• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Puppy Belgian Malinois nhà TùngLinh

Mit2011

Member
Xin nhắc các bác chủ là đàn B đã quá ngày tiêm mũi 2 phòng 5 bệnh đã 2 ngày rồi...
Mũi 2 được tiêm tốt nhất sau mũi 1 từ 21-30 ngày
Hôm trước xem sổ không chú ý Tùng ghi 17/9 là ngày tiêm mũi 2.. đáng nhẽ Tùng nên ghi là mũi 1 ngày 17/8 và kỳ tiêm mũi 2 là 10/9 thì có muộn vài ngày cũng vẫn ok, chủ quan đi công tác về hôm nay tiêm mũi 2 cho Bean nhìn kỹ sổ mới phát hiện ra đã muộn 2 ngày.. các bác chủ chưa tiêm mũi 2 nên tiêm ngay trong ngày mai đi.. nếu để muộn quá lại phải tiêm lại từ đầu đấy..
Vacxin tiêm mũi 1 là loại phòng 5 bệnh.. mũi 2 các bác cũng dùng loại này thôi.. loại 7 bệnh cũng được nhưng thừa vì đã tiêm mũi 1 chỉ có 5 bệnh..
Lần tiêm này có thể kết hợp luôn mũi phòng dại.. để nhỡ nó có cắn hàng xóm còn trình sổ ra (tình huống này là rất có thể với Mali đấy..)

tran van hoan

Active Member
Xin nhắc các bác chủ là đàn B đã quá ngày tiêm mũi 2 phòng 5 bệnh đã 2 ngày rồi...
Hôm trước xem sổ không chú ý Tùng ghi 17/9 là ngày tiêm mũi 2.. đáng nhẽ Tùng nên ghi là mũi 1 ngày 17/8 và kỳ tiêm mũi 2 là 10/9 thì có muộn vài ngày cũng vẫn ok, chủ quan đi công tác về hôm nay tiêm mũi 2 cho Bean nhìn kỹ sổ mới phát hiện ra đã muộn 2 ngày.. các bác chủ chưa tiêm mũi 2 nên tiêm ngay trong ngày mai đi.. nếu để muộn quá lại phải tiêm lại từ đầu đấy..
Vacxin tiêm mũi 1 là loại phòng 5 bệnh.. mũi 2 các bác cũng dùng loại này thôi.. loại 7 bệnh cũng được nhưng thừa vì đã tiêm mũi 1 chỉ có 5 bệnh..
Lần tiêm này có thể kết hợp luôn mũi phòng dại.. để nhỡ nó có cắn hàng xóm còn trình sổ ra (tình huống này là rất có thể với Mali đấy..)

Bác nói đúng đó , phòng bệnh hơn chữa bệnh . Bọn này nhỏ mình phải kìm hãm độ dữ của nó lại . Không biết mali của ace khác có tình huống như thế không . Chứ ali nhà mình phập mấy người lúc còn nhỏ rồi đấy .

Bác Mit nhắc điều này em mới để ý. Chắc chắn ngày mai là phải cho Ben tiêm luôn cả 5 bệnh và vắc xin phòng dại thôi. Để quá ngày phải tiêm lại thì đợi lâu lắm.

Phải nói chế độ ăn, chăm sóc và tập luyện Bean của bác Mít rất khoa học. Em sẽ áp dụng phương pháp của bác vì nhìn Bean trông to và chắc hơn hẳn Ben nhà em.

CuHeu

Member
Cu Bel nhà em lại ốm nên không thể tiêm đợt này được. Chắc phải chậm vài ngày rùi

minhcuong

Active Member
Cu Bel nhà em lại ốm nên không thể tiêm đợt này được. Chắc phải chậm vài ngày rùi

Em kiểm tra xem Bel có bị nằm lạnh hoặc ăn uống thức ăn để lâu, hoặc bị ngộ độc thức ăn không. Malinois khi bé thường rất ít bệnh tật, hầu như không có.

Khi lớn lên, nó vận động mạnh, thì có thể có chấn thương và bệnh ngoài da do bị loài bọ Sarcoptes sống ký sinh trên da. Tuy nhiên những bệnh này có thể phòng và xử lý tốt.

Mit2011

Member
Bel bị sao? CuHeu nói xem thử anh em giúp được gì không?
nếu tiêm muộn coi như phải tiêm lại từ đầu đó..

Hung.tinhyeu

Active Member
Bác giải thích hộ em cái khoản tiêm này với, em không hiểu lắm.

Tại sao tiêm mũi 2 bị muộn so với quy định thì phải tiêm lại từ đầu là sao nhỉ, như vậy là tiêm mũi 1 không có tác dụng phải không bác. Khoản này em mù mờ lắm, mong hồi âm của bác. Bác có thể cho em biết tên ông BSTY nào đã nói như vậy với bác không ?. Để em nhờ ông ấy tư vấn thêm về khoản tiêm phòng cho chó con.

Mit2011

Member
bác Mít có thể cho em xin tài liệu dạy cho malinois ko?mail của em là duyvtn3@yahoo.com.vn
Tài liệu bạn phải xin Minh Cuong chứ, bạn ấy là tiên phong nuôi Mali, có rất nhiều tài liệu.. còn viết cả tài liệu riêng bằng tiếng Việt đó.
Mình cũng mới nuôi Mali thôi.. dùng tài liệu kiếm trên internet và học hỏi anh em.. cũng như kinh nghiệm nuôi giống khác trước đây thôi...

Mit2011

Member
Bác giải thích hộ em cái khoản tiêm này với, em không hiểu lắm.

Tại sao tiêm mũi 2 bị muộn so với quy định thì phải tiêm lại từ đầu là sao nhỉ, như vậy là tiêm mũi 1 không có tác dụng phải không bác. Khoản này em mù mờ lắm, mong hồi âm của bác.
Bạn đọc ở đây nhé
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=24435
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=83895
theo như mình biết các kháng thể chống bệnh được thiết lập tốt nhất sau 2 mũi tiêm đúng lịch.. nếu muộn mũi 2, khả năng mắc bệnh cao...còn gì gì nữa.. các bác search bác Google nhé...

Hung.tinhyeu

Active Member
Bạn đọc ở đây nhé
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=24435
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=83895
theo như mình biết các kháng thể chống bệnh được thiết lập tốt nhất sau 2 mũi tiêm đúng lịch.. nếu muộn mũi 2, khả năng mắc bệnh cao...còn gì gì nữa.. các bác search bác Google nhé...
Hì................... Các bài trong BOX thú y do bác Báu viết em đọc rồi bác ạ, nhưng chưa tìm thấy chố nào nói như bác là.....nếu tiêm mũi 2 muộn so với thời gian của mũi 1 thì phải tiêm phòng lại từ đầu cả, bác giải thích giúp em cái được không bác ?.

CuHeu

Member
Em kiểm tra xem Bel có bị nằm lạnh hoặc ăn uống thức ăn để lâu, hoặc bị ngộ độc thức ăn không. Malinois khi bé thường rất ít bệnh tật, hầu như không có.

Khi lớn lên, nó vận động mạnh, thì có thể có chấn thương và bệnh ngoài da do bị loài bọ Sarcoptes sống ký sinh trên da. Tuy nhiên những bệnh này có thể phòng và xử lý tốt.
Mấy hôm nay cu cậu nằm một chỗ, không tự đứng dậy được, phải bế cu cậu đi vệ sinh. Tinh thần, vẻ mặt vẫn nhanh nhẹn, vẫn ham ăn nhưng phải đưa tận nơi mới ăn được.

Chắc tại mấy hôm trước em cho cu cậu leo cầu thang (ngày 2 lần từ 1=>3) nên cu cậu bị căng cơ. Em đang theo dõi

Theo các bác nếu bị căng cơ thì có cần phải cho uống thuốc gì không ạ?

Các bác chú ý nhé: Đừng cho cún vận động quá mức.

duyvtn3

Member
bác Minh Cường ơi! có tài liệu tiếng việt hay tiếng anh thì support cho mình với nhé

Mit2011

Member
Hì................... Các bài trong BOX thú y do bác Báu viết em đọc rồi bác ạ, nhưng chưa tìm thấy chố nào nói như bác là.....nếu tiêm mũi 2 muộn so với thời gian của mũi 1 thì phải tiêm phòng lại từ đầu cả, bác giải thích giúp em cái được không bác ?.
Bác Hùng cứ đùa tôi.. bác quá hiểu rồi mà
bác hỏi XOÁY quá là tôi đáp XOAY ngay đấy...
Vụ tiêm muộn này trên diễn dàn cũng bàn luận rồi mà
http://forum.vietpet.com/archive/index.php/t-26626.html
Tất cả các tài liệu đều khuyến cáo rằng hiệu quả phòng bệnh tốt nhất nếu tiêm đúng liều 2 mũi cách nhau 21-30 ngày, trường hợp tiêm muộn giống như khi mình mua chó mà không biết chủ cũ đã tiêm hay chưa thì tốt nhất nên tiêm lại từ đầu..
tôi thì có tật đọc kỹ Hướng dẫn sử dụng trước khi dùng..(vì dốt mà...)
http://www.virbac.vnn.vn/vi/index.php?prodetail&idpro=146&idcat=34
Nếu bạn nào dùng tiếng Anh
http://www.luvmypet.com/vaccination-info.html
theo tôi hiểu thì nôm na thế này.. không biết đúng không, xin các bác góp ý
Các kháng nguyên phòng bệnh (hay gọi là gì gì đó..) sinh ra sau khi tiêm mũi đầu sẽ bị yếu đi sau khoảng 21-30 ngày.. vì thế mũi thứ 2 sẽ củng cố và cố định các kháng nguyên phòng bệnh đó.. nếu tiêm muộn thì trong thời gian muộn có nguy cơ các vi-rút gây bệnh xâm nhập cơ thể và mũi thứ 2 chỉ đóng vai trò của mũi thứ nhất mà thôi.. vì vậy các BSTY hay khuyên nên tiêm lại từ đầu..
Việc tiêm nhắc cũng được các hãng vacxin khuyên thực hiện hàng năm.. mặc dù tác dụng sau khi tiêm mũi thứ 2 đúng lịch có hãng có thể lên tới 3 năm...
Cuối cùng.. xin theo chỉ dẫn của BSTY của bạn...

bác Minh Cường ơi! có tài liệu tiếng việt hay tiếng anh thì support cho mình với nhé
Anh Duy có thể tải tài liệu của Bác MC đã viết tại đây,

https://skydrive.live.com/?cid=70bebea0e8098e7f&sc=documents&id=70BEBEA0E8098E7F!199

thời gian này Bác Cứ bình tĩnh chăm sóc và dắt đi bộ hàng ngày để xã hội hóa nó đã. Tập các lệnh cơ bản khi mình cho nó ăn , chơi với nó bằng cách cho cắn giẻ hay chơi bóng để tạo hứng thú cho nó chơi với mình ,dần dần nó sẽ rất quấn chủ , thích chơi, làm việc với chủ.
Hiện tại đàn B Chỉ còn có em " Nhiu " là chưa có chủ , em sẽ làm clip về em nó cho Bác xem tạm

Mit2011

Member
Mấy hôm nay cu cậu nằm một chỗ, không tự đứng dậy được, phải bế cu cậu đi vệ sinh. Tinh thần, vẻ mặt vẫn nhanh nhẹn, vẫn ham ăn nhưng phải đưa tận nơi mới ăn được.

Chắc tại mấy hôm trước em cho cu cậu leo cầu thang (ngày 2 lần từ 1=>3) nên cu cậu bị căng cơ. Em đang theo dõi

Theo các bác nếu bị căng cơ thì có cần phải cho uống thuốc gì không ạ?

Các bác chú ý nhé: Đừng cho cún vận động quá mức.
Sao bác không gọi BSTY khám ngay đi... tôi sợ thiếu canxi đấy
Bean nhà mình ngày nào cũng leo cầu thang từ tầng 5 xuống tầng 1 (nhà chung cư), đi dạo 1km rồi lại leo lên có sao đâu.. xuống đường cậu đòi chạy nhưng mình không cho, bắt đi bộ bình thường thôi... trong nhà thì đuổi nhau với anh Meo và anh Mít rầm rầm...Vệ sinh sau 2 ngày HL rất tốt.. đúng chỗ.. không lệch phát nào.. ăn thì như heo ấy...

Mit2011

Member
Anh Duy có thể tải tài liệu của Bác MC đã viết tại đây,

https://skydrive.live.com/?cid=70bebea0e8098e7f&sc=documents&id=70BEBEA0E8098E7F!199

thời gian này Bác Cứ bình tĩnh chăm sóc và dắt đi bộ hàng ngày để xã hội hóa nó đã. Tập các lệnh cơ bản khi mình cho nó ăn , chơi với nó bằng cách cho cắn giẻ hay chơi bóng để tạo hứng thú cho nó chơi với mình ,dần dần nó sẽ rất quấn chủ , thích chơi, làm việc với chủ.
Hiện tại đàn B Chỉ còn có em " Nhiu " là chưa có chủ , em sẽ làm clip về em nó cho Bác xem tạm
Chính xác.. chó 3-4 tháng tuổi chỉ nên cho ăn chơi..
Việc tập cứ từ từ.. khoai sẽ nhừ.. dục tốc bất đạt... trẻ con 2 tuổi mà các bác bắt nó làm những động tác của bọn 10 tuổi là không ổn. tuổi này chỉ cần chú ý đến ăn uống.. phát triển thể lực, khung xương và nhất là tập thân thiết với chủ, gia đình chủ và hòa nhập xã hội thôi nhé.
Cùng lắm kết hợp nhẹ với các lệnh cơ bản đi, đứng, nằm, ngồi, tập thần kinh (tập trung và hứng thú).
Các bác chú ý chế độ ăn uống.. chó con nghịch, bụng bé và tiêu nhanh nên không cho ăn nhiều 1 bữa, nên cho ăn nhiều bữa 1 ngày (mỗi bữa ít thôi, khoảng lưng bát cơm nát hay cháo), tuổi này cũng là tuổi phát triển khung xương nên chú ý bổ xung canxi, thịt bò, rau củ... cũng là tuổi dễ mắc đường ruột nên nếu có thể cho ăn thêm men tiêu hóa và hết sức cẩn thận với xương, cá, thức ăn sống... cũng cần chú ý cún ăn vật lạ hay gặm phá... vứt cái giẻ hay mua đồ chơi cho chúng chơi..

duyvtn3

Member
sao em Bambi của mình rất quậy,chắc phải đủ 3 tháng mới dạy được.Tùng ơi mỗi lần anh bảo nó ngồi thi okie rồi ,bảo nó ngồi yên thì nó lại chạy ttheo mình không biết làm sao đây,đã thử mọi cách rồi

sao em Bambi của mình rất quậy,chắc phải đủ 3 tháng mới dạy được.Tùng ơi mỗi lần anh bảo nó ngồi thi okie rồi ,bảo nó ngồi yên thì nó lại chạy ttheo mình không biết làm sao đây,đã thử mọi cách rồi
Khi bác nói " đã thử mọi cách" thì em tin là còn nhiều cách bác chưa thu lám :) kính mong bác thử những cách mà chưa ai thữ xem sao ạ . :)