• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lại báo động về thức ăn khô của mèo gây bệnh thận

tunganh

Đến thức ăn cho người chúng nó còn làm đểu, coi thường sức khỏe người tiêu dùng, huống chi là thức ăn cho động vật!

Đồ bất lương!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

qmagic

Mình hay cho mèo ăn loại MEO, nói chung nó đã ăn thức ăn khô này rồi thì hâu như ko ăn thức ăn thường nữa, thậm chí cả cá cũng chế. Nhưng chắc chắn mình thấy rằng hạm lượng dinh dưỡng loại thức ăn khô này là rất thấp, chứ chưa tính đến nó có độc hay hại cho mèo hay ko !

Nên mèo nhà mình ko béo được, lúc nó chửa phải cho ăn thêm thức ăn ngoài nhiều thì mới đủ sữa cho con nó.

Loại whiskas nó lại chê ko ăn mới lạ, mặc dù đắt hơn MEo chút

Phu Dung

Moderator
Bạn đừng lo, tuy trên thế giới Royal cũng chỉ là một nhãn hiệu bèo bọt nhưng ở VN là nhất rồi, có muốn thứ khác tốt hơn cũng không có đâu.

Thạc sĩ Cẩm Vân có nói với mình là dù sao vẫn chưa thấy mèo ăn Royal mà bị bệnh thận còn ăn MeO và Whiskas thì bị nhiều lắm.

XuanHoa09

Member
ủa, mà có bạn nào kiểm nghiệm thức ăn ướt đóng hộp và đóng gói cho mèo chưa nhỉ. Cũng của loại Whiskas ấy ạ, cụ thể là pate whiskas cá ngừ, cá biển. Mình thì thỉnh thoảng cũng cho mèo ăn loại này (trung bình tuần/gói) nhưng vẫn thấy lo lo vì là của thương hiệu whiskas. Ai có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với nào?

sunmi

Member
mi chằn nhà sunmi đã cắt cử, bỏ ăn hạt được 6 tháng rồi. Giờ em nó ăn cơm với cá. nhưng lâu nay thấy nó có vẻ thèm, cho ăn hạt lại, tội, ăn như chưa bao giờ được ăn mọi người ạ. Royal ở khu vực hcm thì mua ở đâu, sunmi thấy bán chủ yếu là whiscat với meo. mà MEO cho ăn thử nó không thèm ăn nè :((

chienvet

Chuyên gia thú y
mi chằn nhà sunmi đã cắt cử, bỏ ăn hạt được 6 tháng rồi. Giờ em nó ăn cơm với cá. nhưng lâu nay thấy nó có vẻ thèm, cho ăn hạt lại, tội, ăn như chưa bao giờ được ăn mọi người ạ. Royal ở khu vực hcm thì mua ở đâu, sunmi thấy bán chủ yếu là whiscat với meo. mà MEO cho ăn thử nó không thèm ăn nè :((
Royal Canin là sản phẩm độc quyền nhập khẩu và phân phối của công ty Cityzoo bạn à. Trong Sài Gòn bạn có thể tìm đến các đại lý của công ty như: 43 Thảo Điền, Quận 2. Hoặc 15-17 Cộng Hòa, Quận Tân Bình.
Hoặc bạn có thể mua tại các phòng khám thú y.

X

xuka3691

Guest
ủa, mà có bạn nào kiểm nghiệm thức ăn ướt đóng hộp và đóng gói cho mèo chưa nhỉ. Cũng của loại Whiskas ấy ạ, cụ thể là pate whiskas cá ngừ, cá biển. Mình thì thỉnh thoảng cũng cho mèo ăn loại này (trung bình tuần/gói) nhưng vẫn thấy lo lo vì là của thương hiệu whiskas. Ai có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với nào?
e cũng tích trữ vài gói pate wk để phòng lúc mèo không có thức ăn ăn tạm. theo e thì pate wk ướt, không bị khô như đồ khô nên chắc k gây sỏi thận, nhưng mà về chất thì nó cũng chẳng có chất gì lắm đâu. lèo tèo được vài miếng cá còn lại toàn nước sốt thôi. chẳng hiểu có cái gì mà mèo ăn cứ béo múp mụp

e để ý là nếu mèo chỉ ăn thức ăn khô, thức ăn sẵn, béo thật như bị mỡ bụng, bị béo phì. còn ăn cá thật thịt thật thì người rắn chắc lắm

XuanHoa09

Member
e cũng tích trữ vài gói pate wk để phòng lúc mèo không có thức ăn ăn tạm. theo e thì pate wk ướt, không bị khô như đồ khô nên chắc k gây sỏi thận, nhưng mà về chất thì nó cũng chẳng có chất gì lắm đâu. lèo tèo được vài miếng cá còn lại toàn nước sốt thôi. chẳng hiểu có cái gì mà mèo ăn cứ béo múp mụp

e để ý là nếu mèo chỉ ăn thức ăn khô, thức ăn sẵn, béo thật như bị mỡ bụng, bị béo phì. còn ăn cá thật thịt thật thì người rắn chắc lắm
Gói thì đúng là thế xuka ạ. Đợt vừa rồi chị chuyển sang lấy hộp. Rẻ hơn rất nhiều so với gói, gần 24k/hộp 400gr. Bóc ra thấy có rất nhiều cá và không nhiều nước như gói. Toàn thấy cá là cá. Chị thì chỉ cho mèo ăn ngày một bữa thôi, nhưng mà cũng không phải là 1 bữa trọn vẹn mà nửa cá nửa thịt, bữa còn lại thì ăn gan/phổi/thịt gà/thịt bò/thịt lợn/cật....vì sợ ăn nhiều cá mèo dễ tiêu chảy. So sánh ra thì chị thấy mèo nhà chị thích ăn thịt tươi vừa luộc xong hơn là loại cá hộp này. Bao giờ cũng ăn hết sạch thịt rồi mới mò đến cá.

sheepprincess

Em thường cho Mập nhà em ăn cơm với các thức ăn khác buổi trưa và tối, sáng hay lúc rỗi thì em cho bé ăn nhiều whiskas, vậy bé có bị làm sao không các chị?:-ss

X

xuka3691

Guest
Gói thì đúng là thế xuka ạ. Đợt vừa rồi chị chuyển sang lấy hộp. Rẻ hơn rất nhiều so với gói, gần 24k/hộp 400gr. Bóc ra thấy có rất nhiều cá và không nhiều nước như gói. Toàn thấy cá là cá. Chị thì chỉ cho mèo ăn ngày một bữa thôi, nhưng mà cũng không phải là 1 bữa trọn vẹn mà nửa cá nửa thịt, bữa còn lại thì ăn gan/phổi/thịt gà/thịt bò/thịt lợn/cật....vì sợ ăn nhiều cá mèo dễ tiêu chảy. So sánh ra thì chị thấy mèo nhà chị thích ăn thịt tươi vừa luộc xong hơn là loại cá hộp này. Bao giờ cũng ăn hết sạch thịt rồi mới mò đến cá.
e cũng chuyển sang cho ăn hộp rồi. đúng là nhiều cá hơn hẳn. e chỉ thắc mắc cái nước trong hộp ấy, nó đông như thạch ý, e cho vào lò vi sóng bắn 15s mà thấy ra vẫn thấy nó tròn tròn như cục thạch, không chảy ra. chả hiểu sao lại thế nhỉ.

không biết wk nó cho cái gì mà thơm thế, mình cũng cá nạc như thế, cũng hầm, cũng kho cũng rán, mà không biết làm thế nào như nó. thỉnh thoảng e mua cái gói cho nhiều nước, lấy nước ấy trộn vào cơm và thịt để lừa bọn mèo ăn. bọn nhà e không ăn thịt mà. mà e mua ở trên này 29 30k/hộp ý. chị mua được rẻ thế

kokokiukiu

Active Member
Eo Xuka mua đắt thế tớ mua có 24k/ 1 hộp thôi.Cái mà Xuka đun mãi không chảy ấy đó là pate chứ không phải nước đâu:).mèo nhà tớ khoái ăn pate hơn là cá nên tớ mua loại cá biển ít cá nhiều pate,còn nếu mèo của Xuka thích cá thì chọn loại cá thu ý,toàn cá là cá luôn:d

Gemma

Active Member
Eo Xuka mua đắt thế tớ mua có 24k/ 1 hộp thôi.Cái mà Xuka đun mãi không chảy ấy đó là pate chứ không phải nước đâu:).mèo nhà tớ khoái ăn pate hơn là cá nên tớ mua loại cá biển ít cá nhiều pate,còn nếu mèo của Xuka thích cá thì chọn loại cá thu ý,toàn cá là cá luôn:d
Mẹ cháu mới nhờ cô Whitexsnow, mẹ mới của Tròn nhà cô Sheryl, mua dùm cả thùng cá biển Whiskas, giá 22.000 đồng/lon, 24 lon/thùng tổng cộng 528.000 đ/thùng :(:)(:)(( Mua lẻ thì khoảng 24.000 đồng/lon. Nghe nói cá hộp Whiskas sắp lên nên mẹ cháu ráng nhín ăn mua để dành cho các cháu ăn dần. 3:-Ox-(

Nếu cô trộn cá với hạt khô thì mua loại có pate dễ trộn hơn. Còn muốn dễ hơn nữa thì bỏ vào lò viba nhấn 1 phút cho pate lỏng ra rồi trộn đều với hạt Royal rất tiện <:p

Cái mùi thơm thơm của cá hộp ấy là do mùi hương nhân tạo đấy cô Xuka ạ, làm sao mà cô nấu cá ở nhà ra được cái mùi đấy chứ! Cho nên họ mới bán được cá hộp chứ lại! :D

XuanHoa09

Member
e cũng chuyển sang cho ăn hộp rồi. đúng là nhiều cá hơn hẳn. e chỉ thắc mắc cái nước trong hộp ấy, nó đông như thạch ý, e cho vào lò vi sóng bắn 15s mà thấy ra vẫn thấy nó tròn tròn như cục thạch, không chảy ra. chả hiểu sao lại thế nhỉ.

không biết wk nó cho cái gì mà thơm thế, mình cũng cá nạc như thế, cũng hầm, cũng kho cũng rán, mà không biết làm thế nào như nó. thỉnh thoảng e mua cái gói cho nhiều nước, lấy nước ấy trộn vào cơm và thịt để lừa bọn mèo ăn. bọn nhà e không ăn thịt mà. mà e mua ở trên này 29 30k/hộp ý. chị mua được rẻ thế
Ui, cái này ở Big C bán nhiều mà. 1 loại là cá thu, 1 loại là cá biển tổng hợp. Chị thì chả đun nấu gì cả. Cũng không trộn với cơm, mèo nhà chị hầu như chả cho ăn hột cơm nào. Chị bóc hộp ra rồi xúc luôn cho em ý ăn thôi.
Đợt trước chị cũng hay cho thức ăn của mèo vào lò vi sóng quay lên, nhưng để ý thấy sau khi quay thức ăn thường bị khô, mèo không thích mấy và ăn không nhiệt tình nên chị chuyển qua cách khác.
Với thịt thì mỗi lần chị luộc 1 lượng đủ ăn cho 2 ngày. Rồi cho vào một cái hộp đậy lại đem cất vào tủ lạnh. Mỗi lần đến bữa thì lấy ra, cho vào bát, đổ nước thật sôi vào ngâm độ 2, 3 phút nên thịt vừa mềm mà không bị lạnh, mèo ăn rất nhiệt tình em ạ.

XuanHoa09

Member
Mẹ cháu mới nhờ cô Whitexsnow, mẹ mới của Tròn nhà cô Sheryl, mua dùm cả thùng cá biển Whiskas, giá 22.000 đồng/lon, 24 lon/thùng tổng cộng 528.000 đ/thùng :(:)(:)(( Mua lẻ thì khoảng 24.000 đồng/lon. Nghe nói cá hộp Whiskas sắp lên nên mẹ cháu ráng nhín ăn mua để dành cho các cháu ăn dần. 3:-Ox-(
Mẹ Gemma có biết chỗ nào bán cả thùng như này không ạ? Hiện mới chỉ thấy Big C bán, còn không rõ chỗ bán cả thùng như này ở đâu nữa.

jackie09

Member
mèo nhà mình thì vẫn ăn pate whiskas, nhưng ko thích lắm. Vì mình cho ăn thử mấy bữa thì emnó bị nôn lên thôi. Nó cũng ko chịu ăn whiskas mà chỉ ăn Me-O thôi. Mình chỉ cho chúng nó ăn Me-O như kiêủ ăn vặt í, lúc nào đói mà lại chưa đến giờ ăn thì ăn hạt.

Meo_queen

Member
mình cũng đang cho ăn Me-O ,nhưng nghe mọi ng bào Me-O ko tốt mà cho ăn loại khác nó lại ko chiu ăn.

Gemma

Active Member
Mẹ Gemma có biết chỗ nào bán cả thùng như này không ạ? Hiện mới chỉ thấy Big C bán, còn không rõ chỗ bán cả thùng như này ở đâu nữa.
Mẹ cháu ở trong Sì Gòn, nên không biết ở Hà Nội chỗ nào bán cả thùng cả! Mẹ Hoa thử hỏi mấy pet shop ngoài ấy hay mấy thành viên nuôi mèo kỳ cựu như cô Sheryl ấy >:D<:x

monbeo

Sao em Mon nhà mình từ hồi mình tập cho ăn cơm đến h hắn ta lại chê Royal Canin.. Chỉ lúc nào k có thời gian cho nó ăn thì mới cho nó ăn đồ ăn khô mà hắn ta lại ăn rất ít mới chết.. Đúng là mèo thương chủ...hehe

Mít_Bông

Các anh chị có thể chỉ dùm em có bệnh viện hay phòng khám nào tốt tốt một chút ở Hà Nội (nhà em gần khu ngã tư sở - đường Trường Chinh) để em cho cu Bông nhà em đi khám xem sao, nó hơn 2 tuổi, nặng hơn 6kg cũng ăn thức ăn sẵn Meo suốt, thỉnh thoảng em lại không cho ăn nữa đổi sang ăn cá thì lại bỏ ăn thấy nó tội quá nên lại cho ăn lại thức ăn sẵn. Được cái nó uống nhiều nước nên chưa thấy có biểu hiện gì về bệnh thận, chỉ có điều nước tiểu đi màu bị vàng nên em định cho đi khám thử xem xem bệnh tình có làm sao không. (P/S: nếu anh chị cho em thêm thông tin về các chi phí thăm khám, xem bệnh để em dự trù trước chi phí thì càng tốt :-* dù sao em vẫn là sinh viên nên vẫn phải nghĩ về vấn đề tài chính ạ :()