• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cuốn sổ của bentley _giống béc giê bỉ _ malinois

CUỐN SỔ CỦA BENTLEY _GIỐNG BÉC GIÊ BỈ _ MALINOIS

A/ Giới thiệu chung
1. Tên: Bentley
2. Nickname: Ben
3. Giống: Belgian Shepherd (Malinois)
4. Giới tính: cái
5. Màu lông: vàng, mặt đen, đuôi đen, tai đen, có hình kim cương trên trán
6. Đặc điểm: Săm tai bên phải ký tự “CTBEN”
7. Ngày sinh: 06/7/2011
8. Nơi sinh: nhà Tùng Linh, Huyện Hữu Lũng, Tỉnh Lạng Sơn, Việt Nam
9. Tên bố: Tarzan
10. Tên mẹ: Carla
11. Ngày nhập tịch Hà Nội: 30/9/2011
12. Chủ sở hữu: Pet_loverhn
B/ Tình trạng sức khỏe
1. Đã tiêm mũi 5 bệnh đợt 1, tiêm chủng đợt 2 ngày 19/9, đã tẩy giun, sẽ tiêm vắc xin phòng dại khi được 3 tháng tuổi
2. Có giấy khai sinh, sổ sức khỏe
3. Sức khỏe tốt, đôi khi đau chân do chạy trượt chân trên nền nhà trơn
4. Cân nặng: 4,3 kg ngày 30/9/2011; 4,6 kg ngày 8/9/2011
5. Ăn ngày 2 bữa (sáng, tối), bổ sung cansua 3 hàng ngày
6. Thức ăn: rau, thịt, gan, đầu cổ gà và các thức ăn khác
7. Vệ sinh: tốt, không có dấu hiệu đi lỏng hay táo
C/ Tính cách
1. Thông minh, nghe lời
2. Thích vận động như cắn, chạy nhặt đồ, chơi đùa cùng động vật khác
D/ Huấn luyện
1. Hàng ngày huấn luyện 20 phút các động tác: ngồi, nằm, đứng, yên, chú ý, đi cạnh, cắn, vào ổ, để yên thức ăn, ăn. Rất ấn tượng việc tuân lệnh “để” yên thức ăn dưới đất, chỉ được căn khi có chủ đưa vào miệng. Ben đã rất thành thạo lệnh này. Việc này sẽ chống lại nguy cơ cho ăn bả.
2. Mồi huấn luyện: thức ăn khô của chó nhỏ
3. Dụng cụ kèm theo: clicker, giẻ rách, xích…
4. Không gian huấn luyện: trong và ngoài nhà
E/ Nhận xét chung
Bentley có khả năng cắn nhả tốt. Thời điểm này răng chưa phát triển, cắn chưa được chặt. Rất thích được chơi cùng với cún và mèo của nhà và của hàng xóm,
Xã hội hóa tốt, gần gũi trẻ con và người già

Hình ảnh của Bentley

Clip video của Bentley
http://www.youtube.com/watch?v=1lh_PPzz04I&feature=mfu_in_order&list=UL

Ấn tượng đấy Bentley ơi. Em có vòng cổ đẹp quá :)) . ở nhà em Nhiu cúng bất đầu đi học rồi nhá, Festival cho đàn B đi tham dự khéo lại hay đấy Bentley ơi :x

hoangthuy

Member
Tai ke nhìn rất đẹp , nhưng mình thấy lệnh "Rất ấn tượng việc tuân lệnh “để” yên thức ăn dưới đất, chỉ được căn khi có chủ đưa vào miệng " chưa được ổn , ví dụ như bạn bận không cho ăn được thì bạn cũng phải dạy người nhà câu lệnh thì cún mới dám ăn chứ;;)

Tai ke nhìn rất đẹp , nhưng mình thấy lệnh "Rất ấn tượng việc tuân lệnh “để” yên thức ăn dưới đất, chỉ được căn khi có chủ đưa vào miệng " chưa được ổn , ví dụ như bạn bận không cho ăn được thì bạn cũng phải dạy người nhà câu lệnh thì cún mới dám ăn chứ;;)
Cún có bát ăn cơm riêng nên ai cho ăn vào bát đó cún đều "chiến" hết. Mình dạy cún không được ăn đồ ăn rơi ở trên nền nhà, trên sân nếu không có lệnh cho ăn của mình. Phần lớn, các giống chó khác khó có thể làm được lệnh này nhưng với Malinois thì lại khác vì đây là giống chó rất thông minh, tiếp thu và hiểu rất nhanh.

Mình thường dạy Ben bất cứ lúc nào, có khi trẻ con hàng xóm mang bimbim sang chơi, mình cũng dạy cún lệnh này khi trẻ nhỏ vứt bimbim xuống đất. Chỉ khi mình cho ăn mới được ăn.

Bữa tối hôm nay cũng thế, mình để miếng thịt vịt xuống đất đặt trước mặt Ben và hô lệnh "để", Ben không xông tới ăn mà ngồi yên, có thể bị kích thích vì mùi vịt nướng quá hấp dẫn, cún đứng lên mắt nhìn và đi vòng quanh, chứ không dám xông đến để ăn. Điều này rất khó với những chú cún khác.

Ấn tượng đấy Bentley ơi. Em có vòng cổ đẹp quá :)) . ở nhà em Nhiu cúng bất đầu đi học rồi nhá, Festival cho đàn B đi tham dự khéo lại hay đấy Bentley ơi :x
Vòng cổ này anh mua cho Ben hơi to nên nhìn không được gọn, chỉ khoảng 1 tháng nữa, vòng này lại bé thôi. Ben còn phải tập luyện nhiều, giờ còn nhí nhố lắm. Ra sân chơi gặp các anh chó khác lại thẹn thì ngại lắm. :))

Cún có bát ăn cơm riêng nên ai cho ăn vào bát đó cún đều "chiến" hết. Mình dạy cún không được ăn đồ ăn rơi ở trên nền nhà, trên sân nếu không có lệnh cho ăn của mình. Phần lớn, các giống chó khác khó có thể làm được lệnh này nhưng với Malinois thì lại khác vì đây là giống chó rất thông minh, tiếp thu và hiểu rất nhanh.

Mình thường dạy Ben bất cứ lúc nào, có khi trẻ con hàng xóm mang bimbim sang chơi, mình cũng dạy cún lệnh này khi trẻ nhỏ vứt bimbim xuống đất. Chỉ khi mình cho ăn mới được ăn.

Bữa tối hôm nay cũng thế, mình để miếng thịt vịt xuống đất đặt trước mặt Ben và hô lệnh "để", Ben không xông tới ăn mà ngồi yên, có thể bị kích thích vì mùi vịt nướng quá hấp dẫn, cún đứng lên mắt nhìn và đi vòng quanh, chứ không dám xông đến để ăn. Điều này rất khó với những chú cún khác.
Vụ miếng thịt này khéo Bel nhà Cuheu phải học hỏi đấy, dậy triệt để vấn đề này nhé mọi người ơi

Moi nguoi hu nhat toi hay cho nhung dua con cua Carla gap nhau duoc k a :) gap nhau cung chiem nguong lu cun con,moi nguoi dung quan tam van de huan luyen qua ^^ con nhieu dip hay de the hien ma, sang chu nhat nay ngay 12 thang 9 hay gap nhau o cong vien Thong Nhat nhe, em ten Linh, sdt 0989297855, cac anh hay dua mal cua minh den do choi mot buoi nhe ^^ hi vong gap duoc cac anh vao mot ngay dep nhu the. Xin loi vi hoan canh khong the viet co dau,mong Mod dung xoa bai,neu co the xin Mod sua bai giup voi a. Cam on BQT dien dan vietpet.

Cảm ơn Animal RESCUE đã có lời đề nghị. Riêng mình xin hẹn gặp mọi người sau khi Ben được hơn 3 tháng, lúc đó sẽ cứng cáp hơn, còn bây giờ bé quá, cún đi cũng không tiện. Mình cũng rất muốn được gặp mặt mọi người nuôi Mali để cùng trao đổi, chia sẻ, nói chuyện hàn huyên về Mali thật rất thú vị.

Hôm nay đã qua chơi nhà Đạo và đã được chỉ giáo thêm về cách kiềm chế tính ghen tị của Ben. Đơn giản là mình ôm Banne vào lòng nên khi định ôm nhấc Ben lên thì bị Ben thấy mùi lạ, thế là quay ra cắn, gừ. Thấy mà ghê. Nhưng Đạo đã có biện pháp giữ cổ giề của chó nhấc lên, lắc lắc nhẹ, chó gừ nhe răng là mình lệnh "xuỵt" nhẹ. Sau vài lần là Ben nhà mình ngon lành cành đào, bế thoải mái.

Ben đầu gấu lắm, vừa vào nhà Đạo là xông vào tấn công Banne. Người ta nói "chó cậy gần nhà", đằng này Ben chẳng ngán, nhà khác mà vẫn tẩn như thường. Đi lại, nằm lăn ra tự nhiên như ở nhà. :) Đúng là chó con, vẫn chỉ ăn chơi ngủ thôi. Để mà huấn luyện tốt cứ phải sau 4 tháng trở ra, lúc đó xương mới cứng cáp có form cơ thể tốt.

Mit2011

Member
Cảm ơn Animal RESCUE đã có lời đề nghị. Riêng mình xin hẹn gặp mọi người sau khi Ben được hơn 3 tháng, lúc đó sẽ cứng cáp hơn, còn bây giờ bé quá, cún đi cũng không tiện. Mình cũng rất muốn được gặp mặt mọi người nuôi Mali để cùng trao đổi, chia sẻ, nói chuyện hàn huyên về Mali thật rất thú vị.
Đồng ý.. đàn B ít nhất phải chờ tiêm xong mũi phòng 7 bênh thứ 2 và mũi phòng dại thì mới an toàn khi cho ra ngoài và tiếp xúc với chó khác được.. vì tương lai con em chúng ta.. tôi đề nghị dời ngày họp mặt đến đầu tháng 10.. cũng nên liên lạc với Tùng lấy số Điện thoại các phụ huynh ở Hà nội để hẹn nhau luôn.. đia điểm sẽ xem xét tại đâu trung tâm cho các nhà nhất...

Trung không qua nhà anh lấy giấy tờ và sổ tiêm của Bently à? thông thường anh đi làm về khoảng 6g30 chiều hoặc các buổi chiều con trai anh có nhà..Nếu qua gọi điện trước cho anh..
À mà Bently lên 0,3kg sau 1 tuần à? Bean nhà anh lên gần 0,6kg đấy.. hôm trước ở nhà Tùng cân là 4,6kg.. hôm qua cân ở nhà là 5,2kg có tươi rồi... mỗi ngày 4 bữa.. mỗi bữa có 1 bát con đầy cháo (cháo+ thịt bò + Đầu cổ gà xay+ rau củ cà rốt, bí đỏ, xu hào, khoai tây), mỗi ngày 1 gói cansu3 và 1 gói men tiêu hóa.. Đạo kêu cho ăn sữa nữa nhưng anh sợ béo quá mất... mỗi ngày anh cho tập đi bộ khoảng 0,5km rồi...

@animal RESCUE: bạn mở một topic Malinois in Hanoi đi.. mọi người cùng vào cập nhật tình hình cún của mình, trao đổi cách chăm nuôi, huấn luyện... tiến tới chờ đàn B đủ lớn có thể sẽ nhen nhúm 1 nhóm huấn luyên Malinois luôn

Mit2011

Member
Vụ miếng thịt này khéo Bel nhà Cuheu phải học hỏi đấy, dậy triệt để vấn đề này nhé mọi người ơi
Bean cũng biết vụ này rồi... nhưng chưa triệt để.... có chủ quát KHÔNG thì không dám, chủ ngồi đó thì không dám ngó ngàng tới.. nhưng đi vào nhà 1 lúc đi ra thì .. biến mất rồi.. ái chà còn phải luyện nhiều...

Trung không qua nhà anh lấy giấy tờ và sổ tiêm của Bently à? thông thường anh đi làm về khoảng 6g30 chiều hoặc các buổi chiều con trai anh có nhà..Nếu qua gọi điện trước cho anh..

À mà Bently lên 0,3kg sau 1 tuần à? Bean nhà anh lên gần 0,6kg đấy.. hôm trước ở nhà Tùng cân là 4,6kg.. hôm qua cân ở nhà là 5,2kg có tươi rồi... mỗi ngày 4 bữa.. mỗi bữa có 1 bát con đầy cháo (cháo+ thịt bò + Đầu cổ gà xay+ rau củ cà rốt, bí đỏ, xu hào, khoai tây), mỗi ngày 1 gói cansu3 và 1 gói men tiêu hóa.. Đạo kêu cho ăn sữa nữa nhưng anh sợ béo quá mất... mỗi ngày anh cho tập đi bộ khoảng 0,5km rồi...

@animal RESCUE: bạn mở một topic Malinois in Hanoi đi.. mọi người cùng vào cập nhật tình hình cún của mình, trao đổi cách chăm nuôi, huấn luyện... tiến tới chờ đàn B đủ lớn có thể sẽ nhen nhúm 1 nhóm huấn luyên Malinois luôn

Anh à, em sẽ qua chiều nay hoặc ngày mai. Khi qua em sẽ gọi điện trước với anh ạ.

Bentley nhà em hôm qua cân sau khi ăn cũng lên được 5,1 kg. Mỗi ngày em thấy nó lên được 1 lạng. Chính sách ăn của em cũng giống anh nhưng em không cho ăn men tiêu hóa vì chất thải của Bentley nhà em cũng ok, không khó khăn về đường ruột và ăn uống cũng rất tốt.

Khi nào anh up mấy video clips hoặc hình ảnh của Bean lên nhé. Chủ của các cún khác cũng chưa thấy động tĩnh gì nhỉ.

Mit2011

Member
Anh à, em sẽ qua chiều nay hoặc ngày mai. Khi qua em sẽ gọi điện trước với anh ạ.

Bentley nhà em hôm qua cân sau khi ăn cũng lên được 5,1 kg. Mỗi ngày em thấy nó lên được 1 lạng. Chính sách ăn của em cũng giống anh nhưng em không cho ăn men tiêu hóa vì chất thải của Bentley nhà em cũng ok, không khó khăn về đường ruột và ăn uống cũng rất tốt.

Khi nào anh up mấy video clips hoặc hình ảnh của Bean lên nhé. Chủ của các cún khác cũng chưa thấy động tĩnh gì nhỉ.
Bean cân hôm qua 5,2kg là trước khi ăn..
men tiêu hóa anh cho ăn là để giúp hấp thụ tốt qua thức ăn và thật ổn định đường ruột chó con thôi còn phân của Bean cũng tốt lắm (thành khuôn nhưng không cứng.. mỗi ngày đủ 4 bãi...). trước đây anh nuôi GSD thấy yếu điểm là đường ruột.. nếu ngay từ nhỏ cún có hệ thống tiêu hóa tốt sẽ giúp cún phát triển rất tốt..
Khi nào qua gọi điện trước cho anh.. vì mấy hôm nay nhà cũng có việc anh phải chạy đi chạy lại suốt..

vanglai213

Active Member

Hôm nay đã qua chơi nhà Đạo và đã được chỉ giáo thêm về cách kiềm chế tính ghen tị của Ben. Đơn giản là mình ôm Banne vào lòng nên khi định ôm nhấc Ben lên thì bị Ben thấy mùi lạ, thế là quay ra cắn, gừ. Thấy mà ghê. Nhưng Đạo đã có biện pháp giữ cổ giề của chó nhấc lên, lắc lắc nhẹ, chó gừ nhe răng là mình lệnh "xuỵt" nhẹ. Sau vài lần là Ben nhà mình ngon lành cành đào, bế thoải mái.

Ben đầu gấu lắm, vừa vào nhà Đạo là xông vào tấn công Banne. Người ta nói "chó cậy gần nhà", đằng này Ben chẳng ngán, nhà khác mà vẫn tẩn như thường. Đi lại, nằm lăn ra tự nhiên như ở nhà. :) Đúng là chó con, vẫn chỉ ăn chơi ngủ thôi. Để mà huấn luyện tốt cứ phải sau 4 tháng trở ra, lúc đó xương mới cứng cáp có form cơ thể tốt.
Buồn quá bác Trung à. lúc Trung về được 1 lúc thì banny lại mắc cái chân của nó vào cái ghế , đau kêu toáng lên lo quá. Lúc trưa hẹn định đưa nó đi khám mà mưa quá .benny nhà Trung phải sửa nhiều vào nhé , không nó mắc lại tật cũ là chữa lâu lắm đấy .^^ mà benny thông mình kiểu gì cũng chữa được bệnh này nhanh thôi.

[YOUTUBE]Banne nhà Đạo thì hiền quá chẳng bù cho Bentley nhà mình. Tội nghiệp Banne đang đau rồi, giờ lại bị đau thêm, chắc Đạo phải cho đi khám sớm ngày mai đi, bó thuốc hay làm thế nào chứ để lâu biến chứng lại khổ.

Ben thì cũng hay bị khuỷu chân, trầy sước, nhưng giờ lành rồi vì trượt băng nghệ thuật nhiều với anh mèo nên quen rồi. Cái thói lườm gừ này sẽ xử lý triệt để, mỗi lần như thế theo Đạo mình sẽ giựt dây dắt, chắc vài lần là ok. Vì đợt vừa rồi cũng hơi nuông chiều. Phải "dạy chó từ thuở còn thơ", chứ để lớn thành ma quỷ thì chít..:)

Ảnh của Bentley lúc tập cắn giẻ.

Hôm nay là ngày 11/9/2011, Mỹ và thế giới kỷ niệm 10 năm vụ khủng bố tòa nhà Tháp đôi của Mỹ. Cầu chúc cho những người đã hy sinh vì sự nghiệp chống khủng bố được yên nghỉ. Hòa bình cho thế giới.

Sự hiện diện của Malinois trong đợt tập kích cùng biệt đội đặc nhiệm SEAL vào nhà của Bin Laden, tiêu diệt trùm khủng bố tại Pakistan đã chứng minh sự vượt trội của dòng chó này trong giới quân khuyển.

tran van hoan

Active Member
Buổi tập cắn của Bentley: 11/9/2011

http://www.youtube.com/watch?v=0Six9R8SVAc

Em dạy nó như vậy là ok đấy . Nhưng chó còn bé em nhớ đừng dằng dật dẻ mạnh rất dễ chảy máu răng của cún , vì cún vẫn còn răng sữa chưa thay răng mà em . Tầm khoảng 6 tháng trở ra em hãy cho nó cắn dẻ đu người . Bọn này dạy cắn và tấn công rất dễ dậy bảo em ạ . Không cần quá nôn nóng cứ tạo cho nó độ hưng phấn cao độ cho quen đi đã em ạ . Nó còn nhỏ thì tập các lệnh cơ bản trước đi đã . Ví dụ đứng nằm ngồi và đặc biệt là lệnh Yên ( tức là ngồi yên ) .

Ben vận động như vận động viên điền kinh, chạy nhảy không biết mệt. Điều này sẽ rất tốt cho huấn luyện nâng cao sau này. Bentley có khả năng cắn và răng rất tốt tuy nhiên điều này em cũng phải hạn chế, không dám lạm dụng tập nhiều.

Cảm ơn anh Hoan và Tùng Linh đã cho ý kiến đóng góp. "Cứ từ từ khoai mới nhừ" đúng không ạ. :)

duyvtn3

Member
mình chưa có kinh nghiệm trong việc dạy dỗ này,các bạn hướng dẫn cho mình với