• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Luyện chó nhà săn bắt chuột

anhthe98

Member
Sao phải dùng chuột sống nhỉ? Như BS ấy, khi học ở trường Y khoa người ta mổ xác trước rồi mới mổ người sống sau ạ. Sao các bác không một phát đập chết con chuột, rồi thì buộc dây buộc dợ chi chi đó; con chuột chết rồi không chạy được thì các bác kéo dây lê cái xác nó cho con chó vờn. Vấn đề là tập cho con chó quen mùi chuộtquen đuổi theo con chuộttuyệt đối không được xơi chuột. Sau khi em nó học lí thuyết xong thì kiếm chuột sống cho thực hành, rồi sau đó mới để em nó tự tác nghiệp!
Bái phục! Con gái mà biết võ này thì thật bái phục đó! Thế mà bạn ko phát biểu sớm để mấy thằng đàn ông cứ loay hoay mãi đến mệt. Nhưng bạn ơi buộc vào đâu bây giờ ?:))

Ki_Nho

Moderator
Ơ hơ bị xoá bài rồi nên em không định nói nữa nhưng đọc đến bài của bác PhuDung nghe thấy hờm hợp ní. Giờ em mới nhớ ra, em đã từng xem trên tivi người ta dạy chim cắt săn mồi bằng cách buộc một con thỏ chết hay một miếng thịt vào dây j đó (chắc là khó đứt), rồi họ ngồi lên yên ngựa lúc chạy chậm, lúc chạy nhanh cho con cắt đuổi theo vồ. Vụ này người ta gọi là: Đánh thức bản năng. Lúc nào bản năng săn mồi của chúng thức dậy rồi thì thỏ, chuột, hay chim sẻ j đều bị vồ hết. Hì báo cáo! em mới xem đến đoạn này, còn vụ chúng có măm con mồi hay ko thì em chưa rõ :D. Hì vậy mới thấy bác PhuDung nói đúng á :), mà con chuột chết rồi thì buộc vào đâu thì buôc miễn là khi mình vừa chạy vừa lôi nó ko bị đứt dây là được hè hè hè :D.
@ PhuDung: Em có ý kiến, chó nó chạy nhanh phết đấy bác ạ. Vậy khi buộc con chuột vào dây thì ta phải vừa chạy vừa lôi sao cho con chó đuổi mà ko bắt kịp thì có lẽ hơi mệt. :p

Phu Dung

Moderator
Chuột chết thì buộc vào đâu mà chẳng được ạ. Móc hàm hay buộc vào khấu đuôi hay cột vào cổ đều được cả. Nếu đem con chuột treo lên rồi lắc qua lắc lại như quả lắc đồng hồ thì chúng ta không phải chạy nhiều đâu. Còn nếu phải kéo lê con chuột trên đất thì quả có hơi vất vả tí, nhưng thế mới gọi là "luyện tập" chứ!

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Chuột nào cũng là chuột .

Mấy hôm nay thấy ông chồng phờ rạc người ra vì thức đêm cơm cháo chả ra gì , bà xã thắc mắc bèn hỏi , anh ta mới thố lộ là thức đêm để canh bắt chuột dù chết hay sống cũng đặng nếu bắt xong phải chụp hình nóng hổi để post lên dđ – sau đó thực tập theo giáo trình chỉ dẩn của các bác trên VP , bà xã phết yêu vào mông ông chồng 1 cái và ra lệnh -Ngủ đi , mai tôi lo .
Đến giờ ăn cơm trưa bà xã lôi ra 1 đống chuột nhiều kích cở màu sắc khác nhau , có con bằng nhựa plastic , có con bằng cao su …nhìn khó phân biệt con nào thật -gỉa , bà xã lôi tiếp 1 cái bánh bao bẻ làm đôi –Đây là bánh bao rẻ tiền nhất làm bằng nhân thịt chuột ông cứ nhét vào trong bụng con chuột kia và thực tập cho chú chó thỏa mái … Xong nhớ rửa sạch treo lên dàn bếp để dành cho con khác thực tập hoặc bác nào bên VP chưa bắt được , chuột sang tay miễn huê hồng huê huệ !!!

AQ101

Member
Chả hiểu các bác luyện nó thế nào chứ AQ tôi luyện chó bắt chuột chưa bao giờ dùng chuột chết cả, cùng lắm thì bẻ què chân sau cho nó chạy chầm chậm là xong:) Mà dùng cách đấy cũng chỉ hạn chế khi chó còn rất non tầm 2, 3 tháng tuổi. Dùng chuột chết khi rất dễ săn lẫn những con chuột ăn phải bả mà chưa chết ngay. Có một số bả chuột ăn xong chuột mới chỉ lơ mơ như người say rượu, đến khi khát nước uông vào mới chết. Những con chó săn chuột không bao giờ đớp chuột chết cả, khi bắt chuột cũng đớp nhẹ không làm chuột chết. Loại chuột chạy lờ đờ cũng không chơi mới là con ngon. Còn tập phản xạ đuổi, đớp thì cứ làm cuộn giẻ rách vo lại mà ném là xong, cần gì phải buộc đuôi với lại buộc cổ. Dùng chuột khi tập bài đánh hơi tìm hang, ngách. Làm quen mùi thì dùng chuột bao tử nhử nhử rồi cho nó xơi vài lần là xong

Ki_Nho

Moderator
Hì hì hì, em hiểu ý các pác nói rồi :D. Nghĩ lại cũng thấy nhiều bất cập, lấy con chuột chết ra dử cũng kinh thật. Nhà em có nuôi chó và mèo, em đã dạy thành công mèo của em bắt chuột tuyệt đối không được ăn, và cấm tiệt khônng được bắt chim :D. Còn vụ dạy chó bắt chuột, hậu sinh không biết j xin phép cho dựa cột ngồi nghe hì hì hì :D :p

daicavit

Bác nào luyện được chó bắt chuột em xin gửi con chi hhua hua nhà em , nếu thành công em sẽ cắt giảm biên chế con mèo lười nhà em và hậu tạ... Em nghĩ loài vật sống bằng bản năng là chính, huấn luyện là tập cho nó những thói quen ngoài bản năng. Bản năng của chó ko phải là bắt chuột, trừ một số loại chó săn mồi hoặc nó có năng khiếu tự nhiên.
Bới vậy muốn huấn luyện chó bắt được chuột thành công thì phải kiếm con có "năng khiếu" bắt chuột , sau đó mới tính đến huấn luyện bằng cách nào.Các cụ chả có câu " không có chó bắt mèo ăn cờ ứt" đấy còn gì phải ko các bác, mà muốn mìu ăn được cái đó thì cũng phải luyện , mà muốn luyện cũng phải tìm con có năng khiếu....T___T

yeucuncon

Member
Bắt chuột thì chưa biết thế nào nhưng lại trị được cái bệnh hiền như bụt của nó rồi. Từ hôm em cho nó nghịch con chuột thì nó gấu hơn, hôm qua đã biết sủa người lạ làm bà và bố nó mát cả mặt:)):)):))
Mà nó buồn cười lắm anh ạ, nó cứ lấy mõm húc chuồng chuột để nghịch, đến lúc em trêu nó đặt chuồng chuột vào góc tường, ko húc được nữa thì nàng bắt đầu sủa í éo như mếu máo dỗi hờn, sau đó nằm phịch bên chuồng chuột rồi quay đầu lại cầu cứu bọn em=))
Cám ơn các bác đã góp nhiều ý kiến, nhưng em thấy tập bằng chuột sống vẫn tốt cho phản xạ của chó hơn, em cũng biết chưa chắc nó đã bắt được nên đã để đói con chuột mất ngày hôm nay để nó bớt nhanh nhẹn.
Hôm nay em định ra Mỹ đình (chỗ này thì tha hồ rộng), thả chuột ra đấy cho Cún thực tập, phải làm nhanh nhanh ko bố em cứ đòi xử tử con chuột thì Cún hết cái chơi
Em sẽ mang máy ảnh ra chụp,dù thành công hay không cũng sẽ về tường thuật cho các bác nghe để chúng ta bóng bàn tiếp

soi_lua

Member
..... Những con chó săn chuột không bao giờ đớp chuột chết cả, khi bắt chuột cũng đớp nhẹ không làm chuột chết....
Các bác lưu ý nhé: Ông AQ này dạy chó bắt chuột chứ không phải dạy chó săn chuột đâu :D :D: bởi vì:

- Thứ 1: Chó săn thường là cắn chết con mồi luôn, chứ ít khi ngậm con mồi tha về lắm. VD: bác nào đi săn mang, hoẵng, hay mấy chú RRD săn sư tử mà cũng bắt nó không được cắn chết con mang, con hoẵng, con ... sư tử, mà chỉ cho nó ngậm để tha về thì khác nào ... đánh đố mấy con chó săn =))=))=))

- Thứ 2: Bác Acu quảng cáo món thịt chuột đồng rất ngon. Mà chuột chết rồi thì thịt chóng hỏng lắm. Buổi sáng chó cắn chết được 10 con chuột thì trưa về chắc phải bỏ đi đến 9 con :D :D => do đó ông Acu chỉ dạy chó bắt sống chuột, tha về, nhả vào lồng. Yêu cầu chuột còn sống để trưa ta còn về ... thịt.

Hôm nào bác Acu tổ chức đi bắt chuột đi. Con J nó không biết bắt chuột đâu, bác đừng cho nó đi theo nhá. Gặp chuột là nó alêhấp, không đổ máu nhưng chuột chết tươi luôn bác ạ :praying: :praying: :praying:

AQ101

Member
Con J già rồi không huấn luyện bắt chuột được. Đợi mấy nữa có chó con làm một cặp đi săn cho vui. Khổ cái kiếm mãi chưa có con 4 mắt nào, chơi loại khác không thích thế mới dở chứ lị:)

anh_hanam

Member
Hé...hé..con milu nhà em hôm qua lập chiến tích là đuổi được 1 con chuột ra khỏi nhà đấy. Trước đây em rất gét chuột vào nhà nên nuôi 1 con mèo - từ hồi có con mèo chẳng con chuột nào dám vào nữa. Từ hôm nuôi Phú Quốc em cho luôn con mèo và con Tuýt nhà em đã bắt được 2 con - 1 con nó cắn chết còn 1 con ngậm ở mồm thì em phát hiện ra thế là nó nhả ra và vờn mãi. Lâu lâu không có con chuột nào vào nên mấy hôm vừa rồi em mua cám chim về rải từ trến trần xuống nhà thành 1 vệt, đang đêm thấy con Tuýt nó sủa ác quá, linh tính mách bảo liền dậy và xuống kiểm tra thì y kỳ là đã có 1 chú chuột vào nhà nằm im thin thít dưới gầm bếp ga. Em liền thả xích con Milu ra và xuống cầm que lùa con chuột ra khỏi gầm bếp ga và thế là alê hấp: Con Milu đuổi con chuột chạy 1 mạch từ dưới tầng 1 lên tầng 2 và chạy ra ngoài. Khổ thân em cứ phải chạy hồng hộc theo Milu xem nó bắt chuột thế nào và sơ bộ kết luận là milu sẽ lại bắt chuột như con Tuýt thôi chỉ có điều bác Doingheo có vẻ chăm bẵm Milu hơi thái quá lên thân thủ không được nhanh cho lắm, chạy cứ ục a ục ịch. Em đang cho luyện 1 khoá Đạt ma dịch cân kinh cơ bản và khinh công nâng cao để Milu nhanh nhẹn hơn tý nữa (Milu có tố chất đi bằng hai chân như người đấy các bác ạ vì nghe đâu trước đây bác Doi ngheo hay lấy thịt nhử nó làm nó cứ nhảy cồ cồ và đi bằng 2 chân sau được 2 - 3 bước đấy)

Hé...hé..con milu nhà em hôm qua lập chiến tích là đuổi được 1 con chuột ra khỏi nhà đấy. Trước đây em rất gét chuột vào nhà nên nuôi 1 con mèo - từ hồi có con mèo chẳng con chuột nào dám vào nữa. Từ hôm nuôi Phú Quốc em cho luôn con mèo và con Tuýt nhà em đã bắt được 2 con - 1 con nó cắn chết còn 1 con ngậm ở mồm thì em phát hiện ra thế là nó nhả ra và vờn mãi. Lâu lâu không có con chuột nào vào nên mấy hôm vừa rồi em mua cám chim về rải từ trến trần xuống nhà thành 1 vệt, đang đêm thấy con Tuýt nó sủa ác quá, linh tính mách bảo liền dậy và xuống kiểm tra thì y kỳ là đã có 1 chú chuột vào nhà nằm im thin thít dưới gầm bếp ga. Em liền thả xích con Milu ra và xuống cầm que lùa con chuột ra khỏi gầm bếp ga và thế là alê hấp: Con Milu đuổi con chuột chạy 1 mạch từ dưới tầng 1 lên tầng 2 và chạy ra ngoài. Khổ thân em cứ phải chạy hồng hộc theo Milu xem nó bắt chuột thế nào và sơ bộ kết luận là milu sẽ lại bắt chuột như con Tuýt thôi chỉ có điều bác Doingheo có vẻ chăm bẵm Milu hơi thái quá lên thân thủ không được nhanh cho lắm, chạy cứ ục a ục ịch. Em đang cho luyện 1 khoá Đạt ma dịch cân kinh cơ bản và khinh công nâng cao để Milu nhanh nhẹn hơn tý nữa (Milu có tố chất đi bằng hai chân như người đấy các bác ạ vì nghe đâu trước đây bác Doi ngheo hay lấy thịt nhử nó làm nó cứ nhảy cồ cồ và đi bằng 2 chân sau được 2 - 3 bước đấy)
tầm con MILU về HNgặp ĐẠi ca huấn luyện chắc yên tâm di chú doingheo.Sau này nó không quên chủ đâu. Hôm nào TUAN về chắc mừng lắm. Cẳm ơn Anh ÁNH đi hehhe:)):)):)):)):))

yeucuncon

Member
sau đây là tường thuật buổi thực tập hôm nay của bọn em:
Sau 1 hồi loay hoay, bọn em đã buộc được đuôi con chuột, định bụng cầm dây cho chuột chạy để Cún tập đuổi theo nhưng chỉ sau 2 phút thì con chuột lăn đùng ra chết (hoặc chết vì đói,chết vì bị buộc đuôi quá chặt, cũng có thể chết vì sợ). Chán quá, em vốn định sau đó thả con chuột ra cho nó đuổi cơ nhưng chưa kịp thì...
Đành phải dùng phương án 2 là cầm con chuột chết chạy cho Cún đuổi theo, nhưng như bác AQ đã nói, đúng là chẳng thú vị gì cả vì nó bây giờ chạy nhanh hơn bọn em rồi, làm thế không thấy được khả năng thực của nó. Thôi đành an ủi là buổi đầu tập cho nó biết quen mùi chuột và chạy đuổi chuột vậy.
Rút kinh nghiệm của em là: lần sau có tập thì cứ thả chuột ra luôn, khỏi buộc đuôi buộc đầu gì hết.
Em cầm cái đuôi chuột qua mấy lớp nilon để bạn em buộc mà bây giờ vẫn còn thấy ghê...Sợ quá:(:)(:)((

Vladavia

Member
Ồ! Con chuột nó chết luôn à? :-s
Cái này chắc phải gọi là "quân tử thà chết chứ ko để chịu nhục", sao ko cậy miệng con chuột ra xem thử, có khi nó cắn lưỡi tự vẫn đấy.
Coi như dự án hoành tráng phá sản hoàn toàn rồi nhỉ. Thế hôm nào bẫy được con chuột nữa thì lại khởi động topic tiếp YCC nhé!

yeucuncon

Member
Vài hình ảnh buổi tập hôm nay em chụp từ video

Đuổi theo

Bắt được từ trên không

Hạ màn

Mân mê chiến lợi phẩm

Hy vọng buổi sau sẽ thành công hơn, mong các bác chỉ giáo

AQ101

Member
Buộc đuôi chuột được mới là lạ, đuôi chuột không đứt như thằn lằn nhưng có thể lột luôn da đuôi, lúc đó nhìn thì kinh lắm. Nếu sợ nó chạy nhanh quá thì bẻ gãy 1 đùi sau của nó. Giữ xích chó, cho nó ngưỉ, nhìn thấy rồi thả chuột ra chạy trước một đoạn có 3-5 m rồi mới thả chó để nó tập đuổi theo. Một người chặn đầu kia, khi chó đớp được thì tóm lấy đuôi chuột giật nhẹ ra quát "nhả" tay vỗ vào mồm hoặc bóp hàm chó. Chú ý chỉ kéo nhẹ thôi không lại giằng nhau vói chó là con tý nó toi. Làm khéo thì một con chuột có thể luyện được chừng 30 phút

VuKhuc

Bắt chuột cũng phải có khiếu đấy. Nhà tớ năm 2002 có 1 chú chó, nghe nói là giống chó săn gì đó ở miền núi ấy, rất mê bắt chuột, ngửi thấy hơi chuột ở đâu là chồm rít lục lọi ỏm tỏi cả lên, đổ vô số bát đĩa nồi niêu xong chảo, tường thì đầy vết chân chó. Ấy thế mà lại chưa từng bắt được con chuột nào đâu nhé. Sau này anh ta được đưa về quê, sân vườn rộng rãi chạy nhảy thoải mái thì lập được nhiều chiến công lắm rồi 1 thời gian bị bọn nó câu thịt mất. Ảnh nó đây.

Sau đó có 1 em vàng, chó ta lai linh tinh vớ vỉn mua ở chợ Bưởi thôi thì bắt chuột cực tài. Đang nằm ở góc sân thấy cậu chạy thục mạng sang đầu sân bên kia là đã thịt được 1 con chuột cống to bằng bắp chân người lớn rồi, cỡ này thì mèo nhà thấy cũng lảng đấy. Nhà tớ sau đó có bẫy được chuột thì lắc cho nó đứ đừ trong lồng rồi hé miệng thả ra là Vàng đớp liền. Chả bù trước đấy không biết ông chồng toàn hé hé miệng lồng rồi lấy gạch ghè, lắm hôm buồn ngủ làm xổng mất bao nhiêu chuột. Em Vàng ấy đây

foxsoc_hb

chó bắt chuột hộ mèo hĩ!!!!!!!!!! nhưng mà nếu muốn luyện cho nó làm đc như vậy có khó ko hả các bác

anh_hanam

Member
chó bắt chuột hộ mèo hĩ!!!!!!!!!! nhưng mà nếu muốn luyện cho nó làm đc như vậy có khó ko hả các bác
Tốt quá đi ấy chứ bác, một công đôi việc: vừa trông nhà, vừa bắt chuột đỡ phải nuôi thêm con mèo lại có con chó yêu để mà đùa giỡn sau mỗi ngày làm việc căng thẳng (giảm stretss tốt lắm đấy)
Ngày xưa các cụ còn bảo là: không có chó bắt mèo ăn....còn gì:D

tran minh

Member
Ơ hơ bị xoá bài rồi nên em không định nói nữa nhưng đọc đến bài của bác PhuDung nghe thấy hờm hợp ní. Giờ em mới nhớ ra, em đã từng xem trên tivi người ta dạy chim cắt săn mồi bằng cách buộc một con thỏ chết hay một miếng thịt vào dây j đó (chắc là khó đứt), rồi họ ngồi lên yên ngựa lúc chạy chậm, lúc chạy nhanh cho con cắt đuổi theo vồ. Vụ này người ta gọi là: Đánh thức bản năng. Lúc nào bản năng săn mồi của chúng thức dậy rồi thì thỏ, chuột, hay chim sẻ j đều bị vồ hết. Hì báo cáo! em mới xem đến đoạn này, còn vụ chúng có măm con mồi hay ko thì em chưa rõ :D. Hì vậy mới thấy bác PhuDung nói đúng á :), mà con chuột chết rồi thì buộc vào đâu thì buôc miễn là khi mình vừa chạy vừa lôi nó ko bị đứt dây là được hè hè hè :D.
@ PhuDung: Em có ý kiến, chó nó chạy nhanh phết đấy bác ạ. Vậy khi buộc con chuột vào dây thì ta phải vừa chạy vừa lôi sao cho con chó đuổi mà ko bắt kịp thì có lẽ hơi mệt. :p
mình cũng đã xem người ta huấn luyện chi9m cắt kiều này, lúc bắt được mồi thì nó sẽ ăn thịt con mồi. nhưng lúc đó thì người thợ săn sẽ đưa một miếng thịt vào giữaa miệng nó lúc nó đang dùng miệng xé thịt con mồi, sau đó thì kéo miệng nó ra ngoài, như vậy là nó ăn miếng thịt, còn con mồi thì người thợ săn lấy.

còn buộc con chuột thì buộc vào cổ nó là được rồi.
cũng cần huấn luyện sao cho nó ko an con chuột, chì cắn chết thôi. theo em thì cần chừgn nào nó bắt kịp con chuột và cắn chết, thì pgải canh lúc nó chuẩn bị ăn con chuột, cần đánh vào mõm nó, quát "ko". nhưng cần tập làm sao cho nó hiểu là ko dc ăn, cứ ko phải là ko được cắn chết con chuột. cái này cần phải làm sao cho nó phân biệt được. có thể là tập cho nó bắt con chuột, bắt dc rồi thì lập tức lấy ra khỏi miệng nó ngay. sau đó cho chó nghỉ một chút. rồi thả con chuột trươc miệng nó, thấy ăn thì đánh ngay, đồng thời quát "ko".
có đôi lời vậy.