• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khoe bé Rough Collie màu Blue Merle thuần chủng vừa mua ^^

minhcuong

Active Member
Hì khen hay chê là quyền của bạn mà, còn mình thích là được, ko quan tâm ai ý kiến ^^.
Khai sinh loại gì là sao mình ko hiểu?
Mình biết nếu so về kiểu lông thì con này của mình ko đẹp bằng Border Collie lông dài cơ bản, nhưng nếu bạn hỏi mua 1 Breeder bán Border Collie thì màu lông ngắn như con này mắc tiền hơn các con lông dài ^^. Mình mua nó vì mình muốn nuôi những con cún mà ở VN chưa có ai đụng hàng với mình ^^, chứ mua Border Collie thì đơn giản quá rồi ^^.
Hi Andy,

Mình và bà xã cũng mê BC lắm. Xem ảnh và video BC không biết bao lâu rồi. Cứ nghe thấy BC ở Hà nội lại đến xem. Chú BC nay có vẻ hơi là lạ. Xinh thì rất xinh, nhưng đầu thủ BC nó cũng có tiêu chuẩn. Bạn chịu khó tìm kiếm Google hay Bing là sẽ cảm nhận được.

Tuy nhiên, với BC thì hình dáng chỉ là thứ yếu dễ huấn luyện và chạy nhảy tốt mới quan trọng. Rất mong chờ những video trick bạn dạy chú BC này trên YouTube.

Thấy bạn nói là con Rough Collie có Full Registration - có thể đi show & nhân giống.

Nên tôi hỏi con Border Collie này có Full Registration - có thể đi show & nhân giống? Hay là Limited Registration - 6 tháng phải thiến?

Rất mong nhận được câu trả lời của bạn.

Khai sinh loại gì là sao mình ko hiểu?

Mình biết nếu so về kiểu lông thì con này của mình ko đẹp bằng Border Collie lông dài cơ bản, nhưng nếu bạn hỏi mua 1 Breeder bán Border Collie thì màu lông ngắn như con này mắc tiền hơn các con lông dài ^^. Mình mua nó vì mình muốn nuôi những con cún mà ở VN chưa có ai đụng hàng với mình ^^, chứ mua Border Collie thì đơn giản quá rồi ^^.

andyaus155

Active Member
Hi Andy,

Mình và bà xã cũng mê BC lắm. Xem ảnh và video BC không biết bao lâu rồi. Cứ nghe thấy BC ở Hà nội lại đến xem. Chú BC nay có vẻ hơi là lạ. Xinh thì rất xinh, nhưng đầu thủ BC nó cũng có tiêu chuẩn. Bạn chịu khó tìm kiếm Google hay Bing là sẽ cảm nhận được.

Tuy nhiên, với BC thì hình dáng chỉ là thứ yếu dễ huấn luyện và chạy nhảy tốt mới quan trọng. Rất mong chờ những video trick bạn dạy chú BC này trên YouTube.
Hì nếu nói về ngoại hình thì mình đã mua 1 bé Rough Collie rồi đó, còn BC thì mình thích vì nó thông minh. Đúng ra thì màu toàn thân trắng với đầu đen ko phải tiêu chuẩn của BC được công nhận, nhưng mình thích khác người nên chọn con này vì nhìn nó mới lạ.
Mình đem so sánh 2 bé BC và RC của mình với nhau thì có những nhận xét thế này:
- BC mình đi đâu nó bám sát, để ý từng hành động của mình --> hướng dẫn làm tricks dễ vì nó tập trung. RC thì mải chơi ko tập trung, cứ phải chạy theo nó.
- Cả 2 loại Collie đều ko sủa, trừ khi nô đùa với nhau.
- BC dữ dằn hơn RC. Khi đùa giỡn cùng nhau, RC thì sủa nhặng lên, thậm chí khi bị con BC cắn đau cũng chỉ kêu đau rồi đùa bình thường, BC thì nếu làm nó đau, nó phí lên cắn liền và gầm gừ dọa.

Cho đến giờ bé BC mới về nhà có 1 hôm nên chưa nói được gì, và trình độ dạy chó của mình cũng có hạn, nên để vài hôm mình cho nó quen rồi dạy, xong quay clip cho bạn coi.

Cám ơn bạn vì những giải đáp rất rõ ràng!

Bạn lưu ý nhé: Khi bạn mua nó (đầu tháng 1) => chó con là 8 tuần tuổi, tức là ~ 2 tháng
Khi bạn về VN là đầu tháng 5 => chó con đã qua 6 tháng tuổi.

Bạn hỏi thử thủ tục thú y lúc đó có vướng gì không? Không có đến gần lúc về lại không làm thủ tục chuyển về được thì lại mệt!

Chúc vui!

@ Trong 1 phim quảng cáo cho xe Chevrolet thì các nhãn xe Chevrolet được hình thành dựa trên một số các đặc điểm nổi trội của các giống chó khác nhau

Tốc độ và sự duyên dáng của Borzoi;
Bền bỉ và chịu đựng thời tiết khắc nghiệt của đám chó kéo xe trượt tuyết;
Thân thiện với con người của giống chó dắt người mù;
Lội nước tốt của các giống Flushing & Water Spaniel
Chắc chắn, mạnh mẽ và cơ động của các giống Terrier
..... không nhớ hết

và đặc biệt: tính linh hoạt, bền bỉ và thông minh của Border Collie.

Tôi rất thích khoảng 1 phút đầu tiêu về đoạn quảng cáo này - quay cảnh 1 chú Border Collie lùa 1 đàn cừu khoảng 100 con vô cùng chuẩn xác và thông minh!

Với Border Collie thì khả năng làm việc vẫn là nổi trổi! Còn màu trắng thì chắc là để phòng một số bệnh tai mắt mà nói chung, những con chó trắng dễ mắc phải thôi!

Thực ra ý định của mình khi mua cún là chỉ để nuôi chứ ko nhân giống, nhưng gặp đúng trại kia vì chồng của chủ trại phải phẫu thuật, ko ai chăm đàn chó nên họ phải bán hết đàn chó con, bao gồm cả 1 con con duy nhất họ đăng ký Full registration làm giống để đi show và cho sinh sản.
Con BC của mình là đăng ký Limited Registration, trong thời gian ở Úc thì 6 tháng phải thiến, nhưng ra ngoài nước Úc thì ko sao.
Tháng 5 mình về Vietnam ở luôn nên cũng ko ngại gì cả.Dog Eye

maxdown

Member
Thực ra ý định của mình khi mua cún là chỉ để nuôi chứ ko nhân giống, nhưng gặp đúng trại kia vì chồng của chủ trại phải phẫu thuật, ko ai chăm đàn chó nên họ phải bán hết đàn chó con, bao gồm cả 1 con con duy nhất họ đăng ký Full registration làm giống để đi show và cho sinh sản.
Con BC của mình là đăng ký Limited Registration, trong thời gian ở Úc thì 6 tháng phải thiến, nhưng ra ngoài nước Úc thì ko sao.
Tháng 5 mình về Vietnam ở luôn nên cũng ko ngại gì cả.Dog Eye
hi chào bạn,cho mình hỏi trường hợp nếu mình ko thiến mà ở úc luôn thì bị xử lý thế nào?ai sẽ giám sát việc thiến này?tks bạn

ki ki

Member
Xinh quá! Giờ nhìn em này mới nhớ ngày xưa cùng phố nhà em có nhà nuôi Rough Collie. Đó là những năm đầu 1990, trong lúc nhà nhà nuôi chó Nhật, người người nuôi chó Nhật thì em Collie lông vàng đen này là nỗi kinh hoàng bởi vì sao mà nó to thế, nhìn nó lạ thế. Mọi người ai đi qua cũng sợ nó nhảy xồ vô táp cho miếng. Chỉ có em với bản tính sẵn có là yêu chó mèo dám can đảm vuốt cổ nó, vừa vuốt vừa run. Biết tại sao em dám không? Vì nó rất xinh, mặt lại thông minh và hiền nữa. Chúc mừng anh có em cún đẹp nhé.

maxdown

Member
mình cũng ko hiểu vì chó ở tuần thứ 7 làm sao mà thiến được?làm sai có thể làm chó tử vong như chơi do sức khỏe còn yếu.

minhcuong

Active Member
Kính mong hai bác Aussie và Yankee hạ hỏa - Coooool doown.....

Tặng hai bác links về con chó BC có khả năng nhớ hơn 300 từ. Dòng Border Collie có trí thông minh tuyệt vời.

Mình dạy Lab nhà mình chật vật cả 1 năm trời nó biết thêm khoảng 6-8 lệnh. :(

Chuyện triệt sản hai bác tranh luận làm gì cho mệt. Quay lại chủ đề Border Collie thú vị hơn.

andyaus155

Active Member
Hì nhờ các mod xóa dùm các bài tranh luận trong topic của mình, ở đây mình chỉ khoe cún thôi ^^

andyaus155

Active Member
Update hình Saem (rough collie) khi được 10 tuần tuổi ^^

Đây là 1 số hình mình chụp khi bé Rough Collie của mình được 10 tuần tuổi ^^

Con Lợn Lòi

Active Member
Chó đẹp quá, mùa hè chắc hơi khổ em nó chút nhưng có chú chó đẹp vậy thì hà hấn gì! :-bd:-bd

andyaus155

Active Member
Chó đẹp quá, mùa hè chắc hơi khổ em nó chút nhưng có chú chó đẹp vậy thì hà hấn gì! :-bd:-bd
Hì mấy hôm này Melbourne toàn trên 40 độ, có hôm lên 45 độ nên lông hơi xơ xác và xù lên, mình phải lấy bể bơi di động của đứa em đổ nước vào cho nó nhảy vào nghịch hix

Boo09

Member
Chào bạn , mình đang có ý định nhận nuôi một em giống này , mình hiện tại đang ở BK và bé đã được 9 tháng , bạn có thể cho mình kinh nghiệm nuôi bé được không???mình hiện tại cũng đang có 3 em cún thuộc giống working dog và đang muốn nhận thêm bé này vì giống này mình rất ham và cũng vì người nuôi không có điều kiện chăm nữa , nên trước khi mình nhận em nó , mình muốn tham khảo ý kiến của những bạn đã có kinh nghiệm . Đây là hình của em nó do chủ cung cấp cho mình

andyaus155

Active Member
Chào bạn , mình đang có ý định nhận nuôi một em giống này , mình hiện tại đang ở BK và bé đã được 9 tháng , bạn có thể cho mình kinh nghiệm nuôi bé được không???mình hiện tại cũng đang có 3 em cún thuộc giống working dog và đang muốn nhận thêm bé này vì giống này mình rất ham và cũng vì người nuôi không có điều kiện chăm nữa , nên trước khi mình nhận em nó , mình muốn tham khảo ý kiến của những bạn đã có kinh nghiệm . Đây là hình của em nó do chủ cung cấp cho mình
Chào bạn!
Xin lỗi do bạn chỉ post hình mà ko nói chiều cao, cân nặng và xuất xứ nên mình chỉ có thể dựa vào hình dáng và khuôn mặt mà đoán thui :blusshing:, theo như mình thấy thì giống chó của bạn nhìn có vẻ giống như Australia Shepherd Dog.
Australia Shepherd Dog đặc điểm là chủ yếu có màu Blue Merle (bao gồm 4 màu trên thân: màu xám chủ đạo, điểm thêm đen, trắng và da cam), nhưng con của bạn ko có màu da cam nên...khó nói quá :nailbitting:
Lông của loài này nhìn hao hao giống Rough Collie như của mình nhưng ngắn hơn, ko dài.
Mình đưa 1 vài hình của Australia Shepherd Dog cho bạn coi xem giống của bạn ko nhé, còn thông tin chăm sóc tiêu chuẩn, nếu bạn ko dịch tiếng Anh được thì mình sẽ kiếm thông tin rồi dịch cho bạn sau Dog Eye

Boo09

Member
Cám ơn bạn Andy nhiều , những tấm hình này cũng do chủ cung cấp , mình chỉ mới liên lạc bằng mail cho chủ để hỏi thăm tình hình của cún , chủ cho mình thông tin là bé 9tháng và tính tình của bé , chứ chưa cho gì nhiều , mình cũng đang bàn tg để đi gặp bé và chủ luôn , mình thích giống này vì theo đọc các bài trên dd thì giống này thông minh và biêt nghe lời :) Hiện tại mình cũng đang search trên google về giống chó này để biết cặn kẽ hơn trước khi quyết định nhận bé về làm bạn với các bé nhà mình :)
Cám ơn bạn lần nữa !

andyaus155

Active Member
Cám ơn bạn Andy nhiều , những tấm hình này cũng do chủ cung cấp , mình chỉ mới liên lạc bằng mail cho chủ để hỏi thăm tình hình của cún , chủ cho mình thông tin là bé 9tháng và tính tình của bé , chứ chưa cho gì nhiều , mình cũng đang bàn tg để đi gặp bé và chủ luôn , mình thích giống này vì theo đọc các bài trên dd thì giống này thông minh và biêt nghe lời :) Hiện tại mình cũng đang search trên google về giống chó này để biết cặn kẽ hơn trước khi quyết định nhận bé về làm bạn với các bé nhà mình :)
Cám ơn bạn lần nữa !
Hì bạn nên hỏi rõ chủ của con chó đó là nó thuộc giống gì, và bình thường họ chăm sóc ra sao thì lúc đó mới biết đường mà chuẩn bị nuôi nó.