• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Doberman nhà tuanphuthai

tuanphuthai

Active Member
Không có topic riêng không biết post ảnh mấy chú dob nhỏ của nhà ở đâu nên lập topic mới này làm nơi khoe cả mấy chú dob nhà nuôi một thể.

tuanphuthai

Active Member
Đây là chú dob đực sinh 24/5/2010 đến nay nặng tầm 26kg

Do dắt cả mấy con đi cùng nên chúng cứ chạy đùa chơi với nhau không chụp được kiểu đứng buộc phải yêu cầu nó ngồi và nằm mới chụp nổi.

Scoobydoo

Member
Ra giáng rồi anh Tuấn ơi, chịu khó post hình cho anh em chiêm ngưỡng, thế hệ tai dựng made in Vietnam

hoangtun

Member

Do dắt cả mấy con đi cùng nên chúng cứ chạy đùa chơi với nhau không chụp được kiểu đứng buộc phải yêu cầu nó ngồi và nằm mới chụp nổi.
Con dod nhà em sinh 26/6/2010 mà mới được có 14kg con anh hơn 1 tháng mà to hơn gấp đôi. Thật kinh khủng, Hôm nào bác cho em gặp em học hỏi kn nhé.:)

Con Lợn Lòi

Active Member

Phấn đấu nữa lên, pit nhà mình 20/6 mà còn hơn 20kg nè, ở HN mình có vài bác Dobe đực sấp sỉ 50kg đó bạn ...ka ... ka...:beer

Scoobydoo

Member
Xế Dob tiêu chuẩn 5 tháng là bao nhiêu kilo bác Lòi ơi bác Lòi (Đực/cái)
pit 5 tháng là bao nhiêu kilo bác Lòi ơi bác Lòi (đực/cái)

tuanphuthai

Active Member
@Hoangtun: muốn dob lớn nhanh thì phải nuôi gà Đông cảo và chịu khó nhịn ăn dành thịt gà cho nó xơi nhé.:))
@Lòi: dob mà đến 50kg thì vượt tiêu chuẩn hơi nhiều nguy cơ bị giãn cơ tim DCM càng lớn hơn đấy.
@Scoob: em dob lớn nhà anh là gái trước 5 tháng cũng được 21kg rồi, trước chú Putin của Vhungv 2,5 tháng nghe nói được 18kg đấy.

Con Lợn Lòi

Active Member
@Hoangtun: muốn dob lớn nhanh thì phải nuôi gà Đông cảo và chịu khó nhịn ăn dành thịt gà cho nó xơi nhé.:))
@Lòi: dob mà đến 50kg thì vượt tiêu chuẩn hơi nhiều nguy cơ bị giãn cơ tim DCM càng lớn hơn đấy.
@Scoob: em dob lớn nhà anh là gái trước 5 tháng cũng được 21kg rồi, trước chú Putin của Vhungv 2,5 tháng nghe nói được 18kg đấy.
Cái câu trả lời HoangTun, nghiệm ra hơi đúng đấy :D:D:D

vanglai213

Active Member
[QUOTE
@Lòi: dob mà đến 50kg thì vượt tiêu chuẩn hơi nhiều nguy cơ bị giãn cơ tim DCM càng lớn hơn đấy..[/QUOTE]

vâng đúng vậy bác rất am hiểu dob hôm fs em đã nhìn thấy con dob nhà bác được cắt tai rất là đẹp chúc mừng bác nhé nuôi cháu nó nhanh lớn để mọi người chiêm ngưỡng vẻ đẹp

tuanphuthai

Active Member
[QUOTE
@Lòi: dob mà đến 50kg thì vượt tiêu chuẩn hơi nhiều nguy cơ bị giãn cơ tim DCM càng lớn hơn đấy..
vâng đúng vậy bác rất am hiểu dob hôm fs em đã nhìn thấy con dob nhà bác được cắt tai rất là đẹp chúc mừng bác nhé nuôi cháu nó nhanh lớn để mọi người chiêm ngưỡng vẻ đẹp[/QUOTE]

Rất cảm ơn bác động viên. Giống nào cũng vậy đều có ưu nhược điểm của nó, có am hiểu thì mới chơi lâu bền được. Với riêng tôi vẻ đẹp cũng chỉ là 1 phần tạo nên giá trị con chó thôi, cái then chốt nhất là chế ngự, hướng dẫn, đào tạo nó trở thành chú chó ngoan, làm được nhiều việc có ích mới là quan trọng nhất. Tôi cũng khâm phục bác đã rất tâm huyết, cố gắng nuôi dưỡng, chăm sóc được 1 chú Mallinois rất đẹp như Tazan.

Scoobydoo

Member
Các bác biết thì trả lời cho em, chứ cứ đưa chó bác này bác nọ ra em chẳng biết víu vào đâu:eek:h go on::rule::rule:

Con Lợn Lòi

Active Member
Xế Dob tiêu chuẩn 5 tháng là bao nhiêu kilo bác Lòi ơi bác Lòi (Đực/cái)
pit 5 tháng là bao nhiêu kilo bác Lòi ơi bác Lòi (đực/cái)
Cái này phải tự tìm hiểu thôi, không trả lời được vì có nhiều người post rồi nhưng mỗi người mỗi khác, hê hê, mà các dòng khác nhau nó cũng khác nữa. Nhất là nếu của thằng Mỹ thì lại càng khác nữa, mỗi trại của nó đã có sự khác biệt rồi, thế giới của tụi nó là thế giới của sự lai tạo mà ...
Giống Host - kẻ bắt nạt - 135 kls vậy, hì hì. Dòng Dobe ở VN mình thì bắt nguồn từ nhiều nới, Mỹ, Nga, Đức, Thái nhưng nhiều nhất có lẽ là Tung Của ... vấn đề này xin miễn bàn.
Theo như a thì tiêu trí của bản thân mình là quan trọng nhất..., với a thì:
Thứ nhất: Nó yêu mình và mình cũng yêu nó - same yêu là chính.
Thứ hai: Huấn luyện ( vẫn là huấn luyện theo từng tiêu trí nhé), cái này giống bác TuanPhuThai vừa nói và cũng rất nhiều người quan niêm đây là một trong những tiêu trí quan trọng nhất - Về cái này thì trên diễn đàn có mấy ngừơi rất uy tín và tâm huyết là Bác Tuấn trằng - HP và Bác Mình Cường Malinois :D:D:D
@ Tuấn: Khi nào đến độ thì cho e nó đến nhà mình ở dể nhé :D:D:D

Hung.tinhyeu

Active Member
Các bác biết thì trả lời cho em, chứ cứ đưa chó bác này bác nọ ra em chẳng biết víu vào đâu:eek:h go on::rule::rule:
HÌ, chưa biết nên víu vào đâu thì cách tốt nhất là nên víu vào anh Google.

Sau đó mới xác định được mục tiêu và tiêu chí.
#...1 đã thực sự yêu và thích giòng chó đó không.
#...2 có phù hợp với điều kiện sinh hoạt và kinh tế của mình không.

Sau khi đã đáp ứng được 2 mục tiêu trên thì mới tính đến tiêu chí chơi.
#...Nuôi nó theo dạng Spot
#...Nuôi nó theo dạng chỉ để bầu bạn và giảm streess.
#...Nuôi nó để trông nhà và bảo vệ.
#...Nuôi nó để làm giống

Chúc bạn lựa chọn được con chó theo đúng ý của bạn. THÂN

hoangtun

Member
Cái câu trả lời HoangTun, nghiệm ra hơi đúng đấy :D:D:D
Nó ăn khỏe lắm các anh ạ, hôm nọ cậu Chiền vet lên tiêm phòng cho nó bảo nó vẫn bình thường không bị còi( so với bọn cùng đàn của nó) mà giờ nó bị xà mâu nên gầy đi ạ. Em đang cố chữa cho nó mà chưa tiến triển gì cả. Các bác giúp em với. Nó mà không khỏi các anh tổ chức of em sao dám dẫn nó đi. Buồn quá anh LỢN anh GÀ ơi.:cry:

hoangtun

Member
Em hôm nay vừa cho em nó lên cân không phải 14kg mà là 16kg. Nhưng mà nhìn cái bát cơm của dod nhà anh Tuấn thì vãi khủng, Chó nhà em chỉ được ăn cổ gà gan lợn thôi. Chứ cái đùi gà ngon thế thì ngủ mơ nó mới được ăn.:D. Em có đổi bữa cho nó ăn cá (nhà em gần HỒ TÂY xách cần đi tí là có cá). Nó cũng thích cá lắm, em thấy nó ăn cũng nhiều mà chẳng thấy lớn mấy.:thingking: Đợi đợt này em trị hết bệnh ghẻ cho nó em chụp lại ảnh cho các bác chém. @ Anh LỢN ơi hôm nào sang anh TUẤN uống rượu gọi em nhé 0983486885.

Con Lợn Lòi

Active Member
[QUOTE
@Lòi: dob mà đến 50kg thì vượt tiêu chuẩn hơi nhiều nguy cơ bị giãn cơ tim DCM càng lớn hơn đấy..
vâng đúng vậy bác rất am hiểu dob hôm fs em đã nhìn thấy con dob nhà bác được cắt tai rất là đẹp chúc mừng bác nhé nuôi cháu nó nhanh lớn để mọi người chiêm ngưỡng vẻ đẹp[/QUOTE]

Ping được gần 40kg rồi, chạy như ngựa ý. A Thắng Ping Pong có giao lưu với A Thắng Văn Quán có em Dobe đực gần 50kg đó, em này chạy cũng rất tốt, sức khoẻ cũng thuộc dạng "phi phàm". Cái trên phải đợi qua trải nghiệm đã ... Hai bác Thắng này chùng nhau cả Dobe và GD :D:D:D
@ HoàngTun: nhất trí, nhưng phải chuẩn bị tinh thần hoặc thuốc giải rượu đầy. Bắc Hà nhà Tuanphuthai không dễ thưởng thức đâu, " độ cảm nhận rất sâu :D:D:D"

kieumailc

Active Member
bon chen chút !

@ HoàngTun: nhất trí, nhưng phải chuẩn bị tinh thần hoặc thuốc giải rượu đầy. Bắc Hà nhà Tuanphuthai không dễ thưởng thức đâu, " độ cảm nhận rất sâu :D:D:D"
ơ ơ ơ ? !
Sao lại có hai chữ Bắc Hà của ĐB đây nhỉ ??? hôm nào phải xin một bát...thẩm xem có phải "xịn" không !

Con Lợn Lòi

Active Member
ơ ơ ơ ? !
Sao lại có hai chữ Bắc Hà của ĐB đây nhỉ ??? hôm nào phải xin một bát...thẩm xem có phải "xịn" không !
Hic, gặp phải dân "bản sứ" ở đây rồi, em nghĩ chắc Tuânphuthai sẽ rất hoan nghênh bác thôi, hì, cậu ấy giống e và bác ở khoản rất rất mê toma mà .!!!:beer