• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nông trại mới của gia đình Linhmu <3

Linhmu_93

Active Member
ăn tham quá con ơi, sau này ai đón con nhỡ chẳng may ko có điều kiện như mẹ Linh thì con có mà nhịn đói dài dài thôi :))
đến bây giờ e vẫn k hiểu sao e nuôi được chúng nó như thế nữa :)) chắc chuyển qua ăn cơm cá thôi! chứ thế này sạt nghiệp mất :(( mà chính ra e thấy cho ăn cơm cá lại khỏe ấy. Bọn nhóc nhà Bột tuần sau e tập cho ăn cơm cá xem sao :D
Còn mấy đứa lớn thì chịu, k rèn nổi nữa rồi! mình đành chấp nhận khổ với chúng nó vậy!

Mẹ e bảo, chỉ mong sau này e đi làm kiếm đủ tiền nuôi mèo là mẹ e mừng lắm rồi :)):)):)):))

Bê tập ăn hạt ngâm sữa đây :x cơ mà lúc đầu tòa gặm vành đ-ĩa ;))

Heo đi lang thang chơi, gặp chai coca liền hỏi: Mẹ ơi bao giờ con mới to bằng thằng này???? =))
huhu mèo nhà c vẫn chưa biết tự ăn :((, mà cái bao thức ăn ở ảnh cuối là bao gì thế?

Bê tập ăn hạt ngâm sữa đây :x cơ mà lúc đầu tòa gặm vành đ-ĩa ;))

Heo đi lang thang chơi, gặp chai coca liền hỏi: Mẹ ơi bao giờ con mới to bằng thằng này???? =))
Heo vs Bê lớn nhìn xinh quá cơ, tròn ủm:x. Mà nhìn Bê ăn hạt trộn sữa giống ngũ cốc quá, yummy:x. Em học sáng nên dạo này chẳng được ăn ngũ cốc, mọi khi em thích ăn sáng bằng ngũ cốc vs sữa lắm:(. Chẹp chẹp, thèm ơi là thèm:((. Mà Cốm viêm phổi đã đỡ chưa chị???

Linhmu_93

Active Member
huhu mèo nhà c vẫn chưa biết tự ăn :((, mà cái bao thức ăn ở ảnh cuối là bao gì thế?
Do chị chăm bẵm quá đấy c ạ! E nghĩ là c bị ám ảnh từ lúc nuôi thằng Hachi. Bây giờ c kệ cno, chỉ cho uống sữa là phải ép thôi. Còn đồ ăn dặm thì c để Chít nó dạy con c ạ. C đừng lo lắng mà bảo bọc cno quá, sau này lớn vẫn phụ thuộc thế k ổn đâu c ạ! Mèo nhà e thì còn toàn tự đi mò mẫm ăn thôi! Cno bjo biết nịnh rồi, cứ thấy e ngôi chơi là leo lên chân ngồi chờ ăn phô mai. Mà e cho ăn ít sợ đi ngoài thì cno loạn cÀo cào cả lên, gào thét ầm ĩ xong rồi còn đuổi theo e nữa =)) như con nhà chết đói c ạ! C cứ để thức ăn dặm ở đấy, chúng nó thấy mùi quen thuộc sẽ ăn thôi. Mấy ngày đầu có thể chưa biết nhưng e nghĩ vài hôm sẽ khá hơn. Lúc đầu cno toàn cho cả 2 chân, có khi nhảy cả vào bát, **a thức ăn thôi' phải lớn hẳn cno mới quen c ạ!
Bao thức ăn ở cuối là Royal canin indoor 27 c ah, giành cho mèo lớn sống trong nhà. Loại này giảm 60% mùi của phân, nc tiểu và loại bỏ triệu chứng nôn lông vì lông sẽ theo đường tiêu hóa ra ngoài. Nhà e bjo có đủ loại RC rồi, Babycat 34, Kitten 36, Fit 32 và Indoor 27. Tùy vào thể trạng từng đứa mà e cho ăn riêng. Nhưng phần lớn là e cho ăn theo bữa kiểu như hnay ăn nhiều đồ tươi thì e chỉ cho ăn Indoor thôi vì indoor ít chất hơn các thứ còn lại. Hnao k cho ăn đồ tươi đc thì e cho ăn Babycat và Kitten. Nha e được cái dễ ăn, mẹ cho gi ăn nấy, k đòi hỏi . Đòi hỏi e kệ, hết lúc aya cno lại thôi mà!

Linhmu_93

Active Member
Heo vs Bê lớn nhìn xinh quá cơ, tròn ủm:x. Mà nhìn Bê ăn hạt trộn sữa giống ngũ cốc quá, yummy:x. Em học sáng nên dạo này chẳng được ăn ngũ cốc, mọi khi em thích ăn sáng bằng ngũ cốc vs sữa lắm:(. Chẹp chẹp, thèm ơi là thèm:((. Mà Cốm viêm phổi đã đỡ chưa chị???
Hehe, càng lớn chị càng yêu thằng Bê và con Gấu xinh e ạ! Ngoan lắm lắm ý! Đáng yêu dã man. Mấy đứa kia thì mỗi đứa 1 tính, cơ mà đứa nào cũng có tật xấu. Con Bò Sữa chuyên gia đánh em, thằng Heo chuyên gia mò mẫm đi chơi, ăn thì tham, con Kiến thì như tự kỉ &.@
Cốm đỡ nhiều rồi e ạ. Hnay vẫn phải tiêm 1 mũi nữa. Hi vọng là sẽ khỏi hẳn để c còn đón về chăm cho c Tú Anh đỡ vất vả. C ấy cứ đi học từ 1r đến 4h lại tranh thủ về cho Cốm đi tiêm. 5h lại đi học đến 7 h mới về em ạ! Chị định đón về r nhưng về nhà chị đi bác sĩ xa quá, sợ nó lạnh lại ốm nặng hơn,

linhlamhn

Member
Em ơi, cái thuốc trị rận ấy, nhỏ từ hôm thứ 4, em dặn là sau 3-4 ngày thì tắm cho hết trứng rận. Nhưng có vấn đề là đến hôm nay chải lông vẫn ra 1 vài con còn sống, cho nên vẫn không dám tắm, sợ thuốc đi hết mà chưa hết rận thì chết... Làm thế nào bây giờ?
Hay tại mèo nhà này nhiều rận quá, dùng 1 lọ không đủ...:-w:-w:-w

Linhmu_93

Active Member
Em ơi, cái thuốc trị rận ấy, nhỏ từ hôm thứ 4, em dặn là sau 3-4 ngày thì tắm cho hết trứng rận. Nhưng có vấn đề là đến hôm nay chải lông vẫn ra 1 vài con còn sống, cho nên vẫn không dám tắm, sợ thuốc đi hết mà chưa hết rận thì chết... Làm thế nào bây giờ?
Hay tại mèo nhà này nhiều rận quá, dùng 1 lọ không đủ...:-w:-w:-w
Vì thuốc ngấm dưới tuyến nhờn ở da và có tác dụng kéo dài giết chết cả 1 vòng đời của rận từ trứng đến con trưởng thành nên k lo đâu c ạ. Bình thường nhà e 3ng là tắm. Có thể nhà chị nhiều quá nên nó chưa hết đc ngay, c để 1 tuần rồi tắm nhé! E dùng thuốc này cho hàng mấy chục con mèo rồi, đứa nào cũng hiệu quá nên e nghĩ k vấn đề gì đâu c ạ :)
Tuni thì chắc là hết nhanh chị nhỉ :)

Linhmu_93

Active Member
Sang nhà mẹ pe_sushi đỡ đẻ cho Mi về, quà của mình là hạt giống cải mầm...về gieo trồng cho lũ nhóc ăn thử xem sao... thành quả sau 5 ngày đây ạ!
Ngày thứ 3.... ít sáng nên cây xanh nhạt, lá còn cúp

Ngày thứ 5, cho cây ra ánh sáng 2 ngày, thế là thành ra thế này đây!

Heo là thành viên đầu tiên nếm thử, cơ mà con còn bé quá k ăn được! có dì Bơ là nhiệt tình thôi!

prunus_mume

Member
Sang nhà mẹ pe_sushi đỡ đẻ cho Mi về, quà của mình là hạt giống cải mầm...về gieo trồng cho lũ nhóc ăn thử xem sao... thành quả sau 5 ngày đây ạ!
Ngày thứ 3.... ít sáng nên cây xanh nhạt, lá còn cúp

Ngày thứ 5, cho cây ra ánh sáng 2 ngày, thế là thành ra thế này đây!

Heo là thành viên đầu tiên nếm thử, cơ mà con còn bé quá k ăn được! có dì Bơ là nhiệt tình thôi!
Bưng hết chúng nó xuống lầu 1 đi tôi qua ngắm với :((

Linhmu_93

Active Member
Lẩu ảnh thập cẩm =))

Đầu tiên là màn vật nhau giữa Bò Sữa, Heo và Gấu

Chát chát...hự hự....

Mẹ Bột phải can thì mới giải tán =))

Tiếp theo là màn đi chơi trên laptop

Lớn lắm rồi, sắp to bằng màn hình đến nơi rồi =))

Bác Bống âu yếm Heo nè

pe_sushi

Member
Ấy, con Heo kia, sao nhà nguơi có cái mũ vàng giống chị Bi nhà cô thế :))

Linh ơi mấy đứa nhà em nó ko giựt giựt đất trồng cải ra ah :))

Linhmu_93

Active Member
Ấy, con Heo kia, sao nhà nguơi có cái mũ vàng giống chị Bi nhà cô thế :))

Linh ơi mấy đứa nhà em nó ko giựt giựt đất trồng cải ra ah :))
=)) nhà e có đứa nào nghịch dại kiểu ý đâu! chỉ ngửi xong cạp mấy cái vào mồm nhai nhai thôi! haha.... nhà chị toàn quân phá hại ! hehe.....

pe_sushi

Member
=)) nhà e có đứa nào nghịch dại kiểu ý đâu! chỉ ngửi xong cạp mấy cái vào mồm nhai nhai thôi! haha.... nhà chị toàn quân phá hại ! hehe.....
huhu, trồng cho chúng nó ăn mà chúng nó ko biết, chúng nó còn phá hại nữa :(( khổ tôi ko cơ chứ.

Hôm đấy em về ý, chị giũ hết đất trong cái hộp đấy ra, rửa sạch rễ, sau đó đổ nước vào :)) cho chúng nó tha khắp nhà cũng ko lo bẩn :)) có điều chúng nó tha khắp nhà chứ ko chịu ăn =))

Ah Cốm chưa chịu ăn hạt nhưng ăn đc pate^ whiskat rồi, may quá :D

Do chị chăm bẵm quá đấy c ạ! E nghĩ là c bị ám ảnh từ lúc nuôi thằng Hachi. Bây giờ c kệ cno, chỉ cho uống sữa là phải ép thôi. Còn đồ ăn dặm thì c để Chít nó dạy con c ạ. C đừng lo lắng mà bảo bọc cno quá, sau này lớn vẫn phụ thuộc thế k ổn đâu c ạ! Mèo nhà e thì còn toàn tự đi mò mẫm ăn thôi! Cno bjo biết nịnh rồi, cứ thấy e ngôi chơi là leo lên chân ngồi chờ ăn phô mai. Mà e cho ăn ít sợ đi ngoài thì cno loạn cÀo cào cả lên, gào thét ầm ĩ xong rồi còn đuổi theo e nữa =)) như con nhà chết đói c ạ! C cứ để thức ăn dặm ở đấy, chúng nó thấy mùi quen thuộc sẽ ăn thôi. Mấy ngày đầu có thể chưa biết nhưng e nghĩ vài hôm sẽ khá hơn. Lúc đầu cno toàn cho cả 2 chân, có khi nhảy cả vào bát, **a thức ăn thôi' phải lớn hẳn cno mới quen c ạ!
Bao thức ăn ở cuối là Royal canin indoor 27 c ah, giành cho mèo lớn sống trong nhà. Loại này giảm 60% mùi của phân, nc tiểu và loại bỏ triệu chứng nôn lông vì lông sẽ theo đường tiêu hóa ra ngoài. Nhà e bjo có đủ loại RC rồi, Babycat 34, Kitten 36, Fit 32 và Indoor 27. Tùy vào thể trạng từng đứa mà e cho ăn riêng. Nhưng phần lớn là e cho ăn theo bữa kiểu như hnay ăn nhiều đồ tươi thì e chỉ cho ăn Indoor thôi vì indoor ít chất hơn các thứ còn lại. Hnao k cho ăn đồ tươi đc thì e cho ăn Babycat và Kitten. Nha e được cái dễ ăn, mẹ cho gi ăn nấy, k đòi hỏi . Đòi hỏi e kệ, hết lúc aya cno lại thôi mà!
cái đấy là bao 2kg à? c nhìn lại tưởng bao to đùng. Chị cũng muốn cho mèo nhà chị ăn cái đấy nhưng nó đắt quá, bây giờ nhà chị chỉ ăn fit 32 thôi đã thấy tốn lắm rồi. Vì nhà c k ăn theo bữa và cho ăn chung, tại 3 đứa thì đứa thì siêu ham ăn, nó toàn ăn hết của con khác nên k cho ăn theo kiểu từng bữa đc. Chị để thức ăn 24/24. Huhu hqua đăng bán thì nghĩ chắc khó bán, vừa có ng gọi điện đến hỏi đến xem mà tự nhiên lại chẳng muốn cho ai đến :((

Linhmu_93

Active Member
cái đấy là bao 2kg à? c nhìn lại tưởng bao to đùng. Chị cũng muốn cho mèo nhà chị ăn cái đấy nhưng nó đắt quá, bây giờ nhà chị chỉ ăn fit 32 thôi đã thấy tốn lắm rồi. Vì nhà c k ăn theo bữa và cho ăn chung, tại 3 đứa thì đứa thì siêu ham ăn, nó toàn ăn hết của con khác nên k cho ăn theo kiểu từng bữa đc. Chị để thức ăn 24/24. Huhu hqua đăng bán thì nghĩ chắc khó bán, vừa có ng gọi điện đến hỏi đến xem mà tự nhiên lại chẳng muốn cho ai đến :((
Nhà e bây giờ chủ yếu ăn đồ tươi, ngày 1 bữa hạt thôi, em đi học cả ngày mới phải cho ăn hạt nguyên hôm ấy. e k cho ăn 100% Indoor đâu c ạ, cho ăn cả fit, kitten, babycat nữa mà! Chứ ăn indoor k chắc e sạt nghiệp! nhà em mà cho ăn 100% hạt thì 1 tháng hết ít nhất 15kg fit chị ạ!
BB nhà chị chị phải tập cho tự ăn đi, chị cứ gì cũng bơm thế rồi chúng nó k biết tự ăn đâu!

Bông Ngố

Member

ÔI trời, vừa khen Bơ trẻ ra đc mấy hôm, cái này nhìn lại già đau đớn, nhiìnnhư mẹ chị Bột ấy, hihihi

pe_sushi

Member

ÔI trời, vừa khen Bơ trẻ ra đc mấy hôm, cái này nhìn lại già đau đớn, nhiìnnhư mẹ chị Bột ấy, hihihi
trời ơi thiên thần của tôi mà toàn bị mẹ Linh bảo là bà zà thôi ý :(( nhìn cái mặt lừa tình chết đi đc :x

lululubu

Active Member
Nhà e bây giờ chủ yếu ăn đồ tươi, ngày 1 bữa hạt thôi, em đi học cả ngày mới phải cho ăn hạt nguyên hôm ấy. e k cho ăn 100% Indoor đâu c ạ, cho ăn cả fit, kitten, babycat nữa mà! Chứ ăn indoor k chắc e sạt nghiệp! nhà em mà cho ăn 100% hạt thì 1 tháng hết ít nhất 15kg fit chị ạ!
BB nhà chị chị phải tập cho tự ăn đi, chị cứ gì cũng bơm thế rồi chúng nó k biết tự ăn đâu!
Công nhận ý, cứ để 1 hồi chúng nó học mẹ tự ăn được hết ấy. Hồi đầu thằng Muôi nhà chị cái gì cũng chả ăn, ép nó còn phun phì phì ra, mắt thì nhắm chặt mồm mím giả chết. Xong chán quá chả ép uổng gì nữa, ông ấy tự tập ăn fit 32 theo mẹ, tự uống sữa, bây giờ mà để bát bột/cháo ra, chả mời cũng ăn bằng sạch.

Linhmu_93

Active Member
Công nhận ý, cứ để 1 hồi chúng nó học mẹ tự ăn được hết ấy. Hồi đầu thằng Muôi nhà chị cái gì cũng chả ăn, ép nó còn phun phì phì ra, mắt thì nhắm chặt mồm mím giả chết. Xong chán quá chả ép uổng gì nữa, ông ấy tự tập ăn fit 32 theo mẹ, tự uống sữa, bây giờ mà để bát bột/cháo ra, chả mời cũng ăn bằng sạch.
Hihi, đúng rồi đấy, như mèo ta, bọn mình có dạy đc bắt chuột đâu, toàn mẹ nó dạy :) cái gì để mẹ dạy cũng hay hơn. Nhưng nhà e mà con Bơ con Cốm nó dạy đi vệ sinh thì có mà.... Axaxx. Mai e rỗi sáng, muốn qua nhà chị quá mà chắc k qua đc. Vài bữa nữa nhé, nếu c cần bình gấp thì e sẽ cố gắng sang đưa rồi phải về luôn :(( nhà e đang lubu quá c ạ!