• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lại báo động về thức ăn khô của mèo gây bệnh thận

Bông Ngố

Member
May là đọc được topic này k thì chít e đang định cho 2 đứa nhà e ăn me-o nhưng đọc được e cạch lun..
Tình hình là e hay cho mèo nhà e ăn gan luộc cắt nhỏ trộn với 1 ít ruốc thịt lợn nên bọn này ăn vèo cái hết lun mèo cái sinh e bé thì lúc nào cũng căng đầy sữa...e quyết k thay đổi thức ăn nữa cứ thực đơn này mà ăn cho lành
Thực đơn 2 em nhà mình là wishkas, gan gà, ngan, lợn luộc, cá nục rán, rau muống luộc:D, toàn mấy món chúng nó thích ăn, mình toàn cho 2 em nó ăn đồ rán và luộc thuui. Trưa nay vừa mua túi thức ăn khô, đọc bài xong nản chả muốn cho ăn nữa. Nhưng nhiều khi mình đi vắng sáng sớm đến tối mới về, thức ăn khô nó tiện, hic

Mèo ăn gan lợn không tốt đâu bạn nhé,nên hạn chế.
Hic, bạn ơi, mèo ăn gan lợn k tốt à:(( . mèo nhà mình hầu như ngày nào cũng có món gan, huhu

ruồi bẹp

Active Member
Vậy mọi người cho mình hỏi cho ăn Royal có bị bệnh thận như me-o và whiskas không . Mình mới nuôi mèo lên sức khoẻ của mèo là quan trọng , cho ăn thức ăn khô thì nhàn hơn nhưng không tốt mình sẽ chăm mèo hơn. Thanks các bạn
nhà mình mẹ khá khó tính nên hầu như mình phải nuôi mèo bằng thức ăn khô, mình nuôi 2 đứa bây giờ hầu như hoàn toàn bằng canin và thấy chúng nó vẫn bình thường (1 đứa gần 11 tháng và 1 đứa 9 tháng). Nếu bạn cho tụi nó ăn đồ khô thì nên cho uống nhiều nước, sữa... Nhưng tốt nhất là ăn kết hợp đồ ăn thường và đồ khô, những lúc mình bận thì hãy cho mèo ăn đồ khô thay thế còn chính vẫn là đồ tươi :D

vits2be

Member
nhà mình mẹ khá khó tính nên hầu như mình phải nuôi mèo bằng thức ăn khô, mình nuôi 2 đứa bây giờ hầu như hoàn toàn bằng canin và thấy chúng nó vẫn bình thường (1 đứa gần 11 tháng và 1 đứa 9 tháng). Nếu bạn cho tụi nó ăn đồ khô thì nên cho uống nhiều nước, sữa... Nhưng tốt nhất là ăn kết hợp đồ ăn thường và đồ khô, những lúc mình bận thì hãy cho mèo ăn đồ khô thay thế còn chính vẫn là đồ tươi :D
Cảm ơn bạn ! Mình sẽ chú ý học hỏi các bạn đã nuôi mèo lâu năm để chăm sóc các bé nhà mình tốt hơn

Miewmiew

Member
Bạn Miewmiew phải đưa nó đi BS đi, đi tiểu hồng có vẩy đỏ là dấu hiệi viêm thận hoặc tổn thương đường tiểu; để ít lâu nó sẽ bị hư thận, lúc đó rất khó chữa đấy. Bạn cho nó uống nước lá mã đề, rễ tranh để thông tiểu nhé. Nó ko uống thì ép nó phải uống.
Vậy Phu Dung cho mình hỏi là đi BS thì sẽ điều trị như thế nào, chích thuốc rồi cho về hay sao, vì khu mình ở là quận Gò Vấp, mà hầu như thú y mình có cảm giác không được chuyên nghiệp cho lắm. Vì con anto nhà mình nó rất rất là nhát, từ nhỏ tới giờ nó không thò mặt ra đường bao giờ, nên mình tính để theo dõi coi có bớt ko, mấy bữa nay ngưng cho nó ăn me-o luôn rồi, tập cho nó ăn cá nục rán, nó ăn rất là khí thế.:worried:

phenmaleat

Active Member
em thấy mèo ăn cám khô kết hợp với ăn thức ăn bình thường như thịt,rau thấy chúng vẫn bình thường mà

Phu Dung

Moderator
@ Miewmiew: Bạn cho nó uống nước sắc mã đề, rễ tranh để lợi tiểu và theo dõi cẩn thận xem nước tiểu nó có trong lại chưa. Nếu cứ có màu hồng hồng, đỏ đỏ thì nhất thiết phải đi BS thôi. Khổ cái là mình không biết ở GV có bác sĩ nào giỏi về bệnh thận của mèo. Lũ mèo nhà mình bệnh mình mang đến chỗ thạc sĩ Cẩm Vân ở tận trong đường Nguyễn Thị Nhỏ Q.11. Thạc sĩ Cẩm Vân có nghiên cứu sâu về bậnh thận của lũ mèo và có sẵn phương tiện (máy siêu âm, X.Quang) nên mình vẫn yên tâm hơn.

Miewmiew

Member
@ Miewmiew: Bạn cho nó uong nước sắc mã đề, rễ tranh để lợi tiểu và theo dõi cẩn thận xem nước tiểu nó có trong lại chưa. Nếu cứ có màu hồng hồng, đỏ đỏ thì nhất thiết phải đi BS thôi. Khổ cái là mình không biết ở GV có bác sĩ nào giỏi về bệnh thận của mèo. Lũ mèo nhà mình bệnh mình mang đến chỗ thạc sĩ Cẩm Vân ở tận trong đường Nguyễn Thị Nhỏ Q.11. Thạc sĩ Cẩm Vân có nghiên cứu sâu về bậnh thận của lũ mèo và có sẵn phương tiện (máy siêu âm, X.Quang) nên mình vẫn yên tâm hơn.
cảm ơn Phu DUng rất nhiều. có gì thay đổi mình sẽ hỏi thêm, rõ khổ, mấy con mèo dưới quê khỏe mạnh cùi cụi dù không được chăm nom, trong khi mèo nhà nâng như nâng trứng mà nó đổ ra đủ thứ bịnh.

mèo mẹ mình nuôi toàn cho ăn hạt khô nhưng đọc bài này là rút kinh nghiệm luôn mèo ẹm giờ đã có bà mình nuôi cho ăn thức ăn thường mèo con mình nuôi chỉ cho ăn cơm vs thịt và cá khi nào bận quá hoắc hết đồ ăn mới cho ăn 1 ít

Gemma

Active Member
Bạn Phù Dung cho mình hỏi, thức ăn Royal Cannin Fit 32 loại 10kg/bao bạn mua ở đâu vậy? Để mai mốt mình mua cho hai em mèo nhà mình. Ở chỗ mình hay mua chỉ có túi nhỏ 400gr/túi giá tới 65.000 đồng/túi lận. Hay là loại mình mua là thức ăn cho mèo con nên mới mắc vậy? Hiện Lion và Ginger nhà mình một em mới 5 tháng, em kia mới 3 tháng thì ăn loại Royal Cannin của mèo lớn chắc là chưa được phải không? Hai em nhà mình là mèo Tây, rất chịu ăn hạt khô và tăng trọng rất tốt. Em Lion là mèo Ba Tư, bé trai, 5 tháng nặng khoảng 3kg. Lâu nay hai bé vẫn ăn Royal Cannin dành cho mèo chưa trưởng thành. Em Ginger là mèo Anh lông dài, bé gái, 3 tháng nặng 1,5 kg. Thể trọng như vậy là ok phải không? Mong hồi đáp của bạn. Thân!

giống con nhóc sâu nhà mình :) cũng 1.5kg 3 tháng,nói chung dạo này đổi dần từ whistcat sang royan,nhưng kinh phí cho đàn chúng nó chịu không nổi(đàn nhà mình 6 đứa thì 5 đứa là trên dưới 1 tuổi,ăn như hạm đội),còn nấu ăn thì bận bịu,ngay cả người còn phải ăn ngoài dài dài lấy đâu ra nấu cho mèo được,đa phần 1 tuần đi cả ngày 3,4 ngày,sáng đổ chút đồ ăn,tối mịt 9-10h mới về tới nhà,mệt đứt cả hơi,dọn shit của bọn nó xong là muốn rã rời rồi,bây giờ mà cạch đồ khô thì bó tay vì không biết cho ăn thế nào,thôi thì cứ nhắm mắt cho ăn royan tiếp vậy!!!À thằng đực nhà mình còn có món khác nhâm nhi khi đói nữa: đó là cái cây trừ tà nhà trồng mấy năm nay,từ ngày đón nó về lá cây cứ biến sạch bách :))

Gemma

Active Member
giống con nhóc sâu nhà mình :) cũng 1.5kg 3 tháng,nói chung dạo này đổi dần từ whistcat sang royan,nhưng kinh phí cho đàn chúng nó chịu không nổi(đàn nhà mình 6 đứa thì 5 đứa là trên dưới 1 tuổi,ăn như hạm đội),còn nấu ăn thì bận bịu,ngay cả người còn phải ăn ngoài dài dài lấy đâu ra nấu cho mèo được,đa phần 1 tuần đi cả ngày 3,4 ngày,sáng đổ chút đồ ăn,tối mịt 9-10h mới về tới nhà,mệt đứt cả hơi,dọn shit của bọn nó xong là muốn rã rời rồi,bây giờ mà cạch đồ khô thì bó tay vì không biết cho ăn thế nào,thôi thì cứ nhắm mắt cho ăn royan tiếp vậy!!!À thằng đực nhà mình còn có món khác nhâm nhi khi đói nữa: đó là cái cây trừ tà nhà trồng mấy năm nay,từ ngày đón nó về lá cây cứ biến sạch bách :))
Chào em, Hiền đấy phải không? Bé Ginger chính là một trong hai đứa Mũm - Mĩm đón về từ nhà em đó. Không nhận ra nhóc hả? Bé thông minh và nghịch ngợm lắm. Nhưng dạo này hơi kém ăn. Ai nhìn thấy bé cũng khen xinh đẹp và đáng yêu :love struck:. Bé hiện sống vui vẻ với một chị cún và một anh mèo Ba Tư. Ở nhà bé còn có nickname là Bánh Mì, do khi bé nằm ẹp xuống đất trông rất giống ổ bánh mình tròn xoay cả về hình dạng lẫn màu sắc :D. Ông xã chị rất thích gọi bé bằng tên này.

Bé cũng rất thân thiện với người nhưng tính hiếu chiến rất cao, đụng vào bé thường hay cắn, đến nỗi ông xã bảo bé là cái máy đánh nhau :p. Ông xã chị cũng hay bảo rằng chắc do chị đón bé về sớm quá nên bé thường lười, ít chịu rửa mặt hoặc liếm lông kỹ giống như anh mèo Lion. Bây giờ mà gởi bé về cho mẹ bé giáo dục thêm thì quá trễ rồi, mẹ bé sẽ đuổi bé đi khỏi nhà vì mùi mèo lạ :(( Tính tình bé cũng hoang dã hơn bé mèo Lion, ban đầu cũng đi theo anh mèo lớn đi vệ sinh vào hộp cát mèo, nhưng mấy hôm gần đây lại tự động tách riêng go poo poo vào chậu đất lớn trồng cây hoa đào gần đó. Ông xã bảo như vậy là mất giáo dục rồi :) Tối hôm qua ăn cơm có cho bé Bánh Mì một miếng đậu cô ve và cà rốt xào, lần đầu tiên thử cho bé ăn rau và bé ăn hết, làm chị ngạc nhiên hết sức, đang nghĩ sẽ đổi thức ăn một chút, cho bé ăn thêm cá và rau hàng ngày, có lẽ đỡ bị bệnh về đường thận hơn là chỉ ăn thuần thức ăn khô.

À, em còn một bé cùng tuổi bé Ginger, có phải là chị em sanh cùng đợt với nó không? Cho bé Ginger gởi lời thăm bé sâu ấy nhé :love struck: Chúc em khỏe và vui với bầy giặc nhà mình. Thân :party:

Chào em, Hiền đấy phải không? Bé Ginger chính là một trong hai đứa Mũm - Mĩm đón về từ nhà em đó. Không nhận ra nhóc hả? Bé thông minh và nghịch ngợm lắm. Nhưng dạo này hơi kém ăn. Ai nhìn thấy bé cũng khen xinh đẹp và đáng yêu :love struck:. Bé hiện sống vui vẻ với một chị cún và một anh mèo Ba Tư. Ở nhà bé còn có nickname là Bánh Mì, do khi bé nằm ẹp xuống đất trông rất giống ổ bánh mình tròn xoay cả về hình dạng lẫn màu sắc :D. Ông xã chị rất thích gọi bé bằng tên này.

Bé cũng rất thân thiện với người nhưng tính hiếu chiến rất cao, đụng vào bé thường hay cắn, đến nỗi ông xã bảo bé là cái máy đánh nhau :p. Ông xã chị cũng hay bảo rằng chắc do chị đón bé về sớm quá nên bé thường lười, ít chịu rửa mặt hoặc liếm lông kỹ giống như anh mèo Lion. Bây giờ mà gởi bé về cho mẹ bé giáo dục thêm thì quá trễ rồi, mẹ bé sẽ đuổi bé đi khỏi nhà vì mùi mèo lạ :(( Tính tình bé cũng hoang dã hơn bé mèo Lion, ban đầu cũng đi theo anh mèo lớn đi vệ sinh vào hộp cát mèo, nhưng mấy hôm gần đây lại tự động tách riêng go poo poo vào chậu đất lớn trồng cây hoa đào gần đó. Ông xã bảo như vậy là mất giáo dục rồi :) Tối hôm qua ăn cơm có cho bé Bánh Mì một miếng đậu cô ve và cà rốt xào, lần đầu tiên thử cho bé ăn rau và bé ăn hết, làm chị ngạc nhiên hết sức, đang nghĩ sẽ đổi thức ăn một chút, cho bé ăn thêm cá và rau hàng ngày, có lẽ đỡ bị bệnh về đường thận hơn là chỉ ăn thuần thức ăn khô.

À, em còn một bé cùng tuổi bé Ginger, có phải là chị em sanh cùng đợt với nó không? Cho bé Ginger gởi lời thăm bé sâu ấy nhé :love struck: Chúc em khỏe và vui với bầy giặc nhà mình. Thân :party:
Dạ,em là Hiền đây.Hôm bữa bé mèo Mũm em không gả đi nữa mà để lại luôn tại người ta có cọc rồi mà do điều kiện nhà cửa không cho phép với lại lúc đó em nó cũng được gần 2 tháng rưỡi rồi,thấy không nỡ cho đi nữa nên để ở lai với mẹ Pink của tụi nó cho vui luôn,dù nhà em bây giờ nhân khẫu đã lên 6 đứa :doh:.Hôm nay em đặt lại tên cho Mũm là bé Sâu,tại màu lông với phá lắm luôn.Cũng hay chọc mấy anh chị ở nhà lắm,lúc nào cũng là người khơi mào chiến tranh rồi chạy giỡn khắp nhà :not talking:. Bé singer cũng vậy luôn.Đúng là hai chị em mà.Với em bất ngờ nhất là cái thế nằm bẹp như "bánh mì" mà chị nói ý,đúng là y chang của mẹ với chị nó,mà chỉ mẹ nó mới có thế nằm độc đó thôi,lúc nó đi còn nhỏ mà đã học được cách nằm đó rồi ..;;)

biode

Member
Nhờ mọi người chỉ cho tớ chỗ bán Royal Canin đảm bảo với. Tớ toàn mua Whiskas trong siêu thị, mà ở đó thì không thấy có royal canin.

Ở Vuongquocvatnuoi có thấy rao bán Royal Canin, nhưng giá niêm yết có 30.000 đ, rẻ quá nên tớ không biết có phải loại đảm bảo không.

minghn

Member
Người ta nói là hàng rẻ thì không tốt, mà hàng tốt thì không rẻ bạn à :D

biode

Member
Mình muốn những thứ tốt nhất và đảm bảo sức khỏe cho các bé. Thời gian thì lại hạn hẹp nên vẫn phải dự trữ gói đồ ăn khô phòng khi không thể nấu được.
Nhà tớ ở Mễ Trì, gần đường Đỗ Đức Dục. Bạn nào có thể chỉ giúp tớ mua Royal Canin ở gần khu vực này được không?

Kún¥êu

Member
Mình muốn những thứ tốt nhất và đảm bảo sức khỏe cho các bé. Thời gian thì lại hạn hẹp nên vẫn phải dự trữ gói đồ ăn khô phòng khi không thể nấu được.
Nhà tớ ở Mễ Trì, gần đường Đỗ Đức Dục. Bạn nào có thể chỉ giúp tớ mua Royal Canin ở gần khu vực này được không?
Bạn vào trang này để mua hàng nhé: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=63392 Nếu ít thời gian bạn chọn dịch vụ ship hàng đến tận nhà.

Muazzz

Member
Híc, giờ mà cạch thức ăn khô chắc mình chết quá :( Chỉ cố gắng cải thiện bằng cách người ăn gì thì cho mèo ăn cùng thức đó (nếu nó chịu ăn) thôi. Mình phát hiện ra là Lu nhà mình rất thích ăn trứng cút lộn, cho ăn bao nhiêu cũng hết, mình toàn phải hãm vì sợ em ý ăn nhiều đạm quá lại bị đầy bụng :(

Muazzz

Member
Híc, giờ mà cạch thức ăn khô chắc mình chết quá :( Chỉ cố gắng cải thiện bằng cách người ăn gì thì cho mèo ăn cùng thức đó (nếu nó chịu ăn) thôi. Mình phát hiện ra là Lu nhà mình rất thích ăn trứng cút lộn, cho ăn bao nhiêu cũng hết, mình toàn phải hãm vì sợ em ý ăn nhiều đạm quá lại bị đầy bụng :(

txh1403

Senior Member
may mà bé mèo nhà em lại ko thích đồ ăn khô . Cứ thịt bò là nó khoái thôi :D:D