• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lại báo động về thức ăn khô của mèo gây bệnh thận

audy224

Member
huhu ... không đọc bài này chắc mum nhà mình cũng bệnh như các bé kia mất . ngày nào cũng cho nó ăn whiskas . thui từ giờ chuyển đổi thức ăn đi thui ... sút nữa thì làm hại nó

milkygirl6390

Active Member
Hix...hôm qua e sang nhà bác chơi thì thấy con mèo nhà bác bị xích ngoài sân, chị em cũng có lót ổ cho nó nhưng nó cứ kêu gào đòi vào nhà... hỏi mới biết là thằng cu không tự chủ được chuyện đi vs... bác em bắt nó sớm quá...chưa đến 1 tháng tuổi đã bắt nên nó không ăn được cơm, cứ ăn cơm là đi ngoài... mà ăn khô thì lại hết... thế là bác em không biết cho thằng bé ăn me-o...:((...em nghĩ nó bị thận rồi nên mới không tự chủ được như thế, em xem topic của chị Dung thì chị bảo tốn hơn 2,5tr mới chữa khỏi bệnh thận thì em sợ bác em không cho nó đi chữa đâu...:((... mà em thì sinh viên cũng không có tiền nữa...:((... bây giờ phải nhìn nó chết từ từ àh...:((... có cách nào chữa được mà không phải mổ không ạ...??... không cho nó ăn khô nữa cho nó ăn cơm thì nó có hết không ...:((

b0n9xu

Hix...cả nhà cho e hỏi. Bông nhà em mới được 2 tháng, em vào topic thấy mọi người nói ăn thức ăn hạt dành cho meo meo là bị thận nên em cũng không dám cho Bông ăn. :(
Bông nhà em mới chỉ uống sữa và ăn cơm ruốc thôi, sao nó vẫn bị đi bậy (nhìn thì giống bị tiêu chảy) nhỉ? :thingking:

Có phải e cho ăn và uống ko đúng cách ko? :thingking:

Có ai biết cách chăm mèo từ 0 - 3 tháng tuổi ko thì mách em với :waiting:

Em mới gia nhập nên còn thiếu sót, mong cả nhà thông cảm! >:D<

Đây là một số hình ảnh Bông nhà e. Nó mới hơn 01 tháng tuổi thôi ạ! Nhưng đáng (iu) yêu (lém) lắm :love struck:

otawan

Member
Mình nghĩ trong thức ăn của Whistcat và Meo có chất gây nghiện vì mèo thích ăn một trong 2 loại sẽ rất khó từ bỏ và không thích ăn thức ăn khác, đợt trước bình thường mình hay cho mèo ăn Meo nhưng hôm cuối tháng mình mua một bịch to whistcat về nó nhất quyết không chịu ăn và chỉ ngửi rồi bỏ đi thấy vậy mình lại phải cho nó ăn Meo, nhưng bây h mình đang tập cho nó ăn thức ăn tự nấu rồi mặc dù nó bỏ ăn mấy hôm cũng phải chịu thôi !

khổ thế mèo nhà mình ăn được cả 3 loại vì mình cho ăn một ngày 3 loại luôn :) sáng dậy đổ royan canin cho ăn khô,đến 10h nấu thịt+cá+gà+gan cho chúng nó trộn chung với meo-0,xong đổ sẵn whistcat ra cho tụi nó,đến 6h chiều là cả 2 loại hết trơn lại đổ royan cho ăn tới 10h tối lại nấu 1 lần trộn meo-0,tối khuya đổ whistcat khô tiếp :) không ngày nào dư đồ ăn,mà nó lại chẳng nghiện riêng một loại nào hehe:)

bellelove

Member
Hix...cả nhà cho e hỏi. Bông nhà em mới được 2 tháng, em vào topic thấy mọi người nói ăn thức ăn hạt dành cho meo meo là bị thận nên em cũng không dám cho Bông ăn. :(
Bông nhà em mới chỉ uống sữa và ăn cơm ruốc thôi, sao nó vẫn bị đi bậy (nhìn thì giống bị tiêu chảy) nhỉ? :thingking:

Có phải e cho ăn và uống ko đúng cách ko? :thingking:

Có ai biết cách chăm mèo từ 0 - 3 tháng tuổi ko thì mách em với :waiting:

Em mới gia nhập nên còn thiếu sót, mong cả nhà thông cảm! >:D<

Đây là một số hình ảnh Bông nhà e. Nó mới hơn 01 tháng tuổi thôi ạ! Nhưng đáng (iu) yêu (lém) lắm :love struck:

mèo con cho uống sữa và ăn cá cũng dễ bị đi lỏng, chỉ có cơm ruốc là lành nhất. Tuy nhiên sợ thiếu chất thì bạn có thể trộn cá với lượng vừa phải lẫn vào cơm ruốc/thịt nạc, cho ăn phô mai/sữa chua thay vì sữa tươi. Bạn cũng có thể mua Kitten 36 của Royal Canin cho Bông ăn (chị Kún Yêu bán hoặc Cityzoo Xuân Diệu), k sợ thận nhé. Chúc Bông mau lớn

bo_kute

Member
May quá. Trước em cho bé Bo ăn hạt khô mà bé không chịu ăn. Cá cũng không thích. chỉ thích ăn vã thịt(bò,heo,gà,ngan,vit), tôm và đặc biệt là rất thích ăn rau. Vậy mà cũng không thấy bé béo lên. Không biết bé có bị bệnh gì không

hoaimoc

Trước mình đi làm cả ngày cũng hay cho mèo nhà mình ăn Whiskas. Mình không biết nó gây bệnh thận nhưng trước đây bé bị ỉa chảy chữa mãi không khỏi, co ăn Whiskas một phát là ị cục ngay => khỏi bệnh đường tiêu hoá. Giờ thì bé đã ra đi roài

KUTESMILE

Member
chết rồi, hiện tại em cũng đang cho 3 con mèo nhà em ăn Me-O nhưng chỉ là ăn chơi thôi, chứ vẫn ăn cơm là chủ yếu không biết có làm sao không nữa?

ILeana

Tình hình là nhà mình cũng nuôi 2 em mèo mà đọc xong bài này thấy ghê quá. Bình thường nhà mình chỉ cho mèo ăn whiskas vào buổi sáng ( khoảng chục hạt mỗi con ) và thỉnh thoảng buổi khác ( lúc nó nổi hứng xin xỏ ko cầm lòng đc ) :rolling eyes: Còn 2 bữa chính trưa và tối đều ăn cơm.

Thực đơn thường là:
1. Cơm trộn với ruốc thịt lợn. Tuy nhiên suôt 1 thời gian chỉ ăn cơm với ruốc lợn và ăn sáng whiskas thì mèo hay bị tiêu chảy. Mẹ mình cho là ăn ruốc lợn thiếu canxi nên đã thay đổi thực đơn, cho ăn nhiều xương gà hơn thì thấy đỡ tiêu chảy hẳn, vấn đề là ko phải lúc nào nhà mình cũng ăn thịt gà nên món này bị hạn chế
2. HIện tại hết ruốc nên mèo ăn cơm với tôm khô xay mịn ( có vẻ không đc thich lắm,vì ko ăn nhiều, nhưng ngửi thấy mùi thì kêu ằm ĩ )
Ngoài phần đạm chính trên thì mèo nhà mình phải gọi là ăn tạp rất nhiều. Ví dụ : dưa hầm thịt bò,rau bắp cải luôc + xào, canh, súp lơ,cải,măng ( tết vừa rồi tiêu thụ khá nhiều),su hào ...... Nói chung là ăn rau củ rất tốt,cho đến đâu hết đến đấy,khoái hơn cơm ruốc :D
Tuy vậy mèo nhà mình cũng vẫn thỉnh thoảng nôn hoặc tiêu chảy,dù vẵn ăn và chạy nhảy tốt /:) Các bạn tư vấn hộ mình xem thực đơn trên đã đc chưa,có cần thay đổi j ko, và có cần bỏ hẳn whiskas ko? Mèo nhà mình khoái,nhưng nhiều lúc ốm thì bỏ ăn whiskas hoặc ăn ít,chứ ko đến nỗi nghiện ko chịu ăn cơm.Thanks :praying:

mei_chan

Member
May là đọc được topic này k thì chít e đang định cho 2 đứa nhà e ăn me-o nhưng đọc được e cạch lun..
Tình hình là e hay cho mèo nhà e ăn gan luộc cắt nhỏ trộn với 1 ít ruốc thịt lợn nên bọn này ăn vèo cái hết lun mèo cái sinh e bé thì lúc nào cũng căng đầy sữa...e quyết k thay đổi thức ăn nữa cứ thực đơn này mà ăn cho lành

Zen189

Member
Nhà em sắp tới sẽ chuyển sang cho mèo ăn cá nấu, vậy khi nấu có nên cho muối không? Mèo ăn muối có bị hại gì không?

hoalinh

Member
Tình hình là nhà mình cũng nuôi 2 em mèo mà đọc xong bài này thấy ghê quá. Bình thường nhà mình chỉ cho mèo ăn whiskas vào buổi sáng ( khoảng chục hạt mỗi con ) và thỉnh thoảng buổi khác ( lúc nó nổi hứng xin xỏ ko cầm lòng đc ) :rolling eyes: Còn 2 bữa chính trưa và tối đều ăn cơm.

Thực đơn thường là:
1. Cơm trộn với ruốc thịt lợn. Tuy nhiên suôt 1 thời gian chỉ ăn cơm với ruốc lợn và ăn sáng whiskas thì mèo hay bị tiêu chảy. Mẹ mình cho là ăn ruốc lợn thiếu canxi nên đã thay đổi thực đơn, cho ăn nhiều xương gà hơn thì thấy đỡ tiêu chảy hẳn, vấn đề là ko phải lúc nào nhà mình cũng ăn thịt gà nên món này bị hạn chế
2. HIện tại hết ruốc nên mèo ăn cơm với tôm khô xay mịn ( có vẻ không đc thich lắm,vì ko ăn nhiều, nhưng ngửi thấy mùi thì kêu ằm ĩ )
Ngoài phần đạm chính trên thì mèo nhà mình phải gọi là ăn tạp rất nhiều. Ví dụ : dưa hầm thịt bò,rau bắp cải luôc + xào, canh, súp lơ,cải,măng ( tết vừa rồi tiêu thụ khá nhiều),su hào ...... Nói chung là ăn rau củ rất tốt,cho đến đâu hết đến đấy,khoái hơn cơm ruốc :D
Tuy vậy mèo nhà mình cũng vẫn thỉnh thoảng nôn hoặc tiêu chảy,dù vẵn ăn và chạy nhảy tốt /:) Các bạn tư vấn hộ mình xem thực đơn trên đã đc chưa,có cần thay đổi j ko, và có cần bỏ hẳn whiskas ko? Mèo nhà mình khoái,nhưng nhiều lúc ốm thì bỏ ăn whiskas hoặc ăn ít,chứ ko đến nỗi nghiện ko chịu ăn cơm.Thanks :praying:
Cho ăn ít cơm thôi , độ 1 thìa cafe cơm còn đâu là thịt

meonho

Member
Đọc mà sợ quá! Bọn mèo nhà meonho toàn ăn hạt whiskas.
Giờ cho cơm, thịt, cá...tụi nó cứ ngồi nhìn. Con bé Đeng, nhảy lên nhai cả bịch đựng hạt, nếu hông đổ hạt cho nó ăn.
Sao mà lo ghê!

jayychouvt

Nhà mình có 4 chú mèo, thực ra một chú vừa đi chơi mất 5 ngày nay, nhưng mình vẫn không quen được với việc đó, vẫn nghĩ như là nhà có 4 con như hồi trước vậy đó. Nhà mình toàn phải đi mua cá tươi, tép nhỏ cho nó ăn, hôm nào không có thì cho ăn tạm cơm với chà bông, không bao giờ dùng thức ăn sẵn khô như vậy, làm sao mà không suy thận được. Xin đừng bỏ bê những chú mèo, chúng ta dành cho nó sự quan tâm, chăm sóc thì cũng có thể bớt chút thời gian cho bữa ăn của nó, phải không các bạn.

Miewmiew

Member
Antonio nhà mình hôm nay đi tè sao nước tiểu có màu hồng rồi, hic, trong nước tiểu có lẫn những mảng đỏ đỏ, nhưng nó vẫn đi tiểu đều đặn, vẫn chạy nhảy bình thường, lo quá, hậu quả của việc ăn Me-o đây mà

Phu Dung

Moderator
Bạn Miewmiew phải đưa nó đi BS đi, đi tiểu hồng có vẩy đỏ là dấu hiệi viêm thận hoặc tổn thương đường tiểu; để ít lâu nó sẽ bị hư thận, lúc đó rất khó chữa đấy. Bạn cho nó uống nước lá mã đề, rễ tranh để thông tiểu nhé. Nó ko uống thì ép nó phải uống.

vits2be

Member
Vậy mọi người cho mình hỏi cho ăn Royal có bị bệnh thận như me-o và whiskas không . Mình mới nuôi mèo lên sức khoẻ của mèo là quan trọng , cho ăn thức ăn khô thì nhàn hơn nhưng không tốt mình sẽ chăm mèo hơn. Thanks các bạn