• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gia đình nhỏ của Linhmu <3

Linhmu_93

Active Member
ây ây 2 mẹ không lo nhé, cứ từ từ bồi bổ cho con, con vẫn đang khỏe thế cơ mà, còn ăn khỏe thế tức là không có gì đáng lo quá nhé, mèo con có vấn đề thì đã bỏ ăn rồi. Chị nghĩ không có dị tật gì về cột sống đâu. Hoặc milky thử để con bú vú dưới, tức là khi mèo mẹ nằm nghiêng thì cho bú vú phía dưới. Nhà chị 2 đứa có 1 đứa cũng thích bú kiểu chúi đầu xuống như thế, nâng đầu lên vú trên thì k chịu, cứ giằng ra rồi chúi đầu xuống dưới tìm vú rồi cắm mặt xuống bú. Nếu mẹ Na nhiều sữa, milky thử nặn sữa ra rồi bơm cho bé ít sữa mẹ, cho bé có kháng thể. Đợt chục ngày trước Chít nhà chị nhiều sữa, bóp vào ti 1 cái sữa bắn thành tia vào mặt chị nên chị nghĩ nếu nhiều sữa thì chắc cũng nặn được ra. Mẹ chít nhà chị bh ít sữa rồi, chả thấy sữa đâu nên chị cho ăn thêm ngày 3 bữa ngoài.
Vâng. E nhắn c Milky vào đọc cmt của chị rồi ạ! Hi vọng làm theo cách chị bảo thằng cu nhà e sẽ khỏe hơn :D ở nhà thì 6 mẹ con vẫn khỏe, công chúa duy nhất trộm vía to bằng anh Bò sữa cả rồi! Hị hị. Còn mấy đứa kia bú mẹ thun thút. Bột chịu khó ăn nên sữa đặc lắm. Nhưng bóp ra thì chỉ nhỏ giọt thôi k như Chít đâu ạ!

Linhmu_93

Active Member
Ngoài lề 1 chút trứơc khi vào phần chính nhé!
Khi chị Bột đẻ thì Cốm thế này

Cháu tạm được "bà ngoại" gọi là Bò sữa, cháu ăn khỏe ngủ khỏe ( trộm vía ) vì cháu là anh cả mà! Trym cháu to nhắm :))

Từ trái qua : em 4, bên cạnh là anh Bò sữa( Bò sữa chải ngôi giữa , chị 3 ( công chúa duy nhất của nhà cháu, đội mũ nồi, đuôi điểm xám nhé ), ....

Công chúa lúc mới chào đời vài phút nhé :x

Hoàng tử thứ 5 đây ạ, mọi người xem ảnh và cho ý kiến nhé !

prunus_mume

Member
Phương đến nhà e chơi mà phát sợ. Vì con Cốm con Bơ nó ăn kinh quá! Ăn luôn mồm. Gì cũng ăn ;)) khì khì.... Ron còn đánh em Bụi k đấy?
:-??Chị không cấm được chúng nó tập thể dục toàn thân em ạ :(
Cat tree chắc cuối tuần mới có >"< Thôi thì thể dục thể thao cho nó săn chắc người vậy :(
Thế cô có gả cháu gái sang đây không :-> Nhà chị hiện giờ toàn châm ngôn :"Chỉ đàn ông mới đem lại hạnh phúc cho nhau" thôi >"< Hãi quá... 4 đứa ngụ nhà chị... toàn đực rựa, Híp tuy công công nhưng nguyên gốc cũng vẫn là đực :-< Mất cân bằng giới tính quá :(

Kún¥êu

Member
Mẹ Mít sweet vừa ở nhà mình về.
Đón Bơ về rồi ạ :) mà cái con bé Bơ này, láo thế cơ chứ! Bỏ túi ra cho nằm vào thì nhảy ngay vào k thèm ra. Hóa ra nó thích đi du học hơn ở nhà với
Mình!
Cô Linh cũng theo bước chị cho con gái đi du học à. He he, con Bơ phải ở với chị may ra mới vào quy củ nề nếp vì chị bắt vía được nó mà.

Linhmu_93

Active Member
Cô Linh cũng theo bước chị cho con gái đi du học à. He he, con Bơ phải ở với chị may ra mới vào quy củ nề nếp vì chị bắt vía được nó mà.
Vâng, vì nó cứ đá con Bột như quả bóng. Bột chắn k cho nó vào ***g, nó thù. Lúc Bột ra thư giãn gân cốt nó cắn Bột, điên ruột lắm chị ạ!

Báo cáo với mẹ Linh, Bơ về nhà cô Phương một lúc, chưa ăn gì nhưng đã nhảy ngay vào chậu cát của chị Mít tè 1 bãi rồi:)). Mặc cho chị Mít khè, gầm gừ, mặt cháu vẫn tỉnh bơ như không có gì, đúng là Bơ có khác>.<. Sau khi đi 1 vòng thăm thú quanh phòng thì bây giờ Bơ đang nằm ngủ ngon lành trên giường em:)

Linhmu_93

Active Member
Continue......

Đây là ảnh lúc Bột mới sinh xong 1h 5 đứa ti giỏi lắm. mẹ Bột lấy tay đá em 5 ra nằm 1 mình. Lúc đầu mình k dám để sát mẹ vì Bột ghét nó lắm, sợ cắn nó

Bò Sữa ngố lắm cơ, tưởng đệm chân mẹ là ti, mút chùn chụt!

Cuộc chiến giành ti....khì khì

Dì Bơ vào chăm cháu đây ( lúc còn tử tế :d tí nữa đá cháu như đá bóng )

Trông như 2 vợ chồng

Linhmu_93

Active Member
Báo cáo với mẹ Linh, Bơ về nhà cô Phương một lúc, chưa ăn gì nhưng đã nhảy ngay vào chậu cát của chị Mít tè 1 bãi rồi:)). Mặc cho chị Mít khè, gầm gừ, mặt cháu vẫn tỉnh bơ như không có gì, đúng là Bơ có khác>.<. Sau khi đi 1 vòng thăm thú quanh phòng thì bây giờ Bơ đang nằm ngủ ngon lành trên giường em:)
uah, nó vẫn thế em ạ. chưa bao giờ có khái niệm lạ lẫm là gì. đố chị Mít dọa được e Bơ :)) cẩn thận sáng mai nó gọi dậy nhé =))

Linhmu_93

Active Member
Mẹ Bột xinh gái nè.... gái 1 ( lứa ) con trông mòn con mắt!

Anh Bò Sữa ngốc nghếch, tưởng đệm chân mẹ là ti, mút ứớt nhẹp cả chân mẹ!

Cháu út sành điệu quá! hị hị

nhìn nhóc thứ 5 thương quá, cứ co rúm vào. Mong là con sẽ khỏe hơn vào mấy ngày tới. nếu nặn được sữa mẹ ra bơm cho con thì tốt quá, dù chỉ 1 vài ml nhưng cũng khác

phenmaleat

Active Member
trộm vía mới có mấy ngày mà trông bọn trẻ lớn nhanh thật, bụ bẫm đáng yêu, em thứ 5 sao rồi hả bạn? đã bắt được ti mẹ chưa?

Linhmu_93

Active Member
trộm vía mới có mấy ngày mà trông bọn trẻ lớn nhanh thật, bụ bẫm đáng yêu, em thứ 5 sao rồi hả bạn? đã bắt được ti mẹ chưa?
Vẫn chưa...qua đêm nay.... Sao đêm dài thế! T định đặt tên là Hoppy, hi vọng. Con là niềm hi vọng của các mẹ đấy, biết k? Đừng bỏ các mẹ con nhé!

Linhmu_93

Active Member
nhìn nhóc thứ 5 thương quá, cứ co rúm vào. Mong là con sẽ khỏe hơn vào mấy ngày tới. nếu nặn được sữa mẹ ra bơm cho con thì tốt quá, dù chỉ 1 vài ml nhưng cũng khác
Nặn ra dí vào mà nó k mút chị ạ. Đang khó thở.
Mẹ Milky lo quá. Đang thông tin cho e. Cháu bú sữa ngoài xong thì nằm ngủ
1 lúc thì khó thở, nấc lên từng cơn. Yếu lắm .....

maihuongt91

Member
cứ cố gắng cho bú thôi, được chút nào thì hay chút đó. Hoppy mau khỏe mạnh con nhé :x. Mà cứ cho nó gần mẹ Bột í, hơi ấm và dòng sữa mẹ là liều thuốc hữu hiệu nhất.
Trộm vía 5 nhóc kia mới có hơn 1 ngày mà phổng phao quá nhỉ....Các con lớn nhanh nhé...các mẹ chờ:x

ôi có khi giống đứa lứa trước nhà chị, anh của hachi :(. Cũng đến 9 ngày thì ra đi, nhưng bé đấy lúc đầu sinh ra thì vẫn bú mẹ bt, không có biểu hiệu gì yếu, đến hôm thứ 3 thì k bú mẹ được nữa, dí vào mồm cũng k ngậm nổi. Nhưng mà nhóc đấy không chịu ăn sữa ngoài, bơm cũng k nuốt được mấy toàn nhè ra. Bé cũng toàn nấc lên rồi giật người từng hồi liên tục, có lúc lên cơn thì giật mạnh oằn hết cả người, mồm cứ ngáp ngáp, bé đấy còn không đi ị đi tè được, bụng chướng to, em thử kiểm tra xem bé có đi tè k? nếu vẫn đi tè thì chị nghĩ là do bé yếu, thiếu máu nên gây khó thở. Thương quá.

milkygirl6390

Active Member
ôi có khi giống đứa lứa trước nhà chị, anh của hachi :(. Cũng đến 9 ngày thì ra đi, nhưng bé đấy lúc đầu sinh ra thì vẫn bú mẹ bt, không có biểu hiệu gì yếu, đến hôm thứ 3 thì k bú mẹ được nữa, dí vào mồm cũng k ngậm nổi. Nhưng mà nhóc đấy không chịu ăn sữa ngoài, bơm cũng k nuốt được mấy toàn nhè ra. Bé cũng toàn nấc lên rồi giật người từng hồi liên tục, có lúc lên cơn thì giật mạnh oằn hết cả người, mồm cứ ngáp ngáp, bé đấy còn không đi ị đi tè được, bụng chướng to, em thử kiểm tra xem bé có đi tè k? nếu vẫn đi tè thì chị nghĩ là do bé yếu, thiếu máu nên gây khó thở. Thương quá.
chị miêu tả rất đúng với bé hiện giờ. Bé không đi tè. Nằm cứ nấc lên có lúc cứng đơ cả người. rồi có lúc chẳng thấy bé thở lại phải ấn nhẹ ngực cho bé thở lại. nằm với mẹ và mấy anh chị lại có cả đèn mà người bé cứ lạnh. Em nghĩ hô hấp của bé có vấn đề. Tiếng kêu hằng ngày không phải là kêu đói mà do khi thở phát ra tiếng kêu. :(( hôm qua còn ôm bình sữa mút lấy mút để. Hôm nay thì nhét vào mồm chỉ ngậm thôi. :(( ghét cái lúc này thế. Chỉ biết nhìn con rồi đặt niềm tin vào cái sự kì tích nào đấy :(( CHỉ tội nghiệp thằng bé sinh ra chưa được bú mẹ lần nào. Giờ con chỉ thoi thóp. CÓ lúc lại còn quên thở. :(( con quên thở là mình cũng nghẹn thở theo:((
Up những tấm hình có lẽ là cuối cùng của con
Con lúc nào cũng được ôm ti mẹ. Cơ mà có bú được đâu :((

Kí tích ơi .... xuất hiện nhé

whitexsnow

Active Member
Em ơi, bé thế nào rồi huh em, hôm nay chi mới vào đọc được, em lấy bông gòn thấm nước chậm cho bé để bé tè ra được, còn lại em fai fa sữa thật đặc vào nhiễu cho bé 2 giọt thôi nhưng cách 1 tiếng lại nhỏ tiếp(pha thêm 1 muỗng sữa chua vào). Đợt rồi mẹ Ruby bỏ chăm con mới sinh 2 ngày đầu chị đều canh thế cả. chúc cho bé sớm khoẻ nhé.

tội quá, giống bé lần trc quá, bé lần trước cũng kêu khóc suốt dù cho ăn k ăn, có lẽ người khó chịu nên khóc. Bé k đi tè à e? kích thích sau khi ăn cũng k đi àh? hay mẹ Na dọn mà em k biết? nếu k đi tè đc thì nguy quá

milkygirl6390

Active Member
tội quá, giống bé lần trc quá, bé lần trước cũng kêu khóc suốt dù cho ăn k ăn, có lẽ người khó chịu nên khóc. Bé k đi tè à e? kích thích sau khi ăn cũng k đi àh? hay mẹ Na dọn mà em k biết? nếu k đi tè đc thì nguy quá
bé không đi tè chị ạh. Mẹ Na thì vẫn liếm con nhưng những lần trước e kích thích là bé tè ngay. Lần này mãi chẳng tè. Hqua bế lên là giãy kinh lắm. Hôm nay yếu hơn hẳn rồi :(( bình thường em ch ngậm bình sữa là bú tu tu vì e ko dám bóp bình sữa sợ sữa ra nhiều là sặc. Hôm nay không thấy bú nữa bóp nhẹ cho sữa ra thì thấy bé không nuốt nên e cũng không ép vì thấy thằng bé có vẻ khó thở. Tống thêm sữa vào chỉ sợ càng khó thở hơn :(( Bây giờ em lại chuẩn bị đi thực tập rồi. 2h chiều mới về :(( mong lúc về sẽ có kì tích :((