• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lại báo động về thức ăn khô của mèo gây bệnh thận

Các ah các chị cứ cho nó ăn thức ăn Hạt, rồi lâu lâu cho tụi nó ăn thêm ít rau muống là được.Tiểu đội nhà em cứ như vậy mà ăn thôi. mà không hiểu sao nó ăn thức ăn hoài mà không ngán !

Mèo nhà em trước cho ăn cơm với cá hoặc thịt gà nhưng nó cũng chả chịu ăn nhiều. Người vẫn k béo được.( ăn được 3 năm liền ) đổi sang wishkat thì nó ăn rất khỏe, lúc nào cũng đòi ăn và ăn suốt ngày. Bh có cho nó ăn cá nó cũng k ăn. Có hôm hết thức ăn khô chưa mua được, nó đói kêu loạn lên mà cho ăn cá cũng không ăn, thử cho thịt gà cũng không ăn. Nó nhịn đúng 1 ngày luôn, và đợi có thức ăn khô nó mới ăn. Phân nó đi hơi rắn thì phải. Nhưng nó k chịu ăn cá thì làm ntn bh???

nguyenthuy

Member
Đối với những nhóc mèo lớn thì mình ko biết làm thế nào cho nó bỏ ăn hạt (vì mèo nhà mình từ nhỏ đã cho ăn cơm với cá, thịt, rau nên ko có kinh nghiệm). Còn mấy nhóc mèo nhỏ thì các bạn thử nhai thật kĩ cơm (như cháo ấy) rồi trộn đều với cá thịt băm nhỏ xem sao. Cũng có thể trộn thêm cả rau (đã nhai nhỏ) vào thức ăn. Mình luyện cho Bommi nhà mình theo cách này, cô nàng ăn ngon lành à, bây giờ còn ko ăn hạt khô nữa cơ, béo nùng nục. Chỉ phải cái ăn cá thì phân nhão với lại mình cũng hơi lo nó bị giun, híc

okapi

Miu nhà mình không ăn và đi đại tiểu tiện gì gần 1 tuần nay, nó luôn cố rặn mà không đi đc rất tội nghiệp, giờ trông nó thở rất yếu chỉ nằm một chỗ, mình lo quá không bít nó bị bịnh gì nữa, nó chỉ toàn ăn thức ăn khô

ttmy2407

Member
Miu nhà mình không ăn và đi đại tiểu tiện gì gần 1 tuần nay, nó luôn cố rặn mà không đi đc rất tội nghiệp, giờ trông nó thở rất yếu chỉ nằm một chỗ, mình lo quá không bít nó bị bịnh gì nữa, nó chỉ toàn ăn thức ăn khô
Bạn cho em nó đến bác sĩ ngay đi, nguy hiểm quá bạn ơi!!

sunmi

Member
bữa nay mimi nhà sunmi ăn cơm với cá nục chiên được rồi. Nhưng vì ban ngày đi làm, không có ai ở nhà nên đành tạm cho em nó ăn tiếp hạt, nhưng để ít thôi, để em nó đỡ lục lọi khi đói. Thường thì ban ngày ngủ lì suốt, cũng ít ăn.

Phu Dung

Moderator
Chết thật bạn ơi, tình thế như vậy là nguy hiểm lắm rồi. Ngày mai là thứ Hai, chắc các phòng khám đã làm việc lại rồi. Nếu bạn không ngại xa, có thể đem đến phòng khám của thạc sĩ Cẩm Vân ở số 321 Nguyễn Thị Nhỏ P.16 Q.11 (gần ngã 3 Nguyễn Thị Nhỏ - Nguyễn Chí Thanh) thì khả năng cứu được sẽ cao hơn.

Mong em nó sớm bình phục. Thương nó quá.

sunmi

Member
Chị Phudung ơi, kiểu như chị em mình ở Q7 mà lên Q11 thì cũng xa quá chị. Ở Q7 mà có bạn nào khi mèo nhà bị vấn đề gì thì cũng có thể đưa vô petcare Phú mỹ Hưng nhé! Đi xa thì các em nó bị mất sức lắm.

Phu Dung

Moderator
Nhưng petcare Q.7 nhỏ lắm bạn ạ. Hôm Mít bị bệnh, mình phải bao xe ôm lên Q.11 chứ đi taxi hiếm xe chịu chở. Đi hơn 30' đấy. Ở phòng khám có thiết bị để siêu âm, gần Labo để gửi máu đi xét nghiệm nên phải cố đi thôi. Vì vậy mà mình phải gửi Mít lại điều trị nội trú chứ không mang về nhà được. Sau gần 3 tuần nằm viện thì về nhà phải mất mấy hôm nó mới quen nhà.

Xin phép cho em hỏi 1 câu hơi lạc đề: vẫn biết thức ăn khô là không tốt cho mèo, có thể gây bệnh thận. Vậy đối với chó thì sao ạ? Có đáng lo ngại không?

Phu Dung

Moderator
Đối với chó cũng không có khác đâu bạn ạ. Trước đây chó của trường đua chó Vũng Tàu cũng bị bệnh thận chết hàng loạt đấy. Có điều là thạc sĩ Cẩm Vân có nói với mình rằng chó có thể uống thuốc Kim Tiền Thảo để phòng ngừa được, còn mèo thì đã có cho thử nhưng có phản ứng không dung nạp được. Cô bạn đồng nghiệp của mình có kể về một con chó của người quen cô ấy bị sỏi thận đã mổ (lấy ra cục sỏi rõ to) mỗi ngày phải uống Kim Tiền Thảo. Con chó nhận thức được rằng uống thứ đó tốt cho nó nên chỉ cần lấy viên thuốc ra là tự nó liếm và nuốt viên thuốc, không cần phải nhét vào mồm gì cả.

Như vậy bạn vẫn cần theo dõi chó của bạn (nhất là chó đực vì nhũng con cái đường tiểu ngắn, thẳng và rộng hơn nên dễ thải các chất cặn trong bàng quang và thận ra hơn). Nếu thấy có dấu hiệu xấu thì phải cho đi BS ngay.

chết thật vậy mà từ trước đến nay nhà em toàn cho chú miu ăn thức ăn khô cả
chi phudung cho em hỏi có loại thức ăn khô nào tốt không?

Phu Dung

Moderator
Nếu nói là tốt thì chả có loại thức ăn công nghiệp nào tốt cả, chỉ có loại có nguy cơ cao và loại ít nguy cơ hơn thôi. Hiện nay mình cho lũ tham ăn nhà mình ăn FIT 32, giá 930k/ 10kg, chúng nó ngon miệng lắm nhưng chưa biết mai sau ra sao. Chỉ tạm yên tâm là BS nói chưa thấy mèo ăn FIT 32 bị bệnh thận chứ ăn mấy thứ kia thì bệnh đầy ra.

Cún Mèo

Member
Chị Dung ơi, em phát rồ vì bọn mèo rồ nhà em rồi...

Lần trước em mua cá nục hoa, loại cá to ngon là 30K/kg, bỏ đầu, bỏ ruột, bỏ đuôi, về làm ruốc thơm lừng cho bọn nó... Thì nhất định chúng nó không ăn. Trộn cơm xong để đấy, chúng nó thà chết đói chứ không chịu ăn ruốc cá, lại còn vừa nhìn bát cơm vừa ngước mắt lên chửi em ầm ĩ nhà cửa... Khổ không thể tả.

Lần sau, em lại mua cá đó, cũng bỏ đầu, ruột đuôi, rán lên rồi gỡ xương, giã ra (nhưng chỉ giã dập, không làm tơi lên), trộn cơm thì chúng nó cũng lúc lắc ăn được một ít.

Bây giờ em có cách này, vẫn là cơm trộn cá, nhưng em trộn thêm một ít hạt để lừa chúng nó... Thế là trong lúc bới hạt ăn, chúng nó vẫn phải ăn cơm...

Việc lừa đảo này của em nghe chừng có vẻ ổn, chúng nó chịu ăn thêm cơm chị ạ... Mà đỡ tốn kém hẳn đi..

Chị thử một lần như em xem sao nhé.

ngudaymuon

Active Member
Chị Dung ơi, em phát rồ vì bọn mèo rồ nhà em rồi...

Lần trước em mua cá nục hoa, loại cá to ngon là 30K/kg, bỏ đầu, bỏ ruột, bỏ đuôi, về làm ruốc thơm lừng cho bọn nó... Thì nhất định chúng nó không ăn. Trộn cơm xong để đấy, chúng nó thà chết đói chứ không chịu ăn ruốc cá, lại còn vừa nhìn bát cơm vừa ngước mắt lên chửi em ầm ĩ nhà cửa... Khổ không thể tả.

Lần sau, em lại mua cá đó, cũng bỏ đầu, ruột đuôi, rán lên rồi gỡ xương, giã ra (nhưng chỉ giã dập, không làm tơi lên), trộn cơm thì chúng nó cũng lúc lắc ăn được một ít.

Bây giờ em có cách này, vẫn là cơm trộn cá, nhưng em trộn thêm một ít hạt để lừa chúng nó... Thế là trong lúc bới hạt ăn, chúng nó vẫn phải ăn cơm...

Việc lừa đảo này của em nghe chừng có vẻ ổn, chúng nó chịu ăn thêm cơm chị ạ... Mà đỡ tốn kém hẳn đi..

Chị thử một lần như em xem sao nhé.
Lần đầu tiên cai hạt khô cho Xù nàh em, em cũng phải lừa đảo thế đấy ạ. Lấy một ít hạt khô ra, nghiền nhỏ rồi trộn lẫn vào đống thức ăn của nó. Nó ngửi thấy mùi thức ăn khô, nó cắm mặt vào ăn. Rồi dần dần cho ít hạt dần đi là nó quen, không thèm hạt khô nữu. hạt khô cũng có chất gây nghiện nên cai cũng phải cai từ từ chị ạ. :)

hoalinh

Member
Thỉnh thoảng mình bận rộn không thể làm thức ăn sẵn cho mèo nhà nên có mua một gói thức ăn khô wishcat trong hộp giấy để cho nó ăn vì nghĩ rằng nó ăn một hai bữa để chữa cháy có lẽ cũng ko sao nhưng trái lại nó ko ăn , chỉ ngửi thui cho dù đã ngâm nước ấm cho mềm ra .Nó chịu đói nhất quyết không ăn .Mình thấy hầu như mèo nào cũng khoái ăn thức ăn khô nhưng miu nhà mình lại ko chịu ăn , thật kì lạ

rycko

trời thức ăn khô độc hại như thế thì lúc nào gấp quá cho ăn tạm mì tôm khô còn lành hơn. mèo nhà e ngoài bữa cơm ra lúc nào đói toàn ăn mì hảo hảo :)) mọi ng thử xem!

Thỉnh thoảng mình bận rộn không thể làm thức ăn sẵn cho mèo nhà nên có mua một gói thức ăn khô wishcat trong hộp giấy để cho nó ăn vì nghĩ rằng nó ăn một hai bữa để chữa cháy có lẽ cũng ko sao nhưng trái lại nó ko ăn , chỉ ngửi thui cho dù đã ngâm nước ấm cho mềm ra .Nó chịu đói nhất quyết không ăn .Mình thấy hầu như mèo nào cũng khoái ăn thức ăn khô nhưng miu nhà mình lại ko chịu ăn , thật kì lạ
Mèo nhà em giống anh anh ơi, hôm đón con Ly mua cả royal canin ở cityzoo, nó chả thèm ăn hạt nào. Vẫn con đấy nguyên cả túi, phí ơi là phí. Không biết mèo nhà ai ăn để tặng lại, không thì phí quá!

ngudaymuon

Active Member
Mèo nhà em giống anh anh ơi, hôm đón con Ly mua cả royal canin ở cityzoo, nó chả thèm ăn hạt nào. Vẫn con đấy nguyên cả túi, phí ơi là phí. Không biết mèo nhà ai ăn để tặng lại, không thì phí quá!
Khi nào mang Bum đến mang theo cho chị. :D Gấu nhà chị thỉnh thoảng vẫn phải ăn hạt khô vì nó bị phân lỏng mà.

mình không biết loại thức ăn khác thế nào chứ loại me-o gây nghiện kinh khủng 1 lần mình cho 2 em mèo ăn thử vậy mà bây h chúng bị nghiện luôn, chả chịu ăn loại thức ăn nào khác chỉ thích loại đó thôi
Mà loại thức ăn đó lại rất có hại cho đường ruột, không tốt bằng các loại thức ăn khác đâu, nhìn qua phân của 2 em mèo nhà mình là mình biết ngay