• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dạy chó đi vệ sinh đúng chỗ

quangnhoc

Member
Theo kinh nghiệm riêng với 2 con chó của mình của mình:

Chó rất thích học người giống như đứa con nít vậy, nên mình huấn luyện cho nó đi vs trong nhà vs:
- Để ý giờ giấc lúc nó đi vệ sinh: thường là sau khi ăn, mới ngủ dậy, khi nó cứ hít hít ngửỉ ngửi, *** lồi ra,...
- Để nó thấy người đi vệ sinh ở trong nhà vệ sinh vài lần
- Khi nó ăn xong nhốt nó trong nhà vs 15'. Và chịu khó nhường nhịn nó nếu thấy nó đi lại lung tung trong nhà vs, đừng đuổi nó ra.
- Trừng phạt nghiêm khắc khi nó vs lung tung.

Tuy nhiên cũng phải có thời gian trung bình cỡ 1-2 tuần.Những con đã quen vs lung tung thì khó hơn và khi dạy có thể cũng cần phải nghiêm khắc hơn.

Mình cũng thất bại với 1 con vs lung tung, sau phải thả ra vì quá dơ, nhà toàn mùi chó!

Mình thấy để đi vs trong nhà vs thì tiện nhất, xử lý nhanh gọn hơn (1 phút chà rửa với omo). Cũng đỡ phải căn giờ cho chó đi đái và chó cũng không phải cố nhịn vì sợ chủ đánh <dễ bị bệnh sỏi thận>
cách này củng hay nhưng mình có một con chó pq mổi lần nó vs lung tung thì mình củng trừng phạt nó nhưng không hiểu sao mỗi lần như vậy nó lại tè thêm ra.nó khoản 3,5 tháng rồi không biết dạy theo cách này đuợc không ? khi đưa nó vào nhà vs thì nó luôn muốn chạy ra ngoài,có cách nào khắc phục được chuyện này không?khi nhốt nó vào nhà vs thì nó thường rên la tham thiet lam,mà tiếng của nó thì nghe rất là chói tai.

KIWI_SN

cách này củng hay nhưng mình có một con chó pq mổi lần nó vs lung tung thì mình củng trừng phạt nó nhưng không hiểu sao mỗi lần như vậy nó lại tè thêm ra.nó khoản 3,5 tháng rồi không biết dạy theo cách này đuợc không ? khi đưa nó vào nhà vs thì nó luôn muốn chạy ra ngoài,có cách nào khắc phục được chuyện này không?khi nhốt nó vào nhà vs thì nó thường rên la tham thiet lam,mà tiếng của nó thì nghe rất là chói tai.
ac ac,sao con của bác y chan con của e thế,hix hix, e đang nuôi con dackshun khỏang 2 tháng rưởi,hix,bướng hết chỗ nói lun,ko bao giờ cột hay nhốt nó vào tolet được,nó la ko điếc tai nữa thì thôi lun,chỉ có buổi tối nhốt nó ở dưới bếp thì nó ko có la,nhưng tới 7g sáng là kêu la ầm ỉ đòi lên nhà trên, vui vui thì đi vs ở sàn nước dưới bếp,bùn bùn thì vs khắp nơi,hix,cho ra sân chơi vui thì vs ngòai sân,bùn thì chơi cho đã cả tiếng đồng hồ rồi chạy vô nhà vs ,ọc ọc,mà nó bùn nhiều hơn vui ,hix.

blueageha1910

T_T.....hichic... con cún nàh mình toàn ngủ ở toalet ... nên nó tưởng nhầm toalet là nơi ở của nó .... nhất quyết ko đái... nhiều khi ngồi canh tới gần 30' mà nó ko đi vs là ko đi vs ...... vừa thả ra phòng khách là tè bậy liền ....hichic...c.... có cách nào cho nó hiểu toalet ko phải chỗ ngủ của nó ko??? nó mới có 2 tháng tuổi àh, mà nhịn đi vệ sinh hơn 30' T_T ....

quangnhoc

Member
,chỉ có buổi tối nhốt nó ở dưới bếp thì nó ko có la,nhưng tới 7g sáng là kêu la ầm ỉ đòi lên nhà trên, ,hix.
vậy là may mắn rồi đó con của mình cứ đúng 4h30 sáng là la làng lên phải thức dậy tuởng đưa nó đi vs ở ngoài được ai ngờ vừa lại gần là nó tè luôn ra nhà.mà nói thì nói vậy thôi chứ ai nuôi chó con mà không gặp những chuyện như vậy. nhưng khoản 5 đến 6 tháng là hết thôi mình nuôi nhiều chó rồi con nào lúc nhỏ cũng tè bậy hết.nuôi chó con cực như vậy đó nhưng lại thích.

catsamac

Member
Theo kinh nghiệm dân gian:
- Khi mới bắt chó về lấy 1 cái dây đo bằng chiều dài cái đuôi của chó rồi cắt đoạn dây này cho nó ngửi. Sau đó mang dây và chó đến chỗ cần hướng dẫn chó đái vứt ra đó và cho chó hửi.

Thêm 1 chi tiết nữa là lúc mới tập mình xích con chó gần nhà vệ sinh sao cho chó có thể vừa nằm bên ngoài vừa có thể đi vào nhà vệ sinh được. Phạm vi di chuyển bên ngoài nhà vệ sinh chỉ khoảng 1m. Lúc cho ăn cũng mang luôn vào nhà vệ sinh rồi đóng cửa lại

Con pq nhà mình lúc mới bắt về chuyên tè lên cái giẻ lau nhà! treo lên rồi mà nó cũng lấy để tè lên!

quangnhoc

Member
Theo kinh nghiệm dân gian:
Con pq nhà mình lúc mới bắt về chuyên tè lên cái giẻ lau nhà! treo lên rồi mà nó cũng lấy để tè lên!
cái này mình củng đang bị nè và củng thường xuyên bị như vậy luôn.hong lẽ giờ mang cái giẻ của nó tè vào vứt luôn vô nhà vs chứ bực mình vì cái vụ này hoài luôn đó

blueageha1910

chó nhịn đi vệ sinh quá mức

con chó nhà mình suốt ngaỳ đi vệ sinh bậy bạ trong nhà, giờ mình tập cho nó đi vs trong nhà tắm.... cứ lúc naò nó mắc vệ sinh la mình dắt nó vô nhà tắm liền, vậy mà nó ko chiụ đi vệ sinh, cứ caò cưả đòi ra ngoài ... nhiều khi mình chờ nó hơn cả tiếng đồng hồ ,vậy mà nó nhất quyết ko đi vs là ko đi ... no cứ ngủ rồi laị đi qua đi lại, mà mình sờ bụng nó thấy bụng nó cứng .... T_T ..( như cái kiểu nhịn đi vệ sinh nên nước chưá nhiều).... ...Nhất là ngaỳ hôm nay,mình biết chắc là nó đang mắc vệ sinh nên dắt nó vô toalet, mình chờ nó suốt từ 9h đến 11h , rồi sau đó bực quá mình đóng cưả nhốt nó suốt trong toalet ..vậy mà cuối cùng nó cũng ko chiụ đi vệ sinh..... Có ai chỉ mình vậy là sao đi ..... ?? con chó nhà mình mới hơn 2 tháng tuổi àh, mà nó nhịn đi vệ sinh nhiều khi còn tốt hơn cả chó lớn nữa .... ?? có cách nao thúc cho nó đi vệ sinh ko ???
==============================
Đã vậy, con chó nhà mình lại còn rất sợ ướt nữa, nhiều khi dắt nó ra vườn cho đi vs, mà vườn ướt là nó nhất quyết ko đi, vưà bước xuống cỏ là vội chạy lên liền.......... mình hết chiụ nổi nó luôn rồi , cho ra vườn + nhà vs thì ko đi(chớ cả tiếng chứ ít gì) .... cứ mắc vs là chạy thẳng vaò nhà????? bạn naò giúp mình với T_T

Ti Bui

Member
Theo mình, vì chó con 2 tháng tuổi còn rất bé, như là trẻ con, nên chúng thích tự làm theo ý chúng. Bạn cứ để nó đi tự nhiên ở bất kỳ nơi nó thích, sau đó, khi nó vừa vs xong, bạn kéo nó đến nơi nó vừa làm bậy và la rầy khiển trách nó, phải làm rất nghiêm, hung ác lên 1 tí, đánh mấy phát vào mông bằng tờ báo cuộn. Sau đó, lại xách tên ấy vào toilet, chỉ vào nơi đó, tỉ tê với nó... Làm nhiều lần, nó sẽ tự hiểu và ý thức được nơi đi vs. Đó là trường hợp những con thông minh như Cún Ti Bụi trước đây của mình, còn những nhóc chậm hiểu, lì và bướng bỉnh hơn, cách tốt nhất, bạn xích dây cho nó ở trong toilet hay nơi nào bạn muốn cho nó đi vs vài ngày thậm chí cả tuần, bắt buộc nó phải đi vs ở đó mà thôi, thả ra nó sẽ nghe hơi của nó mà tự đi vào. Với chó mèo, việc huấn luyện chúng đi vs, phải dạy từ bé, kiên nhẫn lắm bạn ạ. Đây là chút kinh nghiệm của mình sau hơn hai mươi năm gắn liền với 8 tên cún mà thôi. Bạn áp dụng xem sao nhé.

HaPhuong

Như mình thấy con Cún nhà mình hồi mới về cũng vậy. Đi WC lung tung và với tần suất cực kì cao.... Cao đến mức chóng cả mặt luôn. Hic hic. Bạn nào có chó thì cứ thử cách này của mình. Sáng sớm cho đi một lần. Rồi mới cho ăn, sau đó 5 mins cho đi WC một lần nữa. Trưa và tối tương tự như vậy. Cũng đỡ hơn đấy. Cún nhà mình giờ quen tần suất vậy rùi. Nhưng cứ sơ hở hay chậm trễ là vẫn lênh láng như thường.

mr_trung

Member
mình cũng nuôi 1 con rot nó toàn đi bậy lung tung thôi các bạn à mình huấn luyện thử xem cám on nhe'

Diki Ped

Member
Đối với những người rãnh rỗi như mình thì ban đêm của ngày đầu tiên đưa cún yêu của bạn về.Dọn đến ngủ ở gần chỗ cún yêu của bạn ngủ.Đặt đồng hồ báo thức khoảng 3 ,4 giờ (3 giờ cho chắc ) .Thức dậy cho nó đi tiểu .
Trước tiên mình làm mẫu cho nó rồi hãy đưa nó lại chỗ đó để nó làm theo nha.
Phải rất kiên nhẫn chờ cho nó đi đại (tiểu) tiện và nhớ xem đồng hồ để hôm sau dẫn nó đi không phải chờ.Khi nó đi xong phải vuốt ve và khen ngay.
Từ giờ đó cho tới khi cho nó ăn sáng nhớ chú ý đến nó .Hễ có những hành động :
- chạy quanh
- ngửi ngửi hít hít dưới đất
- dạng bốn chân hoặc hai chân sau ra
- gồng bốn chân rịn
- hơi khuỵ chân xuống
- làm động tác giống ngồi nhưng nhổm chổ đó lên
Thì phải đưa ngay đi vệ sinh.
Cho nó ăn sáng xong xuôi rồi đợi một lát khoảng 3 phút rồi đưa ngay đi đúng chỗ cũ và phải thật kiên nhẫn chờ ở đó .Khi nào nó xong thì mới được ho nó đi chỗ khác .Không được nản.Nếu nó nhịn thì mình ấn vào bụng nó sẽ tự ra.(sau mỗi bữa ăn đều làm như vậy)
Nếu bạn có việc phải đi thì nhốt nó ở chỗ cũ .Khi xong việc ,về nhà thì thả nó ra và quan sát tiếp (nói là quan sát chứ thực ra bạn có thể vuốt ve hoặc chơi với nó).Thấy có động tĩnh là đem đi chỗ cũ ngay.
Khi bạn đi ngủ bạn hãy canh cho nó đi 1 lần nữa rồi mới đi ngủ và khi sáng sớm hôm sau lại dẫn nó ra chỗ cũ.
Ngày nào cũng phải làm như vậy (rất khổ cực)
Xin nói thêm rằng bạn phải :
- thống nhất chỗ đại ,tiểu tiện của chó
- khen và vuốt ve mỗi khi chó của bạn đi xong
- dành nhiều thời gian để dạy chó đi vệ sinh đứng chỗ và phải dạy ngay từ khi đưa nó về nhà
- phải thật kiên nhẫn
- không đánh và quát mắng chó khi không bắt quả tang nó làm bậy ,khi bắt quả tang chỉ nói "Không" bằng giọng khiển trách.
Chúc các bạn thành công!

tran minh

Member
mỗi lần nó đi vs trong nhà thì đánh nó, đánh ngay lúc nó đi luôn, rồi mang ra ngoài hoặc vô nhà vs cho nó đi. nhớ đánh bằng giấy báo thôi nha.

tran minh

Member
chó thì sẽ đi vệ sinh ngay tại nơi mà nó đã di lúc trước, vậy cứ thấm nước tiều của nó,rồi bôi vào chỗ nào mình muốn nó đi thì nó sẽ quen thôi, quan sát thấy nó sắp đi thì dắt ra chỗ đó, dí mũi nó vào, nó ngủi thấy mùi, nhưng sẽ ko chịu đi ngay đâu, còn "băn khoăn " một hồi đã rồi mới chịu đi, là vì nó nhớ mùi của nó, nhưng lại nhớ cái chỗ mà nó đi lúc trước, thấy ko quen, nên sẽ băn khoăn. nhưng lâu dần sẽ quen.

mimi_xinh

Member
Chó nhà mình trước cũng thế đây...bạn để ý chỗ nó hay bậy ra,mình nghĩ cũng ko cần để ý giờ giấc đâu...sau khi nó bậy ra chỗ đấy,bạn chịu khó dọn dẹp sạch sẽ,dùng loại thuốc xịt chống chó mèo bậy linh tinh(cái này mình thấy Lâm's Petshop bán đó),xịt vào khu nó hay bậy...jả dụ còn tái phạm thì bạn lôi nó ra,dúi đầu vào cái bãi bậy của nó,đánh đau vào cho nó chừa...mình từng làm vậy rồi,hịu quả lắm...mong là júp được cho bạn :D

Minh Trang

Em mới mua tặng mama một Fox 2 tháng rưỡi, mới mang về hôm nay, đang nghĩ cách dạy cho nó đi vệ sinh. Nuôi nó trong phòng nên đến lúc đi vệ sinh nó chạy quanh phòng rồi tè một bãi. Những lần sau em thấy nó chạy quanh thì mang nó ra chỗ cho nó đi vệ sinh nhưng nó ko đi, chỉ nghịch quanh quanh. Lần sau nó lại tè ra phòng, em lấy bông thấm hết rồi mang ra chỗ đi vệ sinh, để ở đấy, bắt nó ngửi và bắt nó đứng đấy để tè nhưng nó ko tè :(( Nó cứ cắn cái bông, nghịch cái bông mãi rồi ko tè, mang vào nhà chạy quanh rồi lại tè trong nhà.

Bây giờ nó còn bé, mới mang về nhưng em mong các bác có kinh nghiệm chỉ cho em với, nó bé chưa tự ra chỗ đi vệ sinh được vì phòng em có bậc thềm cao, nó ko xuống được, toàn em mang nó đi, nhưng nó ko chịu đi thì làm thế nào ạ? hôm nay đã chạy tất tả với nó cả chục lần mang nó đi đi về về mà nó cứ tè trong phòng thôi T__T Nó là chó con nên cũng ko hôi nhưng cứ tè hoài vậy sẽ hôi rình lên mất. Các bác giúp em với nhé!

huenhi135

mình thấy huấn luyện các bé đi vs cũng rất dễ mà sao mấy bác than phiền dữ vậy.bé nhà em hồi nó còn nhỏ ,em thấy nó ngửi ngửi là mình bắt nó ra sân ngay,lúc đầu nó không chịu đi nhung mình cứ bắt nó ra ngoài dần dần là nó đi à,nó đi 1 lần là mấy lần sau nó sẽ đi,mình phải canh chừng nó mỗi khi nó mắc là mình ẵm nó ra va cứ thế 1 tuần là nó sẽ nhớ và lần sau nó mắc nó sẽ biết chạy ra ngoài mà đi.Mình nuôi 3 bé đều làm vậy cả và giờ 3 bé đều rất ngoan tiểu tiện rất đúng chỗ.3 bé nhà em lại giỏi nữa mỗi lần mà bị cột lại với lại không ai ở nhà nữa thì nó có mắc nó cũng không đi bậy ,đợi mình về thả nó ra nó vừa mừng vừa chạy đi giải quyết nhìn nó dễ thương và buồn cười thiệt .em nuôi mấy bé cũng làm như vậy hết thấy rất thành công ,chứ mấy bác nhốt nó trong nhà vs thấy tội nghiệp mấy bé quá à,có mấy bác lại còn đánh nó nữa chứ ,thiệt tội nghiệp quá.

Chào các bạn !
Mình đã đọc tất cả những đối thoại của các bạn.Theo Minh nghĩ đây cũng là một vấn đề rất quan trọng và bức xúc,gây không ít phiền toái cho mọi người .Minh_Germany thấy bài viết của bạn Diki Ped là hợp lý và khoa hoc nhất !Để góp vui và chia xẻ kinh nghiệm với các bạn ,Minh xin chỉ cho các bạn một cách dậy cún con đi VS đúng chỗ mà bạn muốn nhé !
-VD: bạn muốn cún của bạn đi VS trong Toillet.
-nếu bạn muốn cún đi ngay lập tức vào chỗ đó thì rất khó.Bạn phải dậy từ từ mới được.Ban phải dậy cho cún thật khoa học .Có thưởng và có phạt. Phải kiên trì nhẫn lại mới thành công được các bạn à.
Làm được như thế này: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=8754&page=2
thì coi như bạn đã thành công.Chúc các bạn mọi sự như ý và dậy cún thành công.

Minh Trang

Xin lỗi chứ đây là vấn đề bức xúc chung, tin tưởng các bác có kinh nghiệm nên vào đây hỏi chứ có cần bác khoe hàng đâu! Chó nhà em to bằng cái bắp chân con bẹc nhà bác thì bồn cầu nó còn chả leo lên được nữa là đòi ghếch mông vào ị xong rồi giật nước!

Còn bác huenhi, nhà bác may có được chó khôn, lại còn có sân cho nó đái, chứ nhà em nuôi fox trong phòng, bậc cửa cao nó lao xuống đi đái được 2 lần chắc chấn thương sọ não chết, có phải ai cũng có điều kiện mà dễ dàng nuôi đâu. Em nghĩ người ta đã hỏi, các bác giúp được thì góp vài ý kiến chất lượng tí cho đỡ rác bài, cứ vào than "các bạn nói thế nào, chó nhà tớ đâu có thế" mí lị khoe hàng khoe của....

Quay lại vấn đề vệ sinh, con fox nhà em mua chuồng rồi, một bên kê ván gỗ cho nó nằm, một bên là song hở cho nó tè xuống, được vài lần thì nó chán vì chân nó bé quá, cứ tụt xuống cái song, thế là bi h nó cứ tè trong chuồng T___T Tè lên cả vải nằm, tè lên cả ván gỗ. Mẹ em thì cứ chiều, bảo là nó bé, lớn tí nữa nó sẽ biết, nhưng cứ phải đi giặt giẻ, giặt ván trong khi mình đã mất tiền mua chuồng cho nó thì oải quá. Có bác nào cũng từng nuôi fox mà nhà chật như em ko, cho em ý kiến với!

@ Minh Trang ;
Quay lại vấn đề vệ sinh, con fox nhà em mua chuồng rồi, một bên kê ván gỗ cho nó nằm, một bên là song hở cho nó tè xuống, được vài lần thì nó chán vì chân nó bé quá, cứ tụt xuống cái song, thế là bi h nó cứ tè trong chuồng T___T Tè lên cả vải nằm, tè lên cả ván gỗ. Mẹ em thì cứ chiều, bảo là nó bé, lớn tí nữa nó sẽ biết, nhưng cứ phải đi giặt giẻ, giặt ván trong khi mình đã mất tiền mua chuồng cho nó thì oải quá. Có bác nào cũng từng nuôi fox mà nhà chật như em ko, cho em ý kiến với!
Bạn đã mua phải cái chuồng mà người ta làm đại trà, nên mới có tình trạng cún yêu của bạn bị tụt chân khi đi vệ sinh. Còn nếu bạn đặt làm 1 cái chuồng có sàn chuồng đùng quy cách thì ok. Không bao giờ cún yêu của bạn bị như vậy.

DeeDee

cách của deki ped là đúng rồi.Dù chưa đọc qua nhưng lúc mình mới nuôi con Chihuahua cũng đã làm như thế.
Rất cực nhưng chỉ cần 2 3 ngày là nó biết cách đi ị ở ngoài sân hoặc toilet.
Muốn đi vs đúng chổ cần nhất là phải kiên trì với nó kô nên bỏ cuộc.Có nhiều bữa ra sân ngồi đợi nó ị mà nó ko ị thì cũng đừng nản...cứ lập thói quen 2 3 ngày là no biết đi vs đúng chổ