• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Luyện chó nhà săn bắt chuột

trangphuong

Active Member
Mình nghĩ muốn tập cho cún bắt chuột bạn thử làm theo cách này coi,bạn mua 1 con chuột nhựa loại có dây cót hoặc sài sang chơi chuột điều khiển,mang về mông má bọc da chuột thật vào chuột nhựa<mua con chuột lột da phơi khô> vặn cót thế là ...coi cún của bạn có vồ không?Bạn vặn cót thả chuột nhựa mồm hô bắt,cún chạy theo càm chuột nhựa chạy về hô nhả khen giỏi,khi nào thành phản xạ có điều kiện nhìn thấy chuột thật chắc cu cậu bắt sống luôn...:))...
Mình nói vậy thôi,mình đâu đã thử..:praying:...chúc mọi người thành công.

zincon

:)) :)) cu Bin nhà bà ngoại mình chả cần huấn luyện cũng bắt chuột như ri :)) cứ thấy là đuổi theo vồ , khợp một phát xong bỏ đi :))

vanglai213

Active Member
huấn luyện chó ta bắt chuột

Huấn luyện chó bắt chuột là 1 kinh nghiệm cá nhân của từng người dân việt chuyện đi bắt chuột để ăn và bán.Chuyện này em cũng được thấy sơ qua và được ông anh họ bên ngoại kể 1 số chuyện rất hay trong việc huấn luyện những chú chó để bắt chuột giúp người nông dân tránh đi những vụ mùa thất bát bởi những chú chuột đồng.Bản thân mình cũng từng đi bắt chuột cùng với những anh lớn tuổi hơn khi về quê những dịp nghỉ hè hồi nhỏ,tuy không được cùng những chú chó bắt chuột trinh chiến mình cũng tay không đào và hun bắt được rất nhiều chú chuột vào những ngày hè cuối những mùa vụ.Kể nhiều quá xin bắt đầu từ đây:
Theo cách chọn chó bắt chuột người ta thuần những con chó ta như digon ,hoặc bắc hà..thể chọn chó, chó con nhỏ ,chọn những con chó thân hình mảnh mai hoạt bát chân nhanh nhẹn,,,chó phát triển đến tháng 4 trở ra xét lại về thân hình và thần kinh như phản xạ chưa được huấn luyện gì nhưng vẫn có vóc dáng như ý không to béo quá, và cũng không được gầy quá..đến tháng này cho chó ăn thịt chuột tươi bỏ lông sạch tránh chó dính bệnh dịch..
Tiếp vào khâu huấn luyện..cho chó tiếp xúc với những con chuột con 1 hoặc chuột nhắt ,cho vào lồng cho chúng quan sát và theo dõi phản ứng của chó,nếu chú chó hăng máu sủa và xông vào lồng quết liệt thì lên dậy chúng bình tĩnh hơn, vì những chú chó này khi gặp chuột cắn chết có thể xé xác chuột ra khi thế là không được em béo rồi ^^.phản ứng thứ 2 chú chó cũng có phản ứng sủa muốn xông vào lồng nhưng khi đến lồng kêu rích rích dạng muốn vờn và chạy quanh quanh cái lồng biểu hiện chú chó này rất thích bắt chuột theo kiểu vờn rồi cắn chết cũng rất thích hợp với săn chuột..còn 1 vài kiểu nữa nhưng mình chưa được biết ..lên các bạn tự tìm hiểu nhé có gì san sẻ luôn cho anh em
Việc tiếp theo vẫn có thể loại chó .đó là việc thả lồng đầu tiên cho chó vồ thử chuột xem phản xạ với những chú chuột thế nào.nếu thả chuột mà chú chó lao vào có thể đuổi và cắn chuột ngay là những chú chó có thể tuyển được vào tiếp vòng trong.Còn như thả ra thấy thích thú đuổi xong bỏ đó không cắn rồi thờ ơ thì loại,chó con có đặc tính có những con chỉ hiếu động rồi ham chơi lên chúng dễ quên đi con mồi của mình.Có những chú thả chuột ra thì chỉ nhìn 1 lúc mới đuổi nhưng chỉ lùa qua quýt rồi bỏ đều bị loại.
Tiếp đó là hằng ngày tập phản xạ cho cún con bằng cách vồ mồi buộc 1 miếng thịt hoặc 1 chú chuột con thì càng tốt vào đầu 1 cái gậy cho chú chạy đuổi dưới đất thôi nhé..xong thì bạn thưởng cho chúng theo ý của bạn nhưng phải 1 miếng thịt chuột tươi ^^ không được gì khác. Tâp 2 ngày 2 lần sáng chiều,thường thì người huấn luyện chó bắt chuột cứ luyện được vài con chó trưởng thành họ thôi không huấn luyện nhiều nữa lên,đó chỉ là bí quyết riêng của họ nhiều khi ít người biết được..
Huấn luyện chó đến tháng thứ 7 là có thể cho chó đi bắt chuột được rồi ..theo người nuôi chó bắt chuột kể thì bắt chuột như là đánh trận..con chó phải có những lệnh riêng biệt,,như trường hợp thế này..khi phát hiện ổ chuột.người chủ chó phát hiện thêm những đường thoát hiểm mới, là 4 hang 1 hang chính 3 hang phụ. Ông ấy lấp đi 1 hang phụ hun 3 hang chính bằng rơm cho 2 con chó canh 2 hang.đó là lệnh cái này có trong quá trình huấn luyện...trong lúc ông hun 2 cửa kia thì 2 chú chó luôn trực chiến sẵn ,khi khói đầy hang thì đàn chuột kia lao ra.qua mồi lửa ^^ cảnh tượng này rất hay như đánh trận ,chủ chó thấy chuột lao ra từ miệng hang chính mà không vồ được chuột thì hô chó lệnh " rích rích " chuột kìa đuổi đi..CHú chó sẽ nhận lệnh rời cửa hang đó đuổi theo còn chú chó kia đứng lại canh,tiếp theo cũng có thể có vài con nữa lao ra ^^ vụ này hay lắm đây. Thường thì người chủ luôn bố chí sẵn những dụng cụ mai phục khi lúc đuôi theo em kia chẳng han ,những chú chuột cứ lần lượt chui vào rọ mà vẫn được chú chó canh phòng..còn lại những trường hợp chủ chó chưa phát hiện ra cái hang còn lại thì các chú chó cũng có thể nhận biết ra rồi ra ..khi hun khói thì chỗ nào chưa được canh sẽ,bốc khói ra,những chú chuột phóng ra lúc này với vận tốc cực nhanh nhìn rất vui mắt như những dàn pháo được bắn ra .thế là cuộc rượt bắt bắt đầu ...tiếp theo huấn luyện chú chó rình hang
Đào sẵn 1 vài lỗ dưới đất cho 1 vài chú chuột con vào kích thích chú chó phải phản ứng với những chú chuột trong hang phản ứng chú chó là dục mõm vào hang như muốn cắn lôi chó ra,chủ chó nêu ra những hành động.như lấy tay đập đất kích thích chuột, hoặc lấy que chọc xuống đất làm chú chuột hoảng sợ lao lên...đa số những chú chó được họ tuyển rất thông minh và nghe lời đây là bản năng,, kể cả việc dắt chó đi qua đường đông và có khi đụng độ với những con chó to chúng cũng ít khi phản ứng và nghe lời chủ không cắn nhau..khi không cần thiết đây là 1 điểm rất hay để ta huấn luyện những chú chó dữ nhà và hòa nhập với xã hội hoặc hòa đồng với những chú chó khác...con nhiều chiêu huấn luyện nữa mình chỉ là thằng học hỏi lên có chút xíu san sẻ mong mọi người đóng góp thêm

vanglai213

Active Member
thật ra săn bằng lưới là cách bắt hiệu quả nhất bây giờ đây là lối săn hiện đại^^.Ngày xưa họ thường thút nút bằng rơm rồi quạt 4 góc,bác nào mà nghĩ hay hơn thường đan các nơm bằng tre đặt cửa hang...chó bắt chuột nhiều nơi người ta không cần tuyển chó đuôi cong vót đâu họ chỉ quan sát chó và lựa chó theo cách họ cảm nhân khi nuôi chó và huấn luyện chúng có 1 bản năng là phản xạ và bắt tốt,thường thì con người không phản ứng nhanh được như chó trong như địa hình trật như mép hang và bờ ruộng.Lên bắt được nhiều chuột hay không đều nhờ chó hết.

vanglai213

Active Member
em cũng có ý tưởng như anh rồi nhưng vấn đề lại ở chỗ em ko bắt được con chuột ra khỏi lồng:( . 2 bọn em hì hụi định lôi con chuột ra, đã suýt bị cắn rồi, chị hàng xóm đứng đấy xem còn phán 1 câu "tr vẫn còn trẻ con lắm":(:)(( chị ý tưởng bọn em nghịch.
thế là em đành phải cho cún thực tập qua lồng, tạm thời vẫn chưa có phương án nào khả thi dạy chó bắt chuột cả

Ảnh: Cún liên tục chạy quanh lồng chuột

Em để ý thì thấy nó chạy quanh để chọn vị trí chính giữa mặt chuột để sủa ra oai

xin hỏi chó của bạn mấy tháng tuổi rồi. mình nhìn chó bạn to quá khổ đối những con chó to bạn mà cho em nó phản ứng vơi chuột thế thì em chuột kia chắc tan xác pháo..đối với những con chó to nếu no ham thích đuổi mồi thì con chuột đối với nó là có thể huấn luyện được,khi con chó của bạn trước khi đó phải là 1 chú chó ngoan biết nghe lời và biết nghe lệnh đơn giản.huấn lệnh cho bắt chuột nói ra thì kì công lắm nhưng con chó mà đã cảm nhận mồi và vật nó cần làm theo hiệu lệnh của chủ là thành công.. cho chó tiếp xúc với chuột trong lồng là ta thử phản ứng chó và nhận biết khi ta tuyển những chú chó có thể bắt chuột.Nếu thả chuột bạn lên tìm chỗ nào rộng dãi chứ đưng trật hẹp nhiều ngõ ngách,chuột lẩn mất thì công toi,mà con chuột của bạn cỡ to quá..ví dụ cho thử với chó con nó có thể cắn đau làm chó sợ đấy..kiếm con nào vừa phải thôi hợp lí là bạn có thể làm được

vanglai213

Active Member
Em còn nhớ anh đã từng nói gì khi nhìn thấy ánh mắt cún nhà em không nhỉ...

Hì hì...nếu nhớ thì anh nghĩ là hi vọng có nhiều khi huấn luyện cho Cún bắt chuột đấy. Vấn đề là :

Bắt : --> không được ăn, không được cắn nát, chỉ cắn 1 phát chết ngay rồi bỏ đấy : Tiện cho chủ dọn dẹp, tránh được việc Cún ăn bẩn. Nếu Cún không tập tới nơi tới chốn mà mê thịt chuột thì rất nguy hiểm, vì VN mình chuột dính bả nằm đầy đường (được dân tình hỗ trợ mà) Cún lỡ liếm phải là coi như xong đó. Vì vậy đã tập là phải tập tới nơi tới chốn, có bài có bản đàng hoàng em ạ.

Nhớ con cún phết, lên chỗ anh chơi đê... :D
đúng đấy bác à..thường thì chó ta ít con ăn lắm thường cắn chết nhả ra,chó tây thì em chịu ^^ chó tây có con còn cắn gà ,rồi thỏ ..v.vv..mà huấn luyện chó không cẩn thận dính bả toi cơm

vanglai213

Active Member
Còn tùy vào từng con chó nữa. Hỏi khí không phải thế bác đã thấy cái con chó mà em nó muốn cho tập ngoài đời thật lần nào chưa? Nó chỉ là con chó con thôi, có đuổi theo nhưng cũng ko cá 100% là bắt được trước khi nó kịp trốn vào xó nào rồi (nếu không buộc dây).
bác ơi chó tập đến phản xạ vồ chộp có con bác không lường được đâu trong pham vi trật hẹp em nó có thể vồ chộp tốt lắm. trên cả tưởng tượng,Bác cứ thử làm với 1 em begie to nặng nề mà xem, cho nó tập 1 bài thể lực trong 1 tuần ,bác sẽ thấy khác nó vồ ngày đầu tiên lộp bộp thế nào

kienck

Member
quê em đến mùa khô tháng 10 là cũng ra đồng bắt chuột về ăn. đầu vụ chuột rất béo ăn nhanh chán nhưng khi ruộng đã cầy ải chuột ít thức ăn thịt rất săn chắc lúc này thịt rất ngon và ngọt kô có 1 tý mỡ nào. em cũng đang huấn luyện con gsd nhà em săn chuột, bây giờ nó săn cũng tạm rồi

vanglai213

Active Member
huấn luyên GSD bắt chuột cũng có lý đấy.nhưng chú ý mỗi khâu là em ấy cắn em chuột rồi nuốt chửng nhé..bọn GSD phàm ăn lắm nhât là đồ sống nó chẳng tha em nào đâu

tình cờ hôm trước được ông xe ôm truyền nghề dạy chó săn chuột , em mạo muội tham gia :))

Khâu đầu tiên vẫn là kiếm 1 con chuột sống cho chó làm quen hơi đã : khâu này yêu cầu chuột sống, nhốt nó vào gì nhỏ thôi , vừa với cơ thể nó, thông thoáng cho chuột hô hấp và mùi cơ thể nó bay ra được. cứ cho chó chơi đã , cho nó thích thú đã ( theo lời ông ý thì con nào cũng thích mùi chuột )

Khâu tiếp theo là "sục tìm" , vẫn với con chuột trong dụng cụ đó, chôn nửa thân xuống đất, tiếp tục cho chuột chơi, dần dà nó biết đường mà đào cái đó lên .

sau đó không phải dạy nó vồ bát chi hết :)) hoàn thành khóa huấn luyện chso săn chuột .

mọi người thử ạ !