• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhật ký cho con,Whiskey của mẹ

kokokiukiu

Active Member
Chính xác thì phải hỏi chị Thủy ấy, hình như sắp xếp theo thứ tự từ lớn đến nhỏ thì phải. Có lẽ đầu tiên là Quýt Mập.
Vâng đứa đầu tiên em cũng đoán là Quýt Mập vì trông "bự con" hơn hẳn 2 đứa vàng kia.2 đứa sau thì em để ý thấy là mồm và cằm của Nho có màu trắng còn Dứa thì vàng hết nên đoán đại thế,giống nhau quá:-o:-o

duongthanhvy

Hi chi!

Ảnh e mới up lên đó c! pé tên là mimi tại người chủ cũ đặt tên la vậy rồi! pé là mèo Anh hả chị,người bán cho em nói là mèo anh,2 màu mắt! mimi không ăn hiếp pé ball va bé pull của em,nhưng gặp mặt nhau là khè hihi,mimi ở riêng 1 phòng luôn hong có chịu chơi với 2 đứa nhóc kia,mimi lớn rùi nên cũng hơi khó cho em quá c ơi,mimi ăn thức ăn khô không ah,e đút ăn cá hay thịt gà tùm lum hết mà ăn chút xíu rồi thôi,kén lắm!
E có tạo chủ đề kiếm chồng cho mimi hong bit có khả quan hong nửa hihi!:p

hatran

Member
5pm
Mẹ nấu ăn.... Con ngô nghê trèo ghế nhìn mẹ nấu, trông con thật đáng yêu...

7pm
Mẹ nấu ăn xong, chờ bố tắm xong thì ăn tối. Rảnh rỗi mẹ rình chụp hình con đang ị

8h25pm
Con té... từ lầu 4 xuống lúc nhà đang ăn tối.

Mẹ gọi khản cổ,gõ chén ăn của con... Ko trả lời... Tìm khắp nhà... Ko thấy...

Ngăn tủ, khe cửa, phòng tắm, toilet, bếp, tủ ga, gầm ghế, cặp sách... Ko có con....

Mẹ nhìn ra cửa ban công còn mở, nhìn xuống dưới... ko thấy con, lo lắng,linh tính mách bảo hình như có j đó động đậy gần cổng tầng trệt, mắt mẹ cận, k thấy rõ nhưng mẹ vẫn nhào xuống lầu 1, mở tung cửa, cầu mong là k thấy con ở đó ...

Con nằm đó, ko mở mắt, tim mẹ thắt lại, mẹ gào lên gọi bố, nước mắt mẹ rơi, tim mẹ đau như ai cắt ra. Mẹ vừa làm thịt viên cho con mà, con còn chưa kịp ăn...Bố con bổ nhào xuống, đem theo khăn, quấn con trong khăn, mẹ cùng bố lao lên taxi. Mẹ gọi điện cho Vet, năn nỉ bs mở cửa, mẹ gào lên với ông ta... Rốt cuộc thì Vet mở cửa lại chờ mẹ đến

Con vẫn nằm im trong khăn, mồm đầy máu.... Mẹ khóc ngất, bố hoảng. Mẹ giữ bình tĩnh gọi mẹ Thuỷ, ai cũng lo lắng. Mẹ nhìn mồm con, máu!.... Mẹ lại khóc. Mẹ hét lên với ông tài xế, đi nhanh lên nhanh lên...

Đến nơi mẹ k nói đc j, chỉ ẵm con chạy thẳng vào vet. Mắt mẹ đỏ rồi, mẹ k đủ bình tĩnh nữa. Mẹ năn nĩ bs, làm sao cho con bình yên....

Khám.... Sờ nắn ... Đo nhiệt độ... Chụp x-quang... Banh mồm con ra... Gãy mất 2 cái nanh trái, sứt môi trái... Phổi bình thường... Nhiệt độ vẫn tăng ổn... Tim vẫn bình thường... Xương ko sao cả...!!!
Kết luận: Con shock nặng, mồm chảy máu vì va đập... con vẫn bình yên....

Mẹ ngưng khóc, cảm ơn bs rồi lủi thủi theo bố ẵm con về....

10pm....Nhà...

Con nằm im ko rục rịch, ngủ rồi lại dậy, lại ngủ rồi dậy... Cuộn tròn trong nệm, mẹ thắt ruột, ép con ăn, con nhả ra... Mẹ khóc, bố an ủi con là con mèo con mạnh khoẻ. Con sẽ ok...!!! Mẹ vẫn lo...

11pm
Mẹ bế con vào ngủ cùng mẹ. Con vẫn nằm im, ko 1 tiếng kêu than... Ko 1tiếng meow meow.... Mẹ ôm gối nhìn con và khóc... Con ngủ rồi... Mẹ bảo bố nhỏ tiếng, con vẫn còn shock, đừng làm con sợ.

2am.
Mẹ giật mình dậy, kiểm tra xem con có thở k? Con vẫn ngủ, mẹ vuốt ve con, mẹ sờ tai con. Con giật giật, mẹ thụt tay lại... Con vẫn còn shock...

8h30 am.

Con vẫn nằm trên giường mẹ.... Mẹ đặt con vào nệm, ẵm con ra phòng khách.. Con vẫn nằm im, ko ăn, ko uống... Mẹ phải làm sao đây... Gọi Vet, bs bảo con đang shock, hãy để con 1 mình vài hôm. Con sẽ khỏi, sẽ vui chơi lại như thường

Cầu mong con bình an... Mẹ vẫn đang ở chỗ làm nhưng tim mẹ thắt... Mong 5h sớm đến để mẹ về cùng con....

linhlady

Member
Đợi vài hôm nữa cháu nó sẽ khỏe lại và nghịch bình thường thôi chị ạ. Chị cố lên nhé. Lấy sức rồi cho con bé ăn uống. chị thử nấu cháo thịt rồi lấy lọc lấy nước cháo đút cho nó ăn xem. giờ nó đau hàm thế chắc ko ăn được các thứ khác.
Chúc con mau lành bệnh nhé!

kokokiukiu

Active Member
Mong bé Đào chóng khỏe lại,chị Hà cố gắng bình tĩnh giữ gìn sức khỏe để còn chăm sóc cho bé[-O<[-O<[-O<[-O<

zorba_meow

Active Member
Chúc Whiskey của mẹ Hà mau khỏe, đọc những dòng nhật ký mà em cũng thắt tim theo. Mong hai mẹ con vượt qua cú shock này nhé. >:D<

hatran

Member
Chúc Whiskey của mẹ Hà mau khỏe, đọc những dòng nhật ký mà em cũng thắt tim theo. Mong hai mẹ con vượt qua cú shock này nhé. >:D<
Cháu nó cứ nằm im, chị k nghĩ làm đc, chỉ nhờ ông chủ nhà xem cháu nó.... Mong cháu nó bình yên

Mong bé Đào chóng khỏe lại,chị Hà cố gắng bình tĩnh giữ gìn sức khỏe để còn chăm sóc cho bé[-O<[-O<[-O<[-O<
Chị đang lo, chị thấy nó shock kỉu đó, chị sợ nó ảnh hưởng tinh thần...
Đợi vài hôm nữa cháu nó sẽ khỏe lại và nghịch bình thường thôi chị ạ. Chị cố lên nhé. Lấy sức rồi cho con bé ăn uống. chị thử nấu cháo thịt rồi lấy lọc lấy nước cháo đút cho nó ăn xem. giờ nó đau hàm thế chắc ko ăn được các thứ khác.
Chúc con mau lành bệnh nhé!
Chị cho nó ăn cháo tối qa nó cũng k ăn, chị có nhờ bà chủ nhà nấu cháo rồi đem lên cho nó rồi. Mong là nó ăn. Bà chủ nhà cũng thương mèo lắm, tối qua cũng chạy đôn chạy đáo nấu hộ chị bát cháo....! Hôm nay cũng vậy. 5h chìu mới về nhà đc, lo quá linh ơi

zorba_meow

Active Member
Cháu nó cứ nằm im, chị k nghĩ làm đc, chỉ nhờ ông chủ nhà xem cháu nó.... Mong cháu nó bình yên

Chị đang lo, chị thấy nó shock kỉu đó, chị sợ nó ảnh hưởng tinh thần...

Chị cho nó ăn cháo tối qa nó cũng k ăn, chị có nhờ bà chủ nhà nấu cháo rồi đem lên cho nó rồi. Mong là nó ăn. Bà chủ nhà cũng thương mèo lắm, tối qua cũng chạy đôn chạy đáo nấu hộ chị bát cháo....! Hôm nay cũng vậy. 5h chìu mới về nhà đc, lo quá linh ơi
chị cứ để 1 thời gian xem sao, hoặc bón cho cháu nó vài muỗng, lấy tay chấm rồi đưa cháu mút mút cho dậy mùi đồ ăn. mấy đứa nhà em không ăn thì em hay làm thế, bất quá thì em mua ống bơm (cách cuối cùng của em) nhưng Whiskey đang bị shock nên cách đó chắc không áp dụng đc, phải nhẹ nhàng với cháu nó thôi. chị thử dùng tay chấm rồi quệt lên miệng xem cháu có liếm không chị nhé.

Boo Boo

Member
Hú vía, may là chỉ gãy răng.Từ giờ tha hồ làm nũng mẹ, bắt mẹ nấu cháo với nhá cơm cho ăn.
Mong bé Đào nhanh khỏe.

linhlady

Member
Trước e có dùng cách này,e học của 1 bạn chia sẻ trên VP. ở hiệu thuốc hoặc shop bán đồ trẻ con họ bán cái hút mũi bằng cao su ấy.chị nấu cháo và lọc lấy nước cháo hoặc cho vào máy xay sinh tố cho nó nát nhuyễn ra cũng được. dùng cái hút mũi ấy bơm cháo. vì nó có đầu = cao su ko bị cứng như lọ nhỏ mắt cũng đỡ hơn. giờ nhẹ nhàng nhưng phải ép nó ăn cho có sức chị ạ. để cháu nó nhịn ăn lâu cũng xót ruột cả mẹ lẫn con.

D_P_HOA

Active Member
mong bé chóng khỏe nhé. Em à bé nhà chị mà không chịu ăn chị làm cách này, chị ninh nước xương thịt hoặc cho uống sữa thì chị cho vào lọ nhỏ mắt, xong kề miệng bé mèo bóp nhẹ từng ít một , nó cũng chịu đó em ạ.

luuly78

Member
Thương con quá! Con ráng ăn cho chóng khoẻ nha! Ngày xưa chị Mina bị chó nhà hàng xónm cắn cho người rách tơi tả, cả tháng chẳng ăn được gì. Mình truyền glucose, vitamin cho bé ngày 01 lần kết hợp bơm nước cháo bằng xilanh vào miệng cho bé! Vậy mà khi khỏi bệnh bé tăng được 0.3kg đó! Mẹ Hà giữ sức khoẻ còn lo cho con nha.

hatran

Member
Con đã chơi lại bình thường, nhưng k còn chạy nữa. Chỉ đi bộ tà tà, hôm qa đến h con chỉ ăn 1 miếng phoma,nửa gói Whiskas... Khi mẹ nấu ăn con k gào đòi ăn nữa... Đến bao giờ con mới đỡ đây!!!!!!!?

hatran

Member
Sáng nay con vẫn ở cùng mẹ, con làm mẹ chây lười theo con. Con ko ăn nhiều nữa, chỉ liếm 1 chút cá, chút cơm rồi đi. Mẹ mua phomai, con ko thèm ngửi... Nhưng con vẫn chơi con nhỉ? Vẫn nghịch ngợm....
Hình mới cho sáng nay của con... Nằm nghịch trên giường mẹ :x

Cháu đang tập uốn dẻo ạ :">

Cái này thì mẹ ko biết phải nói như thế nào...

Chú ý 2 chân sau của con ạ... Mời gọi :">

Đây bắt đầu làm điệu lại rồi ạ :">

hatran

Member
Thế là đến hôm nay con đã bắt đầu mất dạy trở lại. Lăn xăn quanh nhà và cả gan ăn phoma của mẹ. Con đã heo trở lại rồi, ăn cả ngày, chỉ có meo meo meo ăn xong lăn ra ngủ, ngủ dậy phá, cắn, chạy... Nhưng mẹ vui vì con đã khoẻ, con đã bình thường như trước. Con tình cảm hơn từ sau khi té. Có lẽ vì chạm trúng dây nào đó.... ;;). Con đáng yêu hơn nhiều, quấn mẹ hơn làm mẹ vui lắm...
Mẹ đang đợi... Chỉ 8 tháng nữa thôi là mẹ sẽ ẵm con đi HN, kiếm cho con 1 anh chàng béo ú :">.... để con sản sinh cho mẹ vài đứa béo ú... Sao mà mong chờ quá, nhanh lớn đi con ơi... Úm ba la xì bùa cho time trôi thật nhanh cho con gái tui có chồng sinh con cho tui...:">

linhlady

Member
Thế là đến hôm nay con đã bắt đầu mất dạy trở lại. Lăn xăn quanh nhà và cả gan ăn phoma của mẹ. Con đã heo trở lại rồi, ăn cả ngày, chỉ có meo meo meo ăn xong lăn ra ngủ, ngủ dậy phá, cắn, chạy... Nhưng mẹ vui vì con đã khoẻ, con đã bình thường như trước. Con tình cảm hơn từ sau khi té. Có lẽ vì chạm trúng dây nào đó.... ;;). Con đáng yêu hơn nhiều, quấn mẹ hơn làm mẹ vui lắm...
Mẹ đang đợi... Chỉ 8 tháng nữa thôi là mẹ sẽ ẵm con đi HN, kiếm cho con 1 anh chàng béo ú :">.... để con sản sinh cho mẹ vài đứa béo ú... Sao mà mong chờ quá, nhanh lớn đi con ơi... Úm ba la xì bùa cho time trôi thật nhanh cho con gái tui có chồng sinh con cho tui...:">
UI. thế là Whiskey đã khỏe hẳn rồi >:D<. chị cứ tẩm bổ cho nó béo nhiều nhiều chị ạ. Kit nhà e được gần 3 kg rồi, không biết e Đào có nặng hơn a Kit heo ko? :D. Vụ nhà cửa, cào móng của con sao rồi hả c?

hatran

Member
UI. thế là Whiskey đã khỏe hẳn rồi >:D<. chị cứ tẩm bổ cho nó béo nhiều nhiều chị ạ. Kit nhà e được gần 3 kg rồi, không biết e Đào có nặng hơn a Kit heo ko? :D. Vụ nhà cửa, cào móng của con sao rồi hả c?
Cháu nó bỏ tật cào móng vào sofa rồi e ạ. Chỉ thích cào vào mặt và bụng chị thôi. Giờ to đầu rồi nhưng vài ngày nay chỉ thích chơi trò nhồi bột ( chả bít nó nhớ vú mẹ hay mún nhồi mặt mình nữa).
Tình hình là cháu nó đc 6 tháng tuổi rồi e ạ. Chị đang tính kiếm chồng cho nó. Chắc khoảng đầu tháng 2 hoặc giữa tháng 2 chị sẽ ghé HN khoảng 4 hoặc 5 ngày để kiếm chồng cho cháu nó. E coi thử nhà nào k cùng giống với nhà mình thì hỏi hộ chị nhé. Cú này chị phải kiếm khoảng 4 5 6 đứa để ẵm mới đc <:p

linhlady

Member
Cháu nó bỏ tật cào móng vào sofa rồi e ạ. Chỉ thích cào vào mặt và bụng chị thôi. Giờ to đầu rồi nhưng vài ngày nay chỉ thích chơi trò nhồi bột ( chả bít nó nhớ vú mẹ hay mún nhồi mặt mình nữa).
Tình hình là cháu nó đc 6 tháng tuổi rồi e ạ. Chị đang tính kiếm chồng cho nó. Chắc khoảng đầu tháng 2 hoặc giữa tháng 2 chị sẽ ghé HN khoảng 4 hoặc 5 ngày để kiếm chồng cho cháu nó. E coi thử nhà nào k cùng giống với nhà mình thì hỏi hộ chị nhé. Cú này chị phải kiếm khoảng 4 5 6 đứa để ẵm mới đc <:p
Ở Hà Nội zai nhều lắm chị ơi! khổ 1 nỗi các mẹ lại đang thịnh mốt xiến đi cho béo, thế có khổ không.
Kit với Whiskey mà không cùng đàn thì tốt biết mấy ;)). Nếu e nhớ không nhầm thì mấy đứa này sinh đầu tháng 5, tức là giờ mới có dc 5 tháng mấy ngày thôi chị ạ. Chị đừng kiếm thêm bạn cho Whiskey vội nhé, thứ nhất là "lớn sớm", thứ 2 là đến tuổi đẻ là đẻ sòn sòn. Chăm không có ngày nào ngóc đầu ngóc cổ đi chơi được. Nhà e nuôi 1 trai 1 gái mà suốt ngày lo chúng nó í ẹ rồi làm bố mẹ trẻ, khổ lắm chị ạ.
Ở Hà Nội có 1 bạn có mèo anh lông dài màu vàng đẹp zai lắm chị ạ, đợi Whiskey lớn và a ấy chưa bị xử thì đi hỏi chồng chỗ ấy cũng được chị ạ :)).

hatran

Member
Ở Hà Nội zai nhều lắm chị ơi! khổ 1 nỗi các mẹ lại đang thịnh mốt xiến đi cho béo, thế có khổ không.
Kit với Whiskey mà không cùng đàn thì tốt biết mấy ;)). Nếu e nhớ không nhầm thì mấy đứa này sinh đầu tháng 5, tức là giờ mới có dc 5 tháng mấy ngày thôi chị ạ. Chị đừng kiếm thêm bạn cho Whiskey vội nhé, thứ nhất là "lớn sớm", thứ 2 là đến tuổi đẻ là đẻ sòn sòn. Chăm không có ngày nào ngóc đầu ngóc cổ đi chơi được. Nhà e nuôi 1 trai 1 gái mà suốt ngày lo chúng nó í ẹ rồi làm bố mẹ trẻ, khổ lắm chị ạ.
Ở Hà Nội có 1 bạn có mèo anh lông dài màu vàng đẹp zai lắm chị ạ, đợi Whiskey lớn và a ấy chưa bị xử thì đi hỏi chồng chỗ ấy cũng được chị ạ :)).
Câu cuối của Linh , đọc xong muốn cười vỡ bụng.... A ý chưa bị xử :)). Chịu ko nổi. Ừh thì để xem cháu nó tròn 10 tháng thì cho làm mẹ, 1tuổi đẻ là vừa cô nhỉ:)). Thèm có cháu lắm rồi, connhãi Whisky thì kỉu như muốn làm mẹ sớm cô ạ, cứ chạm vào ng nó là nó chổng đuôi lên, sờ bụng nó là nó a vào ng mình để dụi... Kỉu này vài tháng nữa chắc chết sớm cô ạ. Khổ lắm cơ.

linhlady

Member
Câu cuối của Linh , đọc xong muốn cười vỡ bụng.... A ý chưa bị xử :)). Chịu ko nổi. Ừh thì để xem cháu nó tròn 10 tháng thì cho làm mẹ, 1tuổi đẻ là vừa cô nhỉ:)). Thèm có cháu lắm rồi, connhãi Whisky thì kỉu như muốn làm mẹ sớm cô ạ, cứ chạm vào ng nó là nó chổng đuôi lên, sờ bụng nó là nó a vào ng mình để dụi... Kỉu này vài tháng nữa chắc chết sớm cô ạ. Khổ lắm cơ.
Chị mà nuôi cả đôi với e mới khổ nhé! Chị sẽ mất tiệt cảm giác " ham muốn" thèm cháu bồng, thay vào đó là nỗi lo ngự trị. Lo là mới tí tuổi đầu đã bắt trước người ta học làm chuyện người lớn. Lo là bỗng dưng 1 ngày nào đó cái con đấy bụng nó ễnh ra từ hồi nào và đùng đoàng... nó đòi đẻ.Và sau đấy là chuỗi tuần hoàn Đẻ-Đẻ và Đẻ diễn ra. thật là mệt.
Hàng ngày thay vì chỉ phải chăm 1 đứa, chị sẽ phải chăm 6 7 đứa. Bất kể nắng hay mưa, tối hay ngày, chị sẽ lo cho nó ăn j cho béo, nghĩ trò gì cho nó chơi,"các con mẹ ị shit hình gì nào?" ( sáng nào e cũng dọn cát và hỏi, bạn e nó phát ớn luôn)....