• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rottweiler SERBIA

Status
Không mở trả lời sau này.

CENTIMET

Member
Theo mình bạn nên chơi theo tiêu chuẩn Việt Nam ( tức là theo gu người VN mình thích hình dung về rốt ) như đa số mọi người thôi. VN mình số rốt có sổ đăng ký thuần chủng của các trại ở nước ngoài nhập về chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay. Nên có lẽ chơi theo số đông cho nó lành

Bác cho em biết cái Gu Vn ...

Theo Cent thây : (cha RoT+mẹ Dob)= (Rot cao), mỏ dài..ở Hóc MÔn chắc có hơn 100 em...

HÌnh như (hiệp hội chó giống Quốc Gia VN ) chưa đủ sức sửa cái tiêu chuẩn của( hiệp hội chó giống quốc tế)

ấy chết....bác Sơn ơi! 04 em Rot Serbia thắng giải.... bác mà đem về đây chắc lỗi thời rồi..hi hi
Cho bác SơnNguyễn còn tin theo FCI nữa không nha!
he he=))=))

Hoangminh

Member
Cái ý mà tôi muốn nói là Rốt ở VN số lượng thuần chủng hầu như ko có vì chẳng có mấy ai nhập rốt ở nước ngoài về cả. Chứ ko có ý so tiêu chuẩn rốt mà chúng ta đa phần đang nuôi với tiêu chuẩn thế giới làm gì vì quá khập khiễng. Đến như chó PQ VN nổi tiếng thế mà hình như cũng chưa có tiêu chuẩn để thống nhất việc đánh giá mà. Còn bác nào có khả năng nhập rốt ở bên tây về mà thêm cả gia phả giấy tờ thì tốt quá tôi xin ủng hộ để thêm phần phong phú cho nguồn gen rốt ở VN. Còn câu hỏi của bác sơn nguyen tôi hiểu là bác ấy thấy nhiều hiệp hội công nhận tiêu chuẩn của rốt quá , bác ấy lăn tăn thì tôi chỉ đơn giản thấy là nếu bác ấy định nuôi rốt đẻ tại VN thì đừng so sánh với bất kỳ 1 tiêu chuẩn của hiệp hội chó nước ngoài nào ,vì rất khập khiễng khó đạt lắm nên mới khuyên bác ấy là chọn theo cách mà đa phần người nuôi rốt ở VN đang lấy tiêu chí để chọn chó. Còn nếu hiểu bác sơn nguyen hỏi nên theo tiêu chuẩn của hiệp hội chó nào trên thế giới để làm tiêu chí nhập chó rốt từ nước ngoài về VN thì tôi xin kiếu nhường lại cho các chuyên gia vì tôi chỉ biết rốt VN thôi, còn rốt nước ngoài thì chỉ mới nhìn qua ảnh là phần nhiều còn tận mắt nhìn con nhập từ nước ngoài về thì mới được nhìn có 2 con thôi ah

CENTIMET

Member
Cái ý mà tôi muốn nói là Rốt ở VN số lượng thuần chủng hầu như ko có vì chẳng có mấy ai nhập rốt ở nước ngoài về cả. Chứ ko có ý so tiêu chuẩn rốt mà chúng ta đa phần đang nuôi với tiêu chuẩn thế giới làm gì vì quá khập khiễng. Đến như chó PQ VN nổi tiếng thế mà hình như cũng chưa có tiêu chuẩn để thống nhất việc đánh giá mà. Còn bác nào có khả năng nhập rốt ở bên tây về mà thêm cả gia phả giấy tờ thì tốt quá tôi xin ủng hộ để thêm phần phong phú cho nguồn gen rốt ở VN. Còn câu hỏi của bác sơn nguyen tôi hiểu là bác ấy thấy nhiều hiệp hội công nhận tiêu chuẩn của rốt quá , bác ấy lăn tăn thì tôi chỉ đơn giản thấy là nếu bác ấy định nuôi rốt đẻ tại VN thì đừng so sánh với bất kỳ 1 tiêu chuẩn của hiệp hội chó nước ngoài nào ,vì rất khập khiễng khó đạt lắm nên mới khuyên bác ấy là chọn theo cách mà đa phần người nuôi rốt ở VN đang lấy tiêu chí để chọn chó. Còn nếu hiểu bác sơn nguyen hỏi nên theo tiêu chuẩn của hiệp hội chó nào trên thế giới để làm tiêu chí nhập chó rốt từ nước ngoài về VN thì tôi xin kiếu nhường lại cho các chuyên gia vì tôi chỉ biết rốt VN thôi, còn rốt nước ngoài thì chỉ mới nhìn qua ảnh là phần nhiều còn tận mắt nhìn con nhập từ nước ngoài về thì mới được nhìn có 2 con thôi ah
theo Cent biết bác Sơn nguyễn cũng mới chơi ROt thời gian đây thôi...nhưng tôi vô cùng khâm phục bác ây...một tấm gương để tôi học hỏi..
Trước đây duyên phận mang 01 em ROti đến với bác, khi ấy bác chẳng biết gì..nhưng bác rất chịu khó tăng tốc.... đào bới các thông tin từ nước ngoài, thường xuyên liên lạc với các cao thủ trong Hội cũng như các trại chó bên Châu âu...trong 01 thơì gian ngắn đã tiến xa hơn tầm phỏng đoán của Cent..
Cách làm và suy nghĩ rất chuyên nghệp...
Rot xấu và bệnh...anh đem đi thử máu để tìm hiểu sâu hơn...( điều này cá nhân nhân tôi rất bất ngờ...tôi không bào giờ nghĩ được như vây...Có phải anh đang truyền kinh nghiêm cho tôi??)
Anh mua 04 con Rot xịn bên nước ngoài..chưa thắng giải Vo địch quốc gia....anh send tiền cho trại bên Serbia tiếp tục công việc ấy....có phải anh đang phung phí tiền hay đây là cách chơi chuyên nghiệp ???

Tôi vẫn thích trao đổi với anh hơn ngồi hàng giờ trên web..

vì anh khá giản dị nên bác nghĩ anh ấy lan tăn cũng phải...
Chúc bác vui!
và tiếp tục phát huy chó ROT đẹp...Để VN càng tiến xa hơn khẳng định vi trí cua VN trong thú chơi chó cảnh .....hoà nhập thế giới!

Hoangminh

Member
Bác Cen để ý câu chữ quá.:) tôi ko có ý gì đâu. Mong có thêm nhiều ngưòi như bác sơn nguyen để rốt ở VN ngày càng phát triển vì theo tôi lượng rốt nhập về VN có vẻ quá khiêm tốn so với các loại khác ví dụ như GSD chẳng hạn. Thanks

Vừa qua tôi có tham khảo một số tiêu chuẩn rốt thực ra rốt chân cao hơn là rốt mỹ thích hợp với trông nhà hơn rốt lùn và theo cách nhìn của người phương đông thì đẹp hơn cá tính của rốt cao (theo tài liệu nước ngoài) thân thiện và nghe lời chủ hơn còn rốt lùn thông thường ở Việt nam là nhập về từ các nước đông âu một con chó đẹp tất nhiên là phải theo tiêu chuẩn thông thường nhưng nếu ta nuôi một con nếu tính cả chấn trạch và phong thủy thì rốt cao mới đúng ý đấy

Hoangminh

Member
Bạn Hoa có thể nói rõ hơn về tác dụng chấn trạch và phong thuỷ của rốt ko ah. Vì mình chỉ mới biết tác dụng phong thuỷ của cá la hán thôi còn rốt thì chưa mà nhà mình đang nuôi cả rốt và cá lan hán. thanks

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
theo Cent biết bác Sơn nguyễn cũng mới chơi ROt thời gian đây thôi...nhưng tôi vô cùng khâm phục bác ây...một tấm gương để tôi học hỏi..
Trước đây duyên phận mang 01 em ROti đến với bác, khi ấy bác chẳng biết gì..nhưng bác rất chịu khó tăng tốc.... đào bới các thông tin từ nước ngoài, thường xuyên liên lạc với các cao thủ trong Hội cũng như các trại chó bên Châu âu...trong 01 thơì gian ngắn đã tiến xa hơn tầm phỏng đoán của Cent..
Cách làm và suy nghĩ rất chuyên nghệp...
Rot xấu và bệnh...anh đem đi thử máu để tìm hiểu sâu hơn...( điều này cá nhân nhân tôi rất bất ngờ...tôi không bào giờ nghĩ được như vây...Có phải anh đang truyền kinh nghiêm cho tôi??)
Anh mua 04 con Rot xịn bên nước ngoài..chưa thắng giải Vo địch quốc gia....anh send tiền cho trại bên Serbia tiếp tục công việc ấy....có phải anh đang phung phí tiền hay đây là cách chơi chuyên nghiệp ???

Tôi vẫn thích trao đổi với anh hơn ngồi hàng giờ trên web..

vì anh khá giản dị nên bác nghĩ anh ấy lan tăn cũng phải...
Chúc bác vui!
và tiếp tục phát huy chó ROT đẹp...Để VN càng tiến xa hơn khẳng định vi trí cua VN trong thú chơi chó cảnh .....hoà nhập thế giới!
chào bác Cent ! cám ơn bác cent đã có những cảm nghĩ tốt về mình . thực ra không phải anh em mình lên đây để khen qua khen lại nhưng thực sự người có tâm huyết với chó phú quốc như bác cũng phải là nhiều có thể đếm trên đầu ngón tay. về mặt kinh nghiệm và kỹ thuật thực sự mình còn kém lắm nhưng mình có mặt mạnh là cái gì không biết thì phải học cho bằng được khi nào rảnh là mình lên mạng sưu tầm tài liệu và gặp mặt những cao thủ đi trước như anh sơn ly-giang và an doanhcauson ngoài ra còn rất nhiều cao thủ khác nữa nhưng mình chưa có dịp gặp như anh hungtrungyen..v...v..và em nghĩ nếu mình chịu học và hỏi thì chắc các anh đi trước cũng không nỡ dấu nghề.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
anh hungtrungyen nói đúng rồi ! thực sự topic này chủ yếu để giới thiệu Rott in serbia để mọi người tham khảo thêm vì dù sao serbia cũng là cường quốc về Rott hiện tại chỉ đứng sau nước Đức mà thôi . thậm chí có nhiều con sinh ra tại serbia đã đoạt rất nhiều giải bên đức. vì vậy chúng ta không nên hiểu lầm ý nhau dẫn tới những tranh luận có phần gay gắt . sở thích mỗi người mỗi khác nhau , cái đẹp chỉ là khách quan mà thôi có thể đẹp với người này nhưng lại không đẹp với người khác .

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
để tiếp tục chương trình giới thiệu Rott in serbia em xin giới thiệu một em tên là Benny ( multi champion )

Hoangminh

Member
to KHong the tro lai: tôi nói VN gọi là rốt lùn và rốt cao chứ nước ngoài rot lun la standar rot. Và tôi cũng đâu có nói rốt lùn là bé đâu vì rốt lùn và cao là cách gọi của người VN. Theo tôi chắc ko the trolai đang nuôi rốt lùn ( theo cách gọi của VN) phải ko ah:))

Hoangminh

Member
Tôi có post thông tin về dòng roman rốt lên đây để các bạn trên diễn đàn cùng tham khảo vì ko nhầm thì bạn son nguyen có hỏi có tồn tại dòng rốt cao ( theo cách gọi VN) ko, tôi ko khẳng định nhưng có post đường link mình biết về dòng này lên trong đó có 1 số thông tin trên mạng về nó. Tôi ko có ý so sánh lùn hay cao thì đẹp hơn làm gì mà chỉ post để phong phú thông tin thôi nhưng bạn khothetro lai co vẻ phản ứng quá nhỉ. Tôi đâu có chê rốt lùn và khen rốt cao. Hơn nữa tôi cũng đã nuôi 1 em rốt lùn và rất thích nó. Vài dòng để nói rõ thêm việc tôi post bài vào topic này. Cám ơn chủ nhân topic và các bạn đã cùng tham gia. thanks

CENTIMET

Member
To: bac Tùng bác Minh mời 02 qua YM uống cafe nói chuyện chơi nhé...:coffee: thật ra hiểu lầm cả ...!
mời Xem bài ROT< tiêu chuẩn nè!

tiếp chục chiêm ngưỡng em Benny bên trời tây...đẹp quá quá!

khongthetrolai

@hoangminh: mình không có ý gì cả . vấn đề là sở thích của bạn cũng đã có một chỗ riêng do bạn làm đâu ai chạm vào . còn đây là chỗ khác bạn ạh . với mớ thông tin bạn từng đưa đi đưa lại hoài trên mạng thì ai cũng biết rồi ...bạn không thấy ý kiến của bạn làm loãng topic này hay sao . vả lại , chó đẹp chó xấu đã có chuẩn chứ không thiết gì con to con nhỏ con cao con lùn . tôi hiểu cái to lớn cái hoành tráng mà bạn cảm nhận nhưng thú thật tôi chưa từng được nhìn một tấm ảnh nào của bạn thể hiện điều đó mà cứ suốt ngày nghe từ bạn câu phán con này cao bọn kia lùn mãi cũng ngán ...vừa rồi tôi hơi bực nên không kiềm chế ..nên nói toạt ko giữ lời bạn bỏ qua cho ...và cũng mong bạn thử cảm nhận lời của tôi nhé ...tôi chỉ bộc trực và phản ánh trung thực thôi ..THÂN CHÀO ĐOÀN KẾT ...

manhtroc

Ở SG thiếu gì rot được xếp vào rot lùn mà to xác, cao hơn cả rot cao.Em thấy có con rot lùn mà cao gần 80cm thì sao.Bởi vậy không thể dựa vào cao hay lùn mà phân biệt được.

doanhcauson

Vietpet sponsor
Ở SG thiếu gì rot được xếp vào rot lùn mà to xác, cao hơn cả rot cao.Em thấy có con rot lùn mà cao gần 80cm thì sao.Bởi vậy không thể dựa vào cao hay lùn mà phân biệt được.
Rott gì mà cao thế bạn, ở đâu chỉ cho mình xem với. Vì từ trước đến giờ mình chưa nghe và chưa bao giờ thấy con rott nào mà có chiều cao đến 80cm.

CENTIMET

Member
hôm nào qua em dẫn anh Doanh đi coi cho , bên em cũng có cả khối con cao dường ấy...mà tính từ chân lên đến đầu(80cm)..chứ từ chân lên vai thì không đến tới...hi hi

doanhcauson

Vietpet sponsor
hôm nào qua em dẫn anh Doanh đi coi cho , bên em cũng có cả khối con cao dường ấy...mà tính từ chân lên đến đầu(80cm)..chứ từ chân lên vai thì không đến tới...hi hi
Cám ơn CENTIMET nhiều. Vì anh nghe rottweiler có chiều cao đến 80cm nên anh hơi tò mò chút thôi, chứ từ trước đến giờ anh chỉ thấy rottweiler có chiều cao maximium là 68cm thôi ,mà đã thấy nó to và cao lắm rồi rồi.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
tiếp tục chương trình giới thiệu Rott in serbia em xin giới thiệu Gizo vom grossen tal ngôi sao của giải trẻ ( 4 x V1 young winer ) và đã trở thành Young champion 2008

manhtroc

To doanhcauson: Chiều cao chính xác từ chân đến vai đo cách đầy 4tháng là 77cm.Còn hiện nay thì chưa đo lại, bởi vì con này đang vẫn còn phát triển và chưa tới tuổi phối.Anh Doanh cũng biết con cha của nó đó, anh đã từng đi coi con cha rồi mà.Em cũng chơi rot cỡ nhỏ thôi, con này em không cầm.
To centimet: Xin lỗi anh, em không chơi rot lai dob hay rot chợ như trên Hóc môn đầu.

Status
Không mở trả lời sau này.