• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khoe bé Rough Collie màu Blue Merle thuần chủng vừa mua ^^

andyaus155

Active Member
Đây là bé gái 7 tuần tuổi (sinh ngày 26/10/2009) được chọn ra để đi dự Champion of Dog Show toàn nước Úc trong 6 bầy cún sinh ra năm vừa rồi của trại. Đáng nhẽ bà chủ trại ko bán mà giữ lại cho đi show, bà ấy chỉ rao bán con đực Limited Reg (ko được đi show, sau 6 tháng phải thiến). Mình lúc đầu định mua con đực nhưng có người mua mất, mình phàn nàn là tiếc, đúng lúc đó chồng bà ấy phải đi bệnh viện phẫu thuật, ko ai chăm chó nên bà ấy phải bán hết chó con, trong đó có em của mình ;D

Em nó được đăng ký Full Registration của AKC (được quyền nuôi nhân giống và đi show)
Khi mua đã có hết giấy tờ bao gôm: gia phả, giấy tiêm vaccin, micro chip, C.E.A test ....

Gia phả: 8)

Còn đây là hình của em nó: ;D

Bé này hiện đang ở Australia với mình, sẽ về VN vào giữa năm sau ;D

minhcuong

Active Member
Bạn ở đó nghiên cứu cả Border Collie 2 màu trắng đen nhé. Dòng này rất hay.
Có bạn TieuMaoNgoc ở VietPet cũng đang quan tâm Border Collie dòng working, chạy suốt ngày ở trang trại để lùa cừu ý.

Thủ tục, chi phí nhập cún từ Úc về VN bạn nên tìm hiểu từ bây giờ. Có kinh nghiệm chia xẻ với mọi người nhé,

Cảm ơn nhiều,

Ms Linh

Member
em nó đẹp quá!! Đẹp lộng lẫy ý!! :X Chúc cún hay ăn chóng lớn nhé!! >:D<

Chúc mừng bạn đã sở hữu một em cún đẹp thuần chủng :-bd Như anh Cường đã nói, chắc mình sẽ học hỏi kinh nghiệm của bạn để cũng được sở hữu những chú cún tuyệt vời thế này :D Mình rất thích giống Border Collie và Poodle

CookySaigon

Member
Chào bạn....

Không biết có phải bạn đã alo cho mình vào sáng sớm (giờ VN) ...hôm tuần rồi phải hông ta........:) .....Chúc mừng bạn đã có một em cún đúng ý.....nếu thuận tiện bạn cho cả nhà xem thêm hình em cún này ngoài sân .....đang vận động nhé....chưa thấy đuôi hết nhỉ.....:love struck:

....Nhìn bốn chân tếu phết ....một chân không đụng hàng....:-bd (Xem Video mỏi cổ quá )

andyaus155

Active Member
Không biết có phải bạn đã alo cho mình vào sáng sớm (giờ VN) ...hôm tuần rồi phải hông ta........:) .....Chúc mừng bạn đã có một em cún đúng ý.....nếu thuận tiện bạn cho cả nhà xem thêm hình em cún này ngoài sân .....đang vận động nhé....chưa thấy đuôi hết nhỉ.....:love struck:

....Nhìn bốn chân tếu phết ....một chân không đụng hàng....:-bd (Xem Video mỏi cổ quá )
Hì là em đó, em có hỏi anh kinh nghiệm mang chó về VN vì lúc đó em chưa biết :blusshing:.
Giờ thì em biết rõ rồi :love struck: . Mấy hôm nay em bận đi làm nên chưa có quay video mới, để lát quay rồi cho lên forum ^^

@@ TieuMaoNgoc: Thứ 3 tuần tới mình bắt 1 bé Border Collie mà dòng lông ngắn chứ ko phải lông dài. Bé này ko có gia phả vẻ vang nhưng về cá nhân bé thì đã có tất cả giấy tờ chứng nhận sức khỏe tốt (vacxin, tẩy giun, ....) Dog Eye
Vì mình thấy mấy con trắng đen mặt dữ và gian quá nên mình mua 1 bé ko giống ai ^^, đầu đen trắng và thân trắng muốt ^^
Hình của bé đó đây:

Giống chó này được xếp đầu bảng về chỉ số thông minh, ngoại hình cũng rất đẹp.
Chúc mừng bạn sở hữu 1 con chó đẹp và thông minh

becool

Member
Chú chó của bạn rất xinh xắn.
Sinh ngày 26/10/2009, đến hôm nay mà đã tuyên bố là dùng để đi show thì có quá sớm không? Nếu được bạn cho xin cái link của breeder được không?
Em này mang về VN chăm sóc chắc là vất vả nhiều.

becool

Member
giống này chăm sóc bộ lông thôi,ngòai ra so với rott hay GSD thì đâu có gì vất vả,quấn chủ lắm,thích mấy giống hiền hiền mến chủ hiếu khách vậy nè.
Nếu chăm sóc bộ lông đơn giản thì chủ chó xứ lạnh nuôi ở xứ nóng có thể thở phào ăn no ngủ kỹ rồi bạn à. Giống này ở US nuôi cũng đã chẳng đơn giản, phải mang ra groomer làm đủ thứ lông mới đẹp hoàn hảo được đấy bạn.

becool

Member
Hix bạn đọc kỹ lại đi, mình có nói show liền đâu, mà là chủ trại chọn ra trong số mấy đàn ưng ý nhất con này nên giữ lại nuôi để cho đi show.

Đây là profile của Breeder bán chó cho mình được liệt kê trên trang web hội Dog Breeder toàn nước Úc.

http://www.dogzonline.com.au/breeds/member.asp?name=LESLIE
Ý mình là dù chọn ra 1 em ưng ý, nhưng chỉ mới 7 tuần tuổi thì còn 1 quá trình khá dài để biết chú chó nào thích hợp nhất. Do cách viết của bạn làm mình hiểu như vậy.
Thanks for the link.

abc1983

Member
em này mà nuôi được bộ lông đẹp như chó bố mẹ chắc vắt vả lắm :) chúc bác thành công nhé

becool

Member
trên forum có bác cookysaigon và tuyphong nuôi giống này đấy,thấy cũng đơn giản,siêng thì chải lông chó bé mỗi ngày,ko thì lâu lâu chải cho lông khỏi rối thôi,đâu phải nuôi chó show đâu mà chăm sóc kỹ đem ra shop?
Mỗi người có cách nuôi, và tiêu chuẩn riêng cho chó của mình. Những người bạn biết nuôi chó theo cách của họ. Thế theo bạn thì những chủ chó không mang chúng đi show thì không đầu tư chăm sóc à? Bạn thấy đơn giản khi nuôi em em BC-Roughm chứ mình thấy nó phức tạp vụ lông, ít nhất là phức tạp hơn Doberman khoản chải lông nên mình nói phức tạp, bạn đâu cầnb phải gán ghép quan điểm đơn giản của bạn cho mình?!

andyaus155

Active Member
Hì mới 7 tuần thì sao người ta biết mà giữ lại làm giống thì show thì mình ko biết vì đó là bí quyết của người ta, nhưng trong mấy bầy con đẻ ra năm nay của trại thì trừ con này ra, các con khác đều đăng ký dạng Limited Registration là chỉ làm pet, ko được nhân giống và đi show.
CÒn chăm sóc lông, cứ nghĩ là khó nhưng thực ra ko khó như mọi người nghĩ, vì đa số các trại bên này chỉ vài người làm, ko có động người mà họ vẫn nuôi cả mấy chục con Collie thoải mái đó thôi.
Còn công phu chăm sóc thì tủy điều kiện kinh tế và lòng yêu chó mới quyết định được bởi để chăm sóc bộ lông cần không khí mát mẻ, thời gian chải lông thường xuyên, và các loại sữa tắm cũng như các loại hóa chất có tác dụng làm đẹp lông nữa...

andyaus155

Active Member
Tình hình là chiều nay mình mới mua thêm 1 bé Border Collie về cho bé Rough Collie ở trên có bạn có bè ^^
Bé border collie này là loại lông ngắn, cả đàn đều trắng đen, có bé này mình trắng toát nên mình thích ^^

Video quay 2 bé:
http://www.youtube.com/watch?v=M1z0ezIMxT8

Đây là hình chụp các bé ^^:

Chào bạn,

Cho tôi hỏi mấy thứ nha:

1- Con Border Collie này có khai sinh loại gì thế?

2- Có được chê không ạ :D :D :D

Cám ơn bạn nha!

Tình hình là chiều nay mình mới mua thêm 1 bé Border Collie về cho bé Rough Collie ở trên có bạn có bè ^^
Bé border collie này là loại lông ngắn, cả đàn đều trắng đen, có bé này mình trắng toát nên mình thích ^^
khen thì dễ, chê cũng dễ, khen đúng khó, chê đúng cũng khó. Nhưng khen vẫn dễ hơn chê, nhiều người thích khen hơn thích chê nên tôi đứng về phe thiểu số :D

andyaus155

Active Member
Hì khen hay chê là quyền của bạn mà, còn mình thích là được, ko quan tâm ai ý kiến ^^.
Khai sinh loại gì là sao mình ko hiểu?
Mình biết nếu so về kiểu lông thì con này của mình ko đẹp bằng Border Collie lông dài cơ bản, nhưng nếu bạn hỏi mua 1 Breeder bán Border Collie thì màu lông ngắn như con này mắc tiền hơn các con lông dài ^^. Mình mua nó vì mình muốn nuôi những con cún mà ở VN chưa có ai đụng hàng với mình ^^, chứ mua Border Collie thì đơn giản quá rồi ^^.