• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Puppy Belgian Malinois nhà TùngLinh

sao em Bambi của mình rất quậy,chắc phải đủ 3 tháng mới dạy được.Tùng ơi mỗi lần anh bảo nó ngồi thi okie rồi ,bảo nó ngồi yên thì nó lại chạy ttheo mình không biết làm sao đây,đã thử mọi cách rồi
Bác cứ từ từ ,bây giờ nó đang ham chơi mà bảo nó ngồi chờ thì hơi khó, Lúc đầu Bác bảo nó ngồi sau đó nói " chờ" , đợi 5-10s nó ngồi im thì thưởng. Khi nó đã hiểu lệnh " chờ" rồi thì bác đi xa 1 chút, quen rồi lại đi xa hơn nữa và kết quả là thành công. Nóng vội thì không mang lại kết quả gì lại làm mình thêm bực mình :)) .
Khan nhà em bây giờ dậy nó mà mới được lệnh ngồi, nằm, còn tha đồ thì chạy cách vài met là vứt ở đó đâu có mang cho mình, Lại phải tập lệnh " đây " trước đã, dậy nó thì như nịnh trẻ con không giám quát hay mắng gì cả vì làm nó sợ nó lại không dám gần mình. Cũng chỉ vì khi mang nó về ít có thời gian quan tâm tới nó nên bây giờ nó không quấn mình lắm

CuHeu

Member
Nhìn cu Bel thế là mừng lắm lắm........................
Nó có còn nhớ mẹ không Tùng?
Anh ngồi đợi từ 6h, biét thế nào Tùng cũng post ảnh lên mà;)
Nhìn cu cậu không có vẻ mệt lắm sau chuyến đi dài.

Mit2011

Member
Nhìn cu Bel thế là mừng lắm lắm........................
Nó có còn nhớ mẹ không Tùng?
Anh ngồi đợi từ 6h, biét thế nào Tùng cũng post ảnh lên mà;)
Nhìn cu cậu không có vẻ mệt lắm sau chuyến đi dài.
Bác CuHeu cho Bean về thăm gia đình kết hợp dưỡng bệnh à ?

Mit2011

Member
Gửi các bác mấy tấm ảnh cu Bean 11 tuần tuổi.
Bean mới chỉ thuần thục các lệnh nằm, ngồi, lại đây, về chỗ, cho ăn phải ngồi chờ được phép, đi dạo không căng dây dẫn (trừ hôm nào trời mưa, mỗi hôm đi dạo gần 1km)...
Nói thế nhưng Bean cũng khá hư.. đã tàn phá kha khá góc bàn, tủ, cắn nát mấy đôi giày dép khá mắc tiền của mẹ và chị Bống... thậm chí mắc cả tội ăn trộm: 1 quả na do chị Bống hớ hênh để sát mép bàn mất tích, hôm sau tìm ra thủ phạm vì hắn ra ị toàn hạt na...

Suốt ngày rủ anh Meo xuống để.. đánh nhau

Bean chân tay to, bụng xa dạ thắt, đầu thủ đẹp lắm. Chế độ chăm sóc và tập luyện của bác Mit khoa học lắm, em rất ấn tượng.

Đến tầm này là các bé bắt đầu ngứa răng rồi, Bentley nhà em cũng hay cắn thành giường và cửa ra vào, và đặc biệt là thích được cắn giẻ. Có lúc tự chơi, tự căn giẻ, nhìn ngộ lắm.

Rất mong gặp được bác Mit và Bean sớm.

duyvtn3

Member
chắc mai phải úp em BamBi của mình lên đã,chưa học được gi hết trơn.chán ghê

Gửi các bác mấy tấm ảnh cu Bean 11 tuần tuổi.
Bean mới chỉ thuần thục các lệnh nằm, ngồi, lại đây, về chỗ, cho ăn phải ngồi chờ được phép, đi dạo không căng dây dẫn (trừ hôm nào trời mưa, mỗi hôm đi dạo gần 1km)...
Nói thế nhưng Bean cũng khá hư.. đã tàn phá kha khá góc bàn, tủ, cắn nát mấy đôi giày dép khá mắc tiền của mẹ và chị Bống... thậm chí mắc cả tội ăn trộm: 1 quả na do chị Bống hớ hênh để sát mép bàn mất tích, hôm sau tìm ra thủ phạm vì hắn ra ị toàn hạt na...

Suốt ngày rủ anh Meo xuống để.. đánh nhau

Chú Mit chia sẻ cách chăm sóc cún cho mọi người với, cả cách chăm sóc lông cho nó nữa Chú ơi

Phi Anh

Member
Số 9 thân yêu biết bao giờ mới gặp lại :(( ,Cu số 9 tình cảm lắm đấy ạ
Con chó cỏ này của thằng ku bạn mình. Nó kô có số má gì đâu bạn ơi...:D:D:D
Hôm đi ọp thấy hay hay thì chụp vài kiểu ảnh thôi...=))=))=))

Con chó cỏ này của thằng ku bạn mình. Nó kô có số má gì đâu bạn ơi...:D:D:D
Hôm đi ọp thấy hay hay thì chụp vài kiểu ảnh thôi...=))=))=))
Quên mất là nó tên Buck, Có một Bác gọi điện mấy lần muốn có em Buck, Bác thử hỏi Chủ của Buck có đổi ý không ạ :-/

Phi Anh

Member
Quên mất là nó tên Buck, Có một Bác gọi điện mấy lần muốn có em Buck, Bác thử hỏi Chủ của Buck có đổi ý không ạ :-/
Ý của bác là sao? ??????????????????????? Hỏi con chó tên gì, thằng ku bạn bảo chó cỏ mới bắt ở quê lên............................................................

Mit2011

Member
Chú Mit chia sẻ cách chăm sóc cún cho mọi người với, cả cách chăm sóc lông cho nó nữa Chú ơi
Tùng và mọi người quá khen, mình chăm Bean bình thường thôi..
Nếu các bạn coi cún như con của mình, khắc sẽ tìm hiểu được cách chăm sóc và dạy dỗ cho nó thôi. Cả nhà mình coi Bean như thành viên trong nhà, như 1 em bé mới sinh nên cùng nhau nuôi dạy nó...
- Về chế độ ăn như mình đã viết ở mấy bài trước rồi: 1 ngày 4 bữa cháo (cháo thịt bò, rau củ và trộn với đầu cổ gà xay nhuyễn) ăn đúng giờ, không cho ăn vặt... Hai ngày cho tăng cường 1 quả trứng vịt lộn
- Thuốc bổ xung: Men tiêu hóa, Cốm canxi mỗi ngày 1 gói mỗi loại.. không để trống ngày nào
- Tập luyện: mình nuôi Bean không xích.. đi vắng chỉ nhốt ra bancon (cho đỡ phá phách) nên cả ngày chạy đùa nghịch rầm rầm với anh Mít (fox) và anh Meo... Đi dạo mỗi tối 1km (trừ hôm nào trời mưa).. chỉ đi dạo thôi.. không cho chạy, tuy nhiên mỗi lần đi dạo là phải leo cầu thang xuống 5 tầng và leo lên 5 tầng (nhà mình ở chung cư mà)
- Chăm sóc lông, da: hàng ngày mình đều chải lông cho Bean (dạo này đang thay lông.. chải ra nhiều ghê).. mỗi ngày lau lông 1-2 lần bằng dung dịch Gynofar loãng, vừa sạch lông vừa chống viêm da, nấm, ghẻ mà bớt mùi rất nhiều (Gynofar mua ở hiệu thuốc Tây 10.000 VND 1 chai dùng được cả tháng). Một tuần mới tắm 1 lần bằng sữa tắm trẻ em... vừa rẻ vừa an toàn (sữa tắm chó bên ngoài toàn hàng Tàu..mình rất nghi ngờ về chất lượng)

Trên đây là cách mình chăm sóc cho Bean theo HOÀN CẢNH nhà mình, mời các bạn góp ý và hy vọng chúng ta có 1 đàn Mali phát triển tốt.

duyvtn3

Member
còn khoảng đi vệ sinh thì sao bạn,sao BamBi nhà mình mỗi chiều đi làm về là thui rùi

Trên đây là cách mình chăm sóc cho Bean theo HOÀN CẢNH nhà mình, mời các bạn góp ý và hy vọng chúng ta có 1 đàn Mali phát triển tốt.
Chú chăm như vậy là quá tốt rồi, ăn uống đủ chất, điều độ. Nhìn con Bean to cao không bị mập.

@ A duyvtn3:
Bambi biết đi vệ sinh vào báo là may rồi, anh để vào nhà vs để xem nó chịu chạy vào đó không, chứ cả ngày không ai ở nhà quản lí nó thì biết làm sao để nó đi đúng chỗ

Mit2011

Member
còn khoảng đi vệ sinh thì sao bạn,sao BamBi nhà mình mỗi chiều đi làm về là thui rùi
Đây là khoản đi vệ sinh.. cả nặng lần nhẹ nhé
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=84902
http://vietdog.com/forum/index.php/topic,16729992.0.html

Ảnh thực tế đây (hè hè.. ảnh nhẹ thôi nhé.. ảnh đi nặng mất vệ sinh lắm)
(đây là vesion 2 rồi nhé)
Cả nhà mình đi vắng suốt buổi sáng.. chiều về chỉ dọn trong cái khay này thôi...

vanglai213

Active Member
Tùng và mọi người quá khen, mình chăm Bean bình )
- Chăm sóc lông, da: hàng ngày mình đều chải lông cho Bean (dạo này đang thay lông.. chải ra nhiều ghê).. mỗi ngày lau lông 1-2 lần bằng dung dịch Gynofar loãng, vừa sạch lông vừa chống viêm da, nấm, ghẻ mà bớt mùi rất nhiều (Gynofar mua ở hiệu thuốc Tây 10.000 VND 1 chai dùng được cả tháng). Một tuần mới tắm 1 lần bằng sữa tắm trẻ em... vừa rẻ vừa an toàn (sữa tắm chó bên ngoài toàn hàng Tàu..mình rất nghi ngờ về chất lượng)

Anh ơi cái này hả anh ....
THÀNH PHẦN
Mỗi 100 ml dung dịch chứa:

- Sulfat đồng 2 g

TÍNH CHẤT & CHỦ TRỊ
Do tính sát trùng và tẩy rửa hữu hiệu của dung dịch, GYNOFAR được dùng trong trị liệu:

* Phụ khoa: huyết trắng, viêm âm đạo, viêm âm hộ - âm đạo.

* Khoa da: vết thương nhiễm trùng, mụn, nhọt, ngứa, nấm da, lang ben, da nhờn, rơm sẩy.

CÁCH DÙNG
Dùng ngồi cho:

*Vệ sinh phụ khoa: pha lỗng một muỗng canh thuốc trong 1 lít nước sạch.

*Sát trùng ngoài da:

- Vết thương, mụn, ngứa: pha 1 muỗng canh thuốc trong 4 muỗng nước sạch.

- Da nhờn, rơm sẩy: pha 1 muỗng canh thuốc trong 1 ly nước sạch.

Thuốc này làm sạch lông được hả anh ? ...em không thấy ghi:D:D:D;);)