• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khi con gái làm mẹ

bellelove

Member
5 ngày nữa là tròn 1 năm con gái về nhà mình.
Từ đầu tháng đến nay đi đâu cũng thấp thỏm vì lo cái bụng bầu quá cỡ của con sẽ vỡ chum không biết lúc nào, trong khi nhà lại có 1 thằng nhỏ đang tuổi nghịch và 1 chó cún vô tâm. Sáng qua con cứ quấn lấy chân không rời 1 bước, đến tối bắt đầu đau, kêu cả đêm, chui vào chăn lại chui ra không yên, nhìn mà xót ruột. Đến trưa nay thì chọn được ổ ưng ý (tủ quần áo) và bắt đầu hành trình vượt cạn. Sinh đứa đầu tiên sao mà khó đến thế, sinh ngược lại mãi không ra, chỉ biết ngồi xoa cho cái bụng đang quặn lên từng đợt của con đỡ đau và chờ đợi. Đẻ con so, lại là tiểu thư được chiều hết mực, nên con có biết gì đâu :( Đứa đầu sinh ra chân đã tím ngắt, cũng chẳng biết liếm, biết cắn dây rốn, cứ ngồi tự liếm cho mình, lại còn rình rình cắn cổ con, lúc đấy chỉ muốn đánh cho cái đồ mẹ vô tâm 1 cái. Đứa thứ 2 ra cũng thế, mẹ vẫn nguây nguẩy như không phải con mình, như tự nhiên có 2 đứa lít nhít nào ở cạnh lại đc cưng nựng nên vừa liếm vừa rình cắn cổ. Rồi đến đứa thứ 3, thứ 4..., vì chẳng dám rời ổ con 1 bước nên may không đứa nào chết ngạt. Và may hơn nữa là con gái đã nhận ra con mình, dù vẫn nằm lên bụng đứa này, vẫn đạp lên đứa khác, nhưng sau khi 7 đứa ra đời, thì con gái đã biết cho lũ trẻ ti ngon lành, và liếm khô ráo sạch sẽ đâu ra đấy. Vậy là lâu lắm rồi, nhà mới có trẻ con.

Lần đầu đã sinh 7, mà sờ bụng con vẫn cảm giác còn đứa nữa, nên vừa mừng vừa lo. Khi con gái làm mẹ, là được đi qua từ lo lắng, xót xa đến háo hức và mừng rỡ. Và bây giờ, khi 8 mẹ con rúc vào nhau ngủ ngon lành, thì là thứ hạnhphúc rất khó đặt tên, có lẽ chỉ thấy được khi con gái mình làm mẹ :)
23.4.2011
Ngơ (Bơ Sữa) và 3 đứa đầu tiên

vits2be

Member
Lần đầu đã sinh 7 chăm sóc con lại tốt dù chút ban đầu có hơi vụng về. Chúc mừng chúc mừng bạn chúc cho các em bé nhà bạn chóng lớn và đáng yêu nhé:-bd

kokokiukiu

Active Member
Chúc mừng bé nẹ tròn con vuông nha!
Mèo nhà bạn sinh lần đầu mà tận 7 bé thì nhiều thật đó.
Chúc mèo mẹ chăm con thật tốt và mèo con hay ăn chóng lớn!:love struck::praying:

be_meo

Member
Chúc cả nhà bellelove luôn hanh phúc, các bé hay ăn chóng lớn nhé.

Đúng là mỗi người một cảm xúc, một suy nghĩ thật.

Hồi con bé nhà mình sinh, có tin tưởng mỗi mình, trc khi sinh 30' vẫn chui vào chăn nằm ngủ, "tiện chân" mình còn đạp nó mấy phát mặc dù đã hết sức cẩn thận. Nó vỡ ối mà vẫn chạy theo mình. Nhìn em sinh, mình cũng khó diễn tả cảm xúc mặc dù mình là người khá ướt át. Cho đến giờ, sáng ngủ dậy nhìn thấy một đống lông lá, đi về đến nhà mệt mỏi cũng vẫn đống lông xấu xí ấy ^ ^ Khó nói :p :p

Luôn cầu mong dù thế nào thì tất cả vẫn luôn khỏe mạnh.

bellelove

Member
Cảm ơn mọi ng quan tâm đến 8 mẹ con, mẹ Ngơ ngố đang tập chăm con, nếu có lứa sau chắc sẽ là 1 mèo mẹ đảm đang chu đáo ^^

Lúc chiều mấy mẹ con còn ướt mèm, lũ trẻ rúc hết vào bụng mẹ nên không chụp được cả đàn, giờ mới chụp đc mấy cái đủ đội hình. có 5 đứa vàng đen trắng, 2 đứa trắng đốm đen 1 ít giống mẹ.

7 đứa trẻ con khỏe mạnh :love struck:

mẹ Ngơ ngố chỉ uống sữa là nhiều, ăn được ít thịt nạc. nuôi con vất thế này, không biết nên cho con bé ăn thêm gì mọi người nhỉ? Em chưa cho ăn Canin vì sợ khô lại không muốn ăn.

phenmaleat

Active Member
trộm vía nhìn mẹ con nhà này quấn quýt bên nhau hạnh phúc quá,bọn trẻ thật kháu khỉnh,nuôi 7 đứa vất vả lắm em ạ.cố lên em nhé

bellelove

Member
Sớm nay nghe tiếng thằng chó cún gầm gừ, tỉnh dậy thấy mẹ Ngơ đang cắp 1 đứa định chuyển ổ, biết có gì chẳng lành rồi. Chạy ra ổ thì đứa thứ 2, khỏe mạnh nhất, ti khỏe nhất đàn, đã mất từ bao giờ. Chắc mẹ không để ý đè lên con, mà mình ngủ say quá không nghe thấy tiếng kêu. Vậy là từ giờ đủ 6 ti cho 6 đứa, chẳng phải tranh nhau nữa...
Đúng là mỗi đứa đều có số phận của mình, đâu phải sinh ra khỏe mạnh nhất nghĩa là sẽ sống tốt nhất đâu.
Mong kiếp sau con sẽ lại làm con của mẹ Ngơ, để mẹ chuộc lỗi chăm con thật tốt, nhé!

Đứa nhỏ là đứa nằm ngửa bụng ra ti, chân vằn đen trắng trong ảnh. Ngủ ngon, con bé bỏng...

kokokiukiu

Active Member
khổ thân bé quá!Bạn phải chú ý cẩn thận hơn nhé, mèo mẹ rất hay nằm đè lên các con đó.

vits2be

Member
Lũ nhóc con nhìn 3 màu lông đẹp quá , bạn để ý lũ nhóc vào hix hix

bellelove

Member
Mình cũng chú ý lắm, thấy tiếng bọn trẻ kêu là phải lao đến xem ngay, nhưng căn bản là không thể trông 24/24 được, nên cái chính vẫn cần mèo mẹ khéo léo. Con bé quấn người quá nên cứ thấy con ngủ, dưới nhà đông vui là bỏ con xuống nhà chơi ngay. Được mỗi cái sạch sẽ, lại chịu khó ăn nên nhiều sữa, đứa nào đứa nấy ti tròn bụng :D

Tối qua quay clip mấy mẹ con, up lên cho mọi người cùng xem :x
http://www.youtube.com/watch?v=XvGFOTlvDTM

phenmaleat

Active Member
tội nghiẹp chắc nàng ta sinh lần đàu ngố và vụng quá,chúc cho mẹ con nhà này khỏe mạnh bình anh khong có chuyện gì buồn sẩy ra nữa

linkya

Member
nghe mà nhớ quá
nhớ lần đầu em nhà mình sinh cũng vất vả thế nào, mình phải nhường em ý cái chăn đắp cho em ý sinh
còn mình nằm còng queo lạnh ngắt ở ngoài
nhớ em quá
giờ em đã đi xa

Gemma

Active Member
Tội quá, và uổng nữa! Mèo tam thể mà bị mất mất một đứa. Dù sao cũng còn lại một đàn đông đến 6 đứa! Mình rất thích mèo tam thể, mà đàn nhà bạn có những 4 đứa tam thể. Chúc mừng đại gia đình mèo đông đúc và chúc các bé hay ăn chóng lớn nhé :love struck::love struck:

bellelove

Member
Tội quá, và uổng nữa! Mèo tam thể mà bị mất mất một đứa. Dù sao cũng còn lại một đàn đông đến 6 đứa! Mình rất thích mèo tam thể, mà đàn nhà bạn có những 4 đứa tam thể. Chúc mừng đại gia đình mèo đông đúc và chúc các bé hay ăn chóng lớn nhé :love struck::love struck:
Cảm ơn Gemma, rất thích màu lông thằng cu Bờm nhà Gemma, nhìn ngầu thật :D

Thế là giờ nhà mình có 9 đứa mèo 1 đứa chó, rất đông vui :love struck:
Mèo mẹ trắng tinh, đốm có tí xíu đen trên đầu mà các con thì 5 trong 7 đứa tam thể, chắc gen mèo bố trội quá (tại mèo mẹ trốn nhà đi với trai nên mình cũng không biết mèo bố là đứa nào :D).
Bọn nhỏ giờ đã rất to mồm, bú cũng khỏe hơn, vài ngày nữa là lại mở mắt. Mình nuôi mèo con thích nhất lúc cả lũ mới mở mắt, không thể nhìn mà không mỉm cười :love struck:

Tiện thể khoe 2 đứa còn lại trong nhà, không chúng nó ganh tỵ :p
Gào ưỡn ẹo

Pi lãng mạn :day dreaming:

kokokiukiu

Active Member
Cảm ơn Gemma, rất thích màu lông thằng cu Bờm nhà Gemma, nhìn ngầu thật :D

Thế là giờ nhà mình có 9 đứa mèo 1 đứa chó, rất đông vui :love struck:
Mèo mẹ trắng tinh, đốm có tí xíu đen trên đầu mà các con thì 5 trong 7 đứa tam thể, chắc gen mèo bố trội quá (tại mèo mẹ trốn nhà đi với trai nên mình cũng không biết mèo bố là đứa nào :D).
Bọn nhỏ giờ đã rất to mồm, bú cũng khỏe hơn, vài ngày nữa là lại mở mắt. Mình nuôi mèo con thích nhất lúc cả lũ mới mở mắt, không thể nhìn mà không mỉm cười :love struck:

Tiện thể khoe 2 đứa còn lại trong nhà, không chúng nó ganh tỵ :p
Gào ưỡn ẹo

Pi lãng mạn :day dreaming:
Bạn ơi mình tưởng mèo tam thể thì toàn là mèo cái chứ hầu như không có mèo đực chứ?mèo nhà bạn màu trắng tinh thế kia mà có tới tận 5 đứa tam thể thì lạ thật đấy nhỉ?:love struck:
Bạn cố chăm sóc cho mẹ và các bé khỏe mạnh nhé!
Chúc các bé mau lớn và xinh đẹp!:praying:

bellelove

Member
nhà mình 2 đứa trắng là đực, 4 đứa tam thể thì rõ là cái rồi ^^ đêm qua đã 2 đứa ti hí mắt, háo hức quá, mà bú càng ngày càng khỏe, mẹ cháu cứ rạc cả người :(

Chúc mừng bạn......
Lần đầu nhìn thấy lũ nhỏ sinh ra...hạnh phúc lắm....Như bé nhà tớ sinh 5 đứa,k hiểu vụng về thế nào mà để khăn quấn lấy 1 đứa xinh xắn nhất đàn....
Làm mẹ lần đầu vụng về,mà nhìn mẹ tụi nhỏ ăn uống ít,rồi thở mệt nhọc.....tự nhiên nghĩ chẳng bao giờ để em mang bầu thêm lần nữa......
Nhưng nhìn đàn con sinh ra trong khỏe mạnh là thấy may mắn và vui lắm rồi.....
Chúc 7 mẹ con mạnh khỏe,bình an...!

Kún¥êu

Member
nhà mình 2 đứa trắng là đực, 4 đứa tam thể thì rõ là cái rồi ^^ đêm qua đã 2 đứa ti hí mắt, háo hức quá, mà bú càng ngày càng khỏe, mẹ cháu cứ rạc cả người :(
Bạn cố gắng tẩm bổ cho mèo mẹ nuôi con nhé. Giai đoạn này cả đàn mèo rất cần sự quan tâm của bạn đó. Cố gắng chăm tầm 1 tháng là nhàn thôi bạn ạ. Chúc mèo mẹ và 6 đứa con gặp may mắn.