• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sở Thú Nhà Bờm

vyle

Member
em xin trả lời giúp vụ nguyên vật liệu cho bố Huy nha: vải nỉ, dây thừng, súng bắn keo, ván, ốc vít... và thế là tùy theo trí tưởng tượng và sự khéo tay của mọi người là ta có được cat tree như ý8->8->8->

Cưa chuyên dụng thì không biết mua ở đâu Sheryl ạ... chứ cưa nha khoa thì nó giống như cái cung vậy đó, cung hình chữ U, có cán, rất dễ cầm và thao tác. Cưa bé, vừa tay. Lưỡi cưa chỉ rộng khoảng 2mm, nhưng sắc, dẻo, tháo ra được (để xỏ qua lỗ khoang mà cắt hình đó)
Sheryl có quen ai làm nha khoa, có thể nhờ hỏi mua giùm tại các cửa hàng bán vật liệu nha khoa, gọi là CƯA THẠCH CAO, dùng để cưa "đai", nói vậy là người ta biết à! ^^

@Sheryl: đúng là loại súng bắn keo đó đấy Sheryl. Nhưng phải dán từng sợi, từng sợi... kĩ một chút, tốn keo nhưng chắc chắn và xài được lâu. Cây ở nhà mấy đứa nhỏ cào tơi ra như tấm thảm rồi, nhưng vẫn không bung. Chúc Sheryl hoàn thành được tác phẩm vừa ý nha ^^

garuru

Member
Hay quá, chị Gemma đã xây nhà mới. Em sợ nhà cũ của các cháu quá. Chắc vì tầng cao ngất ngưởng nên thang máy kẹt, cầu thang bộ cũng kẹt, lần nào ghé thăm, máy tính của em cũng bị treo cứng đơ. Oa, mà vào "sở thú" nhà mẹ Gemma, em choáng quá. Chỉ có mấy tháng mà quân số nhà chị đã tăng vùn vụt lên đến 5 mèo, 2 cún rồi. Hihi, đề nghị mẹ Gemma chịu khó up ảnh chân dung từng cháu được không ạ:x

Gemma

Active Member
Lâu quá mới thấy mẹ Gà vào chơi, mừng quá! Dạo này bận công tác bù đầu hay sao thế mà để nhà Gà trôi mất tiêu rồi? Mẹ Gà cũng cập nhật tình hình mấy đứa ở nhà nhá, nhất là tình hình sức khỏe Bíp sao rồi? Mẹ Gem sẽ thỏa lòng mong ước của mẹ Gà, sẽ đăng hình chân rung các cháu lát nữa khi mẹ cháu nghỉ giải lao giữa giờ. :x:x

Gemma

Active Member
@Sheryl: đúng là loại súng bắn keo đó đấy Sheryl. Nhưng phải dán từng sợi, từng sợi... kĩ một chút, tốn keo nhưng chắc chắn và xài được lâu. Cây ở nhà mấy đứa nhỏ cào tơi ra như tấm thảm rồi, nhưng vẫn không bung. Chúc Sheryl hoàn thành được tác phẩm vừa ý nha ^^
Giời ơi, đi vắng một bữa mà thấy phong trào làm đồ chơi cho mèo lên cao quá! Kiểu này bố Huy phải mở một topic để hướng dẫn nhà nhà làm đồ chơi cho mấy cục cưng mều đê! :)):x8->

Gemma

Active Member
Đây là chân rung của cháu Út Quất bà cháu mới chôm được trên face book, cả nhà ngắm xem thằng bé Út Quất ngày xưa, bây giờ là Garfield lớn lên đẹp giai quá chừng luôn nè! Mà chụp hình rất điệu nữa nhé! Hôm nào phải bảo mẹ Sophie cho thằng bé về nhà thăm bố mẹ nó để còn được ôm thằng bé một bữa mới được :-*:x

Đồ chơi của Garfield. Bức này trông Quất - Garfield giống sư tử nhất này! :))

Thằng bé ôm cái túi gì trong lòng, trông y như người ấy! 8->

Một mình con một cái tivi bự chảng luôn này!

Đây là chân rung của cháu Út Quất bà cháu mới chôm được trên face book, cả nhà ngắm xem thằng bé Út Quất ngày xưa, bây giờ là Garfield lớn lên đẹp giai quá chừng luôn nè! Mà chụp hình rất điệu nữa nhé! Hôm nào phải bảo mẹ Sophie cho thằng bé về nhà thăm bố mẹ nó để còn được ôm thằng bé một bữa mới được :-*:x

Thằng bé ôm cái túi gì trong lòng, trông y như người ấy! 8->

Một mình con một cái tivi bự chảng luôn này!

Garfield đẹp zai có quả bờm vs cái đuôi khủng quá:x, con bố Bờm mẹ Cam có khác:)). Không biết bao giờ mình mới có cái mini zoo hoàng tráng như nhà má Gem nhỉ:). Ngưỡng mộ quá đi:x. Má Gem up thêm ảnh mấy đứa ở nhà đi:D, mọi người sốt ruột lắm rồi đấy.

vyle

Member
trời đất, thằng út nó đẹp đến thế hở mẹ Gem, đúng là rạng ngời thật đấy, nhìn cái bờm của nó mà phát ham... danh hiệu Nam Vương là cu Út rinh mất rồi3:-O3:-O3:-O

Linhmu_93

Active Member

Phải nói là máu 34 của mẹ Cam đến đời con trội quá đi thôi! Đứa nào 34 lai mà có bờm đều xoăn lọn thế này đấy! Má Gemma bảo cô Linhlady ( nic tạm là Lila do cô ấy pr bán hàng bị ban nick ) gửi ảnh bé Sữa cho coi! Bờm cũng xoăn lọn như đi uỐn ngoài tiệm =))

Gemma

Active Member
Hôm rồi một anh bạn người Mỹ dọn nhà, có gởi tặng mẹ Gem một ít cây cảnh be bé xinh xinh, thế là vườn cây nho nhỏ trong mini zoo nhà mẹ Gem bổ sung thêm một ít cây xanh cho các cháu dạo chơi. Cả nhà Bờm rất thích leo vào mấy chậu cây nghịch, gặm... lá ăn chơi :)):))

Mở hàng là chân rung yêu kiều của cô cả Pam

Ta đẹp, ta có quyền kiêu!

Con nào bố nấy, vác mặt lên giời thế kia!

Bờm: Mẹ nói xấu con đấy hả?

Sư tử bố đây, tên cúng cơm của Bờm là Lion đấy!

Bờm thích thú với góc cây mẹ mới đặt vào

Bé Pam cũng thích thú khám phá góc cây mới

Mẹ Cam cũng tranh thủ ra làm dáng

Dì Bánh Mì cũng không chịu lép

D_P_HOA

Active Member
Bác Gema ơi :x, Chúc mừng sở thú nhà bác ngày càng đông vui nhé :x:x:x >:D<mấy hôm đã ngó nghiêng nhà bác rồi mà lười quá cơ :)). Bố Bờm, Cam và Bánh Mỳ trông vẫn phong độ. Còn đàn con của Cam thì đúng là lớn quá rồi bác nhỉ :-*

garuru

Member
Lâu quá mới thấy mẹ Gà vào chơi, mừng quá! Dạo này bận công tác bù đầu hay sao thế mà để nhà Gà trôi mất tiêu rồi? Mẹ Gà cũng cập nhật tình hình mấy đứa ở nhà nhá, nhất là tình hình sức khỏe Bíp sao rồi? Mẹ Gem sẽ thỏa lòng mong ước của mẹ Gà, sẽ đăng hình chân rung các cháu lát nữa khi mẹ cháu nghỉ giải lao giữa giờ. :x:x
Mấy đứa nhà em vẫn khỏe,vẫn phá đều đều:)) Hôm vừa rồi em nhờ bác sĩ đến tiêm phòng. Bác sĩ biết quá rõ tính khí mèo nhà em nên mang đến hai vòng chống liếm, một cái cho 2 mèo béo vừa, một cái cho 2 mèo béo ú, sau đó nấp trong bếp. Em thì chuẩn bị sẵn tôm khô để lừa tụi nó, rồi lên phòng mèo, đeo vòng chống liếm, bế từng đứa xuống, quay đầu hướng về phía **a tôm khô, còn mông quay về phía bác sĩ. Đợi đến khi tụi nó bị tôm khô hút hồn rồi, em sẽ nhẹ nhàng vẫy tay ra hiệu, từ trong bếp, bác sĩ cũng nhẹ nhàng tiến lại. Kế hoạch tiêm mèo an toàn đã được thảo luận rất kỹ càng. Ba đứa (mèo Ma, Siêu Quậy, Thọt) tương đối ổn, đến cái thằng béo nhất nhà là thằng Mập, nặng hơn 7kg thì xảy ra chuyện. Mới tiêm được một mũi, nó quay đầu lại, nhìn thấy bác sĩ và lập tức nổi cơn điên. Nó vùng vẫy như thằng khùng, thoát khỏi tay em (có mình em giữ thôi, lão Bùi nhát chít trốn mất tiêu trong bếp rồi:), phi ra cửa sổ (đã đóng), bám vào tay vịn, leo như khỉ lên phía trên cửa, rồi từ đấy bật thẳng lên trần nhà, rơi cái bộp xuống đất, trong khi cái vòng chống liếm vẫn chằng quanh cổ. Em sợ xanh cả mặt, tim đập bình bịch, chỉ lo nó thoát ra được ngoài, trèo lên cây, lỡ mắc cái vòng chống liếm vào cành cây thì sẽ bị tắc thở. Mãi em mới dụ được nó vào lại phòng mèo, nhưng cả chiều, dỗ cách gì cũng không làm nó bình tâm được, mắt nó cứ long sòng sọc phát sợ. Còn em thì bị sốc nặng, nằm đắp chăn, mất nửa ngày mới hoàn hồn:)) Hai ngày sau, đợi nó nguôi ngoai vụ tiêm, rình lúc nó vừa ăn xong, nhảy lên ghế thư giãn và liếm lông, em cầm xi lanh thuốc thứ hai lên, lừa lừa chọc cho một phát. Rút tiêm ra, cu cậu chẳng hay biết gì cả, vẫn liếm lông như thường:))
Chị mau mau up hình tụi nhỏ nhé. Em mong xem ảnh tụi nó quá, nhất là những thành viên mới của nhà chị:-*

Gemma

Active Member
Cả nhà xúm xít bên đám cây

Mẹ Cam rất biết điệu để chụp ảnh chân rung

Pam ngồi tướng như bà cụ non

Mẹ Cam bên bụi hoa tigon

Pam và bố Bờm cùng thích ngắm cây

Pam và Sam đi đâu cũng như đôi sam :D

Sam cũng rất thích theo đuôi bố

Sam trèo lên kệ bếp phá bị bắt quả tang

Tạm thời chân rung nhà cháu đến đây thôi ạ. Còn một số ảnh hấp dẫn của hai nhân vật chó trong mini zoo ém hàng đến ngày mai bà cháu lại post tiếp ạ! :x:x

Gemma

Active Member
Bác Gema ơi , Chúc mừng sở thú nhà bác ngày càng đông vui nhé :<mấy hôm đã ngó nghiêng nhà bác rồi mà lười quá cơ . Bố Bờm, Cam và Bánh Mỳ trông vẫn phong độ. Còn đàn con của Cam thì đúng là lớn quá rồi bác nhỉ :-*
Cảm ơn bác Hoa vẫn luôn quan tâm đến các cháu nhà em. Nhà bác lâu không cập nhật các thành viên mều cũ mới cho em xem với! Bọn Phe, Bẹt dạo này đã được duyệt lấy chồng chưa? :D Còn các bé mèo Anh lông ngắn với bé gì mới nhập gia sau này em quên mất tên rồi ;;) Các cháu giờ chắc lớn hết cả rồi bà Hoa nhỉ? :x:x

Mấy đứa nhà em vẫn khỏe,vẫn phá đều đều:)) Hôm vừa rồi em nhờ bác sĩ đến tiêm phòng. Bác sĩ biết quá rõ tính khí mèo nhà em nên mang đến hai vòng chống liếm, một cái cho 2 mèo béo vừa, một cái cho 2 mèo béo ú, sau đó nấp trong bếp. Em thì chuẩn bị sẵn tôm khô để lừa tụi nó, rồi lên phòng mèo, đeo vòng chống liếm, bế từng đứa xuống, quay đầu hướng về phía **a tôm khô, còn mông quay về phía bác sĩ. Đợi đến khi tụi nó bị tôm khô hút hồn rồi, em sẽ nhẹ nhàng vẫy tay ra hiệu, từ trong bếp, bác sĩ cũng nhẹ nhàng tiến lại. Kế hoạch tiêm mèo an toàn đã được thảo luận rất kỹ càng. Ba đứa (mèo Ma, Siêu Quậy, Thọt) tương đối ổn, đến cái thằng béo nhất nhà là thằng Mập, nặng hơn 7kg thì xảy ra chuyện. Mới tiêm được một mũi, nó quay đầu lại, nhìn thấy bác sĩ và lập tức nổi cơn điên. Nó vùng vẫy như thằng khùng, thoát khỏi tay em (có mình em giữ thôi, lão Bùi nhát chít trốn mất tiêu trong bếp rồi:), phi ra cửa sổ (đã đóng), bám vào tay vịn, leo như khỉ lên phía trên cửa, rồi từ đấy bật thẳng lên trần nhà, rơi cái bộp xuống đất, trong khi cái vòng chống liếm vẫn chằng quanh cổ. Em sợ xanh cả mặt, tim đập bình bịch, chỉ lo nó thoát ra được ngoài, trèo lên cây, lỡ mắc cái vòng chống liếm vào cành cây thì sẽ bị tắc thở. Mãi em mới dụ được nó vào lại phòng mèo, nhưng cả chiều, dỗ cách gì cũng không làm nó bình tâm được, mắt nó cứ long sòng sọc phát sợ. Còn em thì bị sốc nặng, nằm đắp chăn, mất nửa ngày mới hoàn hồn:)) Hai ngày sau, đợi nó nguôi ngoai vụ tiêm, rình lúc nó vừa ăn xong, nhảy lên ghế thư giãn và liếm lông, em cầm xi lanh thuốc thứ hai lên, lừa lừa chọc cho một phát. Rút tiêm ra, cu cậu chẳng hay biết gì cả, vẫn liếm lông như thường:))
Chị mau mau up hình tụi nhỏ nhé. Em mong xem ảnh tụi nó quá, nhất là những thành viên mới của nhà chị:-*
Ôi giời ơi, mều nhà mẹ Gà tiêm phòng khó thế á! Phải lên cả kế hoạch công phu thế mà vẫn thất bại. Cuối cùng mẹ Gà làm bác sĩ luôn à, giỏi nhỉ! Mẹ Gem cũng không phải loại nhát gan, nhưng tiêm chích thì chưa dám làm bao giờ, kể cả cho mèo và cho người :-o<):) Bọn ở nhà chị nó cứ nghe tiếng chuông cửa là trốn biệt, vì mỗi lần bác sĩ đến nhà chích là nghe tiếng chuông, nên có ai đến nhà là nó đều trốn cả. Chỉ khó mỗi việc kiếm ra chỗ nó trốn, hoặc hẹn giờ bác sĩ đến rồi nhốt vào một phòng trước khi bác sĩ đến là ổn :)):)) Có thằng Bờm nó khỏe nhất, chích nó phải có anh xã hiệp lực, người giữ đầu, người giữ đít thì mới xong. Có hai đứa bé con của Cam là con bé Pam và thằng bé Sam là chích dễ ợt à, đâm vào đít xong rồi chúng nó cũng im re :)) Chị đã up ảnh tụi nhỏ nguyên một seri ở trên rồi, mẹ Gà vào mà xem có nhận ra hai đứa nhỏ con của Bờm - Cam không. Từ dạo Cam đẻ đến giờ mẹ Gà mới vào xem lại thì phải 8->:-w:)):x

whitexsnow

Active Member
Hi, chúc mừng nhà mới của mẹ Gem nha, dạo này em bận quá mãi đến hôm nay mới có thời gian vào vp để cm, bình thường vào coi sơ cái là phải vọt đi liền hihi :x:x:x.

Thằng út Quất thế mà chiếm vị trí Nam vương rồi thấy chưa mẹ Thủy với mẹ Vy, cái bờm thế kia đố anh trai nào địch lại đấy, cố lên các mẹ ơi, tẩm bổ nhiều vào :)):))

vyle

Member
Hi, chúc mừng nhà mới của mẹ Gem nha, dạo này em bận quá mãi đến hôm nay mới có thời gian vào vp để cm, bình thường vào coi sơ cái là phải vọt đi liền hihi :x:x:x.

Thằng út Quất thế mà chiếm vị trí Nam vương rồi thấy chưa mẹ Thủy với mẹ Vy, cái bờm thế kia đố anh trai nào địch lại đấy, cố lên các mẹ ơi, tẩm bổ nhiều vào :)):))
Thôi, em xin, em không dám tranh với nhan sắc ấy đâu, nhưng trong mắt mẹ Vy thì thằng cu Tim vẫn là đứa xinh giai nhất quả đất rồi ạh:x:x