• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho đời chút ơn....

Status
Không mở trả lời sau này.
Ti Bui vừa xác minh lại, thông tin đó chưa được chính xác...
Mình vừa gọi điện thoại cho chị Trang đây TiBui ạ,không phải là thằng giao bánh chó mèo nào cả. Mình tên Sương,số đt mình đây 0843808808. Mình liên lạc chị Trang để góp thức ăn khô cho các bé mèo trực tiếp chứ không phải qua vietpet mất công sức nhiều người thôi. Thật ra mình cũng rất bận nên chưa lần nào đến tận nơi chị Trang nuôi các em nữa. Chỉ biết nhờ người mang bánh đến và hỏi thăm chị có khó khăn gì không thôi. Vừa qua mình đã tìm được một cô lớn tuổi hiền lành và độc thân nữa nên báo chị Trang biết luôn,sẵn hỏi thăm lại nghe chị Trang kể về cô Vân như vậy,mình thấy buồn buồn về cô quá vì cô hay chở bầy chó ngang qua nhà mình lắm(đối diện chợ An Đông,q5),mình cũng hay cho cô tiền mỗi khi thấy cô đi ngang nhà. Hôm nay biết tin cô dần dừ không muốn về nhà chị Trang trong lòng mình là một dấu hỏi lớn lắm,phải chăng cô không về vì về đó cô không chở các con đi vòng quanh các chợ và được mọi người cho tiền nhờ các con không(vì cũng có nhiều người cho cô tiền lắm,không riêng gì mình đâu)??? Nếu mình suy nghĩ sai về cô Vân thì cho mình xin lỗi nhé,nhưng cũng đáng phải nghĩ lắm chứ nếu đặt TiBui vào trường hợp của mình. Thân!

Lordrich

Member
Càng ngày đàn cún của cô càng đông đúc...Cô xứng đáng được phong danh hiệu: người phụ nữ yêu động vật nhất Việt Nam

Vipz.14

Member
Tại sao bác Vân không ở cùng bác Trang vậy? Thiết nghĩ nếu có nơi ở cố định cho các con mình trước tiên thì hẳn bác Vân phải vui mừng lắm chứ. Ưm.. Hay do bác thấy ngại (có thể là vì nghĩ rằng mình nhờ vào các con mình mà được cảm thông và biếu các món quà vật chất chăng?), đấy là do em nghĩ thế >< Nếu thuyết phục được bác Vân ở cùng bác Trang thì hẳn đã đỡ đi ít nhiều. Bây giờ đâu phải ai cũng có thể cưu mang hết cả thảy HAI CHỤC con cún cùng một lúc? Nếu phải xa mỗi đứa con trong số đó, hẳn bác Vân sẽ đau không thiết sống (đại loại như bác đã nói), vậy thì ở cùng bác Trang còn gì đáng lo nữa? Hi vọng bác Vân đừng ngại .. dù gì thì mọi người cũng đã cố gắng sắp xếp vì đồng cảm và rất mong được chia sẻ tấm lòng với bác... Bác trông thật phúc hậu làm sao :)

Ti Bui

Member
Cho đời chút ơn...

Rất buồn vì bây giờ cảm giác của Ti Bui gần giống với cảm xúc với anh Cooky Saigon trước kia khi lúc vừa mới đăng thông tin về cô Vân trên VP. Nhưng không giải thích thì sẽ gây nhiều tranh luận không đáng có trên diễn đàn.

Vậy xin giải thích một số ý như sau:
- Việc cô Vân trù trừ chưa muốn dọn về ở về cùng chị Trang vì chính cô phân vân và hỏi ý kiến của Ti Bui, và Ti Bui là người khuyên cô nên suy nghĩ kỹ trước khi quyết định việc đi hay ở, vì đây là cuộc sống của chính cô, cần phải tìm hiểu khi lên trên đó, cô sẽ xoay xở và điều kiện sinh hoạt thế nào để đảm bảo bữa ăn hàng ngày của 20 con chó của cô.
- Ngày 5/11 vừa qua, nhờ sự can thiệp của 1 số cơ quan đoàn thể báo đài, mà chính quyền khu vực nơi cô đang cất lều sinh sống, đã đồng ý gia hạn thêm thời gian cho cô được dọn đi ổn thoả.
- Cô đã chọn lựa cách sẽ dọn lên nơi ở mới cùng 1 lúc với đàn mèo của chị Trang, thứ nhất vì cô nếu cô dọn lên bây giờ, từ đây đến cuối năm cô không biết xoay xở thế nào để đảm bảo bữa ăn hàng ngày cho cô và đàn cún, thứ hai việc cô dọn lên vào cùng 1 lúc với chị Trang thời gian sau này, sẽ giúp chị Trang nhẹ gánh phần nào về kinh tế (vì nếu bây giờ chỉ mình cô dọn lên trang trại, chị Trang còn phải gánh thêm phần ăn ở sinh hoạt của cô Vân và đàn chó mới).
- Cô Vân đã nghỉ việc đẩy xe bán chổi từ hơn 1 năm nay ! Công việc của cô là phụ giúp một bác lớn tuổi chăm sóc thêm 1 đàn mèo chó hoang tại ngay nhà bác đó ! Đây là 1 nhân vật rất nổi tiếng đã về hưu, sống độc thân với đàn chó mèo, là 1 người mà Ti Bui cũng biết ! Chính bác này yêu cầu cô nghỉ việc đẩy xe bán chổi. Hiện tại, sức khoẻ của bà rất yếu, cảm động về cái ơn cưu mang từ trước đến giờ bà dành cho cô vân, nên cô không đành lòng rời bỏ bà lúc này !
- Nhân cách con người, ta không nên đánh giá quá chủ quan ở vẻ bên ngoài ! Huống chi là đối với một người chỉ vì trót dành tình yêu cho các thú nuôi bị bỏ rơi quá lớn, mà bỏ hết tất cả nhà cửa để chấp nhận cuộc sống rày đây mai đó, bên đàn chó mà mình gọi là con...
- Việc cô Vân chọn đi theo lên ở cùng với chị Trang hay không, sẽ là quyết định của cô, Ti Bui cũng đã phân tích với cô về cơ hội cuộc sống thì chỉ đến với mình có 1 lần, không ai có thể chờ đợi và tốt với mình hoài, nhưng trên hết là phải đảm bảo vấn đề mưu sinh dài lâu, là sự tự trọng của bản thân, không thể chỉ biết nhận, và đó cũng là lý do cô Vân trù trừ suy nghĩ, chưa muốn đi !
- Sẵn đây, Ti Bui cũng muốn xin gửi lại số tiền quỹ còn lại của Hội từ thiện SGTDC, mong sẽ có một bạn nào đó tiếp nhận công việc này !

yeucho89

Member
chị TI Bui cũng đừng tự ái mà bỏ SGTD nhé!em nghĩ rằng chẳng ai hâm mà nuôi đến tận gần 20 con chó và mèo làm gì,nếu mà thực sự nuôi chỉ để xin tiền thì chắc cứ là 10 con cũng đủ rồi.Cuộc sống thì đôi khi cũng nhiều người xấu thật đấy nhưng mà cũng còn nhiều "tấm lòng vàng" lắm.

Rất buồn vì bây giờ cảm giác của Ti Bui gần giống với cảm xúc với anh Cooky Saigon trước kia khi lúc vừa mới đăng thông tin về cô Vân trên VP. Nhưng không giải thích thì sẽ gây nhiều tranh luận không đáng có trên diễn đàn.

Vậy xin giải thích một số ý như sau:
- Việc cô Vân trù trừ chưa muốn dọn về ở về cùng chị Trang vì chính cô phân vân và hỏi ý kiến của Ti Bui, và Ti Bui là người khuyên cô nên suy nghĩ kỹ trước khi quyết định việc đi hay ở, vì đây là cuộc sống của chính cô, cần phải tìm hiểu khi lên trên đó, cô sẽ xoay xở và điều kiện sinh hoạt thế nào để đảm bảo bữa ăn hàng ngày của 20 con chó của cô.
- Ngày 5/11 vừa qua, nhờ sự can thiệp của 1 số cơ quan đoàn thể báo đài, mà chính quyền khu vực nơi cô đang cất lều sinh sống, đã đồng ý gia hạn thêm thời gian cho cô được dọn đi ổn thoả.
- Cô đã chọn lựa cách sẽ dọn lên nơi ở mới cùng 1 lúc với đàn mèo của chị Trang, thứ nhất vì cô nếu cô dọn lên bây giờ, từ đây đến cuối năm cô không biết xoay xở thế nào để đảm bảo bữa ăn hàng ngày cho cô và đàn cún, thứ hai việc cô dọn lên vào cùng 1 lúc với chị Trang thời gian sau này, sẽ giúp chị Trang nhẹ gánh phần nào về kinh tế (vì nếu bây giờ chỉ mình cô dọn lên trang trại, chị Trang còn phải gánh thêm phần ăn ở sinh hoạt của cô Vân và đàn chó mới).
- Cô Vân đã nghỉ việc đẩy xe bán chổi từ hơn 1 năm nay ! Công việc của cô là phụ giúp một bác lớn tuổi chăm sóc thêm 1 đàn mèo chó hoang tại ngay nhà bác đó ! Đây là 1 nhân vật rất nổi tiếng đã về hưu, sống độc thân với đàn chó mèo, là 1 người mà Ti Bui cũng biết ! Chính bác này yêu cầu cô nghỉ việc đẩy xe bán chổi. Hiện tại, sức khoẻ của bà rất yếu, cảm động về cái ơn cưu mang từ trước đến giờ bà dành cho cô vân, nên cô không đành lòng rời bỏ bà lúc này !
- Nhân cách con người, ta không nên đánh giá quá chủ quan ở vẻ bên ngoài ! Huống chi là đối với một người chỉ vì trót dành tình yêu cho các thú nuôi bị bỏ rơi quá lớn, mà bỏ hết tất cả nhà cửa để chấp nhận cuộc sống rày đây mai đó, bên đàn chó mà mình gọi là con...
- Việc cô Vân chọn đi theo lên ở cùng với chị Trang hay không, sẽ là quyết định của cô, Ti Bui cũng đã phân tích với cô về cơ hội cuộc sống thì chỉ đến với mình có 1 lần, không ai có thể chờ đợi và tốt với mình hoài, nhưng trên hết là phải đảm bảo vấn đề mưu sinh dài lâu, là sự tự trọng của bản thân, không thể chỉ biết nhận, và đó cũng là lý do cô Vân trù trừ suy nghĩ, chưa muốn đi !
- Sẵn đây, Ti Bui cũng muốn xin gửi lại số tiền quỹ còn lại của Hội từ thiện SGTDC, mong sẽ có một bạn nào đó tiếp nhận công việc này !
Cho mình xin lỗi vì mình đã nghe một phía nghĩ sai về cô Vân. Nhưng mình vẫn nghĩ yêu thương là chọn cho các con một cuộc sống đầy đủ và ấm cúng ,các con có một mái nhà vẫn hơn là bị buộc trên xe đẩy và màn trời chiếu đất. Mình không có ý gì trách Ti Bụi hết,ủng hộ bạn hết mình luôn nè!

NguyenNhuThach

Active Member
Chị Vân và các con được lên báo Tuổi trẻ hôm nay:

"Vú em của những chú chó tật nguyền"

Tên bà là Nguyễn Thị Bích Vân, nhưng những người dân quanh Bệnh viện Bệnh nhiệt đới (190 Hàm Tử, P.1, Q.5, TP.HCM) vẫn thường gọi là “bà Vân vú em của chó”.

Năm nay bà 54 tuổi, không nhà không cửa, không chồng con, sống nhờ vào mái hiên, vỉa hè hơn 10 năm qua. Gia tài của bà vỏn vẹn chỉ có chiếc xe đạp, bốn cái chuồng với một bầy chó đủ loài.

Tối đến, bà và lũ chó ngủ chung trên chiếc xe ba gác.

Hằng ngày bà kiếm sống bằng cách đi lượm ve chai, rửa chén bát thuê ở các quán. Với số tiền ít ỏi kiếm được, bà ăn uống nhín nhịn để nuôi một bầy chó hơn 20 con. Đó là những con chó bị người ta bỏ rơi ngoài đường hay bệnh tật, mù lòa bị chủ vứt bỏ. Hằng đêm bên vỉa hè vắng lạnh, người ta thấy người phụ nữ này cùng những con chó hoang ngủ bên nhau như những người bạn. Điều kỳ diệu là bằng tình thương và sự chăm sóc của bà, những con chó ốm yếu, bệnh tật đều trở nên khỏe đẹp.

Kể về chuyện đời mình, bà tâm sự: “Lúc đầu vì tình cờ thấy một vài con chó bị bỏ rơi nên đem về nuôi, riết rồi như thành cái nghiệp. Hễ ở đâu có chó bị cụt chi, bị bệnh, bị đui chột là người ta kêu tui. Cứ lứa này đến lứa khác, không dứt ra được... Tui thương vì chúng không biết nói, chứ biết nói thì có lẽ nó đã nói những điều con người cần phải suy nghĩ: khi khỏe mạnh thì người ta ôm ấp, đến khi bệnh tật thì người ta đẩy chúng ra đường! Ai lại làm thế, ai lại nỡ bỏ nhau khi hoạn nạn”.

Sống bên vỉa hè, bà phải đi mua từng xô nước cho chó uống và tắm rửa cho chúng.
(THẾ ANH.)

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Nhân dịp Tết Canh Dần, các anh chị em VP ở TP.HCM có thể tìm gặp người chủ những con chó này và đưa tin, hình về Cô Vân- một con người nhân hậu cho anh chị em VP được ngưỡng mộ ?

mikin

Member
sao chúng ta ko tổ chức buổi off đến với những con người có tấm lòng thế này để cùng lắng nghe và chia sẻ câu chuyện của họ nhỉ?

NguyenNhuThach

Active Member
Ti Bui ơi,sao có người bạn mới ghé vào hôm qua,nói cô Vân đã chuyển bầy chó về Củ Chi rồi?

Con Lợn Lòi

Active Member
Rất nhân văn và rất thực tế, nhưng sẽ thực tế hơn nữa nếu ace trong đó có điều kiện nuôi nấng nuôi dùm cô Vân những bé cún đó. Như vậy có lẽ tốt hơn cho cả cô và những chú cún!

alt_geek

Bạn ơi,
Tôi đã đọc tin về cô Vân trên báo Tuổi Trẻ và đã trích tin này đăng trên Care2 petition với hy vọng nhận được sự ủng hộ của các nhà hảo tâm trên thế giới, và có một số người nước ngoài tại Mỹ, Canada... ngỏ ý muốn giúp, nhưng họ không biết làm sao để chuyển tiền cho cô. Họ đã gởi email hỏi tôi, tôi ở Đà nẵng vì vậy tôi cũng không biết phải làm sao, nên tôi đã chỉ họ liên lạc với báo Tuổi Trẻ. Nhưng hình như quý báo vẫn chưa hồi âm. vậy bạn có biết cách nào để chuyển tiền cho cô không bạn? Có gì bạn trả lời cho tôi theo email alt_wilt_bloo@yahoo.com nhé. Xin chân thành cảm ơn bạn.

alt_geek

> Subject: Petition feedback on SUPPORT THE &quot;NANNY&quot; OF HANDICAPPED DOGS!
> From: petitions@earth.care2.com
> Date: Sat, 17 Apr 2010 13:56:36 -0700
>
>
> Is there any news about how is this woman is coping? Also, is there a PAYPAL account that can be used to send donations for her?

I would like to send $ for the beautiful dog lady. Could you tell me more about the address you gave in your petition, who receives the money and who helps her with the $. Just want to make sure the $ goes to her. Thankyou kindly
>
Đây là một trong những email mà người ta hỏi tôi với nhã ý muốn giúp cô Vân đó. Xin các bạn chỉ tôi cách chuyển khoản cho cô. Cám ơn

lovebibo

Member
Bạn ơi,
Tôi đã đọc tin về cô Vân trên báo Tuổi Trẻ và đã trích tin này đăng trên Care2 petition với hy vọng nhận được sự ủng hộ của các nhà hảo tâm trên thế giới, và có một số người nước ngoài tại Mỹ, Canada... ngỏ ý muốn giúp, nhưng họ không biết làm sao để chuyển tiền cho cô. Họ đã gởi email hỏi tôi, tôi ở Đà nẵng vì vậy tôi cũng không biết phải làm sao, nên tôi đã chỉ họ liên lạc với báo Tuổi Trẻ. Nhưng hình như quý báo vẫn chưa hồi âm. vậy bạn có biết cách nào để chuyển tiền cho cô không bạn? Có gì bạn trả lời cho tôi theo email alt_wilt_bloo@yahoo.com nhé. Xin chân thành cảm ơn bạn.
Đã lâu rồi,không thấy ai update tin tức của má Vân nữa,không biết bây giờ má như thế nào.BẠn thử liên lạc với Saigon Toydog CLub xem sao,lúc trước các bạn ấy đã đến gặp má Vân vài lần rồi. Hy vọng không có chuyện gì không may đến với má và các em chó.:praying:

> Subject: Petition feedback on SUPPORT THE &quot;NANNY&quot; OF HANDICAPPED DOGS!
> From: petitions@earth.care2.com
> Date: Sat, 17 Apr 2010 13:56:36 -0700
>
>
> Is there any news about how is this woman is coping? Also, is there a PAYPAL account that can be used to send donations for her?

I would like to send $ for the beautiful dog lady. Could you tell me more about the address you gave in your petition, who receives the money and who helps her with the $. Just want to make sure the $ goes to her. Thankyou kindly
>
Đây là một trong những email mà người ta hỏi tôi với nhã ý muốn giúp cô Vân đó. Xin các bạn chỉ tôi cách chuyển khoản cho cô. Cám ơn
Bạn có thể cho mình email của các nhà hảo tâm đó được ko? Rồi tìm 1 thành viên nào đáng tin cậy để chuyển giúp tiền cho cô Vân. Mình ở gần họ nên có thể liên lạc trực tiếp với họ dễ hơn. Mình cũng đang muốn giúp cô Vân đây mà lâu quá bặt tin cố ấy rồi. Xin cảm ơn bạn

shanny

Xin chào mọi người. Mình cũng là một người rất rất rất yêu chó và một ngày vô tình đọc được bài báo viết về cô Vân. Mình rất ấn tượng và khâm phục Cô nên đã tìm đến chỗ của cô ở. Hiện nay Cô đang ở Củ Chi, đàn chó giờ đã lên đến bốn mươi mấy con rồi, không còn là 10 con nữa đâu :).

Nếu bạn nào tin tưởng và có nhu cầu muốn giúp đỡ cô Vân thì có thể liên lạc với mình: kt.doan@live.com.

Mình cũng đang dự định làm một bộ phim về Cô và đàn chó, nên cũng liên lạc với Cô tương đối thường xuyên.

Rất vui và hân hoan vì ngoài những tất bật trong cuộc sống hiện nay, cũng còn rất nhiều người biết quan tâm và rung cảm trước những điều lắng đọng lại như thế này...

Ti Bui

Member
Xin chào mọi người. Mình cũng là một người rất rất rất yêu chó và một ngày vô tình đọc được bài báo viết về cô Vân. Mình rất ấn tượng và khâm phục Cô nên đã tìm đến chỗ của cô ở. Hiện nay Cô đang ở Củ Chi, đàn chó giờ đã lên đến bốn mươi mấy con rồi, không còn là 10 con nữa đâu :).

Nếu bạn nào tin tưởng và có nhu cầu muốn giúp đỡ cô Vân thì có thể liên lạc với mình: kt.doan@live.com.

Mình cũng đang dự định làm một bộ phim về Cô và đàn chó, nên cũng liên lạc với Cô tương đối thường xuyên.

Rất vui và hân hoan vì ngoài những tất bật trong cuộc sống hiện nay, cũng còn rất nhiều người biết quan tâm và rung cảm trước những điều lắng đọng lại như thế này...
Cô Vân không ở Củ Chi như thông tin bạn đã đưa, không biết bạn đã đến chỗ ở nào của cô ấy trên Củ Chi, và đã liên lạc thường xuyên với cô như thế nào ?

Bạn ơi,
Bạn post SĐT của mình lên topic này, Ti Bui sẽ chuyển cho cô Vân, cô sẽ liên lạc trực tiếp với bạn. Ti Bui sẽ không post SĐT cũa cô Vân lên đây ! Hoặc chuyển trực tiếp vào số tài khoản theo link sau đây http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=12890 và thông tin lên topic để Ti Bui kiểm tra tài khoản, sẽ giao tận tay cho cô Vân số tiền của bạn !

lovebibo

Member
Vậy bây giờ má Vân ở đâu vậy bạn? số lượng mấy em chó bao nhiêu rồi? thương má và mấy em chó quá.

Status
Không mở trả lời sau này.