• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dạy chó đi vệ sinh đúng chỗ

AliHieu

Nhà các bác ko có sân vườn nuôi cực nhỉ, nhà mình có sân lên toàn cho nó ngoài đó, chẳng bao giờ cho vào nhà :D
Chó con thì nó đi ị bừa bãi thì ko tránh được, nhưng một vài tháng thì tự nó biết ra vườn. Sáng cứ mở cổng là tự nó chạy ra ngoài đường ị, song đi loang quang tí tự về :D
Nhàn

0943693333

Em Phú Quốc nhà mềnh cũng thế!

Ị thì vào nhà vs ị!

Nhưng mà riêng tè thì thôi rồi!

Tè lung tung... Khắp nơi!

Thích nhất là tè lên thảm với giẻ lau!

Hức hức...

Mua bình xịt về xịt vẫn thế!

Chả ăn thua gì cả!

ko ai biết cách dạy chó đi vs vào bồn cầu nhỉ ?chó nhà bạn tớ mua ở trại chó,chẳng biết người ta huấn luyện kiểu gì mà nó đi vs vào bồn cầu như người ,đi xong còn biết gạt nước nữa. Khi có nhu cầu thì nó kêu hoặc cào vào cửa nhà vs.Mang tấm lót bồn cầu vào cho nó ( cái loại dành cho trẻ em í ),nó tự đi rồi dập nước.Ngộ cực.

Bác chụp ảnh cho chúng em ngưỡng vọng :D .

Vấn đề ị của chó mình không sợ bằng vấn đề tè , nhất là chó đực . Ị thì cậu nhịn đến khi nào dắt ra ngoài thì thôi , còn tè thì ôi thôi là cạnh tủ , cái gì nhô ra là tè vào , mỗi nơi một tí ....

Hung.tinhyeu

Active Member
Nhà em mới mua 1 con Bull dog anh chị ạ!! Bây giờ em muốn huấn luyện nó cho nó nghe lời em, và muôn nó không đi vệ sinh bừa bãi nữa thì làm thế nào hả anh chị! Con bull nhà em là bull anh, khoảng 12 tháng tuổi. Em và nó khá thân nhau rồi, nhưng vấn đề là em muốn nó nghe lời em các anh chị ạ! Ai giúp em với.
con boo nhà e cũng thế.. chả chịu đy wc đúng chỗ, nhất là đy tè.. cứ bạ đâu đy đấy thôi. Khi nào mà thấy e đứng cạnh lại lò rò đy vào nhà wc để đy, còn k để ý là thôi rồi
1 ngày đy đái k biết bn lần ! cho e hỏi. chó PQ nào cũng thế ah?
Dậy thói quen khi cún đi vệ sinh.

Sự huấn luyện đầu tiên thói quen đi vệ sinh ( Cũng là một điều rất quan trọng ) ngay từ những ngày đầu. Để cún cưng của bạn có thói quen sạch sẽ, bạn phải luôn sát xao, để ý chúng. Nếu bạn để ý kỹ, bạn sẽ thấy chúng luôn đánh hơi một lúc hoặc quay tròn trước khi chúng đại hay tiểu tiện. Lúc này bạn bế chúng lên, đặt đến chỗ mà bạn muốn hoặc đặt lên một tờ báo. Bạn hãy khen thưởng xứng đáng cún nếu cún đại hay tiểu tiện tại đó. Có một vài thời điểm thuận tiện, cún cưng thường muốn đại hay tiểu tiện là khi cún vừa ăn no hoặc khi cún vừa mới ngủ dậy. Bạn hãy cho cún giải quyết tình hình này, sau đó bạn hãy chơi đùa với cún, nếu không cún sẽ quên đi tiểu và bạn sẽ không có được kết quả như bạn mong đợi. Tốt hơn hết, vào những ngày đầu, sau khi cún vừa ăn hoặc vừa thức giấc, bạn hãy đi cùng cún cưng ra những nơi thoáng mát, cún sẽ học được ngay bạn đang muốn gì ở nó, nếu nó thành công sau mỗi lần thử nghiệm như vậy, bạn hãy thưởng cho nó một mẩu bánh.

Đôi khi bạn cũng không cần thiết cho cún ra ngoài với một mẩu bánh nhỏ hay một cái chớp mắt. Bạn có thể đặt vài tờ báo ở những nơi mà bạn muốn để cún cưng có thể tiểu tiện, qua một thời gian, cún sẽ tự mình tìm đến đúng chỗ mà nó cần tìm. Rồi những khoảng khắc số lượng tờ báo sẽ được rút bớt dần, chỉ còn lại một tờ mà thôi. Tờ báo này, bạn đặt đến chỗ mà bạn muốn để cún cưng có thói quen đến đó. Từ đó bạn hãy dần dần dắt cún đến nơi đó, tờ báo cuối cùng cũng được bỏ đi.

Vì một sự rủi ro mà phạt nó, điều đó không có tác dụng. Lúc này với chiếc mũi của nó vẫn chưa thể nhận biết được mùi phân và mùi nước tiểu, nên nó chỉ nhận được sự sợ hãi từ bạn. Ở tình huống này, phần thưởng có tác dụng hơn là hình phạt.

Một chiếc chuồng là phương tiện tốt cho sự huấn luyện cún đi vệ sinh. Cún con không thể nhanh bậy bẩn ra chỗ của nó nằm, vì thế chuồng cũng là một giải pháp tốt cho nó về ban đêm hoặc ban ngày, trong lúc bạn không có thời gian để ý đến cún. Bạn không nên nhốt cún trong chuồng cả ngày, như vậy chẳng khác nào chuồng là một nhà tù đối với cún.

bellaviet

Member
thằng nhà mình cũng thế , 2.5 tháng, dẫn ra đường là biết đái , nhưng hễ mà trễ hoặc không dắt khoảng 15' là làm 1 sàn ngay, bác nào có kinh nghiệm chỉ em với , em sợ dẫn ra đường nhiều lần 1 ngày nó quen rồi sau này nó tưởng là 1h đi vệ sinh 1 lần , mình mà không có ở nhà nó nhịn không được là phịt ra luôn

kenvin234

Member
thằng nhà mình cũng thế , 2.5 tháng, dẫn ra đường là biết đái , nhưng hễ mà trễ hoặc không dắt khoảng 15' là làm 1 sàn ngay, bác nào có kinh nghiệm chỉ em với , em sợ dẫn ra đường nhiều lần 1 ngày nó quen rồi sau này nó tưởng là 1h đi vệ sinh 1 lần , mình mà không có ở nhà nó nhịn không được là phịt ra luôn
Của bạn còn đỡ chứ thằng nhà mình dắt ra ngoài không đi về nhà mới đi,1 ngày không biết lau bao nhiêu lần :(

bellaviet

Member
Thảo Luận về vấn đề vệ sinh của chó

Nhà em có con husky 3 tháng tuổi, dắt thường xuyên khoang 1 2h dắt 1 lần mà ít khi nó ị ngoài đường lắm , tiểu thì nhiều hơn nhưng trước khi ngủ dắt đi không chịu làm mà sáng ra là đầy gara , anh em nào bị trường hợp tương tự vào đây thảo luận và động viên nhau để không bị nản chí , tất cả vì Chó :):):)

vanglai213

Active Member
bạn vào mục chăm sóc ,dinh dưỡng, sinh sản mà đọc có rất nhiều mục đã viết về vệ sinh cho chó..
thân

andyaus155

Active Member
Cún càng bé càng dễ dạy. Thông thường chó có thói quen ko đái hay ỉa ra ổ của mình nằm. Khi bạn nuôi chó nhỏ, thì tập cho nó ngủ trong lồng có khoả cửa. Lúc đầu cún ko quen trong lồng thì sẽ sủa, nhưng 1-2 hôm sẽ quen thôi.
Hàng ngày buổi sáng bạn ngủ dậy thì cho nó ra khỏi lồng, đặt nó ở chỗ muốn nó đi toilet, đợi vài phút là nó ra sản phẩm ngày. Lúc đó hãy thưởng thức ăn và xoa xoa khen bằng những lời trìu mến.
Sau khi chó đi vệ sinh xong, cho nó chạy nhảy khoảng 10-15 phút thì lại cho vào cũi, 1 - 2 tiếng sau lại bồng chó ra chỗ muốn nó đi vệ sinh, nó đi xong thì khen thưởng nó và chơi với nó vài phút rồi nhốt vào lồng. Lập lại trình tự này trong suốt cả ngày.
Mỗi khi cho chó ăn xong, thấy nó ăn ít đi hoặc ngừng ăn là phải đem nó ra ngoài chỗ toilet của nó liền, thực hiện như mấy bước trên.

Như vậy chỉ vài ngày là cún của bạn sẽ quen đi vệ sinh đúng chỗ thôi.

mucden

Nhờ bác Vũ Hùng cùng các bác chỉ cách dạy chó đi vệ sinh

các bác ơi em đến đau đầu bởi chó Phú Quốc nhà em đã được 6 tháng rồi mà vẫn đi vệ sinh ở khắp sân lúc nào cũng thấy mùi phân và nước tiểu của nó , em dắt nó ra ngoài ngõ vệ sinh thì nó cũng giải quyết ở đấy nhưng chỉ được 1 lúc là nó lại giải quyết ở sân nhà thậm chí nó còn giải quyết ngay cạnh chỗ ngủ . Mong các bác chỉ cách để em sớm thoát khỏi cảnh phải đi hót phân cho nó

VuHung

Member
Chó Phú Quốc 6 Thang Di Vệ Sinh Cùng Nhà.

XIN CHÀO MUCDEN .
Chó Phú Quốc của em được 6 tháng tuổi mà đi vệ sinh lung tung ra nhà thì là HƯ QUÁ,để trị nó em có thể làm như sau :
1-Nhốt nó vô cái LỒNG có cái KHAY để dưới đáy chứa chất thải.
2-Em cột con chó trong 3 ngày,nơi mà em muốn nó sẽ đi vệ sinh ở đó,để bắt buộc nó phải đi vệ sinh,và tại đây sẽ có MÙI của nó,sau này nó kiếm mùi chỗ nay để đi vệ sinh.
3-Tất cả các chỗ trong nhà em,đêu được dùng cây lau nhà,nhúng vô nửa thùng nước có pha 1/2 kg ỚT BỘT,và ngày lau 2 lần để chất cay thấm xuống nền nhà và làm mất MÙI cũ của chó.Khi nó đến chỗ cũ ngửi thì đã bị mất MÙI và bị chất cay xông lên MŨI,đành bỏ chạy.Nó sẽ kiếm về chỗ MỚI có mùi để lam việc .Chúc em thành công .hlv VŨ HÙNG .

VuHung

Member
Dạy Chó đi Vệ Sinh đúng Chỗ .

DẠY CHÓ BIẾT ĐI VỆ SINH ĐÚNG CHỖ .
Đó là điều mong muốn của tất cả nhưng ngươi nuôi chó,nhưng làm thế nào để thực hiên được điều mong muốn này.

dragonct

cháu cũng đang rất quan tâm về vấn đề này mong bác Vũ Hùng và các thành viên có nhiều kinh nghiệm chia sẻ "Dạy Chó Đi Vệ Sinh Trong Toilet" em/cháu cám ơn nhiều

VuHung

Member
NHỜ Hung.tinh yeu coi dùm,Bác gửi bài lên 8 lần bị xoá

NHỜ CÁC MODE COI DÙM,BÁC GỬI ĐỀ TÀI <DAY CHÓ ĐI VỆ SINH ĐÚNG CHỖ> ĐÃ 8 LẦN GỬI BÀI ĐI ĐỀU BỊ BIẾN MẤT.hlv BŨ HÙNG .

VuHung

Member
Dạy Chó đi Vệ Sinh đúng Chỗ .

DẠY CHÓ ĐI VỆ SINH ĐÚNG CHỖ .
Đó là điều mà tất cả các chủ chó đều mong muốn.Vậy ta phải làm sao để đạt được mục đích đó .Trước hết chúng ta phải chia ra làm 2 loại chó.<CHÓ LỚN>từ 6 tháng trở lên và <CHÓ NHỎ> dưới 5 tháng tuổi.
A-Đối với chó lớn còn chia ra làm 2 loai:
1-Loại mới lần đầu tiên MUA VÊ,dễ dạy nhất .Khi mới đem chó về nhà,ta cột ngay nó vào chỗ ta muốn cho nó đi vệ sinh trong 2 ngày.Bắt buộc nó phải đi vệ sinh tại chỗ đó và bắt đầu có MÙI đầu tiên của nó,sau nay nó sẽ tim đến chỗ có Mùi nay để làm việc.
2-Loại chó đã nuôi lâu ngày nhưng đi vệ sinh bừa bãi,nay muốn nó đi vào đung chỗ mà ta vừa ý,ta có những cách giải quyết như sau:
a-Nhốt nó vô chuồng có cái khay bên dưới để chứa chất thải.
b-Cột nó 2 ngày vào chỗ ta muốn nó sẽ đi vệ sinh sau nay.Bắt buộc nó phải đi vệ sinh tại đó và bắt đầu có MÙI của nó,sau này nó sẽ kiếm chỗ có MÙI này để đi vệ sinh.
c-Ta dùng cây lau nhà nhúng vô thùng nước có pha 1/2kg ỚT BỘT,lau các nền nhà ngày 2 lần,muc đích để chất cay thấm xuống nền nhà và làm mất MÙI cũ của con chó,ngoài ra khi con chó cúi đầu đánh hơi tìm chỗ có MÙI cũ,nó sẽ bị mùi cay của ỚT xông lên làm nó khó chịu và phải bỏ đi về chỗ có MÙI mơi.
B-Đối với chó con dưới 5 tháng tuổi,ta cũng làm như trên.Tuy nhiên kết quả chỉ đạt chừng 50/0 mà thôi,vì HỆ THẦN KINH CỦA NÓ CHƯA PHÁT TRIỂN ỔN ĐỊNH,nó thích làm theo yêu cầu của cơ thể nhiều hơn .hlv VŨ HÙNG .

vanglai213

Active Member
đúng là việc cho đi vệ sinh thật vất vả và kiên nhẫn đối với những ai nuôi nhốt chó trong căn hộ. Tốt nhất nếu bạn muốn nuôi cún trong căn hộ điều đầu tiên là bạn phải có 1 cái chuồng nhất định, có cái này sẽ đảm bảo việc bạn dạy cún theo ý muốn của mình,không lên lạm dụng cún khi mình đã có chuồng,khi thấy cún kêu phải cho cún đi ngay,và phải thật kiên nhẫn trong việc này,ai cũng phải trải qua những ngày đầu thật khó khăn khi mình thích 1 con cún đáng yêu...theo bác VŨ HÙNG nói thì việc dạy chó phải đúng theo MỤC ĐÍCH thế nào hiệu quả cho mình nhất