• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mẹ ơi, mẹ có nhớ con không?

tunzin

mình từng đọc bài này lâu rồi, lần nào đọc cũng khóc, mình cũng k nghĩ sẽ có ngày mình làm như vậy vs những con mèo đâu. nh khi thấy mèo bị bỏ rơi ngoài đường, còn muốn đem về nuôi mà k dc.
sao lại có ng nhẫn tâm vậy chứ, yêu nó vậy rồi mà, sao chỉ vì 1 thằng đàn ông mà như vậy, có đáng k. biết rằng đây chỉ là bài thơ do tác giả sáng tác thôi. nhưng ngoài đời thường, chắc cũng k thiếu j trường hợp như vậy đâu nhỉ. thấy ớn những ng như vậy

Jainie

Càng đọc càng thấy buồn, và cuối cùng, ở khúc cuối, mình đã khóc. Có lẽ với những người yêu thú vật, nhất là mèo, thì có lẽ không ai là không khóc cả...
Nhưng một chú mèo bị bỏ rơi lại bị giết sao...? Thật đáng buồn, nó lại làm cái ước mơ xây dựng một trang trại cho thú vật của mình thêm quan trọng, thêm mãnh liệt, ko biết có ai như mình không?
Mèo ơi, tạo xin lỗi...

Buồn quá bạn à. Đúng là những người yêu động vật thật rồi. Mình chắc sẽ quay lại điều trị bệnh chó mèo.

nguyenthuy

Member
Thật ko thể tưởng tượng được sao trên đời lại có những người vô tâm đến thế và tàn nhẫn đến thế. Bản thân mình chưa bao giờ bỏ rơi con mèo nào và cũng từng nuôi vài chú mèo hoang hầu hết còn rất bé, có chú còn bị gẫy hết xương (hình như bị chó cắn rồi bỏ rơi, khoảng hơn 1 tháng tuổi, sau đó em ấy đã ko qua khỏi dù mình đã hết sức chăm sóc). Có thể bạn ko nuôi được mèo nhưng ít nhất cũng nên tìm cho nó một mái ấm trước khi rời xa nó. Căm thù những kẻ câu trộm, hành hạ và bỏ rơi mèo:angry::angry::angry::angry:

Le To Anh

Member
Bài viết cho ta một cảm giác khó tả, tớ luôn cảm thấy mình vẫn không thể cưu mang hết những chú mèo bất hạnh. Đúng là hội mèo nhà mình cần phải có hành động gì đó để bảo vệ các em. Ngay như nhà mình, từ khi có em dâu về và sinh cháu bé. Để duy trì và nuôi dưỡng trong nhà một lúc 4 mèo lớn và lúc nào cũng có từ 3 đến 6 mèo con không phải là chuyện dễ. May sao ơn trời gia đình tớ mặc dù không muốn cho tớ nuôi nhiều như vậy nhưng cũng phải chiều lòng tớ. Vì tớ không thể sống thiếu các bé miu, và không thể chịu được khi các bé con phải chuyển đến những nơi mà người chủ không quý mến, chăm sóc tử tế . chứ đừng nói đến cái cách bỏ rơi các bé như trong topic mình.
Cảm ơn bài viết này, như một lời cảnh tỉnh. Và thật phẫn nộ với sự thờ ơ của người chủ kia.
Và chợt cảm giác muốn về nhà ngay để ôm các bé của tớ, đàn con của tớ sẽ mãi mãi có được tình thương của tớ cho đến khi tớ không tồn tại trên trái đất này.

emily_vn

Member
Theo cách của bạn Ashita thì mình chưa hiểu lắm. Vì khi nhấn Ctrl + A thì đâu hiện ra cái gì ạ??? Làm ơn chỉ giúp mình với.
Copy toàn bộ trang web, bao gồm cả icon, quảng cáo...vào word, sau đó lọc lấy phần nội dung riêng, vậy thôi.

Mju_y3u

Member
Theo cách của bạn Ashita thì mình chưa hiểu lắm. Vì khi nhấn Ctrl + A thì đâu hiện ra cái gì ạ??? Làm ơn chỉ giúp mình với.
Bạn ấn vào mục [TRÍCH DẪN] phía dưới bài viết của chị Phù Dung sẽ hiện ra 1 khung để đánh bài trả lời như bình thường, trên đó là bài viết của chị Phù Dung. Đến đây bạn copy như bình thường sẽ được. :)

~~

Bài viết cảm động quá. :) Con người có thể phụ tình, bạc bẽo nhau; nhưng việc đó rất khó xảy ra với 1 con chó, con mèo, ... đặc biệt là khi bạn trân trọng và yêu thương nó :)

mewmeo

Member
Trong tâm mình rất thương những con vật bị ngược đãi hay bị bỏ rơi nhưng đọc bài thơ này tuy cảm động nhưng đến khổ cuối thấy hơi ghê , và thấy nặng nề quá. Theo mình đây cũng chỉ là suy nghĩ và cảm xúc của 1 người viết ra và cảm xúc của người giống người chứ chó mèo đâu có biết nói đâu, tình yêu nào cũng thật đáng quý nhưng thấy có những bạn bức xúc và bị kích động quá. Tính mình thì lại thực tế chứ để mà ước thì mình còn ước sẽ xây được 1 trại trẻ mồ côi cho những em lang thang cơ nhỡ và khi đấy mới có thêm người chung tay giúp đỡ chăm sóc những cún cưng hay mèo yêu bị bỏ rơi và ngược lại chúng cũng là niềm vui cho các bé ..
Mình xin lỗi nếu có nói gì sai trong bài này

keimoon

Member
Bạn nói thì chẳng có gì sai cả. Mỗi người 1 quan điểm bạn ạ. Nhưng mọi người không bức xúc hay kích động quá như bạn nói, chỉ đơn giản là mọi người bày tỏ cảm xúc và tình yêu của mình thôi.
Đúng, chó mèo không biết nói nhưng chúng nó cũng có cảm xúc, tại chúng không biết nói ra bằng lời nhưng biết nói bằng ánh mắt, bằng hành động để người chủ cảm nhận được. Đơn giản thế thôi.
Đáng thuơng ở chỗ chúng có cảm xúc nhưng lại không thể nói ra, chúng không biết cự cãi, trách móc mà chỉ biết dụi đầu.
Sumo nhà mình mới mất. Hôm qua khi đọc bài này mình chỉ biết ôm mặt khóc. Có những người không biết trân trọng những gì mình đang có. Mình không muốn nói đến, nhắc đến nữa nhưng giờ thì... bé rất ngoan, nghịch ngợm nhưng giờ thì mình chẳng thể nhìn thấy bé nữa rồi.
Một lời cuối cùng, chỉ muốn nói: Đừng vì chó mèo không biết nói mà nghĩ chúng không có cảm nhận.Hãy trân trọng những gì mình đang có từng giờ, từng phút...

ngudaymuon

Active Member
Mình khóc khi nghĩ đến các bé mèo đang bị bỏ rơi ngoài kia, khi không ai yêu thương và quan tâm đến chúng. Mình đã từng phải mang bốn bé mèo về nuôi và cho mọi người vì các bé bị bỏ lại khi chủ củ chuyển nhà đi. Chính bản thân mình cũng thế, mình lo sợ một ngày nào đó mình cũng độc ác và tàn nhẫn như thế. Nếu mình có em bé, nều mình lo sợ con mình bị ảnh hưởng bởi lông của mèo, liệu mình có bỏ rơi bọn chúng không?
Mình không dám trả lời...
Nhìn Xù, Gấu, Ỉn, Bi...mà lo sợ, mai sau này tương lai...ai sẽ chăm sóc tụi nó???:(:)(( Mình không dám sinh e bé cũng chỉ vì không biết phải làm thế nào mà giã từ được bọn nhóc láo toét đáng ghét này nhà mình đây. :(:)((

nguyenthuy

Member
Mình khóc khi nghĩ đến các bé mèo đang bị bỏ rơi ngoài kia, khi không ai yêu thương và quan tâm đến chúng. Mình đã từng phải mang bốn bé mèo về nuôi và cho mọi người vì các bé bị bỏ lại khi chủ củ chuyển nhà đi. Chính bản thân mình cũng thế, mình lo sợ một ngày nào đó mình cũng độc ác và tàn nhẫn như thế. Nếu mình có em bé, nều mình lo sợ con mình bị ảnh hưởng bởi lông của mèo, liệu mình có bỏ rơi bọn chúng không?
Mình không dám trả lời...
Nhìn Xù, Gấu, Ỉn, Bi...mà lo sợ, mai sau này tương lai...ai sẽ chăm sóc tụi nó???:(:)(( Mình không dám sinh e bé cũng chỉ vì không biết phải làm thế nào mà giã từ được bọn nhóc láo toét đáng ghét này nhà mình đây. :(:)((
Thật khổ thân cho chị ngudaymuon, nhưng dù có yêu mèo tới đâu, thì em nghĩ bản thân một người phụ nữ như chị thì cũng rất mong muốn có một đứa con, dù sớm hay muộn. Chị còn trẻ, việc sinh con có lẽ ko nên để tới sau này, ko tốt cho con và cả cho chị nữa. Các bé mèo nhà chị rồi cũng sẽ tìm ra cách giải quyết thôi, chị có thể đi gửi một thời gian. E thấy nhiều gia đình cũng có con mà vẫn nuôi mèo đấy thôi ạ. Biết đâu sau này con chị còn yêu mèo hơn chị ấy chứ:D. Chúc chị vui.

9669_9669

Member
:(( Sao con mụ đấy lại có thể dã man như thế chứ.Đồ độc ác xấu xa.Chồng mình cũng ko thích mèo nhưng chẳng bao giờ có chuyện mình nghe chồng mà bỏ rơi các bé mèo của mình như thế đâu.Nếu ko có điều kiện nuôi thì hãy tìm cho các bé 1 mái ấm khác chứ sao lại vứt bé như vứt 1 túi rác như thế.

đoc xong bai này mình đã khóc rất nhiều vì nghĩ đến uppa của mình 1 năm trước đã bị bọn trộm mèo bắt đi
giờ này mà em ý còn sống chắc cũng có tâm trạng như vậy

puka_puka

Hic. Đau lòng quá. Mình ko bjo có thể làm thế. Đã nhận nuôi em thì phải có trách nhiệm với em chứ. Huhu. mình buồn quá. thương em mèo kia quá

Xin phép chị Phù Dung cho em copy bài này vào Facebook cua em nhé. 1 lời nhắc nhở cho những người chủ đang nuôi chó, mèo.

nguyenhokimngan

Cũng có thể suy diễn đó của tác giả bài viết là oan cho người chủ cũ của con mèo bất hạnh. Có thể bà ta/ông ta đã chết.

Mình sống một mình với một con mèo. Lúc nào ra đường mình cũng sợ mình bị xe đâm chết, đi máy bay thì sợ máy bay rơi, đi tàu thì sợ đắm tàu. Bởi vì nếu mình chết bất thình lình thì sẽ không ai cưu mang con mèo của mình cả, thậm chí nó còn chết đói ở trong nhà (quanh khu mình sống người ta ăn cướp mèo về làm thịt nên mình thường khóa mèo trong nhà mỗi lúc mình có việc phải đi đâu).

Mình vẫn thường dặn một vài người bạn nếu hay tin mình chết hãy làm ơn tới phá khóa nhà mình để con mèo có thể thoát ra, phó thác cuộc đời cho số phận (chắc rằng cũng sẽ chẳng bao lâu người ta sẽ bắt nó về làm thịt). Bạn mình nghe thế thì bảo mình điên. Hầu như những người xung quanh mình không ai nghĩ rằng mèo cũng có cuộc sống, và mèo cũng cần được yêu thương.

Cho nên nếu một ngày ai đó thấy con mèo của mình bị bỏ hoang, đừng nghĩ mình đã cố tình bỏ rơi nó. Hãy hiểu rằng mình đã chết dọc đường, trên một chuyến đi, và không kịp trở về tiếp tục chăm sóc nó.

nguyet_keng

Member
mình không dám đọc hết ..vì mình không chăm lo kỹ mà 1 bé mèo đã ra đi ..bé ăn phải cây nha đam nhưng bác sĩ bảo bé bị viêm ruột có thể lây lan ...mình đã cách ly bé khỏi những em mèo khác ...sự cô đơn đã làm cho bé ra đi mãi ..hối hận ...vô cùng hối hận ..:-s:-s

nhimtcn

Member
Mình đã khóc nhiều. Như cái lần em mèo của mình bị lạc mất 2 hôm. Hôm tìm lại đc e ý ,e ôm mình thật chặt. May mà em về nhà bình yên. Chị yêu em nhiều lắm mèo thối ạ.

funnycat

Cũng có thể suy diễn đó của tác giả bài viết là oan cho người chủ cũ của con mèo bất hạnh. Có thể bà ta/ông ta đã chết.

Mình sống một mình với một con mèo. Lúc nào ra đường mình cũng sợ mình bị xe đâm chết, đi máy bay thì sợ máy bay rơi, đi tàu thì sợ đắm tàu. Bởi vì nếu mình chết bất thình lình thì sẽ không ai cưu mang con mèo của mình cả, thậm chí nó còn chết đói ở trong nhà (quanh khu mình sống người ta ăn cướp mèo về làm thịt nên mình thường khóa mèo trong nhà mỗi lúc mình có việc phải đi đâu).

Mình vẫn thường dặn một vài người bạn nếu hay tin mình chết hãy làm ơn tới phá khóa nhà mình để con mèo có thể thoát ra, phó thác cuộc đời cho số phận (chắc rằng cũng sẽ chẳng bao lâu người ta sẽ bắt nó về làm thịt). Bạn mình nghe thế thì bảo mình điên. Hầu như những người xung quanh mình không ai nghĩ rằng mèo cũng có cuộc sống, và mèo cũng cần được yêu thương.

Cho nên nếu một ngày ai đó thấy con mèo của mình bị bỏ hoang, đừng nghĩ mình đã cố tình bỏ rơi nó. Hãy hiểu rằng mình đã chết dọc đường, trên một chuyến đi, và không kịp trở về tiếp tục chăm sóc nó.
Em cũng đồng ý với ý kiến của chị nhưng em cũng có ý kiến là chị không nên bi quan quá, dù trong bao nhiêu chuyện khó khăn, rủi ro vẫn còn những chú mèo may mắn, tìm được một người chủ mới biết yêu thương nó. Chú mèo nhà em cũng là của người ta bỏ rơi, lúc đầu em cũng lo vì không biết xử lí thế nào vì sợ ba mẹ em không cho nuôi, nhưng rất may mắn cho chú mèo đó, mẹ em là một người rất yêu mèo. Chú mèo vàng của nhà em đã sống với nhà em 2 năm, đã phần nào quên đi những gì nó đã trải qua trước đó, đã có được sự hạnh phúc, nhưng em nghĩ rằng, trong thế giới này còn biết bao nhiêu chú mèo, chú chó bị bỏ rơi. Vì vậy , theo em, ngay từ bây giờ chúng ta phải dành hết tình yêu thương cho vật nuôi, để chúng được hưởng những gì chúng phải có, phải được hạnh phúc