăm sóc. Nhưng thông tin này vẫn đang được giữ kín.

Em nhất trí với anh TaiVenh, chúng ta lên lập 1 box riêng cho dòng chó H'Mông cộc này. Và cũng rất mong muốn được sự gắn kết của anh em các miền để bảo vệ dòng chó thuần Việt này.

các bác yên tâm em mà chơi thì chỉ toàn hàng độc mà thôi chời linh tinh mệt lắm, đố bác tìm được còn nào màu vện đuôi cộc đấy, he he em tim gần 3 tháng trời, đi khắp Lai Châu, bản vùng cao, sâu, biên giới (được cái em hay đi công tác vùng sâu, vùng xa) mới tìm được 1 chú làm giống, mà cái loại này trên này cũng không thiếu nhưng mà được em tuyển thì ......... Quan điểm là "Đã chơi là độc. Không độc không chơi"

Bác hai triệu chơi hàng độc,hơn nữa lại giá cao,thế này thì anh em dưới xuôi chịu sao nổi bác ơi...

ối giơi ơi. Em có bảo giá cả ba h đâu mà các bác bảo cao nhỉ. Với tinh thần bảo tồn và học hỏi em chỉ tuyển giúp thôi bác ah. con giá cả thì không qua trọng lắm đâu

TaiVenh

Active Member
Thì thế mới gọi là "hạt nhân phogn trào" chứ. Nhiệm vụ của chú HT bây giờ là sưu tầm các em thiệt ngon lành để làm nguồn gen gốc. AE HN thì sẽ chuyển tiếp và nhân lên, sau đó chia sẻ cả cho ae miền Trung và Nam nữa. Chỉ khi nào mình có đủ cơ sở hoạt động ổn ở cả 3 miền thì mới tạm yên tâm với ông TQ được.

Gì chứ bác Khiêm TN là cũng máu tham gia vụ này lắm.

Thế hả. Em thì với vốn tự có là "địa lợi" Lai Châu công thêm tý "nhân hoà" và "thiên thời" của các bác nữa thì làm gì mà không thành để em tuyển được một đôi chuẩn thì các bác tha hô giống nhé

ối giơi ơi. Em có bảo giá cả ba h đâu mà các bác bảo cao nhỉ. Với tinh thần bảo tồn và học hỏi em chỉ tuyển giúp thôi bác ah. con giá cả thì không qua trọng lắm đâu
Tình hình đã có gì quan trọng đâu mà bác Hai Triệu đã kêu ối giời ơi,nếu có gì ko phải mà làm bác phật lòng thì cho em xin lỗi bác nhé./.

ý của em là giá cho không cao như bác nghĩ, Haitrieu là tên của em Hải Triều các bác đừng hiểu nhậm thành Hai Triệu he he he

Em cũng đã được nghe thông tin này từ anh HungTrungYen, khả năng đầu tuần sau em có việc lên Lào Cai và cũng sẽ tìm hiểu xem tại địa bàn Lào Cai có diễn ra hiện tượng này không.

Theo em được biết qua thông tin của anh em Sapa, trước Tết Nguyễn Đán vừa rồi có một đoàn khảo sát của Bộ quốc phòng đã lên Sapa đi tìm chó H'Mông cộc. Qua 4 ngày tìm và khảo sát, cả đoàn 4-5 cán bộ đã đi rất nhiều các bản trên đó mới lựa chọn được 5 chú.

Và hiện tại, theo thông tin ban đầu đã có một số chú H'Mông cộc đã về được đến Hà Nội do các thành viên Vietpet tìm kiếm và đã được chuyển cho các thành viên Vietpet chăm sóc. Nhưng thông tin này vẫn đang được giữ kín.

Em nhất trí với anh TaiVenh, chúng ta lên lập 1 box riêng cho dòng chó H'Mông cộc này. Và cũng rất mong muốn được sự gắn kết của anh em các miền để bảo vệ dòng chó thuần Việt này.
Sang tuần chú đi Lào Cai thì thông báo cho anh cái,anh cho chú cái địa chỉ ở trên đó,có gì chú chuyển giúp anh 1 con về nhé,ko biết có đc ko nhỉ.Thanks chú trước nhé

KimCuong

Active Member
Sang tuần chú đi Lào Cai thì thông báo cho anh cái,anh cho chú cái địa chỉ ở trên đó,có gì chú chuyển giúp anh 1 con về nhé,ko biết có đc ko nhỉ.Thanks chú trước nhé
Nhất trí, anh cứ cho em cái địa chỉ nhé. Nếu đầu tuần sau em đi Lào Cai, em sẽ đến và mang nó về luôn bác ạ.

Vladavia

Member
Thông báo một tin nóng nhưng cũng không đến nỗi hổi, một chú HMông cái đen tứ túc mai hoa, đang nhắm để làm vợ chú Vện Hà Nội đã bị thương gia TQ ngã giá chèo kéo là 200 Nhân dân tệ (gần 500 nghìn VND), các bác nên đề phòng để có những giải pháp hợp lý khi mua bán với đồng bào người dân tộc. Bọn tàu Khựa chúng nó mưu mô xảo quyệt và manh động lắm, mình cần tính kỹ đường đi nước bước không là bị nó chiếu tướng ngay. Theo các bác nghĩ thì chúng ta khi mua chó nên như thế nào? Ngã giá, chèo kéo, bơm vá...v.v..

KimCuong

Active Member
Chính xác các bác ạ! Để chiến đấu với bọn nhiều tiền mệt lắm các bác ạ.
Chính vì thế em rất cần chúng ta thống nhất quy mô của dự án này. Mua này, tiêm phòng này, vận chuyển này, nuôi nấng này, phát triển này..... Tất cả đều là xiền hết. Em chỉ sợ đến khi thống nhất được thì đã hết H'Mông cộc rồi.
Theo em được biết, trên Lào Cai tình hình chó Mông cộc đã bắt đầu tăng giá rồi. Mua được chú chó đẹp bây giờ cũng 200k-:-300k rồi. Mấy năm trước chỉ có mấy chục thôi, khéo họ còn cho không ấy.
Em nghĩ là anh em ta phải tính ngay đi thôi các bác ạ.

Vladavia

Member
Không chừng anh em ta phải tung hoả mù, ví dụ như là "ôi giời cái giống HMông này ngu si đần độn lắm, ăn thì rõ nhiều, ị toàn ra nhà, thấy người lạ toàn vẫy đuôi, được cái thịt ngon đáo để" một thời gian cho tình hình lắng xuống xem thế nào. Hê hê hê

rongbien

Member
chú kim cương ơi ,hôm nào chú nên lào cai .
em qua bên bảo hà cách thị chấn văn bàn 26km đúng đền ông bảy ở đó có chú mông cộc cái màu vàng đẹp lắm anh gạ mãi ko bán chú qua hỏi xem ,và ở đó có chú bắc hà đẹp lắm ,hôm rồi anh mua một chú ở trên đó 300k đấy mà gạ mãi mới bán đấy ,chú mang máy ảnh qua đó chụp mấy kiểu đưa nên cho anh em xem và thảo luận nhé ,được kop chú .