• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cuốn sổ của bentley _giống béc giê bỉ _ malinois

tran van hoan

Active Member
Cảm ơn mọi người động viên em. Em cũng không ngờ dạy Malinois nó lại đơn giản như chơi vậy. Tiếp nhận bài học và nghe lệnh phải nói là 99%. Tuổi Ben còn nhỏ nên còn mất tập trung nhưng khi vào bài học là nghiêm túc lắm.

Sắp tới em sẽ cho Ben tập bài "hôn cổ tre", bài này dựa trên giáo án của bác Hoan tập cho Ali. :)) Hy vọng sẽ có màn trình diễn của Ben trong ngày off cuối tháng sắp tới của hội Malinois. <:p

Vì răng của Ben và các em Malinois khác cùng lứa còn non nên việc huấn luyện cắn sẽ chỉ là để kích thích chó chứ không phải để luyện răng, tránh bị chảy máu răng hoặc gãy răng. Sau khi bé được hơn 4 tháng, khi thay răng xong, việc huấn luyện sẽ nâng cao hơn. Hiện giờ bé vừa học vừa chơi thôi a.

Em cứ làm như anh nói ! Còn về sau đã thuần thục rồi thì chỉ đâu là cắn đó . Còn lệnh nhả cuối tháng này anh bảo cho . Đảm bảo với em sau buổi of lệnh nhả răm rắp luôn . Về nhà cứ thế mà ôn lại là ok :)) hà hà..... =))=))=))

Cảm ơn mọi người động viên em. Em cũng không ngờ dạy Malinois nó lại đơn giản như chơi vậy. Tiếp nhận bài học và nghe lệnh phải nói là 99%. Tuổi Ben còn nhỏ nên còn mất tập trung nhưng khi vào bài học là nghiêm túc lắm.

Sắp tới em sẽ cho Ben tập bài "hôn cổ tre", bài này dựa trên giáo án của bác Hoan tập cho Ali. :)) Hy vọng sẽ có màn trình diễn của Ben trong ngày off cuối tháng sắp tới của hội Malinois. <:p

Vì răng của Ben và các em Malinois khác cùng lứa còn non nên việc huấn luyện cắn sẽ chỉ là để kích thích chó chứ không phải để luyện răng, tránh bị chảy máu răng hoặc gãy răng. Sau khi bé được hơn 4 tháng, khi thay răng xong, việc huấn luyện sẽ nâng cao hơn. Hiện giờ bé vừa học vừa chơi thôi a.
Thể chất Bentley rất tốt đấy Anh, A hạn chế tập cho nó cắn vì cắn nhiều nó ham quá sẽ làm chảy máu chân răng, hết 6 tháng tuổi nó mới hoàn toàn thay răng xong. thời gian tới A nên cho nó chơi với bóng , dậy nó mang về, tập đi cạnh không cần dây dắt giống như trong thi IPO, lệnh đi cạnh mà tạm gọi ưng ý quả thật em thấy rất khó, A thử dậy từ bây giờ xem có hiệu quả hơn không. Còn tập cắn thì vẫn tập nhưng tập nhẹ nhàng thôi.

Hiện tại dụng cụ huấn luyện cơ bản của em chỉ có quả bóng và miếng rẻ với tất cả các động tác đi, đứng, nằm, ngồi , nhảy ,còn tập cắn thì rất ít vì răng nó mòn quá rồi
Cho nó đuổi theo bóng được cái luyện thể lực ,khả năng cắn chúng quả bóng khi ở trên cao, sau này phản ứng của nó sẽ rất nhanh nhạy khi chạy ở tốc độ cao.

@ Bác Hoan: cái khoản cắn nhả mà luyện được tốt thì em mừng quá, vì Ben nhà em nó ham cắn và tinh thần "giữ của" rất cao nên khó mở miệng. Nếu mà off hội mali vào CN, ngày 23/10 được thì đẹp quá, lúc đó em còn đi được chứ 30/10 thì khó quá anh ah. Hoặc nếu không off ngày CN 9/10 sắp tới để mừng ngày lễ Giải phóng Thủ Đô 10/10 luôn cho có ý nghĩa anh ạ. Anh khởi xướng đi, anh em lại tiền hô hậu ủng có mặt tham dự. Dù mưa dù nắng vẫn chiến đấu theo tinh thần của Malinois.

@ Tùng: Ben được cho cắn như thế này mục đích của anh là để dạy các lệnh khác Tùng ạ. Bao giờ thay răng xong mới cho cắn giằng giật, bây giờ chỉ là cắn xong rồi cho nhả ra luôn. Nhiều lúc thấy cái găng tay kêu "phựt" tưởng răng Ben rơi ra ngoài hóa ra là có mấy cái lỗ thủng. Ben ngậm chặt và đầy răng lắm, nhất là khi kích thích bằng gậy tre.

Mit2011

Member
Tiết mục "hôn cổ tre" đã được Bentley thực hiện tốt.

Các bài học được tiếp thu thuần thục.
Ai chà.. Trung chịu khó với Bently ghê.. tiến bước dài rồi...
Bean anh vẫn chưa cho cắn... với lại đợt này anh cũng bận quá chả dạy Bean gì cả... Tối nay kê ghế thử xem Bean có dám leo không.. và kết quả là đây (trứoc khi quay chưa hề tập lần nào...)
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=Sgb1vT-Ctyw[/YOUTUBE]

Bean giỏi quá, động tác lên xuống dứt khoát, gọn gàng. Tinh thần Bean tốt đấy anh ạ, rất bình tĩnh.

Em cũng đi làm suốt, 7-8h mới về. Cơm nước xong thì tập với em nó đến 9h30. Ở nhà em cứ cho một túi bóng buộc ở đầu cây gậy nhựa, cho Ben đuổi chạy theo, như thế mình đỡ phải di chuyển và lại tạo cho cún hưng phấn với tiếng động.

Không có trang thiết bị gì chuyên dụng thì dùng những đồ ở nhà có sẵn. Bàn ghế, xe đạp, găng tay, que, gậy, túi bóng... Em tập cùng Ben thấy cũng mình cũng khỏe hơn vì di chuyển nhiều. :)

Anh có thời gian cứ tập rồi quay phim lại anh ạ. Sau này xem lại thú vị lắm.

vanglai213

Active Member
2 Cún này của 2 bác ok quá banny nhà em yếu ớt ,chắc thiên về cái khác nhẹ nhàng hơn . ^^ không đi sâu vào lĩnh vực cắn phá kiểu này.Chắc để học hành tốt như vậy đòi hỏi banny phải bình phục hoàn toàn về cơ bắp ..Chúc các bác có nhiều bài mới để mọi người xem học hỏi .

Nhìn các bác nuôi Mali phê quá .( qhdnbfxnksishshsh
Bác ở HN hay ở trong Nam?

Bác hỏi vanglai xem thế nào, có giúp đỡ được gì không, nhập luôn một em ở nước ngoài về cho nâng cao về chất lượng nguồn gen Malinois ở VN.

Bác đã nuôi và huấn luyện Malinois rồi thì đảm bảo 100% với bác là bác sẽ không thích nuôi loại nào hơn nữa, ngoại trừ thích dòng chó mới lạ. Malinois dạy rất dễ, có thể nói như bác Hoan là "dễ như đùa".

2 Cún này của 2 bác ok quá banny nhà em yếu ớt ,chắc thiên về cái khác nhẹ nhàng hơn . ^^ không đi sâu vào lĩnh vực cắn phá kiểu này.Chắc để học hành tốt như vậy đòi hỏi banny phải bình phục hoàn toàn về cơ bắp ..Chúc các bác có nhiều bài mới để mọi người xem học hỏi .
Đạo cố gắng cho em nó ăn cháo đầu gà ninh nhừ với cà rốt xem, cho vào nồi cơm điện ninh nhừ qua đêm, cho ăn cả 2 ngày liền, thừa thì lại cho vào tủ lạnh, khi cho ăn lại đem cho vào lò vi sóng. Tập dần dần rồi Bannie cũng sẽ khỏe thôi, cố lên.

minhcuong

Active Member
Ai chà.. Trung chịu khó với Bently ghê.. tiến bước dài rồi...
Bean anh vẫn chưa cho cắn... với lại đợt này anh cũng bận quá chả dạy Bean gì cả... Tối nay kê ghế thử xem Bean có dám leo không.. và kết quả là đây (trứoc khi quay chưa hề tập lần nào...)
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=Sgb1vT-Ctyw[/YOUTUBE]
Malinois học nhanh thật. Nhiều lúc khổ giảng viên vì chả nghĩ thêm ra trò nào để dạy nó vì điều kiện trật hẹp, dụng cụ thiếu thốn.

Đúng thế đấy bác minhcuong ạ. Malinois ngoài việc tiêu hao năng lượng cũng cần phải có các bài tập một cách hệ thống. Em cũng đang chỉ dạy cho cún nó các thao tác đơn giản để huấn luyện thần kinh em nó. Sắp tới sẽ có nhiêu bài nữa bác ạ khi kết hợp với anh em ở ngoài không gian rộng hơn. Nhà trật thật là hạn chế nhưng cố gắng vậy bác ạ.

Malinois6789

Bác ở HN hay ở trong Nam?

Bác hỏi vanglai xem thế nào, có giúp đỡ được gì không, nhập luôn một em ở nước ngoài về cho nâng cao về chất lượng nguồn gen Malinois ở VN.

Bác đã nuôi và huấn luyện Malinois rồi thì đảm bảo 100% với bác là bác sẽ không thích nuôi loại nào hơn nữa, ngoại trừ thích dòng chó mới lạ. Malinois dạy rất dễ, có thể nói như bác Hoan là "dễ như đùa".
Em ở Ninh Hiệp - Gia Lâm - Hà Nôi. Hiện đang ấp ủ kế hoạch nhập Malinois :D . Hôm nào ọp ẹp gặp mặt giao lưu nhé các bác

Em ở Ninh Hiệp - Gia Lâm - Hà Nôi. Hiện đang ấp ủ kế hoạch nhập Malinois :D . Hôm nào ọp ẹp gặp mặt giao lưu nhé các bác

Mời bác sáng Chủ nhật này 23/10/2011 lúc 9h sáng đến tham gia giao lưu CLB Malinois HN. Địa điểm tại hồ Ngọc Khánh, phía đường Nguyễn Chí Thanh nhé.

Vang, bentley sắp thành thiếu nữ rồi anh ạ. Bean như vây là to đây anh. Em chưa cân ben. Về việc dạy bentley, hàng ngày em chỉ ôn lại những bài đã học, thêm lệnh cạnh và lùi nữa. Hy vọng buổi festival tới ben sẽ cố gắng thực hiện tốt, làm nền cho các anh chị lớn

tran van hoan

Active Member
Cho quả clip tiến lùi cạnh gần lên cho ace thưởng lãm cái em ơi ? Xem cháu nó có tiến bộ theo từng ngày không nào . He he .... Cố lên cho=)) cháu nó mập .....

Em sẽ up lên sớm. Đi về cả ngày đến nhà thì mất điện. Thế mới đau cháu. Lệnh nhẶt đồ La OK rồi anh ạ, nhưng ko mang về cho chủ ngay, Vân còn bắng nhắng lắm