• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Huấn luyện chó hiền thành chó dữ, ghét người lạ

VuHung

Member
Có nhiều người than phiền rằng chó nhà tôi sao nó hiền quá, không sủa, ai đến cũng vẫy đuôi chào mừng.Tôi phải bỏ công ra canh chừng nó, thay vì nó phải coi nhà cho tôi. Tình trạng này xảy ra ở chó ngoại nhiều hơn ở chó ta, một con chó ngoại nếu không được huấn luyện, thì khả năng coi nhà của nó có thể còn thua một con chó ta.

Ta hãy lấy câu châm ngôn của tiền nhân đem ra dậy chó: DỒN CHÓ VÀO CHÂN TƯỜNG THÌ SẼ BỊ NÓ CẮN LẠI. Vậy chúng ta thử tập bài học này xem sao.

*Chuẩn bị cho chó: 01 vòng cổ da, 01 xích huấn luyện, 01 dây dắt có móc xoay, để khi con chó quay tròn không bị xiết cổ. Khi học bài học này thì móc dây dắt có móc xoay vô cổ da của chó cho nó êm cổ.

*Số người tập luyện ít nhất là 04 người: 01 người đứng giữa dắt chó, 03 người còn lại đứng ba góc, khi thấy chó quay lưng lại mình, thì bóp thật đau vào mông nó, phải lẹ tay rồi lùi ngay ra, chậm chân là bị CẨU XỰC đấy nhé, phải coi chừng.

*Địa điểm huấn luyện phải rộng rãi một chút, ở TRƯỜNG HUẤN LUYỆN thì bài học này dễ dàng hơn vì có sân tập, có nhiều huấn luyện viên phụ trách. Ta phải kiên nhẫn với bài học này, vì có nhiều con chó nhát quá, nó sẽ tìm cách chạy trốn, ta cứ tiếp tục bắt nó học bài này mỗi ngày chừng 10 PHÚT, đừng làm nhiều quá, sẽ làm chó nhát, cứ kiên nhẫn với câu: MƯA LÂU THẤM ĐẤT. Hôm nay chưa được thì ngày mai, ngày mốt, tuần này, tuần sau, cho đến lúc con chó cảm thấy đau quá, nó sẽ XỬNG CỒ, NHE RĂNG, RƯỢT ĐUỔI người đến
GẦN nó, để tự vệ.

Cuối cùng, con chó nghĩ rằng: NGOÀI CHỦ THƯƠNG, YÊU NÓ, còn lại, ai cũng ghét nó, chọc ghẹo nó, bóp nó đau, NÊN NÓ THÙ GHÉT VÀ CĂM HỜN MỌI NGƯỜI LẠ, KHÔNG CHO ĐẾN GẦN,KHÔNG CHO VÔ NHÀ. Cắn sủa om sòm.

Bài học đã thành công.

*TRƯỜNG HUẤN LUYỆN CHÓ VŨ HÙNG. ĐT: (08)8562896 - 9804073 - 0903827477.

Vladavia

Member
Chú Hùng ơi, cho cháu hỏi một câu hơi...ngây ngô được ko? :">
Thế liệu sau này chú chó đó có nhớ và thù dai những người đã "tập luyện" với mình ko? Ý cháu là đặt trong trường hợp bài tập này ko thực hiện ở trường huấn luyện mà chủ chó tự dạy ở nhà. Nhờ khoảng 4 ông bạn thì cũng được thôi, nhưng chỉ lo mỗi sau này chó nó thù dai, xểnh ra cái bạn mình đến chơi ko để ý nó lại tợp cho fát thì...

NgocKhanh

Chú Hùng ơi, cho cháu hỏi một câu hơi...ngây ngô được ko? :">
Thế liệu sau này chú chó đó có nhớ và thù dai những người đã "tập luyện" với mình ko? Ý cháu là đặt trong trường hợp bài tập này ko thực hiện ở trường huấn luyện mà chủ chó tự dạy ở nhà. Nhờ khoảng 4 ông bạn thì cũng được thôi, nhưng chỉ lo mỗi sau này chó nó thù dai, xểnh ra cái bạn mình đến chơi ko để ý nó lại tợp cho fát thì...
hi hi huấn luyện kiểu này lắm khi chó chỉ nghe theo lời người huấn luyện nó mà thôi, không khéo người huấn luyện ra lệnh tấn công ngay chủ của nó chắc nó cũg tấn công luôn quá

antiloving

tấy chú Hùng làm hay quá, em tập cho chó ngồi hòai mà còn hem được nữa. hôm nay quay lai vietpet thấy giao diện mới thích quá !

Chào Bác Hùng!

Em thì bị vấn đề ngược lại nên thấm thía cái câu các cụ dạy "Chó dữ mất láng riềng, vợ khó mất họ hàng". Chả là con chó nhà em tính đến nay đã xực 3người một cách dã man. Mới cách đây 1 tháng nó xực 1 bác bạn bà già nhà em. Mặc 2lần quần (mùa đông mà) vậy mà nó xé toang. Khiếp quá. Báo hại nhà em lần nào cũng phải quà cáp đi thăm người ta, kòn bà già tối nào cũng fải điện thoại báo cáo tình hình sức khoẻ của con cún.

E nghĩ cái này cũng do bản tính giống nòi của từng giống chó vì con cún nhà e có dạy dỗ j đâu.

Cũng khuyên chân thành các bác muốn huấn luyện chú cún của mình thành chó dữ trong tình hình đất chật người đông nhé!

Boxer nhà em nôỉ tiếng là ít sủa và hiền như bụt, chỉ biết cắn nhau! mỗi ngày em xích nó vào 1 góc cố định, cứ hễ bạn em đến nhà là em nhờ lấy gậy dọa nó, thâm chí có lần vút hơi đau thôi hiihi, ... đã 2 tháng qua, bg thả nó trong sân thôi mà cứ hễ có ngươì lạ là nó muốn nhào xớp ngay hihi, sủa thì inh ỏi. Bác Hùng thấy làm như em có đúng không? hay là em đã làm hư nó! Thân!

VuHung

Member
Chào em!
Sau khi bài học kích động chó hiền thành chó dữ đã đạt kết quả tốt,những người trước đây đã kích động nó,không sợ nó thù bằng cách làm quen trở lại:Mỗi người lấy 1 miếng chả lụa nhỏ,cho nước miếng vô,rồi gọi tên nó và cho nó ăn.Làm nhiều lần như vậy nó sẽ mến trở lại.HLV VŨ HÙNG.

VuHung

Member
Chào em!
Em kích động như thế mà con chó đã có kết quả,từ hiền đến dữ.Như thế là tốt đấy,đạt kết quả cao.HLV VŨ HÙNG

anh_hanam

Member
bài này hay quá nhưng em vẫn chưa áp dụng được vì nhờ mấy ông bạn cấu véo chó hộ ông nào cũng không dám và bảo: Tao suốt ngày đến nhà mày chơi, uống rượu, ăn cơm...bây giờ mày lại xui đểu tao thế để từ mai tao đến nó cắn tao à, hay là mày không muốn tao đến chơi thì bảo thẳng ra việc gì phải làm thế...Tức quá các bác ạ, nhờ tham gia huấn luyện giúp mà họ lại hiểu lầm. Kiếm được người tham gia huấn luyện cùng khó ra phết...

vinhbe

bác vũ Hùng ơi cho cháu hỏi cái chó cháu nó dữ quá giờ bác có cách nào kiến cho nó hiền lại không bác nó tháy người lạ là nó sũa um sùm cả với lại nó cũng tấn công người vào nhà nửa. và có cách nào cho nó chịu thêm 1 con chó mới nửa không em mà mang 1 chú chó nào về là nó lại làm dữ nửa kể cả chó cái luôn. nó thuộc gióng chó nhật đó bác mong bác giúp với.thân

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Chào Bác Hùng!...
E nghĩ cái này cũng do bản tính giống nòi của từng giống chó vì con cún nhà e có dạy dỗ j đâu.....
Đồng ý với bác điểm trên , chó có giống hiền giống dữ và ngay cả trong 1 đàn chó sinh ra có con hiền con dữ do sự phân ly trong tính trạng di truyền , chó con tuy cùng 1 mẹ ,cha nhưng tính khí khác nhau .
Chúng có thể được chia ra nhiều nhóm và đặc tính khác nhau nhưng để đơn giản ,ta tạm chia làm 2 nhóm -nhóm thân thiện gặp ai cũng mừng rở ( ít sủa hoặc cắn ) và nhóm không thân thiện ( dữ hoặc nhát quá , sũa cắn nhiều ). các bạn cho ý kiến thêm .
Nên khi mua chó bạn dự định sẽ chọn 1 chú chó vui vẻ thân thiện với mọi người hoặc ngược lại .
Khi bạn mua ở trại hoặc người nuôi trực tiếp chó con ( chứ mua ở chợ thì vô phương , khó biết được tính tình của chúng ) bạn có thể đề nghị với họ về yêu cầu của bạn , vì trong đàn chó khoàng vài tháng tuổi trở đi là chó bắt đầu có biểu hiện rỏ sự thân quen hay nhút nhát , hung dữ .
Đó là tính khí tự nhiên của nó còn bạn muốn nó thay đổi theo ý bạn thì cần phải qua huấn luyện . Nếu chúng được rèn qua 1 khoá huấn luyện cơ bản thì sau này về nhà bạn rất dể dạy .
Việc xích (cột) chó thường xuyên không cho nó tiếp xúc với người lạ(trừ chủ) cũng làm cho chúng hung dử hơn .
Cũng có những trường hợp chó đang bệnh hoặc mắc 1 bệnh tiềm ẩn nào đó trong cơ thể (khó chịu trong mình) cũng làm cho nó nổi quạu và đớp khi ta sơ ý làm đau chúng.
Có khi cô láng giềng đang vào mùa yêu thương mà bạn cứ nhốt nó tối ngày thì nó không hung hăng và sủa thì đó mới là chuyện lạ .

Con Lợn Lòi

Active Member
Theo thiển thức của Lợn thì hình như huấn luyện chó dữ rồi thì ko huấn luyện lại thành chó hiền được nữa đâu, cách tốt nhất là huấn luyện các bài khác cho thật kỹ vào để chó thật nghe lời chủ thôi!

vinhbe

vạy còn chó nó không chịu thêm 1 con chó mới thì sao các anh em đang muôn kiếm 1 chú nửa. thân

VuHung

Member
Làm Sao để Chó Dữ Hiền Lai.

Xin Chào Em
Con Chó Em đang Nuôi Dữ Quá ,sủa Om Sòm Và Cắn Người Lạ Mặc Dù Không Có Học Tấn Công Gì Hết.đó Là Bản Tính Tự Nhiên Của Giống Chó Dữ Rồi đó.có 2 Cách để Nó Hiền Lại:
1- Em Dạy Nó Phần Căn Bản Phục Tùng Cho Vững Vàng,để Khi Mình Không Muốn Cho Nó Sủa Nữa Thì La <không>là Nó Phải Yên Ngay,hoăc Thấy Nó Hung Hăng Muốn Căn Ngươi,mình Cũng La Không.tóm Lại ,chó Dữ Thì Phải Nghe Lời Tuyệt đối,nếu Không Thì Sẽ Nguy Hiểm đấy.
2-em Rọ Mõm Nó Lại Rồi Cho Ai đến Nhà Cũng Sờ đầu Nó Và Khen <giỏi>.tiếp Xúc Với Nhiều Người Thì Nó Cũng Hiền Lai,vì Nó Nghĩ Là Ai Cũng Thương Mến Và Vuốt Ve Nó.hlv Vũ Hùng.

mix_boxerhd

Chào chú VH ! Cháu là người rất yêu cún , nhà cháu nuôi 1 con boxer , nó rất đáng yêu , nhưng hiền ! hôm nay đọc bài huấn luyện này của chú , cháu sẽ thực hiện theo phương pháp dạy chó y' ! ^______^ Mong là nó sẽ giữ hơn !

kevuitinh

Member
bác Vũ hùng làm ơn chỉ cách làm sao để con chihuahua nhà em canh nhà dc ko ạ , xin cảm ơn bác , nó dc 7 tháng ,

VuHung

Member
Day Chó Chihuahua gữi nhà được không?

XIN CHÀO EM.
Chó Chihuahua thuộc loại CHÓ KIẺNG.không thuộc loại chó LỚN để tấn công người ta mới sợ.Vì thân hình nhỏ bé từ 1 đến 1,5kg nênkhông uy hiếp được ai.Tuy nhiên Em có thể dạy nó cách hung dữ để SỦA BÁO ĐỘNG khi có người lạ xâm nhập như sau;Em cột ngăn dây nó lại,sau đó em nhờ vài người xa lạ đến,lấy tờ BÁO cuỏn tròn lại,rồi đập nhẹ vào chân,vào mặt nó cho nó tức giận,cứ làm nhiều lần nhu thé,nó sẽ căn xé tờ BÁO không cho đập vào người của nó,đồng thời nó cũng ghét mọi người lạ,CẮN SỦA OM SÒM không cho tới gần.Em đã thành công rồi đó ví có một con chó căn sủa om sòm khi có người lạ xâm nhập.hlv VŨ HÙNG.

vietyen

Member
tôi muốn thăm trường huấn luyện ma tim theo dịa chỉ nhưng ko thấy, bác có thể chỉ em dược ko em ở gần cầu tham lương P15 QTân Bình TP>HCM