• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dạy chó đi vệ sinh đúng chỗ

vanglai213

Active Member
híc con nhà mình mà nó không đi chỗ đó thì nó quyết nhịn bằng được.pó tay lắm bạn có cách nào khác không giúp mình

Vladavia

Member
Bác mình thử lấy báo thấm nước tiểu rồi lần sau mang vứt tờ báo ở chỗ muốn dạy cho nó đi vs xem thế nào. Hót phân của nó rồi để vào vị trí mong muốn có lẽ cũng có kết quả tương tự. Chúc bác mình thành công.

kieuphong99

Thằng Sam nhà tớ, hồi mới về nhà cũng vậy, ngày nào cũng đi 5,6 lần. Nhưng sang tuần thứ 3 thì đỡ hơn, giờ nó đi khoảng 3 lần/ngay. Ah, thằng nhà tớ được gần 5 tháng tuổi rồi

kieuphong99

Chó nhà mình trước cũng thế đây...bạn để ý chỗ nó hay bậy ra,mình nghĩ cũng ko cần để ý giờ giấc đâu...sau khi nó bậy ra chỗ đấy,bạn chịu khó dọn dẹp sạch sẽ,dùng loại thuốc xịt chống chó mèo bậy linh tinh(cái này mình thấy Lâm's Petshop bán đó),xịt vào khu nó hay bậy...jả dụ còn tái phạm thì bạn lôi nó ra,dúi đầu vào cái bãi bậy của nó,đánh đau vào cho nó chừa...mình từng làm vậy rồi,hịu quả lắm...mong là júp được cho bạn :D
Tớ có cũng dúi mõm nó vào rồi đánh nó = bìa cứng. Nhưng ko hiểu tớ đánh ko đủ đau hay thằng này cứng đầu quá mà sau đó nó vẫn chứng nào tật nấy.

tiennd

Học hỏi cách nuôi Rốt, dạy cách đi vệ sinh

Chào các bạn thành viên,
Đây là bài post đầu tiên của mình, mặc dù đã đọc gần hết các bài trong sub-forum này rồi :)
Từ trước tới giờ mình mù tịt về chó nhưng hôm trước có anh người quen có một đàn Rot con yêu quá nên mình mua một con. Sau khi nghiên cứu thêm, đặc biệt là đọc thong tin trên diễn đàn này thì càng yêu Rot nhà mình hơn (tên nó là Tom).
Tom nhà mình được 2 tháng, nặng có khoảng 3.5kg, chắc là thiếu cân trầm trọng,
HIện tại mình cho nó ăn ngày 3 bữa cơm, 1 bữa sữa nhỏ. Tuy nhiên vấn đề đau đầu nhất là làm sao dạy nó đi ị, đái đúng chỗ (tức là vào nhà vệ sinh) vì hiện nay nó cứ nhè thảm, chỗ nào đang nằm là tè.
Các cao thủ làm ơn chỉ giáo cho mình cách dạy nó đi vệ sinh. Mình cũng có con nhỏ nên chắc là đủ kiên trì để dạy Tom :)
Cảm ơn nhiều

buomzin

oh ! cach cua bac Vladavia boi bo hay ah` ! de em dung thu cach nay` ! thanks pac nhiU`

dinh990s

góp ý bạn về cách cho ăn: rott nhỏ nên cho ăn cháo và uống sữa, đừng cho ăn cơm. thường cho ăn cháo thịt bò không xương vì 2tháng răng chưa phát triển nhiều. mình có nhiêu đó thôi. hihi

tien_xu

Member
Con golden nhà em đc gần 3 tháng.Tình trạng của golden nhà em đây ạ:Mỗi khi nó đi ị thì nó còn hít hít tìm chỗ đi.Nhưng lúc đi đái thí nó đi luôn ra nhà.Không hít hít nữa.Bác nào Bro giúp em với nhé

mrailen

Member
chó con toàn như vậy,có 1 cách thôi,khi nó đi WC ra nhà em lấy 1 cái giẻ vứt đi thấm nước tiểu của nó rồi mang tới chỗ em muốn nó đi WC để ở đó,một ngày khoảng 5 hay 6 lần cho nó đi vào chỗ đấy để nó lấy hơi,mất 1 thời gian là nó sẽ ra chỗ em chỉ định để đi WC ( chó con 1 nàgy đi WC 7 hay 8 lần,chó đi WC chỉ là 1 chuyện,chuyện khác là đánh dấu lãnh thổ hay để khỏi lạc)con nhà anh cho đi tập thể dục có bao nhiêu gốc cây nó tè từng đấy gốc .chán :p

tien_xu

Member
Cảm ơn anh Mrailen.Nhưng con golden nhà em lúc đi WC.đi đái ý ạ.Nó ko hít hít đâu.Đi luôn.

LINHANH

Member
dạy cún đi vệ sinh + bệnh đái dắt

Em nuôi 1 em fox sóc 3 tháng tuổi, bị bệnh đái dắt không biết giờ phải điều trị sao ạ? cứ uống nước xong là đi đái..., 5, 10p đái 1 lần mỗi lần một xíu (Khoảng 3 thìa cafe) vì vậy nên rất khó để hướng dẫn cún đi vệ sinh đúng chỗ, vì chẳng biết cún lúc nào sắp buồn cả, đang chơi cũng đái được luôn,
xin các bác sỹ và ACE giúp đỡ cách điều trị

anhvuanh

Hỏi về cách dậy chó đi vệ sinh.

Ohh chó của bạn đẹp qua. Cho mình hỏi nó hơi lạc đề một chút . Tình cảnh là m nuôi 2 con chó cực xinh lần lượt ra đi vì ăn bã . M muốn nuôi chó trong nhà có được không vấn đề nó đi vệ sinh thì làm thế nào chân thành cảm ơn.

Hung.tinhyeu

Active Member
Ohh chó của bạn đẹp qua. Cho mình hỏi nó hơi lạc đề một chút . Tình cảnh là m nuôi 2 con chó cực xinh lần lượt ra đi vì ăn bã . M muốn nuôi chó trong nhà có được không vấn đề nó đi vệ sinh thì làm thế nào chân thành cảm ơn.
Thân chào bạn. Đúng là bạn hỏi bị lạc đề, nhưng không sao mình sẽ trả lời bạn.
Để tránh tình trạng chó bị đánh bả, bạn nên cho nó làm quen với cái rọ như thế này

Còn bạn không muốn sử dụng cái rọ này thì chịu khó dậy cho nó đi vệ sinh trong WC của nhà bạn thôi. Như vậy mới không bị đánh bả. Thân

bean0509

Member
Sau Việt Nam mình nhiều người tàn nhẫn quá, thời buổi này còn đi đánh bỏ giết hại chó. Tội nghiệp quá!

nhok_pi

chó nhà em còn nhỏ xíu à,chỉ vừa mới dứt sữa,em vừa đem về nhà sáng nay,bạn nào có kinh nghiệm dạy cún đi vs đúng chỗ thì giúp mình với,vì mình ko có kinh nghiệm trong việc nuôi cún cho lắmnên các bạn chỉ kỹ kỹ giùm mình nha! thanks nhiều!

mewmeo

Member
Mình đã phải mất 1 ngày ngồi trông cún :)) Hễ cún tè là mình lấy giẻ thấm rồi dùng thuốc tẩy hoặc vim lau nhà lau sạch, cứ như thế mình để giẻ lau ở trong nhà vệ sinh, cún đã tự vào để tè. Và bây giờ thì mỗi lần mình dọn phòng, kể cả giẻ lau mới cún chẳng cần ngửi mà vào đấy tè thành thói quen rồi :D

Còn mình thì nhốt cún ở nhà vệ sinh 1 ngày luôn ị tè thỏa mái ! Ngày hôm sau thả ra và ngồi canh nếu cún ị tè ra nhà thì trong lúc đang tè mình lấy tờ báo quấn lại quất vào đùi cún thì cún sợ thôi ! Cứ 1 ngày nhốt 1 ngày thẻ là cún sẽ quen thôi ! Chúc bạn thành công

nhat_cf4

Nhà em mới mua 1 con Bull dog anh chị ạ!! Bây giờ em muốn huấn luyện nó cho nó nghe lời em, và muôn nó không đi vệ sinh bừa bãi nữa thì làm thế nào hả anh chị! Con bull nhà em là bull anh, khoảng 12 tháng tuổi. Em và nó khá thân nhau rồi, nhưng vấn đề là em muốn nó nghe lời em các anh chị ạ! Ai giúp em với.

kenvin234

Member
Thằng nhà mình 2 tháng đi wc lung tung khắp nơi em nó đi nhẹ thì chả có ngửi hít gì cả cũng chả nghếch chân cứ thế róc rách bạ chỗ nào chơi chỗ đó còn đi nặng thì cũng như vậy mình đang điên đầu lắm ai biết cách giúp mình với nhé...